PDA

View Full Version : Bắt đầu cuộc chiến với PEP

hunglmct
07-09-2014, 17:00
Tình hình là mình đã qh không an toàn với GMD, rất may cho mình la a Tuấn đã hỗ trợ và hướng dẫn mình dùng PEP, mình uống hơi trễ (tầm 65 tiếng) giờ minh chỉ biết tuân thủ đúng lịch trình và hy vọng một kết quả tốt đẹp sau 3 tháng nữa.

songchungvoi_HIV
07-09-2014, 17:01
Tình hình là mình đã qh không an toàn với GMD, rất may cho mình la a Tuấn đã hỗ trợ và hướng dẫn mình dùng PEP, mình uống hơi trễ (tầm 65 tiếng) giờ minh chỉ biết tuân thủ đúng lịch trình và hy vọng một kết quả tốt đẹp sau 3 tháng nữa.
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

hunglmct
07-09-2014, 17:09
Giờ đang giữ tâm lý thoải mái, tin tưởng vào PEP, tập trung không ảnh hưởng đến cuộc sống và công việc

Minhphaisong
08-09-2014, 00:58
Giờ đang giữ tâm lý thoải mái, tin tưởng vào PEP, tập trung không ảnh hưởng đến cuộc sống và công việc
Mình tin thì vẫn tin nhưng cũng lo lắng quá, chúc bạn thành công điều trị Pep, mình cũng uống được 4 ngày và mong sẽ thành công !

Nguyen Ha
08-09-2014, 02:09

Tuân thủ điều trị pep chưa ai thất bại cả bạn ạ.

Tuanmecsedec
08-09-2014, 06:06

Bạn yên tâm những gì Tuanmecsedec đã tư vấn,thời gian 65 giờ bạn uống là trước giờ vàng theo khuyến cáo 72 giờ sau nguy cơ dùng thuốc phơi nhiễm,bạn yên tâm dùng đúng và đủ theo hướng dẫn thì chưa có ca nào thất bại.

crystal
08-09-2014, 12:16
PEP bạn dùng tên gì vậy ?

hunglmct
08-09-2014, 13:55
PEP bạn dùng tên gì vậy ? mình uống Lamzidivir đó bạn

crystal
08-09-2014, 14:52
mình uống Lamzidivir đó bạn
ông có bị tác dụng phụ gì nhiều không ?

hunglmct
08-09-2014, 15:18
ông có bị tác dụng phụ gì nhiều không ?

Hiện tại thì chưa, mình mới dùng có 4 ngày thôi, mình giữ tâm lí lạc quan, uống nhiều nước, ăn uống sinh hoạt bình thường, mong là mọi thứ sẽ ổn

crystal
08-09-2014, 15:33
Hiện tại thì chưa, mình mới dùng có 4 ngày thôi, mình giữ tâm lí lạc quan, uống nhiều nước, ăn uống sinh hoạt bình thường, mong là mọi thứ sẽ ổn
thế không bị mệt, chán ăn, buồn nôn à

hunglmct
08-09-2014, 16:02
Cũng có nhưng ko nhiều, chắc tại mình mới dùng

crystal
08-09-2014, 16:10
Cũng có nhưng ko nhiều, chắc tại mình mới dùng
nhất ông rồi đấy, từ viên thứ 1 tôi đã chán ăn rồi, viên thứ 2 trở đi thì bụng cứ nao nao như sắp nôn ý, kiểu như đầy hơi ý

hunglmct
08-09-2014, 16:19
Nhưng ông xong PEP rồi phải ko, được bao nhiêu tuần rồi

crystal
08-09-2014, 17:18
tầm 2-3 tuần nữa là đc xn 3 tháng. không biết có qua khỏi không đây, dạo lại bị nhức hạch mới nhọ. người thì ngứa lung tung.

hunglmct
08-09-2014, 18:02
Tui chờ tin vui của ông để làm động lực đó, nhớ cho tui biết nhe, chúc ông nhận dc AT.

Khuusuco
08-09-2014, 18:15
Các bạn nên tin tưởng vào BQT và Lamzidivir
Chưa ca nào thất bại nếu tuâ thủ đúng.
Triệu chứng các bạn mắc phải đa phần do tâm lý sợ hãi.
Số người GMD mắc H ko nhiều và tỷ lê lây hiễm cho nam ko cao nếu quan hệ ko an toàn với GMD,

Vài dòng cho bạn an tâm, mình thì đợi 28-10 này làm XN tổng quát tất tần tật luôn, Dùng Pep mà mệt mỏi cả ngày là binh thường, mình cũng bị và mọi chuyện OK sau 2 tuần ngưng PEP.

