PDA

View Full Version : anh chị tư vấn giúp xét nghiệm combi pt

xinchotoicohoi
22-08-2014, 21:45
Mình có nguy cơ nhiễm HIV, do QH tuột bao. Sau đó mình xét nghiệm sau nguy cơ đầu tuần 4 (21,5 ngày) và đầu tuần 5(28,5 ngày) kết quả đều âm tính bằng phương pháp compi pt
Mong a/c trên diễn đàn tư vấn giúp kết quả của mình như thế đã an toàn chưa. Kết quả này liệu có thay đổi sau 12 tuần không a/c?
xin cảm ơn và chúc a/c sức khỏe.

Charles
22-08-2014, 21:50
Mình có nguy cơ nhiễm HIV, do QH tuột bao. Sau đó mình xét nghiệm sau nguy cơ đầu tuần 4 (21,5 ngày) và đầu tuần 5(28,5 ngày) kết quả đều âm tính bằng phương pháp compi pt
Mong a/c trên diễn đàn tư vấn giúp kết quả của mình như thế đã an toàn chưa. xin cảm ơn và chúc a/c sức khỏe.

Kết quả này là một tín hiệu an toàn rất cao bạn ÂT tiếp ở tuần 12. Bấm vào đây tham khảo các chủ đề tương tự đã được trả lời:

Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://www.diendanhiv.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)

xinchotoicohoi
22-08-2014, 21:55
Kết quả này là một tín hiệu an toàn rất cao bạn ÂT tiếp ở tuần 12. Bấm vào đây tham khảo các chủ đề tương tự đã được trả lời:

Cho em hỏi compi pt trong 28,5 ngày với compi pt trong 56 ngày (2 tháng) cái nào khả quan hơn ạ.

Charles
22-08-2014, 21:57
Cho em hỏi compi pt trong 28,5 ngày với compi pt trong 56 ngày (2 tháng) cái nào khả quan hơn ạ.

Tất nhiên cái gần đích khả quan hơn rồi. Thời gian XN càng xa nguy cơ thì độ chính xác càng cao.

xinchotoicohoi
22-08-2014, 22:01
Tất nhiên cái gần đích khả quan hơn rồi. Thời gian XN càng xa nguy cơ thì độ chính xác càng cao.
nếu 3 tháng Xn compi pt âm tính thì có cần làm tiếp xét nghiệm bằng 3 phương pháp không ạ.
khi 3 tháng thì compi pt hiệu quả hơn hay anti HIV hiệu quả hơn vậy a.

Charles
22-08-2014, 22:02
nếu 3 tháng Xn compi pt âm tính thì có cần làm tiếp xét nghiệm bằng 3 phương pháp không ạ.
khi 3 tháng thì compi pt hiệu quả hơn hay anti HIV hiệu quả hơn vậy a.

Tại thời điêm 3 tháng XN phương pháp nào cũng chính xác 100%.

xinchotoicohoi
22-08-2014, 22:08
Tại thời điêm 3 tháng XN phương pháp nào cũng chính xác 100%.
sau khi xét nghiệm e thấy có triệu chứng, em đi khám BS bảo việm hạch bẹn 2 bên và viêm mao mạch nên cũng thấy lo lắng. Không biết các bệnh trên có liên quan đến HIV không nữa.
Kết quả xét nghiệm của e làm ở cơ sở tư nhận ko biết có hiệu quả không nữa. A tư vấn giúp e với nhé e cảm ơn.

Charles
22-08-2014, 22:11
sau khi xét nghiệm e thấy có triệu chứng, em đi khám BS bảo việm hạch bẹn 2 bên và viêm mao mạch nên cũng thấy lo lắng. Không biết các bệnh trên có liên quan đến HIV không nữa.
Kết quả xét nghiệm của e làm ở cơ sở tư nhận ko biết có hiệu quả không nữa. A tư vấn giúp e với nhé e cảm ơn.

Bạn XN ở đâu cũng được, khi kết quả ÂT thì yên tâm. Còn vấn đề viêm hạch không liên quan gì đến HIV.

xinchotoicohoi
22-08-2014, 22:16
Bạn XN ở đâu cũng được, khi kết quả ÂT thì yên tâm. Còn vấn đề viêm hạch không liên quan gì đến HIV.
Vậy ạ a, e cảm ơn a đã tư vấn cho e. A cho hỏi là trong lần xét nghiệm 28,5 ngày thì trước đó e có uốn bia tiger trong ngày thứ 28. không biết có ảnh hưởng đến xet nghiệm của e không a.

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 07:22
Mong a/c trên diễn đàn tư vấn giúp kết quả của mình như thế đã an toàn chưa. Kết quả này liệu có thay đổi sau 12 tuần không a/c?
29 ngày = Combo => KẾT QUẢ AT Đây là tính hiệu an toàn rất cao bạn, chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo, chưa ai AT sau 4 tuần mà DT sau 12 tuần.
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)

Tuanmecsedec
23-08-2014, 08:21

Với 2 kết quả âm tính phương pháp HIV Combo thì bạn yên tâm chưa có ca nào lật kèo tuần 12.Bạn đọc thêm ở đây :

Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

Charles
23-08-2014, 08:23
Vậy ạ a, e cảm ơn a đã tư vấn cho e. A cho hỏi là trong lần xét nghiệm 28,5 ngày thì trước đó e có uốn bia tiger trong ngày thứ 28. không biết có ảnh hưởng đến xet nghiệm của e không a.

