PDA

View Full Version : Muốn hỏi về H và đường miệng

meoduc
05-09-2014, 19:46
Em chào các anh theo 1 số kiến thức em tích cóp đc thì HIV không lây qua ăn uống.nhưng trường hợp rang bị sâu 1 lổ to và hay bi chảy máu ở cái lỗ bị sâu đó nếu ăn phải thức an dính máu thì củng không bị nhiễm.Xin các anh có thể giải thích giùm em vì sao không nhiễm được không ?

songchungvoi_HIV
05-09-2014, 19:48
Em chào các anh theo 1 số kiến thức em tích cóp đc thì HIV không lây qua ăn uống.nhưng trường hợp rang bị sâu 1 lổ to và hay bi chảy máu ở cái lỗ bị sâu đó nếu ăn phải thức an dính máu thì củng không bị nhiễm.Xin các anh có thể giải thích giùm em vì sao không nhiễm được không ?
Cho dù có như bạn nói cũng k có nguy cơ, ăn chung, uống chung k lây nhiễm HIV

meoduc
05-09-2014, 20:12
Cho em hỏi thêm 1 câu nữa, là tai sao khi máu chứa virus H ra môi trường ngoài khoản 1h-2h thì bất hoại không còn khả năng lây mặc dù Virus vẫn còn sống??

Charles
05-09-2014, 20:17
Cho em hỏi thêm 1 câu nữa, là tai sao khi máu chứa virus H ra môi trường ngoài khoản 1h-2h thì bất hoại không còn khả năng lây mặc dù Virus vẫn còn sống??

Vì khi ra môi trường ngoài dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.

songchungvoi_HIV
05-09-2014, 20:18
HIV lây từ vật chủ là người với người tức QHTD k an toàn, tiêm chích chung kim tiêm, mẹ truyền sang con. HIV k lây bên ngoài môi trường

meoduc
05-09-2014, 20:32
Em hiểu rồi xin cám ơn các anh

Tuanmecsedec
05-09-2014, 22:24

Vi rút HIV không lây qua đường hô hấp, không lây qua đường tiêu hoá, không lây qua những giao tiếp thông thường nên những tình huống giao tiếp thông thường sinh hoạt chung ngay cả ngồi cùng mâm ăn hoặc cùng ăn chung thức ăn với người có HIV hoàn toàn không lây nhiễm.

Chủ đề: Ăn thức ăn dính máu có nguy cơ HIV không (http://diendanhiv.vn/threads/10613-An-thuc-an-dinh-mau-co-nguy-co-HIV-khong)

Chủ đề: Sợ bị HIV khi ăn thức ăn dính máu (http://diendanhiv.vn/threads/8860-So-bi-HIV-khi-an-thuc-an-dinh-mau)
Chủ đề: tư vấn dùm em về hiv sợ nguy cơ ăn uống thức ăn có máu (http://diendanhiv.vn/threads/9003-tu-van-dum-em-ve-hiv-so-nguy-co-an-uong-thuc-an-co-mau)

meoduc
06-09-2014, 22:30
em xin hỏi them ạ, môi trường ngoài thì HIV sẽ bị bất hoại không còn khả nang lây nhiễm nhưng trong thời gian ngắn ở môi trường ngoài đó cụ thể là chỉ vài phút thì nó thực sự bất hoại chưa ạ.

ví dụ như dụng cụ tập thể hình người truoc ôm vào tập sau dó dính máu lên máy tập đó và khoản vài phút sau người thứ 2 lên tập và bi dính máu dó trúng vết thương thì có khả nang bị nhiễm không?

songchungvoi_HIV
07-09-2014, 07:19
em xin hỏi them ạ, môi trường ngoài thì HIV sẽ bị bất hoại không còn khả nang lây nhiễm nhưng trong thời gian ngắn ở môi trường ngoài đó cụ thể là chỉ vài phút thì nó thực sự bất hoại chưa ạ.

ví dụ như dụng cụ tập thể hình người truoc ôm vào tập sau dó dính máu lên máy tập đó và khoản vài phút sau người thứ 2 lên tập và bi dính máu dó trúng vết thương thì có khả nang bị nhiễm không?
HIV k lây nhiễm qua các vật trung gian, HIV lây nhiễm trực tiếp vật chủ: tức người với người tiêm chích chung kim tiêm, mẹ lây truyền sang con