PDA

View Full Version : Cho em hỏi tí ạ: Tay xước móng rô dính máu có nguy cơ k??

Girl
10-09-2014, 12:25
Anh chị ơi cho em hỏi tay e có vết thương ở khoé móng nặn vào đau nhưng chỉ ra nước không chảy máu nếu chạm phải vết máu đc gần 1 tiếng thì có sao không ạ,e còn 1 vết nữa ở ngón tay cái bị sứt da sâu nhưng mà không chảy máu bị từ sáng hôm trước đến tối hôm sau sờ vào máu thì có sao không ạ

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 12:31
Anh chị ơi cho em hỏi tay e có vết thương ở khoé móng nặn vào đau nhưng chỉ ra nước không chảy máu nếu chạm phải vết máu đc gần 1 tiếng thì có sao không ạ,e còn 1 vết nữa ở ngón tay cái bị sứt da sâu nhưng mà không chảy máu bị từ sáng hôm trước đến tối hôm sau sờ vào máu thì có sao không ạ
Xước móng rô k phải là vết thương hở, cho dù bạn có nhún cả ngón tay vào chậu máu chứa 8 tỷ virut HIV vẫn No Problem

Girl
10-09-2014, 12:34
Không nó ơ khoé móng đó anh em nặn vào thấy nhức mà nó lại không ra máu em nặn thấy ra nước thôi à huhu

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 12:35
Không nó ơ khoé móng đó anh em nặn vào thấy nhức mà nó lại không ra máu em nặn thấy ra nước thôi à huhu
Khóe móng là xước móng rô đó bà chị

Girl
10-09-2014, 12:35
Còn 1 vết xước da sâu trên ngón tay cái của em nhưng từ hôm trước hôm sau mới chạm phải vết máu thì có nguy cơ không anh

Girl
10-09-2014, 12:39
Anh ui giúp em đi ạ

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 12:40
Còn 1 vết xước da sâu trên ngón tay cái của em nhưng từ hôm trước hôm sau mới chạm phải vết máu thì có nguy cơ không anh

Anh ui giúp em đi ạ
Dạ em trả lời rùi Chị:

Xước móng rô k phải là vết thương hở, cho dù bạn có nhún cả ngón tay vào chậu máu chứa 8 tỷ virut HIV vẫn No Problem

Girl
10-09-2014, 12:48
Anh ơi nhưng em còn 1 vết thương nữa ở trên da ngón tay cái trầy khá là sâu bong 1 miếng da nhưng không chảy máu tuè hôm trước đến hôm sau thì có chạm vào máu thì có còn nguy cơ gì không anh chứ không phải vết ở khoé móng đâu anh?

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 12:49
Anh ơi nhưng em còn 1 vết thương nữa ở trên da ngón tay cái trầy khá là sâu bong 1 miếng da nhưng không chảy máu tuè hôm trước đến hôm sau thì có chạm vào máu thì có còn nguy cơ gì không anh chứ không phải vết ở khoé móng đâu anh?
Dạ em trả lời rùi Chị:

Girl
10-09-2014, 12:52
Không phải xước móng rô anh ạ em bị móng tay sắc xoẹt vào ngón tay cái từ hôm trước làm bong 1 miếng da khá sâu ở đoạn cuối ngón tay cái gần lòng bàn tay ấy ạ nhưng nó không bị chảy máu nhưng bong da sâu lắm ấy anh

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 12:54
Không phải xước móng rô anh ạ em bị móng tay sắc xoẹt vào ngón tay cái từ hôm trước làm bong 1 miếng da khá sâu ở đoạn cuối ngón tay cái gần lòng bàn tay ấy ạ nhưng nó không bị chảy máu nhưng bong da sâu lắm ấy anh
Bạn biết đoc chữ k?? Tôi nhấn mạnh lần nữa bạn k có nguy cơ nghe k?? Khi nào tay bạn như hình này rùi nhún vào thau máu người mới có nguy cơ

Girl
10-09-2014, 12:58
Uả thế mà bác sĩ tổng đài tư vấn lại kêu xước móng rô là có nguy cơ huhu em hoang mang quá anh cho em hỏi nếu mà vết mụn nặn đc tầm gần 2 tiếng mà chạm phải máu ít thôi thì có nguy cơ không anh

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 12:59
Uả thế mà bác sĩ tổng đài tư vấn lại kêu xước móng rô là có nguy cơ huhu em hoang mang quá anh cho em hỏi nếu mà vết mụn nặn đc tầm gần 2 tiếng mà chạm phải máu ít thôi thì có nguy cơ không anh
Nhãmmmmmmmmmmmmmmmmm

Girl
10-09-2014, 13:02
Thật mà anh em hỏi thật đó em điên từ hôm qua đến giờ anh giải thích giúp em đi huhu?không em ko ăn ko ngủ gì đc nữa mất tổng đài người ta tư vấn kêu có nguy cơ nhưng mÀ thấp anh

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 13:05
Thật mà anh em hỏi thật đó em điên từ hôm qua đến giờ anh giải thích giúp em đi huhu?không em ko ăn ko ngủ gì đc nữa mất tổng đài người ta tư vấn kêu có nguy cơ nhưng mÀ thấp anh
Một là bạn đọc những gì tôi chia sẻ, hai là tôi đóng chủ đề để bạn có thời gian đọc, bạn chọn cái nào??

Girl
10-09-2014, 13:07
Vâng em hỏi lần cuối anh ạ nếu mà dính máu vào vết mụn nặn được khoảng hơn 1 tiếng thì có nguy cơ không anh em sẽ không hỏi linh tinh nữa ạ a giải thích em lần cuối hic cho em đỡ hoang mang

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 13:08
Vâng em hỏi lần cuối anh ạ nếu mà dính máu vào vết mụn nặn được khoảng hơn 1 tiếng thì có nguy cơ không anh em sẽ không hỏi linh tinh nữa ạ a giải thích em lần cuối hic cho em đỡ hoang mang
HIV k lây như bạn nói. HIV lây khi và chỉ khi vui lòng bấm vào đây xem:
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Girl
10-09-2014, 13:38
Em đọc rồi anh nhưng em tưởng có vết thương hở tiếp xúc với máu là có nguy cơ chứ ạ hay là phải hai người cùng chảy máu dính vào nhau mới bị ví dụ dính ra vật khác mình chạm vào mà mình có vết thương thì có nguy cơ được không anh ra ngoài môi trường khoảng bao lâu nó mới chết hả anh ví dụ máu ít vài giọt thôi ạ?

