PDA

View Full Version : Tay em bị xướt tiếp xúc với tay vặn cửa phòng lấy tinh dịch

yeu doi
19-08-2014, 20:57
Anh chị ơi giờ em rất hoang mang. Sáng nay em có đi khám sk tiền sinh sản ở khoa nam học BV Từ Dũ, lúc sáng có xét nghiệm HIV và vg B nữa, tất cả đều âm tính khiến em rất mừng. Lúc chiều Bs kêu em đi lấy tinh dịch xét nghiệm, đây là lần đầu nên không có kinh nghiệm, lúc sang khu vực lấy td thì em thấy rất nhiều nam cũng đang đợi lấy td theo số thứ tự theo nguyên tắc người trong vừa ra thì người tiếp theo vào liền, tới lượt em thì khi vào phòng em có tiếp xúc tay trái với quả vặn cửa khóa cửa lại, lúc đó em không nghĩ gì và dùng tay đó thao tác với dv để lấy td. Xong xuôi em dùng tay phải mở cửa thì có cảm giác hơi dính rít ở quả vặn cửa em nghĩ nó có dính tinh dịch mấy người trước. Do cũng trễ, vả lại nhà vệ sinh chật chội nên em không rửa tay mà đi nộp hũ td, lúc nộp em cũng vô tình chạm vào hũ td của người khác nữa, khổ nỗi nhìn lại thấy tay em có vết xướt có từ lúc sáng, khoảng 15p sau em vô ý dùng tay tiếp xúc với mấy cái mụn trên mặt, tiếp xúc với cái kính cận của em nữa mà trên đường về gặp trời mưa nên cái kính cận bị ướt nước và văng vào mắt nữa. Huhu sao em bi đát quá không muốn ăn uống gì cả, đi khám bệnh mà giờ chuốt lo âu. Anh chị cho em hỏi với tất cả các tiếp xúc trên em có cần uống thuốc phơi nhiễm không ạ? Rất mong tin anh chị. Em trai đau khổ!!!

Charles
19-08-2014, 21:03
Anh chị ơi giờ em rất hoang mang. Sáng nay em có đi khám sk tiền sinh sản ở khoa nam học BV Từ Dũ, lúc sáng có xét nghiệm HIV và vg B nữa, tất cả đều âm tính khiến em rất mừng. Lúc chiều Bs kêu em đi lấy tinh dịch xét nghiệm, đây là lần đầu nên không có kinh nghiệm, lúc sang khu vực lấy td thì em thấy rất nhiều nam cũng đang đợi lấy td theo số thứ tự theo nguyên tắc người trong vừa ra thì người tiếp theo vào liền, tới lượt em thì khi vào phòng em có tiếp xúc tay trái với quả vặn cửa khóa cửa lại, lúc đó em không nghĩ gì và dùng tay đó thao tác với dv để lấy td. Xong xuôi em dùng tay phải mở cửa thì có cảm giác hơi dính rít ở quả vặn cửa em nghĩ nó có dính tinh dịch mấy người trước. Do cũng trễ, vả lại nhà vệ sinh chật chội nên em không rửa tay mà đi nộp hũ td, lúc nộp em cũng vô tình chạm vào hũ td của người khác nữa, khổ nỗi nhìn lại thấy tay em có vết xướt có từ lúc sáng, khoảng 15p sau em vô ý dùng tay tiếp xúc với mấy cái mụn trên mặt, tiếp xúc với cái kính cận của em nữa mà trên đường về gặp trời mưa nên cái kính cận bị ướt nước và văng vào mắt nữa. Huhu sao em bi đát quá không muốn ăn uống gì cả, đi khám bệnh mà giờ chuốt lo âu. Anh chị cho em hỏi với tất cả các tiếp xúc trên em có cần uống thuốc phơi nhiễm không ạ? Rất mong tin anh chị. Em trai đau khổ!!!

