PDA

View Full Version : Thắc mắc hơi bị ngoài lề , tư vấn hộ mình với .

ngannguyen1412
22-08-2014, 19:59
Mình tìm ko đc 4rum của viêm gan B nên xin phép hỏi những người có kiến thức ở đây nghe. Mình có quẹt tay vào máu của người bị viêm gan B sau đó quẹt vào mắt ( do bị ngứa) chắc là chạm vào phía ngoài mi mắt , tay chân mình ko có trầy xước vậy thì nguy cơ bị lây nhiễm của mình cao ko ?

Charles
22-08-2014, 20:04
Mình tìm ko đc 4rum của viêm gan B nên xin phép hỏi những người có kiến thức ở đây nghe. Mình có quẹt tay vào máu của người bị viêm gan B sau đó quẹt vào mắt ( do bị ngứa) chắc là chạm vào phía ngoài mi mắt , tay chân mình ko có trầy xước vậy thì nguy cơ bị lây nhiễm của mình cao ko ?

Chỉ quẹt tay vào mí ngoài mắt thì không sao, khi nào máu tiếp xúc trực tiếp với niêm mạc mắt mới có nguy cơ.

trungan1987
22-08-2014, 20:05
Ko có nguy cơ bạn ah...

ngannguyen1412
22-08-2014, 20:07
Nếu quẹt do ngứa thì chắc ko quẹt vào niêm mạc mắt đúng ko ? tại vì mình thấy nếu quẹt vào niêm mạc mắt nó sẽ bị rát và đau mắt hơn :D Cám ơn mọi người

Charles
22-08-2014, 20:30
Nếu quẹt do ngứa thì chắc ko quẹt vào niêm mạc mắt đúng ko ? tại vì mình thấy nếu quẹt vào niêm mạc mắt nó sẽ bị rát và đau mắt hơn :D Cám ơn mọi người

Phản xạ của mắt là phản xạ tự nhiên, bất cứ cái gì lại gần tiếp xúc hoặc bạn đưa tay dụi mắt thì lập tức mí mắt sẽ nhắm lại để bảo vệ mắt. Trường hợp tiếp xúc trực tiếp với niêm mạc mắt bạn sẽ cảm nhận được ngay (ngứa, rát và cảm giác rất khó chịu).

Tuanmecsedec
23-08-2014, 08:31

Dây thần kinh giác quan của con mắt rất nhạy bén về phản xạ,chỉ những trường hợp thình lình thì mới vào mắt được,bạn dùng tay kiểu như gãi ngứa mắt thì đảm bảo 100% không bao giờ vào trúng mắt được.Vì vậy những gì bạn kể không sao.

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 08:34
Đó bạn dùng ngón tay thọt được vào mắt. Bạn nên nhớ mắt là cơ quan nhạy bén nhất, khi đưa vật lạ gì tới gần mắt tự động nhắm lại rùi lấy đâu mà bạn quẹt?? Nếu bạn nói tay bạn dính máu mà bạn để tay như vậy dụi vào mắt bạn đúng là người ăn dơ ở bẩn nhất hành tinh, Hoang tưởng, Gan B chỉ lây qua đường máu và QHTD, chứ k lây như bạn nói

ngannguyen1412
23-08-2014, 14:11
Tại vì mình ko thấy máu dính nhưng mình sợ vi khuẩn ko nhìn thấy = mắt thường được ,sau đó mình có rửa mặt , vậy có khi nào máu dính trên mi mắt theo nước lọt vào niêm mạc mắt ko ?

ngannguyen1412
23-08-2014, 14:12
À còn bạn mình là nhân viên y tế bị kim dính máu của người bị viêm gan B đâm vào tay thì có sao ko ? Bạn mình có tiêm ngừa viêm gan lúc mới sinh

Tuanmecsedec
23-08-2014, 14:13
Sau đó mình có rửa mặt , vậy có khi nào máu dính trên mi mắt theo nước lọt vào niêm mạc mắt ko ?

Cho dù có đi nữa thì cũng không có nguy cơ,vì môi trường nước HIV không thể lây nhiễm cho người khác.