Không ảnh hưởng.

xinchotoicohoi
23-08-2014, 16:48
Với 2 kết quả âm tính phương pháp HIV Combo thì bạn yên tâm chưa có ca nào lật kèo tuần 12.Bạn đọc thêm ở đây :

Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)

Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

Không ảnh hưởng.
Phương pháp combi pt (combo) xét nghiệm giai đoạn sớm và tốt nhất trong 28 ngày phải không ạ, trong 28 ngày thì nó có tương đương với phương pháp tìm kháng thể khác sau 12 tuần không các anh. Sao e thấy lo lắng và mất phương hướng quá các a ơi.
Mong các anh tư vấn giúp e nhé. Dự định cuối năm cưới vợ mà gặp sự cố này nên phải dời lại. Mong sao đến 12 tuần xét nghiệm lần cuối hy vọng kết quả đều ổn đẻ còn có vợ nữa.

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 16:51
Phương pháp combi pt (combo) xét nghiệm giai đoạn sớm và tốt nhất trong 28 ngày phải không ạ, trong 28 ngày thì nó có tương đương với phương pháp tìm kháng thể khác sau 12 tuần không các anh. Sao e thấy lo lắng và mất phương hướng quá các a ơi.
Mong các anh tư vấn giúp e nhé. Dự định cuối năm cưới vợ mà gặp sự cố này nên phải dời lại. Mong sao đến 12 tuần xét nghiệm lần cuối hy vọng kết quả đều ổn đẻ còn có vợ nữa.
Khuyến cáo của Bộ Y Tế và các chuyên gia WHO khi có nguy cơ nên tầm soát HIV sớm ở 4 tuần đến 6 tuần, vì thời gian này với Sinh phẩm Combo thế hệ 4 có thể tìm ra được kháng nguyên và kháng thể

xinchotoicohoi
23-08-2014, 17:07
Khuyến cáo của Bộ Y Tế và các chuyên gia WHO khi có nguy cơ nên tầm soát HIV sớm ở 4 tuần đến 6 tuần, vì thời gian này với Sinh phẩm Combo thế hệ 4 có thể tìm ra được kháng nguyên và kháng thể
Vậy kết quả của em là an toàn rồi ha anh nhưng e thấy cơ thể có triệu chứng cảm thấy mệt mỏi, đau cơ. Nóng ở đùi, bẹn và nách . Cảm ơn anh.

songchungvoi_HIV
23-08-2014, 17:12
Vậy kết quả của em là an toàn rồi ha anh. Cảm ơn anh.
Với 2 kết quả âm tính phương pháp HIV Combo thì bạn yên tâm chưa có ca nào lật kèo tuần 12. Chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo

Tuanmecsedec
23-08-2014, 20:58

Tuanmecsedec tham gia từ 2007 cho đến nay,tất cả các trường hợp âm tính 28 ngày với phương pháp HIV Combo thì 100% âm tính sau 12 tuần hết.

xinchotoicohoi
23-08-2014, 21:43
Tuanmecsedec tham gia từ 2007 cho đến nay,tất cả các trường hợp âm tính 28 ngày với phương pháp HIV Combo thì 100% âm tính sau 12 tuần hết.

Thật ha A Tuấn, thế là e an tâm rồi. Cảm ơn A Tuấn nhiều.
Trong ngày 28,5 e xét nghiệm ở 3 cơ sở lận:
27 Hải Phòng ĐN: phương pháp combi pt. ag/ab kq NEG 0,324
71 Hải phòng ĐN: phương pháp HIV (ARC) kq NEG 0,17(không có chữ ag/ab)
119 Hải phòng ĐN: phương pháp combi pt NEG 0,324 (không có chữ ag/ab)
Em không biết HIV (ARC) và combi pt có phải vừ tìm kháng nguyên và kháng thể không? mà sao không có chữ ag/ab.
Em xin nói thêm là người xét nghiệm bảo là HIV (ARC) và combi pt dùng hai sinh phảm khác nhau và giá cả cũng khác nhau anh ạ. Không biết có đúng thế không
Em lăng tăng quá a thông cảm nha!

Tuanmecsedec
23-08-2014, 21:54
Em không biết HIV (ARC) và combi pt có phải vừ tìm kháng nguyên và kháng thể không? mà sao không có chữ ag/ab.
Em xin nói thêm là người xét nghiệm bảo là HIV (ARC) và combi pt dùng hai sinh phảm khác nhau và giá cả cũng khác nhau anh ạ. Không biết có đúng thế không

(HIV ARC ) Đây là từ viết tắc ARCHITECT công nghệ xét nghiệm mới nhất hiện nay là Miễn dịch Hóa phát quang,của công ty Abbott đã được chứng minh là mang lại độ nhạy vượt trội kết hợp độ chính xác cao.ARCHITECT HIV Ag/Ab.

xinchotoicohoi
24-08-2014, 09:16
(HIV ARC ) Đây là từ viết tắc ARCHITECT công nghệ xét nghiệm mới nhất hiện nay là Miễn dịch Hóa phát quang,của công ty Abbott đã được chứng minh là mang lại độ nhạy vượt trội kết hợp độ chính xác cao.ARCHITECT HIV Ag/Ab.

Nghe a tư vấn e cũng an tâm phần nào anh ạ. Nhưng e cũng đang phân vân và lo lắng là 3 cơ sở tư nhân e xét nghiệm ở trên không biết có đảm bảo không, e sợ họ dùng thuốc thử quá hạng sử dụng để làm xét nghiệm anh ạ.
Em hơi xoắn, lăng tăng mong các anh thông cảm và tư vấn giúp e nhé, e cảm ơn và chúc các a sức khỏe.

songchungvoi_HIV
24-08-2014, 09:19

Nghe a tư vấn e cũng an tâm phần nào anh ạ. Nhưng e cũng đang phân vân và lo lắng là 3 cơ sở tư nhân e xét nghiệm ở trên không biết có đảm bảo không, e sợ họ dùng thuốc thử quá hạng sử dụng để làm xét nghiệm anh ạ.
Em hơi xoắn, lăng tăng mong các anh thông cảm và tư vấn giúp e nhé, e cảm ơn và chúc các a sức khỏe.
ARC là từ viết tắt Architect => Là kiểm tra => 3 nơi bạn XN đều là XN HIV Ag/AB tìm kháng nguyên và kháng thể => Sinh thế hệ 4 <=> Combo hay Combi là một thuật ngữ gọi