HIV không lây qua cái nắm cửa bạn. Bạn nên tìm hiểu kiến thức đường lây HIV đi, chứ thiếu hiểu biết như này thì suốt đời sống trong sợ hãi.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 21:03
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác:

tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

yeu doi
19-08-2014, 21:06
Cái vặn cửa đó có dính tinh dịch đó anh vì tất cả mọi người vào đó thủ dâm bằng tay và dĩ nhiên sẽ dây dính vào tay và sẽ làm dính vào cái vặn cửa khi đóng, mở cửa, vả lại thời gian cách nhau nhanh quá... Sao em strees quá. Huhu

Charles
19-08-2014, 21:11
Cái vặn cửa đó có dính tinh dịch đó anh vì tất cả mọi người vào đó thủ dâm bằng tay và dĩ nhiên sẽ dây dính vào tay và sẽ làm dính vào cái vặn cửa khi đóng, mở cửa... Sao em strees quá. Huhu

Bấm vào đây đọc cho kỹ đi bạn:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 21:11
Cái vặn cửa đó có dính tinh dịch đó anh vì tất cả mọi người vào đó thủ dâm bằng tay và dĩ nhiên sẽ dây dính vào tay và sẽ làm dính vào cái vặn cửa khi đóng, mở cửa, vả lại thời gian cách nhau nhanh quá... Sao em strees quá. Huhu
- Các tiếp xúc thông thường khác:

tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV

yeu doi
19-08-2014, 21:54
không anh ơi đó không phải là tiếp xúc thông thường mà thật sự là tiếp xúc với tinh dịch có vết xướt trên tay, em dùng tay đó chạm vào mụn, vào kính và bị nước văng vào kính và bắn vào mắt em. Em hoàn toàn không rửa tay, sao em ngu thật.

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 21:57
không anh ơi đó không phải là tiếp xúc thông thường mà thật sự là tiếp xúc với tinh dịch có vết xướt trên tay, em dùng tay đó chạm vào mụn, vào kính và bị nước văng vào kính và bắn vào mắt em. Em hoàn toàn không rửa tay, sao em ngu thật.
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Móng tay có vết xước tháo BCS sợ nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/13382-Mong-tay-co-vet-xuoc-thao-BCS-so-nhiem-HIV)Chủ đề: Tay dính dịch AD khi tháo BCS chạm DV sợ nhiễm HIV dùng PEP xin tư vấn (http://diendanhiv.vn/threads/12921-Tay-dinh-dich-AD-khi-thao-BCS-cham-DV-so-nhiem-HIV-dung-PEP-xin-tu-van)
Chủ đề: Quan hệ GMD bị dích dịch âm đạo, tháo BCS không đúng cách (http://diendanhiv.vn/threads/9313-Quan-he-GMD-bi-dich-dich-am-dao-thao-BCS-khong-dung-cach)

yeu doi
19-08-2014, 21:59
Mà em muốn hỏi mấy anh là nếu đi khám như trường hợp của em thì bắt buộc phải tét HIv trước đúng không ạ? Em nghĩ nếu âm tính với H thì người ta mới kêu xác nghiệm tinh trùng đúng không a?

Charles
19-08-2014, 21:59

HIV không sống trên cái tay nắm cửa bạn. Virus HIV là virus yếu, để tồn tại virus bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.

yeu doi
19-08-2014, 22:09
Mà anh ơi tinh dịch với dịch âm đạo có giống nhau không ạ? em sợ tinh dịch lâu khô hơn và virus có khả năng sống lâu hơn ạ. Thế còn chuyện em nặn mụn và vết tinh dịch trên kính cận bị nước mưa rớt trúng rồi văng vào mắt em thì có tạo nguy cơ không ạ. Thú thật với anh là em đang bấn loạn và mất ngủ thật sự, mong các anh chị đừng trách mắng em ạ.

songchungvoi_HIV
19-08-2014, 22:13
Mà anh ơi tinh dịch với dịch âm đạo có giống nhau không ạ? em sợ tinh dịch lâu khô hơn và virus có khả năng sống lâu hơn ạ. Thế còn chuyện em nặn mụn và vết tinh dịch trên kính cận bị nước mưa rớt trúng rồi văng vào mắt em thì có tạo nguy cơ không ạ. Thú thật với anh là em đang bấn loạn và mất ngủ thật sự, mong các anh chị đừng trách mắng em ạ.
BQT nhắc lại: Bạn k có nguy cơ, k ai rãnh mà ngồi đây đùa với bạn

Charles
19-08-2014, 22:13

Bạn hiểu thế nào là "tế bào sống" không? Nắm tay cửa không phải là tế bào sống nên HIV không tồn tại trên đó được.

yeu doi
19-08-2014, 22:18
Dạ em đỡ lo rồi, em chuẩn bị lấy vợ nên rất lo. Mốt rút kinh nghiệm hơn. Vậy là em an toàn rồi phải không ạ.