Vấn đề giờ mình lo ngại là sợ gan mình có vấn đê thôi.

Chúc các bạn AT

hunglmct
08-09-2014, 21:50
Các bạn nên tin tưởng vào BQT và Lamzidivir
Chưa ca nào thất bại nếu tuâ thủ đúng.
Triệu chứng các bạn mắc phải đa phần do tâm lý sợ hãi.
Số người GMD mắc H ko nhiều và tỷ lê lây hiễm cho nam ko cao nếu quan hệ ko an toàn với GMD,

Vài dòng cho bạn an tâm, mình thì đợi 28-10 này làm XN tổng quát tất tần tật luôn, Dùng Pep mà mệt mỏi cả ngày là binh thường, mình cũng bị và mọi chuyện OK sau 2 tuần ngưng PEP.

Vấn đề giờ mình lo ngại là sợ gan mình có vấn đê thôi.

Chúc các bạn AT

Cảm ơn bạn, một lần nữa chúc bạn AT

Tuanmecsedec
09-09-2014, 08:48
PEP bạn dùng tên gì vậy ?

Bạn đọc chủ đề này có giải thích:

Chủ đề: Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP ) là gì? (http://www.diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi)

hunglmct
31-10-2014, 22:33
Cuối tuần sau khám Sk cơ quan có kèm XN Viêm Gan B, cuối tháng là cái XN HIV luôn :zk20155:

Nguyen Ha
31-10-2014, 23:25
Cuối tuần sau khám Sk cơ quan có kèm XN Viêm Gan B, cuối tháng là cái XN HIV luôn :zk20155:

Mong là viêm gan b sẽ không sao. Còn HIV cũng sẽ có kết quả như mong đợi vì bạn đã dùng PEP kịp thời.

thoimotlan
01-11-2014, 08:18
Bạn muốn thắc mắc thì post bài trong chủ đề của bạn, không được hỏi trong chủ đề TV khác.

Chủ đề: Uống pep 35h từ lúc nguy cơ quan hệ không dùng bao với gái mại dâm (http://diendanhiv.vn/threads/21225-Uong-pep-35h-tu-luc-nguy-co-quan-he-khong-dung-bao-voi-gai-mai-dam)

Charles
01-11-2014, 09:23

Bạn uống thuốc sau nguy cơ 65h là vẫn trong 72h vàng. Yên tâm tuân thủ đúng kết quả sẽ như mong muốn.

mongbinhan
01-11-2014, 19:40
Bạn yên tâm tuân thủ pep đi..kết quả sẽ như mong muốn chưa có CA nào dùng pep đúng mà dt đâu

hunglmct
19-01-2015, 11:32
Hôm nay đi nhận kết quả xét nghiệm ở TTYT DP Quận, kết quả nhận dc là: Âm tính với sinh phẩm SD Bioline HIV - 1/2 mình dự định chốt luôn với KQ sau 4 tháng 15 ngày này. Một lần nữa xin cảm ơn anh Tuấn đã tư vấn và hướng dẫn sử dũng thuốc, cũng như toàn thể thành viên trong diễn đàn trong suốt thời gian qua. Chúc sức khỏa tất cả mọi người.

Charles
19-01-2015, 11:36
Hôm nay đi nhận kết quả xét nghiệm ở TTYT DP Quận, kết quả nhận dc là: Âm tính với sinh phẩm SD Bioline HIV - 1/2 mình dự định chốt luôn với KQ sau 4 tháng 15 ngày này. Một lần nữa xin cảm ơn anh Tuấn đã tư vấn và hướng dẫn sử dũng thuốc, cũng như toàn thể thành viên trong diễn đàn trong suốt thời gian qua. Chúc sức khỏa tất cả mọi người.

Chúc mừng bạn đã có kết quả XN đúng như mong muốn. Với kết quả này bạn yên tâm chốt ở tuần 24 cho đủ thủ tục.

songchungvoi_HIV
19-01-2015, 11:56
Âm tính với sinh phẩm SD Bioline HIV - 1/2 mình dự định chốt luôn với KQ sau 4 tháng 15 ngày này => KQ này bạn an toàn 10000000000000000000%

Tuanmecsedec
20-01-2015, 08:11

Những gì bạn được hướng dẫn hay được tư vấn của mọi người nói riêng và của Tuanmecsedec thì bạn yên tâm.