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 13:40
Em đọc rồi anh nhưng em tưởng có vết thương hở tiếp xúc với máu là có nguy cơ chứ ạ hay là phải hai người cùng chảy máu dính vào nhau mới bị ví dụ dính ra vật khác mình chạm vào mà mình có vết thương thì có nguy cơ được không anh ra ngoài môi trường khoảng bao lâu nó mới chết hả anh ví dụ máu ít vài giọt thôi ạ?
HIV k lây như bạn nói. HIV lây khi và chỉ khi vui lòng bấm vào đây xem:
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Girl
10-09-2014, 13:48
Vâng trên mạng nói 1 kiểu các tổng đài tư vấn 1 kiểu khiến em không biết đâu mà lần nữa ạ hic a thông cảm nhưng vừa em đọc trên diễn đàn có 1 bạn gái kêu xét nghiệm bao nhiêu lần cứ DT với AT loạn cả lên mà tất cả những ng đàn ông quan hệ cùng đều AT mà cô ấy lại bị DT mà không biết tại sao hay nó lây qua ăn uống ngoài hàng mà dính máu miệng bị loét và lây qua mấy đường như em hỏi không mà giờ không xác định được nguy cơ ạ?

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 13:50
Vâng trên mạng nói 1 kiểu các tổng đài tư vấn 1 kiểu khiến em không biết đâu mà lần nữa ạ hic a thông cảm nhưng vừa em đọc trên diễn đàn có 1 bạn gái kêu xét nghiệm bao nhiêu lần cứ DT với AT loạn cả lên mà tất cả những ng đàn ông quan hệ cùng đều AT mà cô ấy lại bị DT mà không biết tại sao hay nó lây qua ăn uống ngoài hàng mà dính máu miệng bị loét và lây qua mấy đường như em hỏi không mà giờ không xác định được nguy cơ ạ?
Một là bạn nghe tôi trả lời, 2 là bạn nghe tổng đài, Bạn chọn cái nào

Girl
10-09-2014, 13:58
Vâng em biết ạ nhưng mà a giải thích giúp em nó cụ thể hơn 1 chút ấy ạ chứ em cũng không biết ra làm sao mà vừa đọc trên diễn đàn mình lại thấy có người post như vậy em hơi lo anh thông cảm em đi mà em hỏi nhiều vì em lo lắng em không biết như nào là nguy cơ để tránh nữa ạ làm gì em cũng sợ mà người thì nhiều vết xước không tránh được ạ?có trường hợp nào lây gián tiếp không anh hay chỉ có qua 3 đường kia mới lây ạ?còn bt nếu xước mà chạm máu cũng không sợ hả anh?hay thế nào ạ?các a giúp em bỏ chút thời gian nói cho em cụ thể hơn chút đi ạ hic

Girl
10-09-2014, 14:26
Trời không ai quan tâm đến em nữa sao a tuấn ơi các a chị ban quản trị ơi anh chị vào tư vấn giúp em đi :(((((((

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 14:27
Trời không ai quan tâm đến em nữa sao a tuấn ơi các a chị ban quản trị ơi anh chị vào tư vấn giúp em đi :(((((((
Tôi trả lời rất chi tiết rùi

Girl
10-09-2014, 14:53
Nhưng cho em hỏi máu ra ngoài bao lâu thì không lây nhiễm được nữa chứ cứ ai chảy máu ra ngoài rơi vào đồ ăn thức uống bên ngoài hoặc ai chảy máu rơi ra đâu mình lại chạm vào ngay vết thương hở của mình thì nguy hiểm quá anh ơi huhu?

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 14:57
Nhưng cho em hỏi máu ra ngoài bao lâu thì không lây nhiễm được nữa chứ cứ ai chảy máu ra ngoài rơi vào đồ ăn thức uống bên ngoài hoặc ai chảy máu rơi ra đâu mình lại chạm vào ngay vết thương hở của mình thì nguy hiểm quá anh ơi huhu?
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
Nhưng cũng theo tài liệu trên, HIV muốn sống phải ký sinh trên tế bào sống. Dù nó tồn tại trong kim tiêm nhưng nó bị cô lập, không thể làm lây nhiễm HIV, Nếu kimh tiêm mới sử dụng xong thì mới có nguy cơ. Còn kim củ thì k có nguy cơ. Vì máu đả chết nên k thể đưa HIV vào dòng máu lành.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (tế bào sắc thể)còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (tế bào sắc thể) mất đi thì virus cũng sẽ bị mất đi rất nhanh cho dù máu chưa đông
Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg
Xem video clip

https://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

Charles
10-09-2014, 14:59

HIV không lây như vậy. Bạn nên tìm hiểu kiến thức tránh lo lắng không đâu vậy.

Girl
10-09-2014, 15:17
Vâng em sợ lắm các ăn ra quán ăn em cứ phải soi kĩ cốc nước hay bát ăn xem dính máu không em hoang mang lắm em tưởng là nó sống được 2-7 ngày mà bình thường cơ thể có nhiều vết xước va quệt hay miệng lở vì nóng không tránh được anh ạ em cứ băng kín ng nhưng vẫn không hết đuợc va quệt suốt mà đặc thù công việc em phải ra hàng quán ăn đó anh từ lúc hoang mang được nửa tháng nay em mới tìm đc topic người sụt 4,5 kí rồi mà ở nhà em như ng trên mây lúc nào cũng đờ đẫn vì lo huhu

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 15:19
Vâng em sợ lắm các ăn ra quán ăn em cứ phải soi kĩ cốc nước hay bát ăn xem dính máu không em hoang mang lắm em tưởng là nó sống được 2-7 ngày mà bình thường cơ thể có nhiều vết xước va quệt hay miệng lở vì nóng không tránh được anh ạ em cứ băng kín ng nhưng vẫn không hết đuợc va quệt suốt mà đặc thù công việc em phải ra hàng quán ăn đó anh từ lúc hoang mang được nửa tháng nay em mới tìm đc topic người sụt 4,5 kí rồi mà ở nhà em như ng trên mây lúc nào cũng đờ đẫn vì lo huhu
Bấm vào đây xem:

Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

Girl
10-09-2014, 15:52
Anh ơi em đọc thấy có phần nói mụn bọn nặn chảy máu cũng là ngõ cho virut có thể xâm nhập hả anh

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 15:54
Anh ơi em đọc thấy có phần nói mụn bọn nặn chảy máu cũng là ngõ cho virut có thể xâm nhập hả anh
Bạn Ở Sài Đồng ra hả???