Charles
19-08-2014, 22:21
Dạ em đỡ lo rồi, em chuẩn bị lấy vợ nên rất lo. Mốt rút kinh nghiệm hơn. Vậy là em an toàn rồi phải không ạ.

Hãy yên tâm với những gì đã được tư vấn.

yeu doi
20-08-2014, 06:18
Sáng nay BS hẹn em lúc 8g30 xuống lấy tinh dịch đồ. Thật ám ảnh, em thấy cô y tá mang găng tay để tiếp xúc với với các hủ tinh dịch trong khi đó em lỡ tiếp xúc với hủ tinh dịch của người khác bằng tay không mới đáng lo. Anh ơi sau 10 và 15 phút thì HIV nếu có trong các dịch mà em tiếp xúc có bất hoạt không anh. Em không muốn xuốn lấy, nhưng ném lao thì phải theo lao. Mong các anh trong BQT cho em một lới khẳng định khách quan nhất ạ.

Charles
20-08-2014, 06:20
Sáng nay BS hẹn em lúc 8g30 xuống lấy tinh dịch đồ. Thật ám ảnh, em thấy cô y tá mang găng tay để tiếp xúc với với các hủ tinh dịch trong khi đó em lỡ tiếp xúc với hủ tinh dịch của người khác bằng tay không mới đáng lo. Anh ơi sau 10 và 15 phút thì HIV nếu có trong các dịch mà em tiếp xúc có bất hoạt không anh. Em không muốn xuốn lấy, nhưng ném lao thì phải theo lao. Mong các anh trong BQT cho em một lới khẳng định khách quan nhất ạ.

Hoang tưởng vừa thôi bạn dành phần người khác tý.

yeu doi
20-08-2014, 06:29
Anh ơi hãy trả lời cho em khoảng bao lâu virus trong tinh dịch bị bất hoạt ạ, nước mưa có lẫn tinh dịch bị dính cách đó 10 phút có tạo nguy cơ cho em không

Charles
20-08-2014, 06:37
Anh ơi hãy trả lời cho em khoảng bao lâu virus trong tinh dịch bị bất hoạt ạ, nước mưa có lẫn tinh dịch bị dính cách đó 10 phút có tạo nguy cơ cho em không

Bạn suy diễn ra thôi chứ tinh dịch đâu ra?? Nếu lo lắng hãy đọc lại những gì đã tư vấn.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

songchungvoi_HIV
20-08-2014, 08:47
Cho dù có dùng các hủ tinh dịch đ1o thoa lên khắp người cũng chả chết, nhãm quáaaaaaaaaaa, Theo tôi được biết những ai đến khám vô sinh hiếm muộn liên quan đến chuyện con muộn đều đã qua test sàn lọc HIV hết rùi Ba

yeu doi
20-08-2014, 11:23
Bạn suy diễn ra thôi chứ tinh dịch đâu ra?? Nếu lo lắng hãy đọc lại những gì đã tư vấn.

Có chứ anh hàng tá người ra vào dây dính vào tay nắm cửa mà.

yeu doi
20-08-2014, 11:25
Cho dù có dùng các hủ tinh dịch đ1o thoa lên khắp người cũng chả chết, nhãm quáaaaaaaaaaa, Theo tôi được biết những ai đến khám vô sinh hiếm muộn liên quan đến chuyện con muộn đều đã qua test sàn lọc HIV hết rùi Ba
Em cũng nghĩ như giống anh để tự an ủi mình. Thật sự là em khám ở khoa hiếm muộn này quan sát thấy tất cả đều tét HIv, anh ơi có phải nếu âm tính thì người ta sẽ bắt mình XN tinh trùng đúng không ạ?

songchungvoi_HIV
20-08-2014, 11:25
Có chứ anh hàng tá người ra vào dây dính vào tay nắm cửa mà.
Tôi nhắc lại HIV k sống ngoài môi trường, HIV muốn sống phải ký sinh trên tế bào còn sống, tay nắm của k phải là vật chủ để HIV ký sinh

songchungvoi_HIV
20-08-2014, 11:26
Em cũng nghĩ như giống anh để tự an ủi mình. Thật sự là em khám ở khoa hiếm muộn này quan sát thấy tất cả đều tét HIv, anh ơi có phải nếu âm tính thì người ta sẽ bắt mình XN tinh trùng đúng không ạ?
Đúng, nếu k nhiễm HIV muốn tiến hành làm XN dịch đồ, nhiễm HIV rùi họ tống bạn ra khỏi BV