PDA

View Full Version : em hỏi tí kiến thức

amanhloso
10-09-2014, 21:39
Ở môi trường nước bên ngoài cơ thể(k có chất sát trùng, axit, kiềm) thì vr HIV sẽ bị bất hoạt sau

bao lâu vậy? Với số lượng ít chẳng hạn 1ml máu rơi vào 3 lít nước?

Charles
10-09-2014, 21:53
Ở môi trường nước bên ngoài cơ thể(k có chất sát trùng, axit, kiềm) thì vr HIV sẽ bị bất hoạt sau

HIV không sống được trong môi trường nước bạn. Bấm vào đây tham khảo:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

amanhloso
10-09-2014, 21:56
Cái này em đọc rồi anh ạ. Song k rõ lắm vì nước là mt ẩm nên tg bất hoạt k nhanh nhưng với số lượng ít lại dễ chết. Nên em băn khoăn. Anh trả lời giúp em luôn đi

Charles
11-09-2014, 06:27
Cái này em đọc rồi anh ạ. Song k rõ lắm vì nước là mt ẩm nên tg bất hoạt k nhanh nhưng với số lượng ít lại dễ chết. Nên em băn khoăn. Anh trả lời giúp em luôn đi

Nước không phải là môi trường sống của HIV.

amanhloso
11-09-2014, 06:31
Em biết ra mt ngoài hiv sẽ nhanh bị bất hoạt và chết. Nên k sống trong mt nước. Nhưng em đọc tài liệu trên dd k nói cụ thể nhanh là bao nhiêu thời gian cả

Charles
11-09-2014, 06:37
Em biết ra mt ngoài hiv sẽ nhanh bị bất hoạt và chết. Nên k sống trong mt nước. Nhưng em đọc tài liệu trên dd k nói cụ thể nhanh là bao nhiêu thời gian cả

Trường hợp bạn như nào cứ trình bày thẳng ra, sao cứ phải vòng vo.

amanhloso
11-09-2014, 06:52
Em chỉ hỏi kiến thức thôi anh ạ.
Trả lời giùm em

Tuanmecsedec
11-09-2014, 07:14

HIV hoàn toàn không thể tồn tại lây nhiễm cho người khác khi pha lẫn trong nước.

amanhloso
11-09-2014, 12:32
Ví dụ nhé, vài ml máu có chứa Hiv rơi vào khoảng 1 lít nước. Sẽ bị phá loãng đi. Ngay sau đó nước đó rơi vào vết thương hở hoặc chỗ viêm nhiễm của người khác thì có lâu không? Em nghĩ có thể chứ tại ra ngoài cũng phải 5´ sau nó mí bất hoạt mà

songchungvoi_HIV
11-09-2014, 12:36
Ví dụ nhé, vài ml máu có chứa Hiv rơi vào khoảng 1 lít nước. Sẽ bị phá loãng đi. Ngay sau đó nước đó rơi vào vết thương hở hoặc chỗ viêm nhiễm của người khác thì có lâu không? Em nghĩ có thể chứ tại ra ngoài cũng phải 5´ sau nó mí bất hoạt mà
Tự tìm hiểu kiến thức trên DD mà đọc.

amanhloso
11-09-2014, 13:04
Em đọc sạch rồi. Cũng chả rõ. Chỉ biết là Hiv không tồn tại lâu trong nước do số lượng ít. Nhưng không lâu chả biết ở đấy là bn thời gian. Có chỗ lại viết HIV có thể tồn tại trong mt ẩm lâu hơn. Thế nước chả ẩm ướt àk. Mâu thuẫn thế.

songchungvoi_HIV
11-09-2014, 13:26
Em đọc sạch rồi. Cũng chả rõ. Chỉ biết là Hiv không tồn tại lâu trong nước do số lượng ít. Nhưng không lâu chả biết ở đấy là bn thời gian. Có chỗ lại viết HIV có thể tồn tại trong mt ẩm lâu hơn. Thế nước chả ẩm ướt àk. Mâu thuẫn thế.
Bạn nên nhớ, tôi nhắc lại, khi bạn gặp sự cố gì, bạn cần xác định rõ:
Một câu hỏi phải đủ:
1.Yếu tố
2. Có hay không.
3. Mắt thấy.
4. Xác định rõ.
5. Tay xờ.
6. Xác định 100% đó là sự thật.
Chứ k có chuyện ko biết, ko thấy, nghi ngờ, giả định, ví dụ, nếu như, lỡ như.
Và luôn Xác định: HIV lây từ vật chủ giữa người với người:
1. QHTD k an toàn.
2. Tiêm chích chung kim tiêm (xác định kim vừa sử dụng xong).
3. Mẹ lây truyền sang con.
Và HIV k lây bên ngoài môi trường như:
1. Tay dính dính dịch chạm, liếm, cọ quẹt.
2. K lây qua vật trung gian: Khăng, quần áo, ăn uống, mặc chung, ngủ chung, tắm chung, đi chung nhà xí bồn cầu, hôn, bắt tay, muỗi con trùng cắn.
3. K lây vật nhọn nghi ngờ. Không lây vật nhọn cấu tạo k phải kim tiêm.
Túm lại hành vi rõ ràng,xác định, chi tiết, logic.

Tuanmecsedec
12-09-2014, 08:05

Nói tóm lại khi HIV ra môi trường ngoài khả năng không thể lây nhiễm cho người khác.

Tuanmecsedec
12-09-2014, 08:08

Nước là thành phần nhiều tạp chất trong đó có chất Axít,khi HIV pha lẫn nước nhiều tạp chất như vậy không còn khả năng lây nhiễm cho người khác.

Nếu bạn muốn hiểu chuyên môn hơn thì ráng đậu đại học vào ngành Bác Sỹ.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.