Girl
10-09-2014, 15:56
Mụn bọc đó anh em thấy người ta nói trong đó mà anh giúp em đi ạ nếu tay sờ phải máu rồi lại sờ vào vết mụn vừa nặn thì sao anh

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 15:59
Mụn bọc đó anh em thấy người ta nói trong đó mà anh giúp em đi ạ nếu tay sờ phải máu rồi lại sờ vào vết mụn vừa nặn thì sao anh
Tôi nói k có nguy cơ nghe k??

Girl
10-09-2014, 16:02
Hic đừng mắng em mà tại vì vừa đọc trong tài liệu a post thấy vậy nên em hỏi thui mà vậy 100% những gì em hỏi từ nãy đến giờ đều không có nguy cơ gì hả anh

Girl
10-09-2014, 16:26
Mọi người đâu rồi

Charles
10-09-2014, 16:27
Hic đừng mắng em mà tại vì vừa đọc trong tài liệu a post thấy vậy nên em hỏi thui mà vậy 100% những gì em hỏi từ nãy đến giờ đều không có nguy cơ gì hả anh

Bạn yên tâm trường hợp bạn 100% không có nguy cơ với HIV.

Girl
10-09-2014, 17:01
Anh truong xuan oi nếu em có vết xưoc khoé móng tay vừa song mà em nặn ra nước sau đó lấy khăn giấy trong hộp ở ngoài hàng ăn chấm mạnh vào vết đó thì có sao không anh có lây nhiễm được như vậy không khăn giấy dính 1 ít máu mà không nhiều để thấy thì có nguy cơ không

Girl
10-09-2014, 17:07
Còn nữa nếu đạp phải kim tiêm có trường hợp nào không chảy máu không anh và nếu đạp phải mà mình không biết rồi đến lúc về xả nước rửa chân hôm sau ngừng ra máu thì có đặc điểm gì trên ngón chân để nhận dạng được đạp phải kim không anh a giải đáp giúp em 2 vấn đề này nhé em năn nỉ ấy hic hic

Girl
10-09-2014, 17:27
Anh tuấn ơi anh giúp em với đi ạ

Tuanmecsedec
10-09-2014, 17:34

Bạn yên tâm những gì bạn kể không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
10-09-2014, 17:36
Còn nữa nếu đạp phải kim tiêm có trường hợp nào không chảy máu không anh và nếu đạp phải mà mình không biết rồi đến lúc về xả nước rửa chân hôm sau ngừng ra máu thì có đặc điểm gì trên ngón chân để nhận dạng được đạp phải kim không anh a giải đáp giúp em 2 vấn đề này nhé em năn nỉ ấy hic hic

Bất cứ vật gì không phải riêng kim tiêm,nếu bị đạp xuyên qua cơ thể thì bắt buộc chảy máu.Nhất là lòng bàn chân nếu bị đạp thì rất đau và bị thốn.

Girl
10-09-2014, 17:53
Vâng còn 2 trường hợp em vừa mới hỏi hả anh anh trả lời giúp em với hic

Girl
10-09-2014, 17:56
Bất cứ vật gì không phải riêng kim tiêm,nếu bị đạp xuyên qua cơ thể thì bắt buộc chảy máu.Nhất là lòng bàn chân nếu bị đạp thì rất đau và bị thốn.

Đạp sơ qua thì sao hả anh nếu mà ngón chân vì em đi dép xỏ ngón ấy em thấy nhói nhẹ cái thôi mà không để ý nên về luôn nhói ở ngón chân đó anh e về rửa đi sau đó em mới nghĩ đến và em cũng có xem chân vào hôm sau nhưng có sợ vết thương đã hết chảy máu có đặc điểm gì để nhận dạng được không anh

Tuanmecsedec
10-09-2014, 17:57

Tổng đài tư vấn nhiều khi nhân viên tư vấn tào lao lắm bạn.

Charles
10-09-2014, 17:58
Anh truong xuan oi nếu em có vết xưoc khoé móng tay vừa song mà em nặn ra nước sau đó lấy khăn giấy trong hộp ở ngoài hàng ăn chấm mạnh vào vết đó thì có sao không anh có lây nhiễm được như vậy không khăn giấy dính 1 ít máu mà không nhiều để thấy thì có nguy cơ không

HIV đâu có trong giấy ăn bạn. Do bạn kỳ thị quá sinh lo lắng thôi.

Girl
10-09-2014, 17:59
Tổng đài tư vấn nhiều khi nhân viên tư vấn tào lao lắm bạn.

Huhu họ nói họ là bác sĩ khiến em rất hoang mang mà chỉ có anh là nhiệt tình trả lời thôi anh songchung toàn mắng em không à e hoang mang lắm anh giúp em nửa tháng nay em sụt 4,5 kí vì nghĩ không ăn được ạ :(((((

Charles
10-09-2014, 18:00
Đạp sơ qua thì sao hả anh nếu mà ngón chân vì em đi dép xỏ ngón ấy em thấy nhói nhẹ cái thôi mà không để ý nên về luôn nhói ở ngón chân đó anh e về rửa đi sau đó em mới nghĩ đến và em cũng có xem chân vào hôm sau nhưng có sợ vết thương đã hết chảy máu có đặc điểm gì để nhận dạng được không anh

Mua kim mới về đâm thử vào ngón chân, biết ngay thôi mà.

