PDA

View Full Version : Xin tư vấn về xét nghiệm HIV

motlanlamloi186
03-09-2013, 19:30
Xin mọi người tư vấn cho tôi. Ngày 4/9/2013 là tôi được 78 ngày sau khi có nguy cơ. Tôi muốn xét nghiệm tại bệnh Nhiệt Đới TP.HCM vì sẵn tiện đi tái khám. Theo mọi người tôi có nên xét nghiệm hay để đến 90 xét nghiệm luôn. Tại thời điểm 78 ngày tôi nên xét nghiệm theo phương pháp nào.
Cám ơn mọi người.

joolee91
03-09-2013, 19:50
Nếu đc thì nên đợi đù 12 tuần đi bạn . Có bao ngày chứ nhiêu . Nếu xoắn quá người chịu không nổi thì cứ làm thôi . 78 ngày nếu KQ (-) thì cũng coi như là ok roài . Bạn chia sẽ nguy cơ và hành vi trên topic đc ko rồi sau đó các thành viên sẽ có góp ý cho bạn . Trường hợp nào nên đi test và trường hợp nào ko cần test .

Nguyen Ha
03-09-2013, 20:08
Xin mọi người tư vấn cho tôi. Ngày 4/9/2013 là tôi được 78 ngày sau khi có nguy cơ. Tôi muốn xét nghiệm tại bệnh Nhiệt Đới TP.HCM vì sẵn tiện đi tái khám. Theo mọi người tôi có nên xét nghiệm hay để đến 90 xét nghiệm luôn. Tại thời điểm 78 ngày tôi nên xét nghiệm theo phương pháp nào.
Cám ơn mọi người.

1...2...3 cái tiện thể thì 78 ngày sau nguy cơ xn cũng được rồi.

Tuanmecsedec
03-09-2013, 20:49
Cám ơn mọi người.

Theo nghiên cứu cho thấy khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì đã cho thấy kháng thể xuất hiện từ tuần thứ 2 > 12,kháng thể nhiều nhất và xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.

timecanbeback
03-09-2013, 21:26
12 tuần là 84 ngày! 90 ngày là 13 tuần rồi! 78 ngày là 11 tuần! Nên bạn chỉ cần 84 ngày là ok rồi! không cần 90 ngày. xn bằng pp AntiHIV là đc!

CrisM
03-09-2013, 22:34
Nếu 78 ngày âm tính thì bạn không cần xét nghiệm lại sau 90 ngày làm gì

motlanlamloi186
03-09-2013, 23:17
Xin cám ơn các anh chị, các bạn đã tư vấn cho tôi.
Tôi xin chia sẻ nguy cơ của mình. Cách đây 77ngày tôi có QHTD không an toàn (không có bao caosu)với 1 người con gái bán quán càphê chòi chuyên massa bằng miệng cho khách, lúc đó tôi và người ấy đều say nên không tự chủ được. Ngay hôm sau, tôi đến gặp người đó nói chuyện và rủ người đó cùng đi xét nghiệm. Người đó cũng tự tin đi đến trung tâm y tế dự phòng Tỉnh xét nghiệm test nhanh 10 phút có kết quả. Kết quả tôi âm tính nhưng người đó có kết quả là không xác định. Người ta hẹn 1 tuần sau đến nhận kết quả. Tôi hoảng quá nên đi thẳng xuống bệnh viện Nhiệt Đới TP.HCM và sử dụng thuốc phơi nhiễm. Ngày hômsau tôi đi với người đó xuống bệnh viện để người đó xét nghiệm Hiv bằng 3 phương pháp (3test) Và xét nghiệm Giang Mai. Kết người đó âm tính cả HIV và Giang Mai. Sau đó tôi xin bác sĩ tư vấn có nên điều trị phơi nhiễm nữa không thì bác sỹ bảo không nên. Tôi không điều trị phơi nhiễm nữa. Một tháng sau khi có nguy cơ tôi bị ngứa cả người tôi đến Nhiệt Đới xét nghiệm Anti HIV âm tính nhưng bị nhiễm sán chó. Về nhà tôi bị tất cả các triệu chứng HIV như sưng hạch, tưa miệng, sốt, phát ban, đau cơ và khớp,..... Đến 50 ngày sau nguy cơ, tôi xét nghiệm bằng phương pháp Anti HIV tại Hòa Hảo âm tính. Hiện nay các triệu chứng về HIV vẫn còn. Đến ngày 4/9/2013 là 78 ngày. Dự định mình đi xét nghiệm. Xin cho mình lời khuyên. Vì mai mình đi tái khám nên định xéy nghiệm luôn. Còn đến 12 tuần sẽ test nhanh tại trung tâm y tế dự phòng tỉnh.
Cám ơn các anh chị rất nhiều.

