PDA

View Full Version : Làm thế nào để được nhận thuốc ARV miễn phí

Sửa Sai 85
02-09-2013, 00:22
Anh chị cho em hỏi là phải làm những thủ tục gì để có thể nhận được thuốc ARV miễn phí ạ. Có phải bắt buộc mình phải đăng ký tại trung tâm thuộc địa bàn mình đang ở không ạ,hay đăng ký tại trung tâm khác cũng được. Em không thạo về việc này cho nên có thể trong quá trình viết em dùng từ chưa chính xác,anh chị sửa và nói cụ thể cho em với nhé.

Tuanmecsedec
02-09-2013, 06:34
Anh chị cho em hỏi là phải làm những thủ tục gì để có thể nhận được thuốc ARV miễn phí ạ. Có phải bắt buộc mình phải đăng ký tại trung tâm thuộc địa bàn mình đang ở không ạ,hay đăng ký tại trung tâm khác cũng được. Em không thạo về việc này cho nên có thể trong quá trình viết em dùng từ chưa chính xác,anh chị sửa và nói cụ thể cho em với nhé.

Bạn đến các trung tâm điều trị (OPC) nơi cư ngụ của mình để đăng ký hoặc bạn xem ở đây : Địa chỉ tư vấn, xét nghiệm, chăm sóc và điều trị trong cả nước. (http://diendanhiv.vn/threads/777-Dia-chi-tu-van-xet-nghiem-cham-soc-va-dieu-tri-trong-ca-nuoc)

songchungvoi_HIV
02-09-2013, 10:18
Đều bạn hỏi đơn giản: Bạn ở Vĩnh phúc thì về trung tâm y tế dự phòng huyện xã nơi bạn sinh sống. Khi đến bạn cần có giấy tờ tuỳ thân. XN khẳng định lại 1 lần nữa. KHi có kq chính xác + nơi đây tiến hành mở hồ sơ, và bạn sẽ tiếp tục XN lần 2 gồm: CTM, CD4. Viêm gan B, C. ALT, AST. Creatinine. BK đàm, Xq phổi.. Sao khi có kq. Nếu CD4 từ 350tb/mm3 bạn sẽ vào chương trình ARV. trước khi ARV bạn sẽ tập huấn tuân thủ ARV 3 buổi, song song đó bạn sẽ nhận thuốc dự phòng nhiễm trùng cơ hội để uống.

Sửa Sai 85
02-09-2013, 19:35
cảm ơn anh

Sửa Sai 85
02-09-2013, 19:40
cảm ơn anh rất nhiều.em bị H khoảng 6,7 năm nay rồi nhưng cũng chỉ biết đến CD4 là gì,giờ thì em thấy mình cần phải tìm hiểu xem CTM,ALT. AST. Creatinine v,,,,v là gì.thanks anh nhiều.

songchungvoi_HIV
02-09-2013, 19:52
cảm ơn anh rất nhiều.em bị H khoảng 6,7 năm nay rồi nhưng cũng chỉ biết đến CD4 là gì,giờ thì em thấy mình cần phải tìm hiểu xem CTM,ALT. AST. Creatinine v,,,,v là gì.thanks anh nhiều.

CD4 là tế bào kháng thể hay gọi là tế bào bạch cầu, CTM là công thức máu. Creatinine là chức năng thận. ALT và AST là men gan, BK đàm là xn đàm xq phổi là chụp Xq phổi