Girl
10-09-2014, 18:01
HIV đâu có trong giấy ăn bạn. Do bạn kỳ thị quá sinh lo lắng thôi.
Không em không kì thị đâu em sợ thôi tại vì em dùng giấy ấn vào vết khoé tay ấy anh.nên em mới lo

Girl
10-09-2014, 18:02
Mua kim mới về đâm thử vào ngón chân, biết ngay thôi mà.
Hú em sợ đau lắm ạ.em cũng đi tiêm rồi em biết nó cũng phải nhói đau 1 lúc nhưng mà nếu đâm sơ mà hơi nhói lên 1 tí thì làm thế nào nhận biết được mũi đâm hả anh

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 18:03
Không em không kì thị đâu em sợ thôi tại vì em dùng giấy ấn vào vết khoé tay ấy anh.nên em mới lo
Nếu bạn k chịu đọc tài liệu tôi gởi bạn tôi sẽ đóng chủ đề trong 1S

Girl
10-09-2014, 18:09
Anh đừng đóng hic em hỏi thôi mà anh?anh trả lời giúp em mấy câu hỏi với ạ?đừng mắng em mà em lo lắng nên em hỏi thôi mà mong các anh giúp

songchungvoi_HIV
10-09-2014, 18:12
Anh đừng đóng hic em hỏi thôi mà anh?anh trả lời giúp em mấy câu hỏi với ạ?đừng mắng em mà em lo lắng nên em hỏi thôi mà mong các anh giúp
Những gì cần đều có trong tài liệu tôi gởi, k cần trả lời cũng k cần hỏi tiếp

Tuanmecsedec
10-09-2014, 18:13
Huhu họ nói họ là bác sĩ khiến em rất hoang mang mà chỉ có anh là nhiệt tình trả lời thôi anh songchung toàn mắng em không à e hoang mang lắm anh giúp em nửa tháng nay em sụt 4,5 kí vì nghĩ không ăn được ạ :(((((

Do bạn quá lo lắng nên stress gây ra bạn sụt kg.Bạn yên tâm những gì được tư vấn.

Girl
10-09-2014, 18:16
Vâng nhưng mà em hỏi vấn đề kim tiêm đó anh tuấn nếu mình đạp sơ qua nhẹ mà không chảy máu hoặc hôm sau mới phát hiện thì làm thế nào nhận biết được vết kim hả anh :((((( em sợ lắm ạ

Girl
10-09-2014, 18:17
Những gì cần đều có trong tài liệu tôi gởi, k cần trả lời cũng k cần hỏi tiếp
Vâng em đọc tài liệu nó rối lắm anh ạ nó chỉ nói chung chung thôi chứ không nói rõ nguy cơ giống như em bảo :( nên em không biết được như thế nào :(((

Charles
10-09-2014, 18:17
Vâng nhưng mà em hỏi vấn đề kim tiêm đó anh tuấn nếu mình đạp sơ qua nhẹ mà không chảy máu hoặc hôm sau mới phát hiện thì làm thế nào nhận biết được vết kim hả anh :((((( em sợ lắm ạ

Mua kim về thử.

Tuanmecsedec
10-09-2014, 18:19

Nếu thật sự bị đạp kim tiêm xuyên da thịt thì rất đau nhức bạn.Nếu bạn không tin thì cây mua cây kim tiêm mới đâm thử vào lòng bàn chân sẽ biết.

Girl
10-09-2014, 18:56
Hu em sợ lắm đi xét nghiệm hay đi tiêm bác sĩ chọc kim mà em toàn phải quay đi không dám nhìn ấy anh ạ em bị ở ngón chân cơ anh ơi hic dép xỏ ngón ngón chân em lại dài ấy mà em ko biết có phải không ạ.tổng đài người ta bảo em có trường hợp kim đâm không bị chảy máu thì nguy cơ thấp hơn thôi có phải không anh tuấn

Charles
10-09-2014, 19:04
Hu em sợ lắm đi xét nghiệm hay đi tiêm bác sĩ chọc kim mà em toàn phải quay đi không dám nhìn ấy anh ạ em bị ở ngón chân cơ anh ơi hic dép xỏ ngón ngón chân em lại dài ấy mà em ko biết có phải không ạ.tổng đài người ta bảo em có trường hợp kim đâm không bị chảy máu thì nguy cơ thấp hơn thôi có phải không anh tuấn

Bảo mua kim mới về thử sao không làm mà cứ phải ngồi vắt óc suy diễn.

Girl
11-09-2014, 00:22
Bảo mua kim mới về thử sao không làm mà cứ phải ngồi vắt óc suy diễn.trời em sợ lắm thế là như thế nào để biết bị kim đâm giờ ra đường cứ vừa đi vừa nhìn xuống chân :yociexp76:

Girl
11-09-2014, 01:17
Anh cho em hỏi nếu nhổ lông nách bị cái díp làm chợt da sau đó mình đưa tay vuốt vào chỗ chợt đó mà tay có bị dính gì thì có nguy co không anh

Tuanmecsedec
11-09-2014, 07:52
Anh cho em hỏi nếu nhổ lông nách bị cái díp làm chợt da sau đó mình đưa tay vuốt vào chỗ chợt đó mà tay có bị dính gì thì có nguy co không anh

Tham gia lĩnh vực này đã lâu,hôm nay mới gặp được câu hỏi này,nhổ lông nách cũng lo sợ tay dính dịch chạm nhiễm HIV,botay.com.:monkeys10:

