PDA

View Full Version : Rát càn bác sỹ Axlrose84vn giải thích giúp

quasohai
06-09-2013, 10:20
Em chào bác sỹ Axlrose84vn.em hỏi rát nhièu tren dd nhung ko có ai trả lòi duọc thoả dáng.em rát mong vói kién thúc và kinh nghiẹm của mình bác sỹ trả lòi giúp em: Bác sỹ còn nhó bignomis khong, tại sao mọi nguòi nói bignomis bị nhiẽm lau ròi?3tháng,4tháng hay 5,6tháng?néu bị nhiẽm lau nhu thé(3tháng) mà tại sao xn nhièu noi(nhu viẹn huýet học) vãn AT? Vạy xn sau 3 tháng vãn chua phải là móc an toàn sao? Rát mong nhạn duọc cau trả lòi tù bác sỹ.em xin chann thành cám on bác sỹ

kijack88
06-09-2013, 11:20
Cuối cùng là bên 21 Trung Liệt kết luận dương tính còn gì, bên Thái Lan test nhanh cũng cho 2 vạch ( 1 mờ, 1 rõ ). Bạn chỉ cần biết vậy thôi, chứ 3 tháng xét nghiệm âm tính là âm tính rồi. Theo mình nhớ thì chỉ có viện huyết học TW là âm tính thôi, còn các chỗ khác là dương tính và không xác định.

1331989
06-09-2013, 12:01
3 tháng thì an toàn,cứ nghi ngờ kiến thức a Tuấn à,khoá ních đấy.thoát rồi an tâm.

axlrose84vn
06-09-2013, 12:06
Em chào bác sỹ Axlrose84vn.em hỏi rát nhièu tren dd nhung ko có ai trả lòi duọc thoả dáng.em rát mong vói kién thúc và kinh nghiẹm của mình bác sỹ trả lòi giúp em: Bác sỹ còn nhó bignomis khong, tại sao mọi nguòi nói bignomis bị nhiẽm lau ròi?3tháng,4tháng hay 5,6tháng?néu bị nhiẽm lau nhu thé(3tháng) mà tại sao xn nhièu noi(nhu viẹn huýet học) vãn AT? Vạy xn sau 3 tháng vãn chua phải là móc an toàn sao? Rát mong nhạn duọc cau trả lòi tù bác sỹ.em xin chann thành cám on bác sỹ
Hồng Ngọc đầu tiên Dt combo ag/ab 21. Bạch Mai lấy máu 21 có kq 26 không xác định. 23 huyết học âm tính elisa. 27 âm tính 50c hàng bài. 26 lấy máu rồi máu Đông . 28 lấy máu lại đến 30 Dương tính ở Trung liệt. Tất cả thơi gian xn. Bgio đợi lấy PCR ở Trung liệt. Mai có rồi đi Thái luôn. Mình bắt đầu uống thuốc tăng cường hệ miễn dịch rồi. Ăn khi nào có thể. Tại phải bổ sung nhiều năng lượng hơn.
Chắc chắn phải có một chỗ nào đó làm không phát hiện ra http://blog.uhm.vn/emo/binhsua/27.gif không phải tớ.​http://blog.uhm.vn/emo/binhsua/27.gif

quasohai
06-09-2013, 12:24
Bác sỹ có thẻ cho toi hỏi big nhiẽm lau chua?và nhiẽm khoảng bao lau ròi ma viẹn hh và 50c hàng bài ko xn ra?lẽ nào cả 2 noi dó khả nang xn kém vạy sao?

quasohai
06-09-2013, 12:33
1331989 nghe rõ day.toi ko sọ bị khoá nick.toi vao dd dẻ duọc tu ván.ko rõ ràng thì toi phải hỏi.toi hỏi bạn:aTuan nói big nhiẽm lau ròi,néu thòi gian mà atuan nói là big nhiẽm 6 tháng ròi mà viẹn hh và 50c hàng bài xn là AT, thì cái xn 5 tháng ỏ viẹn nhiẹt dói cuả bạn cũng chua chác nói len dièu gì. Cái toi muón hỏi là big nhiẽm lau là bao lau mà 2 bv uy tín tren vãn xn AT

Xinchoemmotloikhuyen
06-09-2013, 13:41
Do big k xác đinh đc thời gian va nguy ker cụ thể nên chúng ta thay vi ngồi đây cãi nhau thi cứ theo qd của bộ y tế ,theo a tuan,a dung cứ 3 tháng at mà k dung pes thì at .co nghĩa là bạn k bị nhiễm hiv.tgian 3 tháng at là at 100% ở đây k phải do a tuân a dung động viên chúng ta.ma đó là quy dinh của bộ y tế.

