PDA

View Full Version : Anh Tuấn cho em hỏi về thuốc chống phơi nhiễm HIV với : em lo quá

kattala
18-08-2014, 17:42
Tình hình là hôm thứ 6 . Lúc 20h em vó quan hệ với 1 GMD.. trong lúc quan hệ thì bcs bị tuột và GMD đó lại lấy cái bao vừa tuột đó lắp lại cho e để chiến đấu tiếp..lúc đó xỉn nên e cũng để yên.. về nhà e lo quá đi xét nghiệm mua thuốc Pep nhưng thứ 7 và cn bệnh viện nghỉ lên thứ 2 e mới lên HN đi xét nghiệm và mua thuốc được... nhà thuốc bv Nhiệt Đới bán cho e hộp LAMOZIT và bảo uống trước 72h.. và lúc em uống là 17h35. Tức là sau khi quan hệ. 69h25p.. anh cho em hỏi uống muộn như vậy thuốc có bị giảm tác dụng không và thuốc trên có đúng thuốc chống phơi nhiễm HIV không ạ. Em lo quá. Em cảm ơn anh trước

Charles
18-08-2014, 18:05
Tình hình là hôm thứ 6 . Lúc 20h em có quan hệ với 1 GMD.. trong lúc quan hệ thì bcs bị tuột và GMD đó lại lấy cái bao vừa tuột đó lắp lại cho e để chiến đấu tiếp..lúc đó xỉn nên e cũng để yên.. về nhà e lo quá đi xét nghiệm mua thuốc Pep nhưng thứ 7 và cn bệnh viện nghỉ lên thứ 2 e mới lên HN đi xét nghiệm và mua thuốc được... nhà thuốc bv Nhiệt Đới bán cho e hộp LAMOZIT và bảo uống trước 72h.. và lúc em uống là 17h35. Tức là sau khi quan hệ. 69h25p.. anh cho em hỏi uống muộn như vậy thuốc có bị giảm tác dụng không và thuốc trên có đúng thuốc chống phơi nhiễm HIV không ạ. Em lo quá. Em cảm ơn anh trước

em có quan hệ với 1 GMD.. trong lúc quan hệ thì bcs bị tuột và GMD đó lại lấy cái bao vừa tuột đó lắp lại cho e để chiến đấu tiếp => Chứng tỏ khi bao bị tuột GMD đã phát hiện ra ngay và đeo lại BCS, như vậy không có nguy cơ. Bạn không cần thiết uống thuốc phơi nhiễm trong trường hợp này.

songchungvoi_HIV
18-08-2014, 20:33
Tình hình là hôm thứ 6 . Lúc 20h em vó quan hệ với 1 GMD.. trong lúc quan hệ thì bcs bị tuột và GMD đó lại lấy cái bao vừa tuột đó lắp lại cho e để chiến đấu tiếp..lúc đó xỉn nên e cũng để yên.. về nhà e lo quá đi xét nghiệm mua thuốc Pep nhưng thứ 7 và cn bệnh viện nghỉ lên thứ 2 e mới lên HN đi xét nghiệm và mua thuốc được... nhà thuốc bv Nhiệt Đới bán cho e hộp LAMOZIT và bảo uống trước 72h.. và lúc em uống là 17h35. Tức là sau khi quan hệ. 69h25p.. anh cho em hỏi uống muộn như vậy thuốc có bị giảm tác dụng không và thuốc trên có đúng thuốc chống phơi nhiễm HIV không ạ. Em lo quá. Em cảm ơn anh trước
1. QHTD có BCS mà k rách không tuột trong lúc QHTD => An toàn.
2. BCS rách hay tuột trong lúc QHTD mà k biết tuộc hay rách lúc nào, khi xong trận rút DV ra mới thấy => Có nguy cơ.
3. BCS rách hay tuột trong lúc QHTD mà phát hiện ngay từ bạn hay GMD nhưng do quán tính theo dà, bạn vẩn nhịp thêm 1 đến 2 cái và rút DV ra => Không có nguy cơ do k đủ thời gian tiếp xúc dịch AD
Trường hợp của bạn rơi vào trường hợp 3 => Không có nguy cơ, lý do =>
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn. Đây chính là yếu tố bạn k có nguy cơ (3. BCS rách hay tuột trong lúc QHTD mà phát hiện ngay từ bạn hay GMD nhưng do quán tính theo dà, bạn vẩn nhịp thêm 1 đến 2 cái và rút DV ra => Không có nguy cơ do k đủ thời gian tiếp xúc dịch AD)
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.

Tuanmecsedec
18-08-2014, 21:30

Nếu như phát hiện bao cao su tuột rút ra liền thì không sao bạn,bạn quá lo lắng uống thuốc sau 69h25 phút tức là trước 72 giờ là được.

kattala
18-08-2014, 23:48
Vâng. Cảm ơn mọi người. Nhưng em lỡ mua thuốc rồi nên chắc cứ uống cho an toàn..

Tuanmecsedec
19-08-2014, 05:46
Vâng. Cảm ơn mọi người. Nhưng em lỡ mua thuốc rồi nên chắc cứ uống cho an toàn..

Bạn quyết định uống là tùy ở bạn,nếu uống thì tuân thủ cho đúng giờ và đầy đủ liều 28 ngày thành công rất cao.

mongbinhan
22-08-2014, 08:39
Bạn quyết định uống pep thì cố gắng tuân thủ đúng nhé. Tùy cơ địa từng người mà sẽ gặp các td phụ khác nhau .chúc bạn vượt qua đc