Girl
11-09-2014, 11:08
[QUOTE=Tuanmecsedec;160185]
Tham gia lĩnh vực này đã lâu,hôm nay mới gặp được câu hỏi này,nhổ lông nách cũng lo sợ tay dính dịch chạm nhiễm HIV,botay.com.
Hihi em hỏi hơi linh tinh nhưng mà có sao không anh từ hôm qua lúc tham gia diễn đàn đc các anh tư vấn em thấy nhẹ hẳn đầu đi lại ăn đc rồi,chục lần gọi điien tổng đài song là em lo lắng cả chục lần họ cứ nói nguy cơ thấp chứ không khẳng định là không như các anh em hoang mang làm gì cũng cứ kiểm tra lên xuống làm mọi người cứ nhìn cảm ơn diễn đàn đã giúp em muốn sống chắc vài bữa nữa stress mua thuốc về tụ tử quá huhu.anh cho em hỏi câu nữa em đang đi đường buổi tối thấy cái gì bay vào mắt em như giọt nước ướt ướt mà lúc đó trời không mưa có mỗi 1 giọt bay vào thôi mà ban ngày hôm đó nắng chang chang vậy đó là cái gì vậy anh.có phải của ai đó không anh

Charles
11-09-2014, 11:15
Hihi em hỏi hơi linh tinh nhưng mà có sao không anh từ hôm qua lúc tham gia diễn đàn đc các anh tư vấn em thấy nhẹ hẳn đầu đi lại ăn đc rồi,chục lần gọi điien tổng đài song là em lo lắng cả chục lần họ cứ nói nguy cơ thấp chứ không khẳng định là không như các anh em hoang mang làm gì cũng cứ kiểm tra lên xuống làm mọi người cứ nhìn cảm ơn diễn đàn đã giúp em muốn sống chắc vài bữa nữa stress mua thuốc về tụ tử quá huhu.anh cho em hỏi câu nữa em đang đi đường buổi tối thấy cái gì bay vào mắt em như giọt nước ướt ướt mà lúc đó trời không mưa có mỗi 1 giọt bay vào thôi mà ban ngày hôm đó nắng chang chang vậy đó là cái gì vậy anh.có phải của ai đó không anh

có phải của ai đó không anh => Chắc có người đang bay trên trời sao mà bạn hỏi câu này ???

Girl
11-09-2014, 11:55
có phải của ai đó không anh => Chắc có người đang bay trên trời sao mà bạn hỏi câu này ???
Thật mà anh liệu ai đi trước người ta vảy ra sau không tại trời không mưa tí nào mà em nhìn thấy cái ng đi trước tay chân ng ta ngọ ngoậy dang ra ngoài đó anh

songchungvoi_HIV
11-09-2014, 11:56
[QUOTE=Tuanmecsedec;160185]
Tham gia lĩnh vực này đã lâu,hôm nay mới gặp được câu hỏi này,nhổ lông nách cũng lo sợ tay dính dịch chạm nhiễm HIV,botay.com.
Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

http://dantri4.vcmedia.vn/FaA3gEccccccccccccos/Image/2013/03/kham-3313-39a50.jpg
BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.

Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
Kiến thức

Girl
11-09-2014, 13:21
Anh ơi liệu máu hay dịch khô dính ở tay mà cho vào niêm mạc mắt thì có nguy cơ không ạ.

songchungvoi_HIV
11-09-2014, 13:26
Anh ơi liệu máu hay dịch khô dính ở tay mà cho vào niêm mạc mắt thì có nguy cơ không ạ.
Bạn nên nhớ, tôi nhắc lại, khi bạn gặp sự cố gì, bạn cần xác định rõ:
Một câu hỏi phải đủ:
1.Yếu tố
2. Có hay không.
3. Mắt thấy.
4. Xác định rõ.
5. Tay xờ.
6. Xác định 100% đó là sự thật.
Chứ k có chuyện ko biết, ko thấy, nghi ngờ, giả định, ví dụ, nếu như, lỡ như.
Và luôn Xác định: HIV lây từ vật chủ giữa người với người:
1. QHTD k an toàn.
2. Tiêm chích chung kim tiêm (xác định kim vừa sử dụng xong).
3. Mẹ lây truyền sang con.
Và HIV k lây bên ngoài môi trường như:
1. Tay dính dính dịch chạm, liếm, cọ quẹt.
2. K lây qua vật trung gian: Khăng, quần áo, ăn uống, mặc chung, ngủ chung, tắm chung, đi chung nhà xí bồn cầu, hôn, bắt tay, muỗi con trùng cắn.
3. K lây vật nhọn nghi ngờ. Không lây vật nhọn cấu tạo k phải kim tiêm.
Túm lại hành vi rõ ràng,xác định, chi tiết, logic.

Girl
11-09-2014, 13:34
Bạn nên nhớ, tôi nhắc lại, khi bạn gặp sự cố gì, bạn cần xác định rõ:
Một câu hỏi phải đủ:
1.Yếu tố
2. Có hay không.
3. Mắt thấy.
4. Xác định rõ.
5. Tay xờ.
6. Xác định 100% đó là sự thật.
Chứ k có chuyện ko biết, ko thấy, nghi ngờ, giả định, ví dụ, nếu như, lỡ như.
Và luôn Xác định: HIV lây từ vật chủ giữa người với người:
1. QHTD k an toàn.
2. Tiêm chích chung kim tiêm (xác định kim vừa sử dụng xong).
3. Mẹ lây truyền sang con.
Và HIV k lây bên ngoài môi trường như:
1. Tay dính dính dịch chạm, liếm, cọ quẹt.
2. K lây qua vật trung gian: Khăng, quần áo, ăn uống, mặc chung, ngủ chung, tắm chung, đi chung nhà xí bồn cầu, hôn, bắt tay, muỗi con trùng cắn.
3. K lây vật nhọn nghi ngờ. Không lây vật nhọn cấu tạo k phải kim tiêm.
Túm lại hành vi rõ ràng,xác định, chi tiết, logic. vâng nhưng có thì còn nguy cơ gì không anh như câu em hỏi trên đó anh.hic anh trả lời giúp em 1 lần thôi cho lần sau em đỡ lo lắng ạ hic?

songchungvoi_HIV
11-09-2014, 13:35
vâng nhưng có thì còn nguy cơ gì không anh như câu em hỏi trên đó anh.hic anh trả lời giúp em 1 lần thôi cho lần sau em đỡ lo lắng ạ hic?
Trả lời rùi