Charles
24-08-2014, 09:21

Tư hay công thì thiết bị và sinh phẩm XN cũng phải nhập ngoại, và cũng phải được cấp phép mới được XN HIV, nên bạn hoàn toàn yên tâm với kết quả đã XN.

xinchotoicohoi
24-08-2014, 20:56

Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)

Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

EM VỪA MỚI ĐỌC CÁI NÀY CÓ ĐÚNG CHO COMBO 28 NGÀY AT LÀ AN TOÀN PHẢI KHÔNG ANH TUẤN.
em cũng đã đọc trường hợp của bạn retrai, theo em phân tích thì như sau:
- Nguy cơ gần nhất của bạn đó (lúc xem lại log chat) là 1 tháng 10 ngày, nên việc bạn ấy ra Trung tâm YTDP xét nghiệm bằng PP Test nhanh âm tính là kết quả CHÍNH XÁC theo phương pháp test nhanh, chứng tỏ nguy cơ 3 tháng của bạn ấy là an toàn. Nguy cơ thật sự là cái gần nhất (1 tháng 10 ngày).
- Sau đó bạn ấy ra Pasteur làm xét nghiệm 3PP để khẳng định: 3PP này bao gồm 1 test nhanh + 2 test <=> combo. Lúc này kết luận KO XÁC ĐỊNH. Vấn đề KO XÁC ĐỊNH ở đây là do 1 test nhanh Âm tính và 2 test combo kia có phản ứng, mà 1 trong 3 PP âm tính thì sẽ KO XÁC ĐỊNH.
- Việc bạn ấy ra Hòa Hảo làm xn combo: Kết quả CÓ PHẢN ỨNG đã chứng minh kết quả 3PP mình đã nói ở trên tại Pasteur (tức là 1 test nhanh ko phản ứng + 2 test combo có phản ứng => Ko xác định).
Theo cá nhân mình đánh giá thì:
- Các phương pháp xn đều rất nhạy, đặc biệt là combo theo mình đọc thì nó bắt nhầm còn hơn bỏ xót (tức là có trường hợp DƯƠNG TÍNH GIẢ chứ ko có ÂM TÍNH GIẢ), trừ khi bạn dùng PEP.
- Theo biểu đồ các anh post lên, mình thấy combo khả quan từ khoảng 19, 20 trở đi (bạn có thể chờ đến 28 ngày để tuyệt đối tin tưởng kết quả xét nghiệm để khỏi lăn tăn). Vì từ nửa đầu tuần 2 kháng nguyên p24 đã bắt đầu xuất hiện, nửa cuối tuần thứ 2 thì kháng thể IgM và IgG xuất hiện. Mình vừa nhắn tin hỏi anh Tuấn, anh có nói với mình kết quả 19 ngày Âm tính là khả quan rồi và ko cần xét nghiệm 28 ngày nữa, chờ đến 12 tuần làm luôn.
- Xét nghiệm combo từ tầm 19, 20 ngày đến 28 ngày mà âm tính thì bạn cứ yên tâm phần nào, chờ đến 12 tuần làm cái nữa, kết quả sẽ ko đổi.
- Xét nghiệm combo rất nhạy, nếu bạn xn đúng thời gian thì chỉ có trường hợp Dương tính giả, chứ đã âm tính thì hãy cứ yên tâm chờ đến 12 tuần.
CẦU TRỜI MÌNH LUÔN AT:zk20145:

Charles
24-08-2014, 21:08
EM VỪA MỚI ĐỌC CÁI NÀY CÓ ĐÚNG CHO COMBO 28 NGÀY AT LÀ AN TOÀN PHẢI KHÔNG ANH TUẤN.
em cũng đã đọc trường hợp của bạn retrai, theo em phân tích thì như sau:
- Nguy cơ gần nhất của bạn đó (lúc xem lại log chat) là 1 tháng 10 ngày, nên việc bạn ấy ra Trung tâm YTDP xét nghiệm bằng PP Test nhanh âm tính là kết quả CHÍNH XÁC theo phương pháp test nhanh, chứng tỏ nguy cơ 3 tháng của bạn ấy là an toàn. Nguy cơ thật sự là cái gần nhất (1 tháng 10 ngày).
- Sau đó bạn ấy ra Pasteur làm xét nghiệm 3PP để khẳng định: 3PP này bao gồm 1 test nhanh + 2 test <=> combo. Lúc này kết luận KO XÁC ĐỊNH. Vấn đề KO XÁC ĐỊNH ở đây là do 1 test nhanh Âm tính và 2 test combo kia có phản ứng, mà 1 trong 3 PP âm tính thì sẽ KO XÁC ĐỊNH.
- Việc bạn ấy ra Hòa Hảo làm xn combo: Kết quả CÓ PHẢN ỨNG đã chứng minh kết quả 3PP mình đã nói ở trên tại Pasteur (tức là 1 test nhanh ko phản ứng + 2 test combo có phản ứng => Ko xác định).
Theo cá nhân mình đánh giá thì:
- Các phương pháp xn đều rất nhạy, đặc biệt là combo theo mình đọc thì nó bắt nhầm còn hơn bỏ xót (tức là có trường hợp DƯƠNG TÍNH GIẢ chứ ko có ÂM TÍNH GIẢ), trừ khi bạn dùng PEP.
- Theo biểu đồ các anh post lên, mình thấy combo khả quan từ khoảng 19, 20 trở đi (bạn có thể chờ đến 28 ngày để tuyệt đối tin tưởng kết quả xét nghiệm để khỏi lăn tăn). Vì từ nửa đầu tuần 2 kháng nguyên p24 đã bắt đầu xuất hiện, nửa cuối tuần thứ 2 thì kháng thể IgM và IgG xuất hiện. Mình vừa nhắn tin hỏi anh Tuấn, anh có nói với mình kết quả 19 ngày Âm tính là khả quan rồi và ko cần xét nghiệm 28 ngày nữa, chờ đến 12 tuần làm luôn.
- Xét nghiệm combo từ tầm 19, 20 ngày đến 28 ngày mà âm tính thì bạn cứ yên tâm phần nào, chờ đến 12 tuần làm cái nữa, kết quả sẽ ko đổi.
- Xét nghiệm combo rất nhạy, nếu bạn xn đúng thời gian thì chỉ có trường hợp Dương tính giả, chứ đã âm tính thì hãy cứ yên tâm chờ đến 12 tuần.
CẦU TRỜI MÌNH LUÔN AT:zk20145:

Nguy cơ mỗi người mỗi khác, bạn không thể so bì mình với người khác được.
Nếu ở bên nước ngoài (Singapore) là 28 ngày Combo ÂT họ chốt luôn rồi, nhưng Việt Nam mang tính chất ăn chắc mặc bền nên BYT khuyến cáo chốt ở tuần 12. Nên với kết quả này bạn có thể yên tâm được rồi.

xinchotoicohoi
24-08-2014, 21:15
Nguy cơ mỗi người mỗi khác, bạn không thể so bì mình với người khác được.
Nếu ở bên nước ngoài (Singapore) là 28 ngày Combo ÂT họ chốt luôn rồi, nhưng Việt Nam mang tính chất ăn chắc mặc bền nên BYT khuyến cáo chốt ở tuần 12. Nên với kết quả này bạn có thể yên tâm được rồi.
Cho e hỏi là trường hợp của bạn retrai có kết quả KHÔNG XÁC ĐỊNH là đã DƯƠNG TÍNH ở thời điểm 1 tháng 10 ngày phải không anh. e hỏi thế anh đừng giận e nha.

Nguyen Ha
24-08-2014, 21:22
Cho e hỏi là trường hợp của bạn retrai có kết quả KHÔNG XÁC ĐỊNH là đã DƯƠNG TÍNH ở thời điểm 1 tháng 10 ngày phải không anh. e hỏi thế anh đừng giận e nha.

Mỗi người mỗi trường hợp, bạn hãy nhận lấy những gì tư vấn thuộc về bạn còn của họ kệ họ

xinchotoicohoi
24-08-2014, 22:35
Mỗi người mỗi trường hợp, bạn hãy nhận lấy những gì tư vấn thuộc về bạn còn của họ kệ họ
em vừa mới đọc câu chuyện đó rồi http://diendanhiv.vn/threads/15797-anh-chi-giup-em-voi-ket-qua-xn-dau-dau-qua, quả thật khó hiểu. con HIV ghê gớm quá. Nam mô a di đà phật hy vong con không rơi vào TH này.
Cảm ơn anh chị tư vấn chúc anh chị sức khỏe.

Charles
25-08-2014, 07:04
em vừa mới đọc câu chuyện đó rồi http://diendanhiv.vn/threads/15797-anh-chi-giup-em-voi-ket-qua-xn-dau-dau-qua, quả thật khó hiểu. con HIV ghê gớm quá. Nam mô a di đà phật hy vong con không rơi vào TH này.
Cảm ơn anh chị tư vấn chúc anh chị sức khỏe.

Bạn muốn đọc bài của người khác thì cũng phải đọc kỹ để hiểu thực chất bài đó, chứ đọc mà không đọc hết dẫn đến không hiểu rồi hoang mang theo thì đọc làm gì.

xinchotoicohoi
25-08-2014, 16:43
Bạn muốn đọc bài của người khác thì cũng phải đọc kỹ để hiểu thực chất bài đó, chứ đọc mà không đọc hết dẫn đến không hiểu rồi hoang mang theo thì đọc làm gì.
Cảm ơn anh Truong Xuan đã góp ý.

xinchotoicohoi
29-08-2014, 22:09
Sao nghĩ đến là hồi hộp quá, cón 6 ngày nữa là đủ 8 tuần để đi xét nghiệm. Các a chị cho e lời khuyên và tư vấn về kết quả 8 tuần sắp tới của em nhen các anh chị BQT.
em chúc BQT luôn mạnh khỏe ah.

Charles
30-08-2014, 05:30
Sao nghĩ đến là hồi hộp quá, cón 6 ngày nữa là đủ 8 tuần để đi xét nghiệm. Các a chị cho e lời khuyên và tư vấn về kết quả 8 tuần sắp tới của em nhen các anh chị BQT.
em chúc BQT luôn mạnh khỏe ah.

Không cần thiết XN ở tuần 8, đợi 12 tuần chốt luôn. Kết quả vẫn không thay đổi.

xinchotoicohoi
30-08-2014, 15:48
Không cần thiết XN ở tuần 8, đợi 12 tuần chốt luôn. Kết quả vẫn không thay đổi.
Vâng em cảm ơn anh đã quang tâm, nhưng e hơi lo lắng là kết quả của e là ở phòng khám tư nhân ah, không biết có hiệu quả không nữa.