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 14:13
Sau đó mình có rửa mặt , vậy có khi nào máu dính trên mi mắt theo nước lọt vào niêm mạc mắt ko ?
Khi nào cái vòi nước chảy ra toàn máu bạn hứng rữa mặt mới có nguy cơ

ngannguyen1412
23-08-2014, 14:15
Cho dù có đi nữa thì cũng không có nguy cơ,vì môi trường nước HIV không thể lây nhiễm cho người khác.

bạn Tuấn ơi @@ cái này mình nói là viêm gan B mà , tại mình k tìm đc 4rum về HBV nên tìm người tin cậy bên đây hỏi :'(

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 14:17
bạn Tuấn ơi @@ cái này mình nói là viêm gan B mà , tại mình k tìm đc 4rum về HBV nên tìm người tin cậy bên đây hỏi :'(
Gan B chỉ lây qua đường máu tiêm chích chung kim tiêm và QHTD

ngannguyen1412
23-08-2014, 14:19
Gan B chỉ lây qua đường máu tiêm chích chung kim tiêm và QHTD
Vậy hôn nhau có lây ko bạn ? gan B có trong nước bọt mà

Charles
23-08-2014, 14:21

Hôn có thể bị lây gan B, nhưng tỷ lệ rất thấp.

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 14:24
Hôn k lây nhiễm Gan B, trừ khi mồm người có gan B như hình này
http://anh.24h.com.vn/upload/1-2013/images/2013-02-04/1359943371-han-quoc-nu-ma-ca-rong-hut-mau-xuat-hien-o-gangnam.jpg
Để hiểu hơn về gan B, nên bấm vào đây tham khảo
Tổng quan về viêm gan siêu vi B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)

ngannguyen1412
23-08-2014, 14:25
À còn bạn mình là nhân viên y tế bị kim dính máu của người bị viêm gan B đâm vào tay thì có sao ko ? Bạn mình có tiêm ngừa viêm gan lúc mới sinh
Vậy bạn mình có nguy cơ ko bạn songchung ?

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 14:26
Vậy bạn mình có nguy cơ ko bạn songchung ?
http://anh.24h.com.vn/upload/1-2013/images/2013-02-04/1359943371-han-quoc-nu-ma-ca-rong-hut-mau-xuat-hien-o-gangnam.jpg
Tổng quan về viêm gan siêu vi B (http://diendanhiv.vn/threads/4455-Tong-quan-ve-viem-gan-sieu-vi-B)

ngannguyen1412
23-08-2014, 14:29
@@ bạn mình là nhân viên y tế bị kim dính máu người viêm gan B đâm phải mà , đừng nói với mình nãy h bạn đọc sơ qua thui nha :(
P/s bạn mình có chích ngừa gan B từ lúc lúc mới sinh tới h ý

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 14:32
@@ bạn mình là nhân viên y tế bị kim dính máu người viêm gan B đâm phải mà , đừng nói với mình nãy h bạn đọc sơ qua thui nha :(
Nảy giờ songchung đang nói về hôn, chưa hề nhắc đến chuyện kim tiêm, còn việc bị kim tiêm đâm muốn biết thì phải XN thui, Chứ bạn hỏi là có nhiễm gan b hay k khi xác định người kia bị gan B có trời mà biết nhiễm hay k

ngannguyen1412
23-08-2014, 14:37
ý mình là bạn mình bị đâm kim của người bị nhiễm gan B thì có nguy cơ ko ? Với lại mình đọc tài liệu nói là 90% người lớn nhiễm virus gan B sẽ tự khỏi sau 6 tháng ? Và nếu tiêm phòng 2 mũi thiếu mũi bổ sung thì có tạo được hệ miễn gan b ko ?

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 14:39
ý mình là bạn mình bị đâm kim của người bị nhiễm gan B thì có nguy cơ ko ? Với lại mình đọc tài liệu nói là 90% người lớn nhiễm virus gan B sẽ tự khỏi sau 6 tháng ? Và nếu tiêm phòng 2 mũi thiếu mũi bổ sung thì có tạo được hệ miễn gan b ko ?
Nảy giờ songchung nói bằng tiếng Việt mà, đâu có nói bằng tiếng La Tinh??
Gan B nguy cơ lây từ đường máu do kim tiêm và QHTD k an toàn, bạn k đọc sao???

ngannguyen1412
23-08-2014, 14:41
Nảy giờ songchung nói bằng tiếng Việt mà, đâu có nói bằng tiếng La Tinh??
Gan B nguy cơ lây từ đường máu do kim tiêm và QHTD k an toàn, bạn k đọc sao???
Bình tĩnh bạn ơi :'( mình hok có ý chọc tức bạn mà , còn 90% người lớn nhiễm virus gan B sẽ tự khỏi sau 6 tháng ? Và nếu tiêm phòng 2 mũi thiếu mũi bổ sung thì có tạo được hệ miễn gan b ko ? Người ta nói viêm gan b lây gấp 50-100 lần HIV là do gì vậy ?

