PDA

View Full Version : có lây hiv từ vết thương mụn trứng cá?

loso
01-07-2013, 12:49
Cho em hỏi về vết thương do mụn trứng cá. Em hay có mun trứng cá ở mặt, mà đi làm, làm chung với mọi người ( cty em làm ben sửa chữa máy ) các dụng cụ như kìm, khóa...đều dùng chung, ,mà làm bên cơ khí,điện hay bị xây xát chảy máu lắm ( nhiều khi họ bị chảy máu mà mình không biết), hôm nay em cũng vậy đang làm có người bị chảy máu cũng không nhiều, rồi họ có cầm vào các dụng cụ đó, sau đó em cũng cầm, chiều về em lấy mũ bảo hiểm đội, mà cái mụn nó lằm ngay chỗ cái khóa mũ nữa chứ ( 2 tay em đều đụng vào cái khóa khi cài mũ) về nhà tắm rửa xong đang lên mạng vi vu, tự dưng mới nhớ cái mụn, thì thấy nó đóng vảy rồi, không biết nó bị chảy máu khi nào, cho em hỏi nếu tay cầm vào dụng cụ bị dính ít máu, rồi cầm vào mũ, rồi cái mũ quệt vào cái mụ chảy máu thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ
Trường hợp xấu hơn,( vì em không biết nó bị bể lúc nào nữa) nếu em cầm vào các dụng cụ dính ít máu, rồi cũng có 1 ít máu dính vào tay em, xong em lại vô tình đụng tay vào cái mụn gây chảy máu thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ, đôi khi lấy tay quẹt mồ hôi, vô tình lại quẹt trúng cái mụn.
Càng nghĩ em càng thấy lo,mong các anh chị bớt ít thời gian cho em câu tư vấn với ạ. Em xin cảm ơn
Và nếu tay em bị dính ít máu đó, thì khi mình về đã rửa bằng lifeboy thì đã sạch chưa ạ, mới nãy em có dùng tay bôi nước lên mặt, để cạo râu, rồi lại lấy tay bôi nước lên rửa chỗ cạo, mà cạo râu hay bị xây xát nhẹ, như vậy thì em có nguy cơ bị lây nhiêm hiv không ạ.

Tuanmecsedec
01-07-2013, 21:56
Cho em hỏi về vết thương do mụn trứng cá. Em hay có mun trứng cá ở mặt, mà đi làm, làm chung với mọi người ( cty em làm ben sửa chữa máy ) các dụng cụ như kìm, khóa...đều dùng chung, ,mà làm bên cơ khí,điện hay bị xây xát chảy máu lắm ( nhiều khi họ bị chảy máu mà mình không biết), hôm nay em cũng vậy đang làm có người bị chảy máu cũng không nhiều, rồi họ có cầm vào các dụng cụ đó, sau đó em cũng cầm, chiều về em lấy mũ bảo hiểm đội, mà cái mụn nó lằm ngay chỗ cái khóa mũ nữa chứ ( 2 tay em đều đụng vào cái khóa khi cài mũ) về nhà tắm rửa xong đang lên mạng vi vu, tự dưng mới nhớ cái mụn, thì thấy nó đóng vảy rồi, không biết nó bị chảy máu khi nào, cho em hỏi nếu tay cầm vào dụng cụ bị dính ít máu, rồi cầm vào mũ, rồi cái mũ quệt vào cái mụ chảy máu thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ
Trường hợp xấu hơn,( vì em không biết nó bị bể lúc nào nữa) nếu em cầm vào các dụng cụ dính ít máu, rồi cũng có 1 ít máu dính vào tay em, xong em lại vô tình đụng tay vào cái mụn gây chảy máu thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ, đôi khi lấy tay quẹt mồ hôi, vô tình lại quẹt trúng cái mụn.
Càng nghĩ em càng thấy lo,mong các anh chị bớt ít thời gian cho em câu tư vấn với ạ. Em xin cảm ơn
Và nếu tay em bị dính ít máu đó, thì khi mình về đã rửa bằng lifeboy thì đã sạch chưa ạ, mới nãy em có dùng tay bôi nước lên mặt, để cạo râu, rồi lại lấy tay bôi nước lên rửa chỗ cạo, mà cạo râu hay bị xây xát nhẹ, như vậy thì em có nguy cơ bị lây nhiêm hiv không ạ.