songchungvoi_HIV
30-08-2014, 15:53
Vâng em cảm ơn anh đã quang tâm, nhưng e hơi lo lắng là kết quả của e là ở phòng khám tư nhân ah, không biết có hiệu quả không nữa.
BQT đã chia sẻ vấn đề về XN của các nơi được phép XN HIV rùi, bạn đừng có nhãm nhãm, BQT còn nghe kêu ca vấn đề tư nhân hay nhân tư BQT đóng chủ đề vĩnh viễn

mongbinhan
30-08-2014, 15:58
Bạn ko chịu đọc chứ trên diễn đàn nói xuốt rùi. Xn hiv chứ ko phải khán răng hay dị ứng ....đâu mà lo tư với chả ko tư

xinchotoicohoi
30-08-2014, 16:03
BQT đã chia sẻ vấn đề về XN của các nơi được phép XN HIV rùi, bạn đừng có nhãm nhãm, BQT còn nghe kêu ca vấn đề tư nhân hay nhân tư BQT đóng chủ đề vĩnh viễn
Cảm ơn BQT đã nhắc nhở, và thông cảm vì tâm trạng của người đang mang án treo nên nên mới lo lắng vậy. hít hít.....em sẽ không hỏi vậy nữa.:zk20145:

xinchotoicohoi
03-09-2014, 21:06
Mình mới xét nghiệm 55 ngày(có được tính là 8 tuần không) vơi pp anti và combo âm tính. không biết đã an toàn chưa
Anh Tuấn và a/c BQT tư vấn cho mình với.
Chúc BQT buổi tối vui vẻ, hạnh phúc.

Charles
03-09-2014, 21:22
Mình mới xét nghiệm 55 ngày(có được tính là 8 tuần không) vơi pp anti và combo âm tính. không biết đã an toàn chưa

55 ngày <=> 8 tuần, như đã chia sẻ ở trên, bạn sẽ nhận kết quả ÂT tiếp ở tuần 12.

Tuanmecsedec
03-09-2014, 21:45

Dù bạn thực sự có nguy cơ.Nếu 8 tuần xét nghiệm âm tính thì tín hiệu RẤT CAO bạn sẽ an toàn tuần 12.Bạn tìm hiểu thêm chính box này :

Chủ đề: xét nghiệm HIV 8 tuần âm tính?. (http://diendanhiv.vn/threads/3644-xet-nghiem-HIV-8-tuan-am-tinh)
Chủ đề: quan hệ với gái mại dâm xét nghiệm 8 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/7611-quan-he-voi-gai-mai-dam-xet-nghiem-8-tuan-am-tinh)
Chủ đề: 8 tuần & 12 tuần đều âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/3158-8-tuan-amp-12-tuan-deu-am-tinh)
Chủ đề: Nhờ anh tuấn tư vấn về kết quả xét nghiệm....8 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/1046-Nho-anh-tuan-tu-van-ve-ket-qua-xet-nghiem-8-tuan-am-tinh)
Chủ đề: Các anh chị tư vấn giúp em xét nghiệm 8 tuần âm tính hiv?. (http://diendanhiv.com.vn/threads/6230-Cac-anh-chi-tu-van-giup-em-xet-nghiem-8-tuan-am-tinh-hiv)

xinchotoicohoi
04-09-2014, 09:05
Dù bạn thực sự có nguy cơ.Nếu 8 tuần xét nghiệm âm tính thì tín hiệu RẤT CAO bạn sẽ an toàn tuần 12
Cảm ơn a Tuấn đã tư vấn. bây giờ e cảm thấy tinh thần nhẹ nhõm hơn trước nhiều, hy vọng kết quả không thay đổi trong các kết quả xn sau này. Hiện tại mình đã siêu tập được 8 cái xét nghiệm rồi nhưng may quá kết quả đều âm tính.
Em đâng cầu mong 12 tuần chữ âm tính luôn đi theo em. Cảm ơn BQT, cảm ơn mọi người đã quan tâm đế topi của em.

xinchotoicohoi
13-09-2014, 21:05
Mình có các kết quả xn là 22 ngày làm 2 cái combo kq AT, 29 ngày làm 3 cái combo kq AT, 55 ngày làm 1 combo và 1 test nhanh kq AT. Còn 18 ngày nữa là được 12 tuần mà sao càng đến gần thì lo lắng lại tăng lên gấp bội vậy nhỉ, có đêm nằm mơ tấy mình bị H nữa.chết vì lo lắng mất... Mọi người tư vấn là kết quả không thay đổi nhưng còn thực tế có giống vậy không nhỉ mình có bị lọt sàng ko nữa. Nam mô a di đà phật hãy cho con một phép màu!

sugarsweet
13-09-2014, 21:26
em yên tâm nếu nhiễm thì cho ra dt rồi mọt loạt xn cho thấy bạn k có hiv

Tuanmecsedec
13-09-2014, 21:39
Mình có các kết quả xn là 22 ngày làm 2 cái combo kq AT, 29 ngày làm 3 cái combo kq AT, 55 ngày làm 1 combo và 1 test nhanh kq AT. Còn 18 ngày nữa là được 12 tuần mà sao càng đến gần thì lo lắng lại tăng lên gấp bội vậy nhỉ, có đêm nằm mơ tấy mình bị H nữa.chết vì lo lắng mất... Mọi người tư vấn là kết quả không thay đổi nhưng còn thực tế có giống vậy không nhỉ mình có bị lọt sàng ko nữa. Nam mô a di đà phật hãy cho con một phép màu!

Bạn yên tâm những gì đã được tư vấn.Tuanmecsedec dám chắc kết quả sẽ không thay đổi.

xinchotoicohoi
21-09-2014, 07:25
Bạn yên tâm những gì đã được tư vấn.Tuanmecsedec dám chắc kết quả sẽ không thay đổi.

Cho em hỏi thời gian xn HIV chốt ở 12 tuần hay 3 tháng vậy các anh chị?

Charles
21-09-2014, 07:32

XN tính theo tuần, chốt sau nguy cơ 12 tuần = 84 ngày.

xinchotoicohoi
21-09-2014, 07:42
XN tính theo tuần, chốt sau nguy cơ 12 tuần = 84 ngày.
khi xn chốt thì mình nên đi đến cơ sở nào xn vậy và nếu ở tuyến huyện thì được không các anh chị.