Tuanmecsedec
23-08-2014, 14:48
Bình tĩnh bạn ơi :'( mình hok có ý chọc tức bạn mà , còn 90% người lớn nhiễm virus gan B sẽ tự khỏi sau 6 tháng ? Và nếu tiêm phòng 2 mũi thiếu mũi bổ sung thì có tạo được hệ miễn gan b ko ? Người ta nói viêm gan b lây gấp 50-100 lần HIV là do gì vậy ?

Còn đường lây nhiễm viêm gan B như HIV.Nhưng cao rất nhiều,ví dụ khả năng kích dục bằng miệng thì HIV không sao,nhưng viêm gan B có thể lây đường này .v.v.v Và số người bị viêm gan B hiện nay cao rất nhiều người có HIV.

ngannguyen1412
23-08-2014, 14:56
Còn tiêm vắc xin gan b 2 mũi ( thiểu mũi bổ sung ) thì nếu bị nhiễm virus gan B thì tỉ lệ bị nhiễm cao ko ? tỉ lệ người trường thành dính virus mà 90% hết bệnh sau 6 tháng là sao vậy bạn Tuấn ?

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 15:05
Còn tiêm vắc xin gan b 2 mũi ( thiểu mũi bổ sung ) thì nếu bị nhiễm virus gan B thì tỉ lệ bị nhiễm cao ko ? tỉ lệ người trường thành dính virus mà 90% hết bệnh sau 6 tháng là sao vậy bạn Tuấn ?
Tiêm vacxin gan B tiêm 4 mũi theo lịch: 0-1-2-12, có nghĩa là 3 mũi đầu cách nhau một tháng để tạo miễn dịch cơ bản, còn mũi thứ tư cách mũi đầu tiên 12 tháng là mũi tiêm nhắc lại, cứ sau cứ sau 15 năm lại phải chích nhắc lại một mũi, nếu giảm thì tiêm lại, K phải cứ nhiễm gan B thì tự hết còn tùy cơ địa mỗi người có sinh ra kháng thể chống lại nó hay k

ngannguyen1412
23-08-2014, 15:14
Vậy tóm lại mình quẹt tay vào máu người bị gan B (ko thấy máu) nhưng mình sợ vi khuẩn mắt thường k nhìn thấy đc , sau đó mình ngứa mắt nên đưa tay lên dụi mắt , sau đó mình sát khuẩn tay và rửa mặt , thì mình ko có nguy cơ bị nhiễm gan B đúng ko ? Mình có cần xét nghiệm gan B ko ?

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 15:17
Vậy tóm lại mình quẹt tay vào máu người bị gan B (ko thấy máu) nhưng mình sợ vi khuẩn mắt thường k nhìn thấy đc , sau đó mình ngứa mắt nên đưa tay lên dụi mắt , sau đó mình sát khuẩn tay và rửa mặt , thì mình ko có nguy cơ bị nhiễm gan B đúng ko ? Mình có cần xét nghiệm gan B ko ?
Bạn k hề biết đọc Chữ Việt Nam Quốc Ngữ, nói chuyện với bạn như nước đổ lá môn

ngannguyen1412
23-08-2014, 15:22
:( vậy bạn trả lời = tiếng la tinh hay gì cũng đc mà , pleaseeee

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 15:28
:( vậy bạn trả lời = tiếng la tinh hay gì cũng đc mà , pleaseeee
Dạ em trả ời ở đây rùi
Đố bạn dùng ngón tay thọt được vào mắt. Bạn nên nhớ mắt là cơ quan nhạy bén nhất, khi đưa vật lạ gì tới gần mắt tự động nhắm lại rùi lấy đâu mà bạn quẹt?? Nếu bạn nói tay bạn dính máu mà bạn để tay như vậy dụi vào mắt bạn đúng là người ăn dơ ở bẩn nhất hành tinh, Hoang tưởng, Gan B chỉ lây qua đường máu và QHTD, chứ k lây như bạn nói