Girl
11-09-2014, 13:42
Huhu anh khó tính thế mà anh trả lời cụ thể 1 lần cái câu hỏi của em ý ạ.em không biết như thế nào anh à.có nghĩa là máu khô dính vào niêm mạc mắt thì có lây nhiễm không anh anh trả lời 1 lần cuối thôi anh

songchungvoi_HIV
11-09-2014, 13:45
Huhu anh khó tính thế mà anh trả lời cụ thể 1 lần cái câu hỏi của em ý ạ.em không biết như thế nào anh à.có nghĩa là máu khô dính vào niêm mạc mắt thì có lây nhiễm không anh anh trả lời 1 lần cuối thôi anh
Tôi đâu có điên??? Tôi trả lời tại đây: #26 (http://diendanhiv.vn/threads/18408-Cho-em-hoi-ti-a-Tay-xuoc-mong-ro-dinh-mau-co-nguy-co-k?p=159881&viewfull=1#post159881)

Girl
11-09-2014, 13:49
Em tưởng máu mà vào niêm mạc mắt là có nguy cơ mà anh.tài liệu anh gửi em đọc thấy như vậy mà

songchungvoi_HIV
11-09-2014, 13:56
Em tưởng máu mà vào niêm mạc mắt là có nguy cơ mà anh.tài liệu anh gửi em đọc thấy như vậy mà
Tôi bực mình rùi đó. Đừng để tôi khóa chủ đề

Girl
11-09-2014, 14:00
Hic anh đừng khoá tại em không hiểu mà nên anh giải thích giúp em ạ.anh cứ gửi tài liệu em đọc chô thế này chô thế kia em rối lắm không thì anh trả lời giúp em 1 lần là em vừa hỏi anh vấn đề đó thì có nguy cơ hay là không có hả anh

songchungvoi_HIV
11-09-2014, 14:04
Hic anh đừng khoá tại em không hiểu mà nên anh giải thích giúp em ạ.anh cứ gửi tài liệu em đọc chô thế này chô thế kia em rối lắm không thì anh trả lời giúp em 1 lần là em vừa hỏi anh vấn đề đó thì có nguy cơ hay là không có hả anh
Đọc cho lắm vào để loạn thông tin, tại sao BQT đưa tài liệu thì k đọc search là quái gì để đọc rùi hại não

Girl
11-09-2014, 14:11
Vâng em có đọc nhưng dài và lùng bùng quá hic.em vừa đọc có bài anh post là có ông bác sĩ nào tiêm cho bệnh nhân bị bắn máu vào niêm mạc rồi lây nhiễm bệnh không biết đó.nên em mới hỏi anh như em nói trên thì có nguy cơ không đấy ạ anh mắng em cũng được miễn sao anh cứ trả lời cho em 1 câu chắc chắn thôi ạ

Charles
11-09-2014, 14:31

Vâng em có đọc nhưng dài và lùng bùng quá hic.em vừa đọc có bài anh post là có ông bác sĩ nào tiêm cho bệnh nhân bị bắn máu vào niêm mạc rồi lây nhiễm bệnh không biết đó.nên em mới hỏi anh như em nói trên thì có nguy cơ không đấy ạ anh mắng em cũng được miễn sao anh cứ trả lời cho em 1 câu chắc chắn thôi ạ

Máu khô thì virus bị bất hoạt rồi, không còn lây nhiễm được nữa.

Girl
11-09-2014, 21:30
Máu khô thì virus bị bất hoạt rồi, không còn lây nhiễm được nữa. anh truong xuan ơi có chuyện mới nè anh nếu mình đi đôi guốc mà đế guốc hơi sắc mà đi ra ngoài có dẫm phải máu hay gì em lại bị cái đế guốc nó cọ vào chân làm trầy da mà đỏ 1 vùng lên em nặn xem có ra máu không thì không thấy hay nó chảy ít dính với nước dịch nên mình không thấy thì có nguy cơ gì không anh giúp em với,vừa mới song anh ạ

Girl
11-09-2014, 21:35
Anh truong xuan ơi trả lời giup em với em chỉ biết hỏi mỗi anh thôi anh songchung toàn mắng em cũng không trả lời chỉ gửi tài liệu thôi hic

Charles
11-09-2014, 21:40
anh truong xuan ơi có chuyện mới nè anh nếu mình đi đôi guốc mà đế guốc hơi sắc mà đi ra ngoài có dẫm phải máu hay gì em lại bị cái đế guốc nó cọ vào chân làm trầy da mà đỏ 1 vùng lên em nặn xem có ra máu không thì không thấy hay nó chảy ít dính với nước dịch nên mình không thấy thì có nguy cơ gì không anh giúp em với,vừa mới song anh ạ

HIV không lây gián tiếp qua đồ vật bạn àh.

Girl
11-09-2014, 21:44
Kể cả vừa mới dính ngay mà xước vào chân mình cũng không lây hả anh vết của em cũng nhỏ nhỏ nặn không thấy ra máu hay ra ít mà không thấy thì em không biết hic.thì có nguy cơ không anh anh cho em biết rõ 1 chút để lần sau em không phải hỏi mấy cái như này nữa anh ạ

Charles
11-09-2014, 21:45
Kể cả vừa mới dính ngay mà xước vào chân mình cũng không lây hả anh vết của em cũng nhỏ nhỏ nặn không thấy ra máu hay ra ít mà không thấy thì em không biết hic.thì có nguy cơ không anh anh cho em biết rõ 1 chút để lần sau em không phải hỏi mấy cái như này nữa anh ạ

Như vậy không có nguy cơ. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Girl
11-09-2014, 21:55
Như vậy không có nguy cơ. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành. vâng thế mà mạng người ta nói là dính máu vết thương không chảy máu cũng là vết thương hở có điều nguy cơ thấp hơn thui hic

Charles
11-09-2014, 22:00
vâng thế mà mạng người ta nói là dính máu vết thương không chảy máu cũng là vết thương hở có điều nguy cơ thấp hơn thui hic

Thông tin trên mạng chỉ để tham khảo thôi.