Charles
21-09-2014, 07:47
khi xn chốt thì mình nên đi đến cơ sở nào xn vậy và nếu ở tuyến huyện thì được không các anh chị.

Bạn XN ở đâu cũng được, miễn nơi đó có XN HIV.

Tuanmecsedec
21-09-2014, 08:15

Theo khuyến cáo thì tính theo tuần.

songchungvoi_HIV
21-09-2014, 08:50
Quốc tế tính tuần => 4 tuần <=> 1 tháng => 4 tuần x 7 ngày = 28 ngày x 3 tháng (12 tuần) = 84 ngày

xinchotoicohoi
23-09-2014, 08:45
Quốc tế tính tuần => 4 tuần <=> 1 tháng => 4 tuần x 7 ngày = 28 ngày x 3 tháng (12 tuần) = 84 ngày
Cảm ơn BQT đã chia sẻ và tư vấn, cảm ơn diễn đàn đã làm cho mình bớt đi cảm giác lo lắng trong thời gian qua, nhưng hiện tại càng gần đến ngày đi xn chốt 12 tuần thì cảm giác lo lắng, sợ sệch lại tăng lên và cảm giác sợ mất một thứ quan trọng lại xuất hiện. Chỉ sợ mình là người đặc biệt trong khâu xét nghiệm và kết quả không như mong đợi.

Tuanmecsedec
23-09-2014, 08:48
Cảm ơn BQT đã chia sẻ và tư vấn, cảm ơn diễn đàn đã làm cho mình bớt đi cảm giác lo lắng trong thời gian qua, nhưng hiện tại càng gần đến ngày đi xn chốt 12 tuần thì cảm giác lo lắng, sợ sệch lại tăng lên và cảm giác sợ mất một thứ quan trọng lại xuất hiện. Chỉ sợ mình là người đặc biệt trong khâu xét nghiệm và kết quả không như mong đợi.

Bạn yên tâm những gì mọi người đã tư vấn.

xinchotoicohoi
23-09-2014, 09:04
Bạn yên tâm những gì mọi người đã tư vấn.

E cảm ơn anh Tuanmecsedec nhiều, khi chốt 12 tuần thì nên đi đến đia chỉ nào thì có độ an tâm cao ở tuyến huyện, tỉnh hay ở trung tâm HIV. Theo kinh nghiệm anh Tuấn thì 12 tuần xn ANTI HIV hay combi hiệu quả hơn.

Tuanmecsedec
23-09-2014, 09:15
E cảm ơn anh Tuanmecsedec nhiều, khi chốt 12 tuần thì nên đi đến đia chỉ nào thì có độ an tâm cao ở tuyến huyện, tỉnh hay ở trung tâm HIV. Theo kinh nghiệm anh Tuấn thì 12 tuần xn ANTI HIV hay combi hiệu quả hơn.

Bạn đến nơi nào xét nghiệm cũng được.Sau 12 tuần giá trị xét nghiệm Anti HIV hay HIV Combi thì giá trị như nhau khi kết quả âm tính.Nhưng đã 12 tuần không cần thiết xét nghiệm HIV Combi phí tiền.

xinchotoicohoi
23-09-2014, 09:29
Bạn đến nơi nào xét nghiệm cũng được.Sau 12 tuần giá trị xét nghiệm Anti HIV hay HIV Combi thì giá trị như nhau khi kết quả âm tính.Nhưng đã 12 tuần không cần thiết xét nghiệm HIV Combi phí tiền.

Khi có kết quả e sẽ thông báo cho a. Vậy theo kinh nghiệm của anh thì bao nhiêu % em sẽ nhận kết quả âm tính, e xin anh cho em nhận xét ah.

Tuanmecsedec
23-09-2014, 09:32
Khi có kết quả e sẽ thông báo cho a. Vậy theo kinh nghiệm của anh thì bao nhiêu % em sẽ nhận kết quả âm tính, e xin anh cho em nhận xét ah.

100% bạn sẽ nhận tiếp kết quả âm tính.

xinchotoicohoi
23-09-2014, 09:41
100% bạn sẽ nhận tiếp kết quả âm tính.
Cảm ơn anh Tuấn đã tiếp thêm cho em sức mạnh để vượt qua 12 tuần. Hy vọng kết quả anh thông báo sẽ không phải để an ủi em, em đã đặc toàn bộ niềm tin vào anh Tuấn rồi. Chúc anh, anh Hiếu và BQT sức khỏe dồi dào và luôn thành đạt trong công việc!

Tuanmecsedec
23-09-2014, 09:44
Cảm ơn anh Tuấn đã tiếp thêm cho em sức mạnh để vượt qua 12 tuần. Hy vọng kết quả anh thông báo sẽ không phải để an ủi em, em đã đặc toàn bộ niềm tin vào anh Tuấn rồi. Chúc anh, anh Hiếu và BQT sức khỏe dồi dào và luôn thành đạt trong công việc!

Bạn yên tâm,Tuanmecsedec đứng đầu diễn đàn thì không tư vấn bừa,vì tư vấn bừa sẽ nguy hiểm đến các bạn và cho cả cộng đồng,vô tình các bạn lây nhiễm cho người khác.

xinchotoicohoi
26-09-2014, 18:40
Bạn yên tâm,Tuanmecsedec đứng đầu diễn đàn thì không tư vấn bừa,vì tư vấn bừa sẽ nguy hiểm đến các bạn và cho cả cộng đồng,vô tình các bạn lây nhiễm cho người khác.

Chào a Tuấn và BQT diễn đàn, hôm nay 78 ngày em xn bằng pp ANTI HIV (nhanh) ở trung tâm y tế huyện kết quả âm tính. em xin hỏi là kết quả của em vậy đã chốt được chưa hay cần phải xn nghiêm lại ở 3 tháng bằng pp xn khác ạ. Xin các anh chị cho e lời khuyên ạ. Em cảm ơn các anh chị BQT.