Tuanmecsedec
04-09-2013, 07:02
Xin cám ơn các anh chị, các bạn đã tư vấn cho tôi.
Tôi xin chia sẻ nguy cơ của mình. Cách đây 77ngày tôi có QHTD không an toàn (không có bao caosu)với 1 người con gái bán quán càphê chòi chuyên massa bằng miệng cho khách, lúc đó tôi và người ấy đều say nên không tự chủ được. Ngay hôm sau, tôi đến gặp người đó nói chuyện và rủ người đó cùng đi xét nghiệm. Người đó cũng tự tin đi đến trung tâm y tế dự phòng Tỉnh xét nghiệm test nhanh 10 phút có kết quả. Kết quả tôi âm tính nhưng người đó có kết quả là không xác định. Người ta hẹn 1 tuần sau đến nhận kết quả. Tôi hoảng quá nên đi thẳng xuống bệnh viện Nhiệt Đới TP.HCM và sử dụng thuốc phơi nhiễm. Ngày hômsau tôi đi với người đó xuống bệnh viện để người đó xét nghiệm Hiv bằng 3 phương pháp (3test) Và xét nghiệm Giang Mai. Kết người đó âm tính cả HIV và Giang Mai. Sau đó tôi xin bác sĩ tư vấn có nên điều trị phơi nhiễm nữa không thì bác sỹ bảo không nên. Tôi không điều trị phơi nhiễm nữa. Một tháng sau khi có nguy cơ tôi bị ngứa cả người tôi đến Nhiệt Đới xét nghiệm Anti HIV âm tính nhưng bị nhiễm sán chó. Về nhà tôi bị tất cả các triệu chứng HIV như sưng hạch, tưa miệng, sốt, phát ban, đau cơ và khớp,..... Đến 50 ngày sau nguy cơ, tôi xét nghiệm bằng phương pháp Anti HIV tại Hòa Hảo âm tính. Hiện nay các triệu chứng về HIV vẫn còn. Đến ngày 4/9/2013 là 78 ngày. Dự định mình đi xét nghiệm. Xin cho mình lời khuyên. Vì mai mình đi tái khám nên định xéy nghiệm luôn. Còn đến 12 tuần sẽ test nhanh tại trung tâm y tế dự phòng tỉnh.
Cám ơn các anh chị rất nhiều.

Sau khi bạn dẫn cô ấy đến Nhiệt Đới xét nghiệm bằng 3 phương pháp âm tính thì khả năng cô này không bị HIV rất cao.Nhưng vì cô này làm nghề thường xuyên thay đổi bạn tình,để tránh lọt sổ trong thời gian cửa sổ.Nếu tại thời điểm này bạn và cô ấy nếu xét nghiệm lần nữa (âm tính ) thì bạn hoàn toàn yên tâm.

motlanlamloi186
04-09-2013, 11:15
Cảm ơn anh Tuấn. Nhưng hiện nay em không còn liên lạc với người đó nữa nên không thể dẫn người đó đi xét nghiệm được nữa. Hiện giờ em đang đợi kết quả tại Hòa Hảo bằng pp Anti HIV. Hồi hộp quá mọi người à. Cầu trời phật phù hộ cho không có chuyện gì xảy ra.

hanh phuc gia dinh
04-09-2013, 11:21
hiện nay mình cũng đủ các triệu chứng như bạn thậm trí còn nhiều hơn. mình cũng đang rất lo lắng. khi có kq bạn báo lên cho mọi người nhé

motlanlamloi186
04-09-2013, 12:36
Mình có kết quả rồi....ÂM TÍNH. Mừng quá 78 ngày bằng phương pháp Anti HIV. Bác sỹ nói là yên tâm được rồi. Hy vọng sẽ âm tính sau 24 tuần. Cầu mong mọi người có nguy cơ đều Âm Tính. Cám ơn sự tư vấn của các anh chị và các bạn. Chúc bạn hanh phuc gia dinh sẽ âm tính. Như các chuyên gia và các nhà tư vấn đã nói triệu chứng không nói lên điều gì.
Chúc mọi người luôn vui và sống thật ý nghĩa.