Namnguyensl90
06-09-2013, 14:14
Mình thấy bạn quasohai này hay thật đấy.bạn nhiều tuổi chưa.mình biết là bạn cũng có nguy cơ nên bạn nghe các anh tham vấn nói là đã bị h 3 4 tháng mà xn vẫn (-) nên bạn lo lắng và sốt ruột lắm bạn mới sồn sồn lên như vậy.để mình nói theo ý kiến cá nhân của mình nhé.cái quy định về hiv sau 3 tháng là an toàn là của bộ y tế việt nam.và có thể nói là cả thế giới đều quy định về thời gian tầm như vậy.vậy mình hỏi bạn thế giới có gì là chưa xảy ra mà họ lại kết luận thời gian cửa sổ như vậy.hay bạn nghĩ bạn kia là trường hợp đầu tiên trên thế giới bị h (+) mà có những xn khác lạ như vậy.thế giới họ còn kết luận thời gian cửa sổ sớm hơn cả vn mình cơ.nên cái nguy cơ như bạn đã sau 3 tháng rồi thì bạn yên tâm lắm rồi.chả lẽ cơ thể bạn khác lạ đến mức nếu bạn bị mà lại xn 3 tháng âm tính.còn nếu bạn ko tin thì bạn nên đến những bệnh viện có thẩm quyền kết luận mà xn và nhận tư vấn.thế có phải nhanh hơn là bạn ngồi đây bắt lỗi và o ép mấy người tham vấn miễn phí cho bạn ko.họ tham vấn đâu phải nhận đc tiền nong hay gì của bạn hay mọi người.họ có kinh nghiệm thực tế họ bảo 3 tháng là an toàn rồi thì bạn ko thích.vậy bạn ra bệnh viện có thẩm quyền xem họ tư vấn bạn như nào nhé.và nữa là mình nói thật với bạn.mình chả hiểu bạn nghĩ gì mà bạn cứ lấy lý do bạn big kia để vặn vẹo a tuấn mercedes.thế bạn có thật sự nắm rõ và chắc chắn về chuyện bạn ấy ko.hay là bạn cũng chỉ nghe bạn ấy nói thế.cái gì cũng phải nghe 2 tai và xem có hợp lý ko bạn ạ.mình ví dụ nếu là bạn đã xn âm tính rồi thì bạn có đi xn thêm nhiều nơi khác để thêm lo lắng ko.công nghệ nào thì cũng có sai số hết.và nữa là bạn đọc cái topic của bạn ấy bạn ko tự đánh giá đc à.bạn ấy xn ở chỗ bác sĩ mà bạn đang hỏi đây này.bạn so lời bạn ấy nói từ đầu đến cuối với lời kể của bác sĩ xem có giống nhau ko.ko phải từ đầu bạn ấy đã cố tình nói khác đi để đặt bác sĩ vào cái thế như là vô trách nhiệm với bạn ấy vậy.mình chỉ ví dụ chuyện đấy thôi để bạn biết mà nắm rõ sự việc 1 tý mà nhìn nhận cho chính xác.liệu có chắc chắn bạn ấy đi xn những chỗ kia âm tính ko.hay là bạn ấy cố nhen nhóm hi vọng.nếu là bạn đã đi xn 2 nơi âm tính rồi.thì mình nghĩ bạn mừng vui còn chưa xong nói gì là đi xn thêm bao nhiêu chỗ nữa.thân chào bạn

