PDA

View Full Version : Khăn dính tinh dịch có HIV có khả năng lây nhiễm không?

lonely
18-08-2014, 08:05
Chào anh chị,
Em thấy khi đi massage, người ta có dùng tay làm khách xuất tinh vào trong cái khăn dùng để quấn người đấy ạ, gần như 95% ai cũng xuất tinh vô khăn cho nên lượng tinh dịch trong khăn khá lớn, sau đó người ta gom 1 đống khăn đem giặt sơ rồi sấy 1 chút rồi lại dùng lại cho người khách mới. Anh chị cho em hỏi nếu trong tinh dịch các khách trước có nhiều hiv sẵn, qua quá trình như vậy thì còn khả năng lây nhiễm không ạ? Vì em vừa mới đi massage lần đầu xong, em có quấn khăn, người em cũng đang nổi nhiều nốt đỏ ngứa dị ứng. Giờ em lo quá ạ, mong anh chị tư vấn giúp em.

Charles
18-08-2014, 08:18
Chào anh chị,
Em thấy khi đi massage, người ta có dùng tay làm khách xuất tinh vào trong cái khăn dùng để quấn người đấy ạ, gần như 95% ai cũng xuất tinh vô khăn cho nên lượng tinh dịch trong khăn khá lớn, sau đó người ta gom 1 đống khăn đem giặt sơ rồi sấy 1 chút rồi lại dùng lại cho người khách mới. Anh chị cho em hỏi nếu trong tinh dịch các khách trước có nhiều hiv sẵn, qua quá trình như vậy thì còn khả năng lây nhiễm không ạ? Vì em vừa mới đi massage lần đầu xong, em có quấn khăn, người em cũng đang nổi nhiều nốt đỏ ngứa dị ứng. Giờ em lo quá ạ, mong anh chị tư vấn giúp em.

HIV không lây qua khăn lau bạn. Cho dù khăn đó chưa giặt cũng không làm lây HIV, nói gì khi vào khách sạn khăn, ga họ đã giặt sạch cẩn thận rồi. bấm vào đây tìm hiểu đường lây HIV:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Tuanmecsedec
18-08-2014, 08:22
Chào anh chị,

HIV bị giặt sấy khô thì xương cha nó cũng ngủm củ tỏi rồi bạn.HIV hoàn toàn không lây nhiễm khi dùng khăn chung trong mọi tình huống,ngay cả cái khăn đó không cần giặt thì cũng không lây nhiễm.

songchungvoi_HIV
18-08-2014, 09:11
Chào anh chị,
HIV k lây qua các vật trung gian:
1. Quần áo.
2. Khăn tắm, khăn giấy.
3. Nhà xí.
4. Bồn tắm, bở bơi.
5. Ăn uống chung.
6. Tăm chung, ngủ chung chăng Grap.
Ôm hôm, bắt tay, muỗi và côn trùng cắn.
Bấm vào đây xem:
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

lonely
18-08-2014, 12:32
Cám ơn các anh đã tư vấn. Em yên tâm rồi. Chúc các anh luôn vui khỏe.

lonely
19-08-2014, 08:48
Mà các anh ơi, em vừa tìm hiểu thêm các bài báo y khoa nói về phòng ngừa lây nhiễm thì thấy người ta nói phải ngâm javel rồi giặt riêng, không được giặt chung với người không nhiễm. Ví dụ vầy nè anh:(BQT xóa link rác)

− Đối với các đồ vải có dính máu và dịch tiết cơ thể phải:
+ Ngâm hoá chất sát trùng (nước Javel, cloramin B 1%) trong 20 phút.
+ Không giặt chung quần áo với người nhiễm HIV/AIDS.
+ Giặt bằng xà phòng, vắt khô, gấp là như bình thường.

