PDA

View Full Version : a c cho em hôi xn hiv bang pp combo sau 7 tuan tuc 49 ngay co chinh xac ko.em cam on

quanhuc
18-08-2014, 13:24
Xn hiv sau 49 ngay

songchungvoi_HIV
18-08-2014, 13:35
Xn hiv sau 49 ngay
49 ngày = 7 tuần đi xét nghiệm AT => KẾT QUẢ AT Đây là tính hiệu an toàn rất cao bạn, chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo, chưa ai AT sau 7 tuần mà DT sau 12 tuần.
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần sau nguy cơ XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)

matdiniemtin106
18-08-2014, 13:56
49 ngày = 7 tuần đi xét nghiệm AT => KẾT QUẢ AT Đây là tính hiệu an toàn rất cao bạn, chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo, chưa ai AT sau 7 tuần mà DT sau 12 tuần.
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần sau nguy cơ XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)

Vậy là xét nghiệm combo 4 tuần (28 ngày) nếu AT thì đã an toàn, ko cần thiết xn lại 12 tuần phải ko a?

songchungvoi_HIV
18-08-2014, 14:07
Vậy là xét nghiệm combo 4 tuần (28 ngày) nếu AT thì đã an toàn, ko cần thiết xn lại 12 tuần phải ko a?
Xét nghiệm HIV bao lâu mới có kết quả?
03:05 27/05/2014
Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.
http://www.cachchuabenh.net/images/news/thumbnails/xet_nghim_hiv.jpg
Thời gian xét nghiệm HIV sớm nhất tại Việt Nam là bao lâu để chính xác và yên tâm nhất?
Các xét nghiệm HIV nói chung gồm hai loại:
Loại thứ nhất nhằm tìm ra kháng thể kháng HIV, loại thứ hai nhằm tìm ra chính bản thân (toàn bộ hay một bộ phận) của HIV.
Trong tầm soát và chẩn đoán HIV, thông thường người ta sử dụng loại xét nghiệm tìm kháng thể kháng HIV trong máu, bao gồm cả test nhanh, Elisa, Western Blot…
Xét nghiệm PCR nhằm tìm ra bản thân virus HIV thường chỉ áp dụng trong chẩn đoán nhiễm HIV sớm cho trẻ sinh ra từ mẹ nhiễm HIV.

Chính vì bản chất của xét nghiệm là tìm kháng thể kháng HIV giúp gián tiếp chẩn đoán cơ thể người đó đã nhiễm HIV, nên đòi hỏi thời gian “chờ” để cơ thể sản sinh kháng thể đủ để xét nghiệm phát hiện được.
Khoảng thời gian này gọi là “thời kỳ cửa sổ”, được tính khoảng 3 tháng (một số rất ít trường hợp có thể dài hơn, lên đến 6 tháng dành cho người phơi nhiễm dùng PEP).Do vậy, tiêu chuẩn xác định âm tính đòi hỏi thỏa mãn một trong hai tình huống:
- Xét nghiệm âm tính 2 lần liên tiếp, cách nhau ít nhất 3 tháng, không có hành vi nguy cơ nào phát sinh.
- Xét nghiệm âm tính 1 lần, cách lần có hành vi nguy cơ gần nhất ít nhất 3 tháng.
Một điểm cần lưu ý, do tính chất “âm thầm” của loại virus này, ngành y tế luôn khuyến cáo bệnh nhân đi xét nghiệm HIV càng sớm càng tốt, chứ không chờ đủ thời gian cửa sổ.Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.
Đây vừa là cơ hội để tham vấn viên cung cấp thêm thông tin về dự phòng, vừa là cơ hội để khách hàng được theo dõi, nhắc nhở cho những lần xét nghiệm tiếp theo cũng như có thể phát hiện nhiễm HIV sớm nhất có thể.
Và khi tham vấn HIV, khách hàng có thể hiểu thêm về các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác, và cũng có thể lựa chọn tầm soát nhằm phát hiện sớm những căn bệnh này.

Nói tóm lại, khoảng thời gian 12 tuần <=> 3 tháng được xem là mốc thời gian an toàn cho xét nghiệm tầm soát HIV nói chung.
BS Nguyễn Tấn Thủ
Trung tâm Nghiên cứu Ứng dụng Sức khỏe Nam giới

Tuanmecsedec
18-08-2014, 21:15
Xn hiv sau 49 ngay

Bạn có kết quả âm tính 7 tuần thì đây là kết quả rất khả quan bạn sẽ an toàn ở tuần 12.Bạn có thể tìm hiểu thêm chính box này về thời gian xét nghiệm.

Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)
Chủ đề: Thời gian xét nghiệm 7 tuần âm tính hiv?. (http://diendanhiv.vn/threads/6634-Thoi-gian-xet-nghiem-7-tuan-am-tinh-hiv)

Chủ đề: Xét nghiệm HIV 7 tuần âm tính ? (http://diendanhiv.vn/threads/9420-Xet-nghiem-HIV-7-tuan-am-tinh)

Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau 7 tuần (http://diendanhiv.vn/threads/5714-Xet-nghiem-HIV-sau-7-tuan)

quanhuc
22-08-2014, 12:35
em cam on ac da tu van giup em .vay anh chi cho em hoi o ngay thu 80 xet tec nhanh da duoc chua. sau do co phai xn lai khong
a c tu van giup em voi. em nen xet nghiem bang pp nao thi tot nhat vi em co quan he ko an toan voi gmd em dang rat so.trouc do dung 49 ngay em di xn combo o 21trung liet ket qua at .nhung ket qua lai ko co chi so gi ca chi ghi la MUREX HIV ag/ab combination AM TINH thoi em thay moi nguoi xn deu co chi so ne em rat lo mong a c giup em voi

songchungvoi_HIV
22-08-2014, 12:41
em cam on ac da tu van giup em .vay anh chi cho em hoi o ngay thu 80 xet tec nhanh da duoc chua. sau do co phai xn lai khong anh
Tham gia DD vui lòng viết chữ có dấu, đây là quy định của DD.
Bấm vào đây xem:
Làm sao viết được chữ Việt có dấu trên diendanhiv.vn (http://diendanhiv.vn/threads/4-Lam-sao-viet-duoc-chu-Viet-co-dau-tren-diendanhiv-vn)

XN HIV theo chuẩn là 12 tuần chốt từ khi có nguy cơ.
Ngày thứ 79, 80, 81,82, đến 84 ngày hay hơn nữa điều có giá trị như nhau

1phutsachan
22-08-2014, 18:22
em cam on ac da tu van giup em .vay anh chi cho em hoi o ngay thu 80 xet tec nhanh da duoc chua. sau do co phai xn lai khong
a c tu van giup em voi. em nen xet nghiem bang pp nao thi tot nhat vi em co quan he ko an toan voi gmd em dang rat so.trouc do dung 49 ngay em di xn combo o 21trung liet ket qua at .nhung ket qua lai ko co chi so gi ca chi ghi la MUREX HIV ag/ab combination AM TINH thoi em thay moi nguoi xn deu co chi so ne em rat lo mong a c giup em voi
yên tâm với những gì mấy a c đã tư vấn đi bạn

quanhuc
24-08-2014, 07:44
a c à em rất no vì mai là em dc 84 ngày rồi ngày em đi quyết xét nghiệm.a c tu vấn giúp em là em nên xn bàng pp nào cho chính xác.
49 em xn bàng pp combo tại 21 trung liệt kết quả ÂM TÍNH tĩ lệ lần này em đi xn niêu đc bao nhiêu % anh chị tu vấn giúp em vói
dạo này em hay bị đau co tay và chân .thêm cả đau họng và ngúa ỏ cánh tay và cổ .ngục lám giúp em vói .EM CÁM ON A C NHIỀU

Charles
24-08-2014, 07:50
a c à em rất no vì mai là em dc 84 ngày rồi ngày em đi quyết xét nghiệm.a c tu vấn giúp em là em nên xn bàng pp nào cho chính xác.
49 em xn bàng pp combo tại 21 trung liệt kết quả ÂM TÍNH tĩ lệ lần này em đi xn niêu đc bao nhiêu % anh chị tu vấn giúp em vói
dạo này em hay bị đau co tay và chân .thêm cả đau họng và ngúa ỏ cánh tay và cổ .ngục lám giúp em vói .EM CÁM ON A C NHIỀU

7 tuần ÂT là tín hiệu an toàn rất cao, chưa trường hợp nào lật kèo ở tuần 12. Bây giờ bạn chỉ cần XN nhanh tìm kháng thể là được rồi.

Tuanmecsedec
24-08-2014, 10:20

Tuanmecsedec dám chắc bạn vẫn kết quả âm tính.

quanhuc
24-08-2014, 12:36
vậy còn các triệu chúng củu em thì sao. đau mỏi co và đau họng đau đầu ngúa nũa anh

songchungvoi_HIV
24-08-2014, 12:38
vậy còn các triệu chúng củu em thì sao. đau mỏi co và đau họng đau đầu ngúa nũa anh
84 ngày AT là an toàn rùi Cụ, chuyện đau họng, nhứt mõi đau cơ, nhứt lách k phải là TC, Đừng có châm bẩm vào những thứ vớ vẫn đấy, Muốn làm người có Dòng máu Quý Tộc k dễ đâu cụ

quanhuc
24-08-2014, 12:48
ac cho em hỏi tets nhanh anti .elisa bao nâu thì có kết quả
xét nghiệm pp nào tốt nhất a c giúp em nhé

quanhuc
24-08-2014, 12:51
84 ngày AT là an toàn rùi Cụ, chuyện đau họng, nhứt mõi đau cơ, nhứt lách k phải là TC, Đừng có châm bẩm vào những thứ vớ vẫn đấy, Muốn làm người có Dòng máu Quý Tộc k dễ đâu cụ

không anh à em chua xet nghiệm
em chỉ moi xn combo ỏ tuần thú 7 thui

songchungvoi_HIV
24-08-2014, 12:57
không anh à em chua xet nghiệm
em chỉ moi xn combo ỏ tuần thú 7 thui
Nếu 7 tuần AT thì 100% 12 tuần AT, nếu sau 2 ngày nữa bạn XN ko AT songchung thề k làm người

quanhuc
24-08-2014, 13:12
ac cho em hỏi tets nhanh anti .elisa bao nâu thì có kết quả
xét nghiệm pp nào tốt nhất a c giúp em nhé
anh chị giúp em voí

songchungvoi_HIV
24-08-2014, 13:13
anh chị giúp em voí
Trả lời ở đây rùi mà:
4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần sau nguy cơ XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)

1phutsachan
26-08-2014, 10:41
yên tâm vs những gì anh chị đã tư vấn đi pạn , thoải mái đi nhé