axlrose84vn
06-09-2013, 14:23
Bác sỹ có thẻ cho toi hỏi big nhiẽm lau chua?và nhiẽm khoảng bao lau ròi ma viẹn hh và 50c hàng bài ko xn ra?lẽ nào cả 2 noi dó khả nang xn kém vạy sao?
Về khả năng của mỗi cơ sở y tế mình ko biết và ko bình luận vì mỗi nơi sử dụng những sinh phẩm khác nhau sẽ có độ nhạy khác nhau và thời kỳ cửa sổ cũng sẽ khác nhau, sớm nhất là Hồng Ngọc (+) Combo ag/ab mình cho rằng ở đây tìm ra kháng thể, Bạch mai ngày 21 có xn tìm ra kháng thể có xn không tìm ra nên không xác định, ELISA ngày 23 ở huyết học và hàng bài ngày 27 cũng vậy không tìm ra. Tất cả là do vấn đề nồng độ kháng thể đủ để phát hiện hay không đối với mỗi loại sinh phẩm xét nghiệm. A Tuấn nói bị nhiễm lâu rồi không sai vì các xét nghiệm tìm kháng thể đã (+) mặc dù không phải tất cả. Các cơ sở xét nghiệm đã được cấp quyền xét nghiệm tức là đủ tiêu chuẩn chỉ là chưa phát hiện ra chứ không phải khả năng kém, đến bây giờ mà xn lại mình tin chắc tất cả các nơi sẽ tìm ra.
Tiêu chuẩn 3 tháng là tiêu chuẩn chung của BYT cho cộng đồng, tức là trong hầu hết các trường hợp áp dụng vào sẽ đúng tuy nhiên cũng sẽ có trường hợp ngoại lệ tùy thuộc vào cơ thể mỗi người, các yếu tố ảnh hưởng khác có thể di lệch đi nhưng có 1 điều chắc chắn đúng là nếu bạn nhiễm HIV và quan tâm xét nghiệm thì trước sau gì cũng sẽ phát hiện ra, chuyện phát hiện ra sớm hay muộn một vài ngày hay một vài tuần hay thậm chí một vài tháng không làm thay đổi việc bạn đã nhiễm HIV, và thật lòng mà nói nó cũng chẳng quan trọng đối với nhân viên y tế cũng như đối với chính bạn vì 1 vài tháng sau nhiễm ko điều trị chẳng sao cả. Nó thật sự rất nặng nề chỉ khi trong đầu bạn luôn có ý nghĩ "thôi bị nhiễm HIV= tạch rồi" nên áp lực muốn biết chính xác từng ngày từng giờ nhưng việc đó là ko thể, có bạn đến XN còn thông báo với mình "e bị nguy cơ đến h là 28 ngày 5 tiếng 30 phút thì chính xác bao nhiêu % a?" mình cho rằng nếu bạn ko nhiễm thì cuộc đời nó đỡ rắc rối hơn người nhiễm 1 tí tẹo thôi chứ có khi cũng còn hơn chán vạn người khác, và có thể bạn ko biết nhiễm HIV nếu có kiến thức chăm sóc bản thân thì lành tính hơn nhiễm HBV rất nhiều.

1331989
06-09-2013, 14:49
Xong rồi,bác sĩ bảo hiv ngon hơn hbv thì mình bị hbv chắc sắp đi rồi,tạm biệt a ,em,hiv ko sợ đâu.

Xinchoemmotloikhuyen
06-09-2013, 15:01
Anh ơi vậy xn sau 3 tháng co nguy ker bằng pp determine đã an toàn chưa vay anh.a toàn 100% k bị hiv ấy a.và cơ thể k dùng pes a ah

axlrose84vn
06-09-2013, 15:16
Xong rồi,bác sĩ bảo hiv ngon hơn hbv thì mình bị hbv chắc sắp đi rồi,tạm biệt a ,em,hiv ko sợ đâu.
Đúng rồi đóa, lo mà chữa đi thoai http://blog.uhm.vn/emo/binhsua/51.gif cơ mà chưa đi được đâu