1331989
04-09-2013, 12:54
Chúc mừng bạn nha,12 tuần xn lại cho hoàn toàn an tâm nhé.

motlanlamloi186
04-09-2013, 15:22
Cám ơn 1331989. Mình sẽ test nhanh vào 12 tuần. Tuy nhiên bác sỹ bảo là không cần thiết, để 24 tuần xét nghiệm lại. Cám ơn mọi người nhiều.

Tuanmecsedec
04-09-2013, 16:15
Mình có kết quả rồi....ÂM TÍNH. Mừng quá 78 ngày bằng phương pháp Anti HIV. Bác sỹ nói là yên tâm được rồi. Hy vọng sẽ âm tính sau 24 tuần. Cầu mong mọi người có nguy cơ đều Âm Tính. Cám ơn sự tư vấn của các anh chị và các bạn. Chúc bạn hanh phuc gia dinh sẽ âm tính. Như các chuyên gia và các nhà tư vấn đã nói triệu chứng không nói lên điều gì.
Chúc mọi người luôn vui và sống thật ý nghĩa.

Bạn có dùng thuốc phơi nhiễm hay sao?.

motlanlamloi186
05-09-2013, 12:08
Mình uống thuốc phơi nhiễm được 3 ngày rồi ngưng. Không biết như vậy có ảnh hưởng đế kết quả xét nghiệm tại 78 ngày không nhỉ. Mọi người tư vấn giúp mình với. Bác sĩ nói 6 tháng xét nghiệm lại cho an tâm.

motlanlamloi186
05-09-2013, 17:09
Cho mình hỏi anh Tuấn, việc uống thuốc phơi nhiễm trong ba ngày rồi không uống nữa có ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm trong thời gian 78 ngày không ạ? Sao mình thấy lo quá. Mong anh Tuấn tư vấn giùm.

Tuanmecsedec
05-09-2013, 17:24
Cho mình hỏi anh Tuấn, việc uống thuốc phơi nhiễm trong ba ngày rồi không uống nữa có ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm trong thời gian 78 ngày không ạ? Sao mình thấy lo quá. Mong anh Tuấn tư vấn giùm.

Chỉ 3 ngày bạn bỏ không ảnh hưởng.

motlanlamloi186
05-09-2013, 17:29
Chỉ 3 ngày bạn bỏ không ảnh hưởng.

Cám ơn anh Tuấn nhiều, chúc anh buổi chiều và tối nhiều niềm vui.
Kết quả 78 ngày âm tính là an tâm được chưa anh?
Mười hai tuần em định test nhanh tại Trung tâm y tế dự phòng Tỉnh Bình Dương được không anh. Theo Anh em nên test lại sau 24 tuần chứ.

Prayquink
05-09-2013, 17:40
3 tháng là kết luận rồi bạn, không cần làm lại vào 24 tuần !

motlanlamloi186
05-09-2013, 17:44
3 tháng là kết luận rồi bạn, không cần làm lại vào 24 tuần !
Cám ơn bạn, hy vọng không sao. Chúc bạn luôn vui./.

motlanlamloi186
07-09-2013, 18:16
hiện nay mình cũng đủ các triệu chứng như bạn thậm trí còn nhiều hơn. mình cũng đang rất lo lắng. khi có kq bạn báo lên cho mọi người nhé
Bạn có nguy cơ bao nhiêu ngày rồi. Có thể tâm sự với mình được không. Mình nghĩ triệu chứng không quan trọng lắm. Hy vọng bạn không sao.      