Charles
26-09-2014, 18:46
Chào a Tuấn và BQT diễn đàn, hôm nay 78 ngày em xn bằng pp ANTI HIV (nhanh) ở trung tâm y tế huyện kết quả âm tính. em xin hỏi là kết quả của em vậy đã chốt được chưa hay cần phải xn nghiêm lại ở 3 tháng bằng pp xn khác ạ. Xin các anh chị cho e lời khuyên ạ. Em cảm ơn các anh chị BQT.

78 ngày = 11 tuần ÂT là bạn an toàn rồi, không cần XN nữa, vì có XN sau 1 tuần nữa kết quả vẫn vậy thôi.

songchungvoi_HIV
26-09-2014, 18:51
78 ngày = 11 tuần cho dù nguy cơ bạn cao ngút trời mây KQ này an toàn tuyệt đối

xinchotoicohoi
26-09-2014, 21:52
78 ngày = 11 tuần cho dù nguy cơ bạn cao ngút trời mây KQ này an toàn tuyệt đối
Cảm ơn anh songchungvoi_HIV có lẽ e phải loại ngay chữ HIV ra khỏi suy nghĩ. Cảm ơn anh, anh Tuấn và BQT thật thật....nhiều chắt là để nửa tháng nữa e làm cái tổng kết cho an toàn tuyệt đối luôn!:monkeys16::monkeys16::monkeys16::monkeys16: .......

songchungvoi_HIV
26-09-2014, 21:59
Cảm ơn anh songchungvoi_HIV có lẽ e phải loại ngay chữ HIV ra khỏi suy nghĩ. Cảm ơn anh, anh Tuấn và BQT thật thật....nhiều chắt là để nửa tháng nữa e làm cái tổng kết cho an toàn tuyệt đối luôn!:monkeys16::monkeys16::monkeys16::monkeys16: .......
Cho dù ngày đó bạn QHTD với 100 GMD nhiễm HIV trong 1 đêm thì KQ này an toàn tuyệt đối.
Bấm vào đây xem:
Cập nhật các câu hỏi và trả lời về xét nghiệm HIV. (http://diendanhiv.vn/threads/119-Cap-nhat-cac-cau-hoi-va-tra-loi-ve-xet-nghiem-HIV)

Cập nhật thông tin về xét nghiệm hiv (http://diendanhiv.vn/threads/169-Cap-nhat-thong-tin-ve-xet-nghiem-hiv)

[I]Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV)
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp..
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)
Bạn đọc xong tự nhận xét xem mình có an toàn chưa

Tuanmecsedec
26-09-2014, 22:09

Bạn hoàn toàn yên tâm với kết quả này,như Tuanmecsedec đã nói ở trên bạn sẽ 100% nhận tiếp kết quả âm tính.

xinchotoicohoi
26-09-2014, 22:27
Bạn hoàn toàn yên tâm với kết quả này,như Tuanmecsedec đã nói ở trên bạn sẽ 100% nhận tiếp kết quả âm tính.

Cảm ơn hai a nhiều, em được 2 anh phán như thế thì làm e nhẹ nhõm đi thật nhiều. Nhưng e lại thấy buồn vì khi BS và nhân viên y tế biết mình xn HIV thì thái độ giống như dè biểu, khó chịu và miệt thị mình không muốn tiếp xúc mình vậy, họ cầm tờ giấy chỉ định xn của mình mà nói thật to là xn HIV anh M ơi có làm không đây. Lúc đó mình thấy nhỏ bé thế nào ấy, nhưng thôi vì mình cũng là người có học thức mà có lúc sống không lành mạnh nên mình phải chịu thôi. Nhưng may quá lại còn các anh luôn chia sẻ tận tình với chúng e nên cũng thấy an ủi phần nào!

Tuanmecsedec
26-09-2014, 22:32
Cảm ơn hai a nhiều, em được 2 anh phán như thế thì làm e nhẹ nhõm đi thật nhiều. Nhưng e lại thấy buồn vì khi BS và nhân viên y tế biết mình xn HIV thì thái độ giống như dè biểu, khó chịu và miệt thị mình không muốn tiếp xúc mình vậy, họ cầm tờ giấy chỉ định xn của mình mà nói thật to là xn HIV anh M ơi có làm không đây. Lúc đó mình thấy nhỏ bé thế nào ấy, nhưng thôi vì mình cũng là người có học thức mà có lúc sống không lành mạnh nên mình phải chịu thôi. Nhưng may quá lại còn các anh luôn chia sẻ tận tình với chúng e nên cũng thấy an ủi phần nào!

Bàn tay còn có ngón ngắn,ngón dài mà bạn,ở đời có người này người kia.

xinchotoicohoi
26-09-2014, 22:38
Bàn tay còn có ngón ngắn,ngón dài mà bạn,ở đời có người này người kia.

Vâng đúng vậy anh Tuấn ah, nhưng họ là người trong ngành y-đức mà một điều tế nhị thế mà không biết xử lý cho đẹp người e thấy sao sao ấy. Em chúc a Tuấn buổi tối sức khoẻ đầy niềm vui nhé!
Qua khỏi lần này e sẽ gạt bỏ toàn bộ những cái không lành mạnh dẫn đến nguy cơ như thế này.

xinchotoicohoi
07-10-2014, 10:34
cho em hỏi về các bệnh tình dục khác như lậu, giang mai, sùi mào gà...bệnh nào xn được và thời gian xét nghiệm của từng bệnh ạ.

Nguyen Ha
07-10-2014, 10:40
cho em hỏi về các bệnh tình dục khác như lậu, giang mai, sùi mào gà...bệnh nào xn được và thời gian xét nghiệm của từng bệnh ạ.