Girl
11-09-2014, 22:06
Vầng thế vết thương mà không bị chảy máu chạm máu là không lây được hả anh trừ khi em phải chảy máu và chạm vào người chảy máu đúng không anh.nếu em chảy máu em chạm vào đồ vậy dính máu thì có sao không anh,virut ví dụ trong 1 ít máu thì khoảng thời gian bao lâu nó bất hoạt hả anh vài giọt máu đó anh

Girl
12-09-2014, 21:14
Em vừa đi đường lại bị guốc đá vào chân bị trầy da cũng đau anh ạ em thấy nó rớm ra tý máu bằng đầu tăm liệu chả may em dẫm phải dịch hay máu gì mà quẹt vào chân như vậy có nguy cơ gì không anh ơi em vừa bị song khổ quá em đang lo lắm anh ơi giờ về mới lên diễn đàn đc

Charles
12-09-2014, 21:18
Vầng thế vết thương mà không bị chảy máu chạm máu là không lây được hả anh trừ khi em phải chảy máu và chạm vào người chảy máu đúng không anh.nếu em chảy máu em chạm vào đồ vậy dính máu thì có sao không anh,virut ví dụ trong 1 ít máu thì khoảng thời gian bao lâu nó bất hoạt hả anh vài giọt máu đó anh

vết thương mà không bị chảy máu chạm máu => Không có nguy cơ vì không có ngõ cho virus vào.

nếu em chảy máu em chạm vào đồ vậy dính máu thì có sao không anh,virut ví dụ trong 1 ít máu thì khoảng thời gian bao lâu nó bất hoạt hả anh => Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.
Virus HIV là virus yếu, để tồn tại virus bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.

Charles
12-09-2014, 21:19
Em vừa đi đường lại bị guốc đá vào chân bị trầy da cũng đau anh ạ em thấy nó rớm ra tý máu bằng đầu tăm liệu chả may em dẫm phải dịch hay máu gì mà quẹt vào chân như vậy có nguy cơ gì không anh ơi em vừa bị song khổ quá em đang lo lắm anh ơi giờ về mới lên diễn đàn đc

Tình huống này chia sẻ rồi, vui lòng đọc lại.

Girl
12-09-2014, 21:21
Nhưng hôm nay nó bị rớm tý máu bằng đầu tăm cơ anh ạ hôm nay trầy da cũng nhiều hơn hôm trước em bị anh trả lời giúp em với nó chảy tý máu ra đó mà em không biết đi đường có dẫm phải gì không em sợ

Charles
12-09-2014, 21:22
Nhưng hôm nay nó bị rớm tý máu bằng đầu tăm cơ anh ạ hôm nay trầy da cũng nhiều hơn hôm trước em bị anh trả lời giúp em với nó chảy tý máu ra đó mà em không biết đi đường có dẫm phải gì không em sợ

Đế guốc đó có làm bạn nát bét chân cũng không có nguy cơ.

Girl
12-09-2014, 21:23
Nếu có vừa dẫm vào máu hay dịch mà quẹt vào chân chảy 1 ít máu cũng không sao hả anh hay thế nào anh giúp em với

Girl
12-09-2014, 21:24
Vì lúc quẹt em chỉ thấy đau chứ không có thời gian cúi xuống chân xem hic hic

Charles
12-09-2014, 21:26
Nếu có vừa dẫm vào máu hay dịch mà quẹt vào chân chảy 1 ít máu cũng không sao hả anh hay thế nào anh giúp em với

Nếu là suy diễn, mà suy diễn là không có thật.

Girl
12-09-2014, 21:29
Nếu là suy diễn, mà suy diễn là không có thật. em chỉ sợ mình không nhìn thấy thôi anh.vì mình đi khắp nơi mà anh giúp em với em đang uống pep được nửa tháng rồi thế này có phair uống thêm không anh :((((((((((((((

Charles
12-09-2014, 21:32
em chỉ sợ mình không nhìn thấy thôi anh.vì mình đi khắp nơi mà anh giúp em với em đang uống pep được nửa tháng rồi thế này có phair uống thêm không anh :((((((((((((((

Có, nên uống thêm cái này:

http://i01.i.aliimg.com/photo/v0/135901831/PEPSI_BEVERAGE_330ml.jpg

Girl
12-09-2014, 21:34
Có, nên uống thêm cái này:

http://i01.i.aliimg.com/photo/v0/135901831/PEPSI_BEVERAGE_330ml.jpg huhu em thật đó anh.thế vừa dẫm song mà quẹt chân chảy máu như vậy thì có nguy cơ không anh

Charles
12-09-2014, 21:39
huhu em thật đó anh.thế vừa dẫm song mà quẹt chân chảy máu như vậy thì có nguy cơ không anh

Có nguy cơ HOANG TƯỞNG.

Girl
12-09-2014, 21:40
Huhu em không biết như thế nào theo anh em có nguy cơ gì không anh

Charles
12-09-2014, 21:46
Huhu em không biết như thế nào theo anh em có nguy cơ gì không anh

Có nguy cơ HOANG TƯỞNG. Cần uống http://i01.i.aliimg.com/photo/v0/135901831/PEPSI_BEVERAGE_330ml.jpg

Girl
12-09-2014, 21:53
Có nguy cơ HOANG TƯỞNG. Cần uống http://i01.i.aliimg.com/photo/v0/135901831/PEPSI_BEVERAGE_330ml.jpg thật đó anh nếu như vậy thì sao lúc đó em đang trong nhà xe siêu thị mua đồ đó anh.giờ em đang lo phát khóc anh à

Charles
12-09-2014, 21:56
thật đó anh nếu như vậy thì sao lúc đó em đang trong nhà xe siêu thị mua đồ đó anh.giờ em đang lo phát khóc anh à

Nhà xe chứ đâu phải nhà máu bạn ???

songchungvoi_HIV
12-09-2014, 21:58
thật đó anh nếu như vậy thì sao lúc đó em đang trong nhà xe siêu thị mua đồ đó anh.giờ em đang lo phát khóc anh à
Sống mà Hắc Ám, thà đâm đầu tự tử chết sướng hơn

Girl
12-09-2014, 22:05
Vầng em biết nhưng trước đó em còn đi những chỗ tối song mới vào nhà xe :( tại đi khắp nơi mà vào nhà bố chơi trong ngõ nữa :((( sao số lại cứ bị quet guốc như vậy.mà lúc bị quet em cũng không nghĩ gì nên cũg không kiểm tra