(BQT xóa link rác)

Với quần áo, đồ vải dính máu: ngâm nước javel chứa 0,1-0,5% clor hoạt tính trong 30 phút, rồi giặt với xà phòng (nếu dính chất nôn mửa hoặc dính phân cần giội thật sạch bằng nước trước khi ngâm javel).
+ Cách pha nước javel: javel mua ở thị trường thường là loại nguyên chất 3,75-5%, cần pha một phần javel nguyên chất với chín phần nước để có nước javel cần dùng.

(BQT xóa link rác)
Quần áo: Người nhiễm HIV có thể mặc chung quần áo với người khác. Tuy nhiên quần áo của người nhiễm HIV nếu có dính máu và dịch thì nên ngâm riêng trong dung dịch Chlorine nồng độ 0,5% hoặc dung dịch Javen trong khoảng 30 phút sau đó giặt lại bằng xà phòng. Nếu dính các chất đặc như nôn, phân thì phải gột nước cho sạch bớt trước khi ngâm Javen và giặt lại.

(BQT xóa link rác)
- Khi giặt quần áo hoặc ga giường có dính máu hoặc các dịch tiết khác của cơ thể cần chú ý:
+ Ngâm bằng nước javel trong thời gian 20 phút rồi đi găng để giặt.
+ Giặt riêng rẽ với các quần áo của người khác trong gia đình.
+ Giặt bằng xà phòng, vắt khô, gấp và là như bình thường.

Hichic vậy trong mấy tiệm massage bình dân đó, em nghĩ họ giặt đồ rất sơ sài, ít nước ít xà bông để tiết kiệm. Mà chắc là họ ko ngâm javel để tốn kém thêm đâu. Vậy có đáng ngại không anh. Mong anh chị cho em lời khuyên.

Tuanmecsedec
19-08-2014, 08:54
M

Hichic vậy trong mấy tiệm massage bình dân đó, em nghĩ họ giặt đồ rất sơ sài, ít nước ít xà bông để tiết kiệm. Mà chắc là họ ko ngâm javel để tốn kém thêm đâu. Vậy có đáng ngại không anh. Mong anh chị cho em lời khuyên.

Cho dù họ giặt sơ sài hay không giặt luôn thì cũng không làm lây nhiễm khi dùng khăn đó lau,vì môi trường HIV tồn tại chỉ trong cơ thể con người.

Nói kiểu như bạn thì nhiễm HIV hết rồi và tất cả các tiêm mát xa bị dẹp tiệm.Vì toàn bộ tất cả những người đến đây đa số trên 99,99% dùng khăn ở đây và chưa tính những khách sạn.

Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn có sẵn trang bị cho mình.Bạn cảm thấy không tin tưởng thì đi xét nghiệm đi CU TÈO.

lonely
19-08-2014, 17:06
Hic cám ơn anh Tuấn. Em cũng biết là 99% sẽ ko bị, nếu dễ bị như vậy thì lây lan đầy cả rồi, nhưng em vẫn lo có xác suất 1% xui xẻo còn lại nên mới stress như vậy ạ. Có 1 mình em thì em ko sợ chết, em chỉ sợ làm thất vọng ba mẹ và gia đình thôi.

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 17:26
Hic cám ơn anh Tuấn. Em cũng biết là 99% sẽ ko bị, nếu dễ bị như vậy thì lây lan đầy cả rồi, nhưng em vẫn lo có xác suất 1% xui xẻo còn lại nên mới stress như vậy ạ. Có 1 mình em thì em ko sợ chết, em chỉ sợ làm thất vọng ba mẹ và gia đình thôi.
Ko phải 99% mà hoàn toàn 1 tỷ phần trăm k có nguy cơ khi dùng chung các vật dụng như khăn, quần áo chăn, màn, giường, bồn tắm, nhà xí, vì HIV k lây qua các vật chủ trung gian, Vật chủ là người với người

susumax
18-01-2015, 17:56
Bài của bạn ở đây, bấm vào đó thắc mắc tiếp, không được hỏi trong topic TV khác.

http://diendanhiv.vn/threads/25215-A-c-dien-dan-giup-em