PDA

View Full Version : Quan hệ hậu môn không bao với người lạ

anhhung840
09-09-2014, 21:10
Ngày 2/9, mình có quan hệ qua hậu môn với người lạ, giờ ko thể liên lạc với người kia để hỏi tình hình sức khoẻ. Có sử dụng chất bôi trơn, bao cao su đầy đủ, nhưng phút cuối bạn ấy đã lột bao, nhấp khoảng vài cái rồi xuất tinh ngoài (mình ko hề cảm thấy đau hay chảy máu)

Việc này nằm ngoài sự nhận thức của mình, và mình là người bị động nên ko hề hay biết, coi như là mình có nguy cơ nhiễm rồi, đây là lần đầu và duy nhất mình quan hệ qua hậu môn nên ko hề có kinh nghiệm gì cả. Bây giờ mình phân vân ko biết nên xét nghiệm PCR vào ngày 13/9 ờ Pasteur, hay xét nghiệm Combo ở Hoà Hảo vào ngày 27/9, và mình cũng hối hận vì ko chịu uống PEP ngay sau 72 giờ vàng vì sợ tác dụng phụ. Mức độ tin cậy của xét nghiệm PCR có đáng tin cậy ko (vì nó gần ngày nhất), có khi nào bị lật kèo ko? Hình như Combo mức độ tin cậy cao hơn phải ko anh ?

songchungvoi_HIV
09-09-2014, 21:18
Ngày 2/9, mình có quan hệ qua hậu môn với người lạ, giờ ko thể liên lạc với người kia để hỏi tình hình sức khoẻ. Có sử dụng chất bôi trơn, bao cao su đầy đủ, nhưng phút cuối bạn ấy đã lột bao, nhấp khoảng vài cái rồi xuất tinh ngoài (mình ko hề cảm thấy đau hay chảy máu)

Việc này nằm ngoài sự nhận thức của mình, và mình là người bị động nên ko hề hay biết, coi như là mình có nguy cơ nhiễm rồi, đây là lần đầu và duy nhất mình quan hệ qua hậu môn nên ko hề có kinh nghiệm gì cả. Bây giờ mình phân vân ko biết nên xét nghiệm PCR vào ngày 13/9 ờ Pasteur, hay xét nghiệm Combo ở Hoà Hảo vào ngày 27/9, và mình cũng hối hận vì ko chịu uống PEP ngay sau 72 giờ vàng vì sợ tác dụng phụ. Mức độ tin cậy của xét nghiệm PCR có đáng tin cậy ko (vì nó gần ngày nhất), có khi nào bị lật kèo ko? Hình như Combo mức độ tin cậy cao hơn phải ko anh ?
PCR k phải là PP XN khẳng định HIV, cho dù bạn có dùng PCR nếu AT bạn vẫn phải XN lại sau 12 tuần có nguy cơ, như vậy PCR k thể kết luận bạn an toàn hay k ở giai đoạn sớm từ 4 đến 6 tuần
Bạn muốn XN thì XN theo đúng quy trình sau:
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV)
4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)

Charles
09-09-2014, 21:19

Bạn nên đợi đủ 4 tuần XN HIV Combo (Ag/Ab)

ptsu3
09-09-2014, 21:48
Trường hợp của bạn vẫn có nguy cơ , mặc dù thời gian tiếp xúc rất ít nhưng hậu môn niêm mạc mỏng hơn rất nhiều so với âm đạo, vì thế bạn nên đợi đủ 4 tuần để XN HIV Combo khẳng định , chúc may mắn !

Tuanmecsedec
10-09-2014, 09:09

Nhiều bạn có suy nghĩ sai lầm,cứ quan hệ sau đó cho xuất tinh ra ngoài thì không sao,các bạn lưu ý ở chổ là trước khi xuất tinh,người đàn ông có tiết ra một dịch,dịch này gọi là dịch hương phấn,tuy dịch này rất ít nhưng vẫn có vi rút.Khả năng cũng có thể xảy ra.Bạn tìm hiểu phương pháp PCR các chủ đề ở dưới đây có giải thích rất rõ ràng :

Chủ đề :anh chị giúp đỡ em về vấn đề xét nghiệm PRC! (http://diendanhiv.vn/threads/2419-anh-chi-giup-do-em-ve-van-de-xet-nghiem-PRC)
Chủ đề :: Quan hệ GMD ko dùng BCS và OS ... (http://diendanhiv.vn/threads/1887-Quan-he-GMD-ko-dung-BCS-va-OS-xet-nghiem-PCR-o-tuan-thu-4-ket-qua-duoi-nguong)
Chủ đề :: xét nghiệm pcr và triệu chứng sơ nhiễm (http://diendanhiv.vn/threads/1256-xet-nghiem-pcr-va-trieu-chung-so-nhiem)
Chủ đề :Phương pháp PCR (http://diendanhiv.vn/threads/870-Phuong-phap-PCR)