PDA

View Full Version : Thời Gian Phơi Nhiễm HIV

duongngocdai
28-08-2014, 09:30
Chào mọi người..!!
Ngày 24 tháng 7 em có đi chơi và đạp phải kim tim dính chay đầu gối xuyên da lúc đó 9h và em chạy về nhà thông báo GĐ và đc chỉ nặn máu nhưng đâm xuyên gia ko có máu chảy ra và em đã nặng mà chỉ ra nước tí máu xíu xiu xong đc sát trùng bột giặt OMO 2 3 lần và xuống bác sĩ gần nhà chích liều thuốc chống nhiễm trùng và sáng hôm đó em đã tới BV phòng chống HIV/AIDS và đc cho uông thuốc phơi nhiễm lúc 11h32p và tối uống 11h32p và trong time uống thuốc 3 ngày đầu hơi mất ngủ bì lo lắng ( ko bít mất ngủ anh hưởng tới thời gian điệu trị 72h ko) và khoảg thời gian uống em có trễ 30-40 1 lần và ngày 21 trở lên có 1 lần em ngủ quên và tới 7h sáng em mới uống lại ( liệu hiểu quả có cao không anh vì em cứ suy nghĩ mãi chỗ đó va sợ bị ) uống xong đc 1 tháng em có cảm giác mệt về chiều có bữa nhứt đầu trong người nóng đi phân hơi lỏng có lúc lỏng và nước tiểu vàng vậy em có nghi cơ không nhiem HIV ko ạ

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 09:34
Chào mọi người..!!
Ngày 24 tháng 7 em có đi chơi và đạp phải kim tim dính chay đầu gối xuyên da lúc đó 9h và em chạy về nhà thông báo GĐ và đc chỉ nặn máu nhưng đâm xuyên gia ko có máu chảy ra và em đã nặng mà chỉ ra nước tí máu xíu xiu xong đc sát trùng bột giặt OMO 2 3 lần và xuống bác sĩ gần nhà chích liều thuốc chống nhiễm trùng và sáng hôm đó em đã tới BV phòng chống HIV/AIDS và đc cho uông thuốc phơi nhiễm lúc 11h32p và tối uống 11h32p và trong time uống thuốc 3 ngày đầu hơi mất ngủ bì lo lắng ( ko bít mất ngủ anh hưởng tới thời gian điệu trị 72h ko) và khoảg thời gian uống em có trễ 30-40 1 lần và ngày 21 trở lên có 1 lần em ngủ quên và tới 7h sáng em mới uống lại ( liệu hiểu quả có cao không anh vì em cứ suy nghĩ mãi chỗ đó va sợ bị ) uống xong đc 1 tháng em có cảm giác mệt về chiều có bữa nhứt đầu trong người nóng đi phân hơi lỏng có lúc lỏng và nước tiểu vàng vậy em có nghi cơ không nhiem HIV ko ạ
em có đi chơi và đạp phải kim tim dính chay đầu gối xuyên da => Ủa sao kỳ vậy trời, đạp kim thì kim ở bàn chân sao lại dính trên dầu gối trời???
Tác dụng phụ của PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.
Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

duongngocdai
28-08-2014, 09:38
vậy 1 ngày trễ 30-40p và 1 ngày trễn 6hh30p vậy sao không anh
và tại em đi xe qua đường hẹp để về nhà đi qua ngõ đó kim tim bọn chích ma túy nó vứt mắc trên bụi cây lưng đầu gối em đi qua vẹc 1 cái mà bị nó đâm xuyên anh
và time thuốc em uống đc 1 tháng rùi tháng thứ 2 mới bị những triệu chứng đó anh

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 09:43
và tại em đi xe qua đường hẹp để về nhà đi qua ngõ đó kim tim bọn chích ma túy nó vứt mắc trên bụi cây lưng đầu gối em đi qua vẹc 1 cái mà bị nó đâm xuyên anh
và time thuốc em uống đc 1 tháng rùi tháng thứ 2 mới bị những triệu chứng đó anh
Bạn có thấy tường tận kim đâm k?? Nếu xác định kim quẹt bằng mắt thì k có nguy cơ Khi nào xác định rõ kim mới máu tươi, đâm theo đoàn bẩy ngược bơm máu vào người mới có nguy cơ, tức kim đâm và dùng chính tay rút kim ra mới có nguy cơ
Đừng nói là suy đoán nhé?? Trễ như thế chả chết ai hết

duongngocdai
28-08-2014, 09:49
dạ trời tối em không để ý nhưng nó dính ngay đầu gối xong em nắm ống kim tim rút ra và vứt xong chạy 1 hơi về nhà thôi ạ em chả dám quay lại tìm vì em sợ
Đừng nói là suy đoán nhé?? Trễ như thế chả chết ai hết : em uống như thế không sao phải không anh là tỉ lệ thành công bao nhiêu anh và những triệu chứng đó là sao anh khi em đã hết thời gian uống đc 10 ngày và hiện h người em toàn thân hơi nóng