Girl
12-09-2014, 22:06
Sống mà Hắc Ám, thà đâm đầu tự tử chết sướng hơnhuhu không em lo thật đấy anh nếu mà anh ở hoàn cảnh của em sẽ hiểu cho em :((

songchungvoi_HIV
12-09-2014, 22:08
huhu không em lo thật đấy anh nếu mà anh ở hoàn cảnh của em sẽ hiểu cho em :((
BQT sẽ chuyển chủ đề này về topic này trong vòng 30p.
Chủ đề : Những câu hỏi thiếu kiến thức,hoang tưởng.Cần đọc kiến thức trên diễn đàn. (http://diendanhiv.vn/threads/1656-Chu-de-Nhung-cau-hoi-thieu-kien-thuc-hoang-tuong-Can-doc-kien-thuc-tren-dien-dan)

Vui lòng bấm vào đây đọc:
Gởi đến toàn thể TV của Diendanhiv.vn (http://diendanhiv.vn/threads/18036-Goi-den-toan-the-TV-cua-Diendanhiv-vn)

Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

Girl
12-09-2014, 22:26
BQT sẽ chuyển chủ đề này về topic này trong vòng 30p.
Chủ đề : Những câu hỏi thiếu kiến thức,hoang tưởng.Cần đọc kiến thức trên diễn đàn. (http://diendanhiv.vn/threads/1656-Chu-de-Nhung-cau-hoi-thieu-kien-thuc-hoang-tuong-Can-doc-kien-thuc-tren-dien-dan)

Vui lòng bấm vào đây đọc:
Gởi đến toàn thể TV của Diendanhiv.vn (http://diendanhiv.vn/threads/18036-Goi-den-toan-the-TV-cua-Diendanhiv-vn)

Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua) các anh ui vậy em có bị sao không ạ

songchungvoi_HIV
12-09-2014, 22:28
các anh ui vậy em có bị sao không ạ
Có, bị khùng

Girl
12-09-2014, 22:32
Có, bị khùng
Em khùng thật ạ.vậy có trường hợp nào như vậy không anh từ lúc đó em chưa dám rửa chân vì muốn xem kĩ xem như thế nào

songchungvoi_HIV
12-09-2014, 22:50
Em khùng thật ạ.vậy có trường hợp nào như vậy không anh từ lúc đó em chưa dám rửa chân vì muốn xem kĩ xem như thế nào
Đã gọi là khùng thì bạn thuộc diện hoang tưởng, thiếu kiến thức cần đọc kiến thức tại diễn đàn, còn k đọc thì tôi đóng chủ đề để bạn chú tâm đọc ko bị ảnh hưởng

Girl
12-09-2014, 23:09
Em có đọc mà anh đừng đóng chủ đề nhưng tại em quẹt ngay lúc đó rớm ra ít máu nên em mới lo ạ chứ em biết trầy da không chảy máu thì không lây nhiễm rồi.mà không biết có dẫm phải gì ngay lúc quẹt không nếu dẫm ngay thì có sao không anh.lần sau em sẽ cẩn thận

songchungvoi_HIV
12-09-2014, 23:11
Em có đọc mà anh đừng đóng chủ đề nhưng tại em quẹt ngay lúc đó rớm ra ít máu nên em mới lo ạ chứ em biết trầy da không chảy máu thì không lây nhiễm rồi.mà không biết có dẫm phải gì ngay lúc quẹt không nếu dẫm ngay thì có sao không anh.lần sau em sẽ cẩn thận
Tôi nói một lần nữa, đưa ra thông tin phải có logic, cơ sở, dữ liệu chính xác, mắt thấy, tay sờ. Ok?? Nếu bạn còn hỏi những câu hỏi thiếu logic một lần nữa đừng trách tôi sao k nương tay

Girl
12-09-2014, 23:16
Tôi nói một lần nữa, đưa ra thông tin phải có logic, cơ sở, dữ liệu chính xác, mắt thấy, tay sờ. Ok?? Nếu bạn còn hỏi những câu hỏi thiếu logic một lần nữa đừng trách tôi sao k nương tay
Vâng em biết rồi tại em lo quá tại giờ em về kiểm tra không thấy gì khả nghi chỉ thấy nó đất bẩn đen sì nên cũng chẳng thấy được vết dính nữa ạ,nên em mới không biết em lúc đi trong nhà xe có nhìn qua nhưng không biết lúc đưa vé cho bảo vệ thì có sót chỗ nào không ạ.em cũng nghĩ chắc không sao nhưng lại sợ mình chủ quan :( anh songchung đừng mắng em giúp em với em sợ lắm

songchungvoi_HIV
12-09-2014, 23:22
Vâng em biết rồi tại em lo quá tại giờ em về kiểm tra không thấy gì khả nghi chỉ thấy nó đất bẩn đen sì nên cũng chẳng thấy được vết dính nữa ạ,nên em mới không biết em lúc đi trong nhà xe có nhìn qua nhưng không biết lúc đưa vé cho bảo vệ thì có sót chỗ nào không ạ.em cũng nghĩ chắc không sao nhưng lại sợ mình chủ quan :( anh songchung đừng mắng em giúp em với em sợ lắm
Tôi k hiểu bạn trình độ lớp mấy rùi?? Đầu bạn to mà óc bạn bé quá, kiến thức căn bản về HI đã đường nhà trường phổ cập ngay ghế nhà trường thời trung học phổ thông, không hiểu lúc đó bạn có học hay chỉ biết cúp tiết chơi bời liêu lỏng, tôi thấy bố mẹ ạn uổn công cho bạn ăn học để hôm nay bạn chỉ là con mọc sách

Tuanmecsedec
13-09-2014, 09:37
Tuanmecsedec khóa chủ đề này lại.Thành viên Girl (http://www.diendanhiv.vn/members/27297-Girl) nên tự tìm đọc kiến thức HIV trên diễn đàn có sẵn để trang bị cho mình và có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.