SONGLAI
06-09-2013, 15:16
Chào bác sĩ

Em nghĩ ban quasohai nói đúng vì khi bạn đó xn bên Huyết Hoc và Hàng Bài hoặc 1 bênh viện nào đó sau 3 tháng cho AT. Theo quy định thời gian xn thì OK, không cần XN nữa, ngày hôm đó anh ta ỷ y qh không tòan với vợ và 2 ngày sau anh ta xn 3 pp tại Hồng Ngoc hoặc Trung Liệt bằng 3 PP, KQ: DT. Lúc này , anh ta cắn lưỡi tự tử đó.
Ý bạn qusohai nói thời gian cửa sổ là bao nhiêu tháng và xn bằng PP nào cho chắc cú vì Viện Huyết Hoc TW và 50 Hàng Bài là 2 bệnh viện uy tín của cả nước mà xn như vậy là giết người ta đó hảv vì ở đây anh em 3tháng xn bằng PP Antiv HIV đều AT hết. Sau vụ Bignomis có nhiều anh em rất sợ trong đó có mình nữa.
Chân thành cam ơn

SONGLAI
06-09-2013, 15:20
Chào bác sị

Bác sĩ nói vậy mình không đồng ý vì trong XH Việt Nam thực chất vẫn còn kì thị NCH. Thè nói với người thân và xung quanh hàng xóm mình bị viêm Gan còn hơn bị H.
Đó là thực tế nên anh em muốn biết chính xác thời gian xn bao nhiêu tháng và sử dụng PP nào là an tòan 100%.

1331989
06-09-2013, 15:26
Nói thật với bác sĩ chỉ vì e bị nguy cơ hiv nên ko dám chữa gan sợ kéo dài và ảnh hưởng tới kq xn hiv,hnao e wa chỗ bác sĩ tư vấn e chút để lo chữa gan cái ko chết mất,bác sĩ cho e hỏi những loại thuốc chữagan nayè uống 4 tháng có ảnh hưởng đến xn hiv sau 19 tuần âm nhé( peradays va T- moduvax) 2 loại thuóc đó e uống 3 tháng để trị viêm gan b và men gan cao theo bác sĩ các thuốc đó có ảnh hưởng kq xn hiv 19 tuần của e ko,e cám ơn bsi.

1331989
06-09-2013, 15:32
Bác sĩ trả lời e cho e an tâm chữa gan nhé,e cám ơn bsi

dragon
06-09-2013, 15:33
nói vậy tức là 5 tháng xét nghiệm ANTI HIV Am Tính của tui cũng không chắc chắn à, bó tay thật rồi

lac_loi
06-09-2013, 15:51
chặc, chặc, lại lo rồi.

1331989
06-09-2013, 15:56
Sao rồi bsi trả lời giúp e với?

ngaymai01
06-09-2013, 15:59
mềnh là mềnh thấy trg hợp của big là QH vs rất nhiều người, mỗi lần lại nhòi ra thêm 1 người mà những người đó cũng chả biết có dính H hay không (nhỡ nó cũng đang trong thời kỳ cửa sổ thì sao) :D các bạn k tin kqxn thì đi test lại thôi chứ mỗi ng 1 trg hợp 1 sinh lý sao biết được ngoài cách XN. các bác k tin bv này thì đến chỗ khác, test đủ các loại PP thôi :D

lac_loi
06-09-2013, 16:00
Chào bác sĩ

Em nghĩ ban quasohai nói đúng vì khi bạn đó xn bên Huyết Hoc và Hàng Bài hoặc 1 bênh viện nào đó sau 3 tháng cho AT. Theo quy định thời gian xn thì OK, không cần XN nữa, ngày hôm đó anh ta ỷ y qh không tòan với vợ và 2 ngày sau anh ta xn 3 pp tại Hồng Ngoc hoặc Trung Liệt bằng 3 PP, KQ: DT. Lúc này , anh ta cắn lưỡi tự tử đó.
Ý bạn qusohai nói thời gian cửa sổ là bao nhiêu tháng và xn bằng PP nào cho chắc cú vì Viện Huyết Hoc TW và 50 Hàng Bài là 2 bệnh viện uy tín của cả nước mà xn như vậy là giết người ta đó hảv vì ở đây anh em 3tháng xn bằng PP Antiv HIV đều AT hết. Sau vụ Bignomis có nhiều anh em rất sợ trong đó có mình nữa.
Chân thành cam ơn
Mình đọc hết topic http://www.diendanhiv.vn/threads/1232-Sau-3tuan-6tuan-8tuan-11tuan-am-tinh của quasohai, có thấy nói gì đến việc bạn ấy XN lại DT đâu mà SONGLAI lại nói như vậy?