Tuanmecsedec
28-08-2014, 09:56
Chào mọi người..!!

dạ trời tối em không để ý nhưng nó dính ngay đầu gối xong em nắm ống kim tim rút ra và vứt xong chạy 1 hơi về nhà thôi ạ em chả dám quay lại tìm vì em sợ
Đừng nói là suy đoán nhé?? Trễ như thế chả chết ai hết : em uống như thế không sao phải không anh là tỉ lệ thành công bao nhiêu anh và những triệu chứng đó là sao anh khi em đã hết thời gian uống đc 10 ngày và hiện h người em toàn thân hơi nóng

Bạn uống trễ vài lần như vậy không sao.

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 09:56
Bạn k có nguy cơ trong trường hợp này, vì kim tiêm củ, máu xạm sao nhiều giờ, HIV chết queo.

duongngocdai
28-08-2014, 10:02
dạ em cảm ơn 2 anh tại time này hơi mệt về chiều phân hơi lỏng nhứt đầu và tiểu vàng em cứ sợ sợ
em có dò google cả chục lần và em có vào đọc trang phơi nhiêm này có 2 anh trã lời
. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
4. Dùng đúng cách.
em rất an tâm nhưng muốn an tâm hơn em đăng ký TV và vào hỏi đấy
và chốt lại nhưng dấu hiệu trên là không phải dầu hiệu HIV phải không anh vì 25 tháng 9 ngày là đủ 3 tháng rùi em ra XN lại và đi tính đi khám toàn bộ luôn

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 10:04
dạ em cảm ơn 2 anh tại time này hơi mệt về chiều phân hơi lỏng nhứt đầu và tiểu vàng em cứ sợ sợ
em có dò google cả chục lần và em có vào đọc trang phơi nhiêm này có 2 anh trã lời
. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
4. Dùng đúng cách.
và chốt lại nhưng dấu hiệu trên là không phải dầu hiệu HIV phải không anh vì 25 tháng 9 ngày là đủ 3 tháng rùi em ra XN lại và đi tính đi khám toàn bộ luôn
Tác dụng phụ của PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Tuanmecsedec
28-08-2014, 10:04
. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
4. Dùng đúng cách.

Nếu đủ 3 tháng thì bạn có thể đi xét nghiệm.Bạn yên tâm nếu uống thuốc trước 72 giờ là thành công cao.

duongngocdai
28-08-2014, 10:07
vâng nhưng hết uông thuốc đc 10 ngày thì bị nhưng triệu chứng đó anh
câu hỏi cuối xong em ăn tâm đc mà đi XN

Tuanmecsedec
28-08-2014, 10:08

Do bạn lo lắng nên stress gây ra thôi.

songchungvoi_HIV
28-08-2014, 10:09
Đấy k phải TC mà đấy gọi là phục hồi hệ miễn dịch sau khi dùng PEP

duongngocdai
28-08-2014, 10:10
dạ vâng vậy em không phải nghĩ ngợi gì nữa tại tối qua h đầu em hơi nóng bẹp nách cũng hơi nóng ko nóng như sốt hơi hâm hâm làm em tối h ăn ko đc sáng h ăn chưa hết tô cơm đây hihi

Tuanmecsedec
28-08-2014, 10:12
dạ vâng vậy em không phải nghĩ ngợi gì nữa tại tối qua h đầu em hơi nóng bẹp nách cũng hơi nóng ko nóng như sốt hơi hâm hâm làm em tối h ăn ko đc sáng h ăn chưa hết tô cơm đây hihi

Thời tiết mấy hôm nay nhiều người bị bệnh lắm bạn.

duongngocdai
28-08-2014, 10:13
vâng vậy em cảm ơn 2 anh nhé....!!! hihi khi nào XN xong em vào báo kết chả cho 2 anh cũng e ăn mừng :v

HIV/AIDS
02-09-2014, 17:08
Trường hợp của bạn nguy cơ cũng rất thâp vì virut hiv không tồn tại ngoài môi trường lâu , nên bạn cứ thoải mái chờ ngày xn