PDA

View Full Version : Nỗi niềm của những phụ nữ thoát khỏi tay bọn buôn người

songchungvoi_HIV
22-08-2014, 15:46
Thứ sáu 22/08/2014 15:00
Những phụ nữ tay lấm, chân bùn, vì hoàn cảnh nghèo khó nên nhẹ dạ, cả tin lời mật ngọt của bọn buôn người, để rồi bị bán sang Trung Quốc, trở thành món hàng mua vui ở những “động quỷ”. Sau nhiều năm bị bán buôn xác thịt, chỉ đến khi cơ quan chức năng biết được sự việc, thì họ mới may mắn được giải cứu...

Đã gần cuối tháng 8, nhưng tỉnh Quảng Trị vẫn khốc liệt nắng và gió Lào. Con đường về nhà chị T. (29 tuổi) ở thị xã Quảng Trị, dưới cái nắng như đổ lửa càng trở nên vời vợi xa bởi những nỗi niềm trăn trở phận người.

<tbody>
http://tiengchuong.vn/Uploaded/nguyenthilananh/2014_08_22/buon nguoi.jpg

Chị T. may mắn được giải cứu sau hơn 10 năm bị bán sang xứ người

</tbody>
Đang vỡ đất sửa sang lại mảnh vườn, nghe khách hỏi chuyện, đôi mắt chị T. bỗng đượm buồn: “Ngày đó nhà em nghèo lắm nên việc học bị dở dang. Em xin vào làm công nhân ở một doanh nghiệp tư nhân ở Huế, với đồng lương tháng ít ỏi. Một lần em về thăm nhà, lúc đang giặt giũ ở giếng thì có một bà người quen đến hỏi chuyện, rồi bảo em bỏ việc ở Huế để bà ta xin cho đi bán hàng siêu thị ở Hà Nội, lương cao. Nghĩ tới đồng tiền lương ấy nên nên em đã đồng ý ngay. Ngày hôm sau, bà này đến dẫn em đi. Biết chuyện, ba em ra sức can ngăn, rồi cấm em không được đi. Nhưng vì cuộc sống cơ cực quá đã làm em không chú ý tới lời nói của ba…”, chị T. nói từng câu ngắt quãng, đau đớn trách mình khi nhớ lại sự việc.
Ngày đó, chị T. đã cùng với một người bạn gái ở xã Hải Phú, huyện Hải Lăng (Quảng Trị) trốn đi dưới sự dẫn dắt của đối tượng mai mối trên. Đối tượng này dẫn T. và bạn của T. ra ga Đông Hà để đi Hà Nội. Đến Hà Nội, lại dắt lên xe về Lào Cai. “Quãng đường đi xa lắm và em không xác định được vì lúc đó mình mới lớn, chưa một lần được đi xa như thế. Đoạn đường này có thêm một người đàn bà nữa. Đi qua Móng Cái thì xuống đò qua sông, lúc đó đã là 2 giờ khuya. Vừa qua sông, thì có sẵn 2 người đàn ông dẫn về nhà. Đêm tối nên sáng hôm sau ngủ dậy, em thấy trong nhà này ở đâu cũng viết bằng chữ Hán. Em nghĩ bụng, thế là hết rồi! Bạn em liền hét lên, túm lấy ngực áo em, hỏi đã đưa nó đi đâu. Em nói, tau cũng bị lừa như mi, chừ mà về chắc chết”, chị T. nhớ lại.
Một tháng sau đó, T. bị bọn chủ bán làm vợ hợp đồng theo thời hạn 1 tháng cho một gã đàn ông 28 tuổi. Về sau, cứ thế, hết thời hạn thì về lại chủ cũ để cho người khác thuê…
Chúng tôi tìm đến nhà một nạn nhân khác cũng ở thị xã nhỏ bé này. Ở vào cái tuổi 40, gương mặt chị H. sạm đen, khắc khổ vì mưu sinh và buồn bã. Chị H. nói, chị sinh ra trong gia đình nghèo đông con, một vai mẹ gồng gánh mưu sinh nên chị buộc phải nghỉ học từ sớm ở nhà theo mẹ đi rửa bát thuê. Lớn lên chút nữa thì chạy chợ, làm công nhân lò gạch… Hơn 20 tuổi, có một người đàn ông tên L. tìm gặp rồi cũng dụ dỗ ra Hà Nội làm thuê. Hai chị em nghe lời ngon ngọt liền đồng ý lên xe ra Hà Nội và bị đưa ngược lên Bắc Giang.
Đường xa, lần đầu tiên đi xe nên cả hai chị em đều say xe ngất ngưởng. Sáng dậy hai chị em thấy mình đang ở trong một khách sạn. Nghe tiếng nói lạ, chị mới nghĩ ra hai chị em đã bị bán sang Trung Quốc. Lúc đầu người ta mua cả hai đưa đi bán đời con gái rồi hai chị em bị tách đôi ra hai đường. Sau đó, chủ mới đưa ra điều kiện cho hai chị em lựa chọn: hoặc là đi nhà thổ, hai đi lấy chồng hoặc là bán “hàng quay” (tức là làm vợ theo thời hạn 1 hoặc nhiều tháng, hết hợp đồng thì lại quay về chủ cũ).
Chị H. gặp lại được em gái và khuyên nó hãy chọn lấy chồng, may ra đâu đó gặp được người đàn ông tử tế, họ sẽ tạo điều kiện cho được trở về để gặp người thân hoặc ít ra họ cũng yêu thương. Còn chị chấp nhận số phận làm “hàng quay” để mong có ngày nào đó tìm ra manh mối, được trở về báo tin cho cha mẹ cứu em.
Sau hơn 10 năm bị bán buôn xác thịt, chỉ đến khi cơ quan chức năng nhận được tin báo của gia đình họ, tổ chức tìm kiếm nhiều lần, mới giải cứu được cả ba người này ra khỏi những “động quỷ” ở Trung Quốc. Nhưng đó cũng chỉ là những trường hợp điển hình trong hàng chục trường hợp bị bọn buôn người lừa đảo bằng cách hứa hão về một công ăn việc làm ổn định ở chốn phồn hoa đô hội, may mắn được giải cứu. Bài học về sự cảnh tỉnh tránh lâm vào cảnh bị lừa gạt rút ra không gì khác đó chính là ý thức trong mỗi người dân, nhất là ở những vùng sâu, vùng xa, nơi trình độ dân trí còn thấp, đời sống kinh tế còn nhiều khó khăn.

Thúy VânTheo CAND