1331989
07-09-2013, 18:40
Trường hợp bạn ko dùng thuốc phơi nhiễm thì xn 12 tuần âm tính là an toàn,dùng pep thì xn 6 tháng nha,tôi thừa tc vẫn âm mà,78 mà âm là thoát rồi.

motlanlamloi186
07-09-2013, 20:09
Trường hợp bạn ko dùng thuốc phơi nhiễm thì xn 12 tuần âm tính là an toàn,dùng pep thì xn 6 tháng nha,tôi thừa tc vẫn âm mà,78 mà âm là thoát rồi.
Cũng mong là vậy. Tại mình dùng thuốc phơi nhiễm 3 ngày rồi ngưng nên cũng hơi lo. Kết quả xét nghiệm 78 ngày tại Hòa Hảo bằng pp test Anti HIV và ở Nhiệt Đới (3 test hay 3pp) đều âm tính nên cũng đỡ lo. Ngoài ra mình còn khám bệnh lây qua đường tình dục như lậu, giang mai tại Da Liễu đềm âm tính hết.
Nhưng phải test lại ở 84 ngày bằng test nhanh ở TTYT Dự Phòng cho yên tâm hơn. Hiện giờ vẫn còn triệu chứng bạn à.

songchungvoi_HIV
07-09-2013, 20:18
Cũng mong là vậy. Tại mình dùng thuốc phơi nhiễm 3 ngày rồi ngưng nên cũng hơi lo. Kết quả xét nghiệm 78 ngày tại Hòa Hảo bằng pp test Anti HIV và ở Nhiệt Đới (3 test hay 3pp) đều âm tính nên cũng đỡ lo. Ngoài ra mình còn khám bệnh lây qua đường tình dục như lậu, giang mai tại Da Liễu đềm âm tính hết.
Nhưng phải test lại ở 84 ngày bằng test nhanh ở TTYT Dự Phòng cho yên tâm hơn. Hiện giờ vẫn còn triệu chứng bạn à.
Tôi cam đoan chắc 100% TTYT dự phòng làm giề có test nhanh trời. Bó chiếu, chắc phải kiểm tra kiến thc lại qué, già cả rùi mắt mũi kèm nhèm thiệt là khổ qué đê

quasohai
07-09-2013, 20:39
Anh oi.em mói xn ỏ TTYTDP tỉnh.hỏi chị nhan vien chị áy nói là tét nhanh ma

motlanlamloi186
09-09-2013, 20:30
Tôi cam đoan chắc 100% TTYT dự phòng làm giề có test nhanh trời. Bó chiếu, chắc phải kiểm tra kiến thc lại qué, già cả rùi mắt mũi kèm nhèm thiệt là khổ qué đê
Hihi...Em cũng không biết, sao thấy ở đó người ta gọi là test nhanh, mà thấy cũng nhanh thiệt, có 15 phút là có kết quả hà, trả lời bằng miệng anh à, theo anh thì test nhanh là như thế nào, ở đâu thường test nhanh vậy? Ở trung tâm y tế dự phòng tỉnh thường test bằng phương pháp gì? Mong anh chỉ giáo./.

Tuanmecsedec
09-09-2013, 20:37
Hihi...Em cũng không biết, sao thấy ở đó người ta gọi là test nhanh, mà thấy cũng nhanh thiệt, có 15 phút là có kết hà, trả lời bằng miệng anh à, theo anh thì test nhanh là như thế nào, ở đâu thường test nhanh vậy? Ở trung tâm y tế dự phòng tỉnh thường test bằng phương pháp gì? Mong anh chỉ giáo./.

Nếu vậy là test nhanh.Test nhanh nếu ra âm tính và bạn đủ thời gian xét nghiệm thì yên tâm.

1331989
09-09-2013, 20:37
Ttyt dự phòng có text nhanh dertermine 1/2 tôi xn rồi nên bạn an tâm text đó rất nhạy.

motlanlamloi186
09-09-2013, 20:59
Nếu vậy là test nhanh.Test nhanh nếu ra âm tính và bạn đủ thời gian xét nghiệm thì yên tâm.

Cám ơn các anh chị, chúc các anh chị có nhiều niềm vui. Ngày mai là được 12 tuần rồi, chắc em đi test một lần nữa cho yên tâm.