Lậu nếu sau nguy cơ 7 ngày ko có biểu hiện gì xem như ko bị.
Giang mai, viêm gan b XN sau nguy cơ 1 tháng. Sùi mào gà thời gian ủ bệnh là 90 ngày, nếu sau 90 ngày ko có biểu hiện xem như ko bị.

Tuanmecsedec
07-10-2014, 12:09

Riêng bệnh Lậu biểu hiện 3>7 ngày tiểu rát va chảy mủ,sau thời gian này bạn không có biểu hiện thì yên tâm.Bệnh Giang mai xét nghiệm 1>3 tháng,Mào Gà khi nào có biểu hiện ở dương vật thì mới khi khám.

songchungvoi_HIV
07-10-2014, 14:19
Giang mai và gan B XN sau nguy cơ 12 tuần chốt, Lậu ở Nam giới biểu hiện nhanh và sơm có thể nhận biết bằng mắt sau 3 đến 7 ngày. Mồng gà nếu có nhiễm sẽ xuất hiện U sùi sau 2 tuần đến ít nhất 2 tháng. Bấm vào đây xem:
Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)Các bệnh lây qua đường tình dục. (http://diendanhiv.vn/threads/821-Cac-benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

xinchotoicohoi
07-10-2014, 19:11
Giang mai và gan B XN sau nguy cơ 12 tuần chốt, Lậu ở Nam giới biểu hiện nhanh và sơm có thể nhận biết bằng mắt sau 3 đến 7 ngày. Mồng gà nếu có nhiễm sẽ xuất hiện U sùi sau 2 tuần đến ít nhất 2 tháng. Bấm vào đây xem:
Sự nguy hiểm của virus HPV và cách ngăn ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/5018-Su-nguy-hiem-cua-virus-HPV-va-cach-ngan-ngua)

Các bệnh lây qua đường tình dục. (http://diendanhiv.vn/threads/821-Cac-benh-lay-qua-duong-tinh-duc)

Hôm nay 89 ngày mình làm các xét nghiệm TPHA kết quả âm tính, HBSAG kết quả âm tính, AST kq 31,4 và ALT kq 35,6 (các kết quả này ở tt da liễu) và Antil HIV kq âm tính (kq này ở bv quân y). Nhưng sao lại thấy ở đầu dương vật xuất hiện những nốt đỏ nên hơi lo lắng!

Nguyen Ha
07-10-2014, 19:21
Hôm nay 89 ngày mình làm các xét nghiệm TPHA kết quả âm tính, HBSAG kết quả âm tính, AST kq 31,4 và ALT kq 35,6 (các kết quả này ở tt da liễu) và Antil HIV kq âm tính (kq này ở bv quân y). Nhưng sao lại thấy ở đầu dương vật xuất hiện những nốt đỏ nên hơi lo lắng!

Xét nghiệm âm tính rồi còn lo gì nữa. Đầu DV xuất hiện những nốt đỏ có khả năng bạn vệ sinh chưa kỹ, bạn pha nước muối ấm pha loãng vệ sinh hàng ngày, nếu không đỡ nên đến gặp bs.

Tuanmecsedec
07-10-2014, 22:00

Bạn hoàn toàn yên tâm với những kết quả này.Bình thường ở đầu dương vật có thể xuất hiện những hạt nhỏ li ti, đồng dạng, xếp thành 2 hoặc 3 hàng chạy xung quanh rãnh quy đầu. Những hạt này không có nhân, không gây ngứa hay đau, không chảy mủ, không chảy nước, không tiến triển. Nó được gọi là gai sinh dục hay là chuỗi ngọc dương vật. Tình trạng này không gây nguy hiểm và có thể giảm dần theo tuổi tác.

xinchotoicohoi
07-11-2014, 22:06
Xin anh Tuấn và anh Hiếu cho e hỏi là bia, rượu có ảnh hương đến XN HIV không vậy a, thực sự e đã 89 ngày AT nhưng sao vẫn thấy lo lắng các anh ah. Vì ngày trước khi XN e có đi uốn rượu với các a, e ở cơ quan ah nên nghĩ lại e hơi lo lắng. Xin các anh thông cảm.

Tuanmecsedec
07-11-2014, 22:11
Xin anh Tuấn và anh Hiếu cho e hỏi là bia, rượu có ảnh hương đến XN HIV không vậy a, thực sự e đã 89 ngày AT nhưng sao vẫn thấy lo lắng các anh ah. Vì ngày trước khi XN e có đi uốn rượu với các a, e ở cơ quan ah nên nghĩ lại e hơi lo lắng. Xin các anh thông cảm.

Rượu bia không làm ảnh hưởng xét nghiệm HIV.Nhưng khi đến bệnh viện có mùi rượu bia thì bị (Tống cổ) ra về.

xinchotoicohoi
07-11-2014, 22:37
Rượu bia không làm ảnh hưởng xét nghiệm HIV.Nhưng khi đến bệnh viện có mùi rượu bia thì bị (Tống cổ) ra về.

Cảm ơn a Tuấn rất nhiều, em uốn ngày hôm trước anh ah, hôm sau lo lắng quá nên e di Xn, nếu có ý đinh Xn trước e đã không uốn đâu anh. (Em không mất lịch sự đến mức mà đến BV lúc say xỉn đâu anh Tuấn)

Tuanmecsedec
07-11-2014, 22:38
Cảm ơn a Tuấn rất nhiều, em uốn ngày hôm trước anh ah, hôm sau lo lắng quá nên e di Xn, nếu có ý đinh Xn trước e đã không uốn đâu anh. (Em không mất lịch sự đến mức mà đến BV lúc say xỉn đâu anh Tuấn)

Không ảnh hưởng xét nghiệm đâu bạn.