Bạn nên trang bị kiến thức HIV cho mình.HIV không lây nhiễm như những gì bạn nói.

loso
02-07-2013, 03:53
em cảm ơn anh, vậy là em an tâm rồi, em sẽ cố gắng tìm hiêu kiến thức hiv

mongconghien
02-07-2013, 04:19
Đọc, đọc nữa, đọc mãi.....chẳng hiểu. kakak

loso
02-07-2013, 04:23
tự dưng em nhớ tới việc này, hôm bữa bạn ở chung phòng bị té xe, có bị chảy máu đâu gối chân, khi đó bạn mặc quần jean, có bị rách chỗ bị chảy máu( ngay đầu gối), vì đau bạn chưa giặt đồ, mà cheo lên cây phơi đồ luôn, em lỡ để quần đùi ( có cả đồ lót nữa), chạm vào cái quần jean đó, nhưng sau đó cũng phải khoảng 10 ngày sau em quên mặc cái quần đùi và đồ lót đó, em cung để ý có máu dính vào đồ của em hay không nữa, cho em hỏi liệu sau 10 ngày thì hiv ( nếu có trong máu, dính vào quần áo em) thì em mặc vào như vậy đã an toàn chưa ạ, em có nguy cơ không ạ, vì em thấy bảo hiv sống được 7 ngày mà 10 ngày thì hơn 7 ngày có xíu, mà quần áo cheo trong phòng mát mẻ có lẽ hiv nó sống được lâu hơn.

loso
02-07-2013, 12:26
cho em hỏi thêm về việc rửa tay bằng xà phòng sau khi tiếp xúc với dich hoặc máu, em đọc thì được biết xà phong không diệt được hiv, vậy với hành vi rửa tay rồi dùng nước bôi lên mặt trước và sau khi cạo râu có làm cho em bị nguy cơ không ạ, và có khi nào hiv ( có thể từ tay hoặc trên da mặt, vì mặt mình chỉ rửa sơ bằng nước khi tắm chứ đâu có rửa xà bông ) dính vào con dao cạo râu của em không, và lần sau mình dùng thì có nguy hiểm không ạ.nếu da mặt mình chưa được sạch, chỉ rửa sơ bằng nước khi tắm ( giả sử có máu khô dính vào, do mình vô tình bôi lên hoặc do bụi bay lên dính vào mặt, thì khi mình cạo râu bị trầy thì có nguy cơ lây nhiễm hiv không ạ) ngày hôm sau khi cạo râu vì quên không bôi nước lên , nên khi em cạo xong có bị xây xát nhẹ nhẹ, em thấy da nó bị trầy lên luôn ,trầy cũng nhiều nhiều chỗ, em có cảm giác rát rát ở chỗ cạo mãi mới hết ạ, mà khi cạo xong em có nghe điện thoại, ( cái điện thoại hồi hôm qua tay em nghi dính máu có cầm vào nó) rồi em dùng tay đó bôi nước lên rửa mặt, vậy em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ.
em lo quá sự việc vừa xảy ra tức thì, em dại quá tự dưng lại tao ra nguy cơ cho mình

loso
02-07-2013, 15:36
hichic, sao không ai giúp em hết vậy...xin giúp em một lời để em còn an tâm tìm hiểu kiến thức hiv, em biết mọi người bận nhiều lắm, nhưng xin cho em một phút thôi,em xin cảm ơn nhiều ạ.

Tuanmecsedec
02-07-2013, 21:00
hichic, sao không ai giúp em hết vậy...xin giúp em một lời để em còn an tâm tìm hiểu kiến thức hiv, em biết mọi người bận nhiều lắm, nhưng xin cho em một phút thôi,em xin cảm ơn nhiều ạ.

HIV không lây nhiễm như những gì bạn nói,nên trang bị kiến thức cho mình.