gừng cay
06-09-2013, 16:02
trường hợp bạn bignomiss mình nghĩ không thể nhiễm lâu hơn 6 tuần đâu, có thể bạn ấy quên mốc thời gian nhé, mình theo dõi topic bạn ấy lâu rồi từ khi chưa reg nick, theo như những kiến thức và thực tế từ khi tham gia bên hivol thì với người nhiễm hiv cỡ 5 tuần là hầu như dương tính với kháng thể hết rồi các bạn ạ, test AT từ 40 ngày trở đi chưa thấy ại bị DT ở tuần 12 cả

ngaymai01
06-09-2013, 16:04
bignomis quan hệ với rất nhiều người lun, chả hiểu cái nào là cái cuối nữa :d

axlrose84vn
06-09-2013, 16:08
Chào bác sĩ

Chân thành cam ơn
Tks bạn đã có câu hỏi rất rõ ràng, trước hết mình xin lưu ý đối với trường hợp bạn bignose mình chỉ dùng cụm từ "qua thời kỳ cửa sổ" chứ mình chưa bao giờ nói thời kỳ cửa sổ của bạn ấy là bao nhiêu ngày vì mình cũng ko biết, bạn này có rất nhiều nguy cơ đến tận gần ngày xn (+), và ko cứ là QHTD, cứ phát hiện ra là đã qua thời kỳ cửa sổ thôi, với lại xn có chỗ phát hiện ra có chỗ không phát hiện ra nên mình suy luận là nồng độ kháng thể của bạn ấy vừa đạt đến ngưỡng phát hiện của 1 số loại sinh phẩm, các sinh phẩm khác nhau sẽ có độ nhạy khác nhau nên chuyện test này ra test kia không ra là thường gặp trong phòng xét nghiệm, cũng bình thường như âm tính giả và dương tính giả vậy. Chính vì vậy mới cần những tư vấn viên có kiến thức trong forum giúp các bạn xác định mức độ nguy cơ. Các bạn đang sợ vì các bạn đinh ninh bignose nguy cơ đúng 3 tháng mà có chỗ ko phát hiện ra, còn mình thì không cho là vậy, có thể chỉ 6 tuần, 8 tuần hay 10 tuần. Các bạn có thể yên tâm là khi BYT đã đề ra thời điểm 3 tháng thì phải dựa trên cơ sở nghiên cứu đầy đủ.
Còn về câu chuyện của bạn mình xin hỏi lại đó là câu chuyện thực tế hay bạn đặt giả thuyết? trên thực tế nếu không dùng thuốc kháng virus và hệ miễn dịch bình thường thì mình chưa gặp cũng như chưa nghe thông tin nào về TH không phát hiện sau 3 tháng.

1331989
06-09-2013, 16:13
Bác sĩ ơi còn vấn đề của e giải quyét giúp e ko tí bsi nghỉ đi đánh cầu lông lại wen, e lo lắm.

SONGLAI
06-09-2013, 16:17
Chào bạn LAC LOI

Mình không nói bạn qusohai bị DT mà bạn quáohai muốn biết:

1. Thời gian cửa sổ 3 tháng là chuẩn chưa?
2. XN sau 3 tháng bằng PP nào là chuẩn để an tâm 100% ?
vì khi đọc bài của Bignomis thấy vô lý:
Nếu bị sau 12 tuần thì xn bằng PP nào , bệnh viện nào cũng cho DT hết nhưng bạn XN 2 bệnh viện lớn của cả nước là Viện Huyết Hoc và 50 Hàng Bài cho KQ AT, sau 3 tháng sữ dụng PP Antiv mà không ra hả hay hai bệnh viện này xn ẩu? Bạn dám yên tâm xn HIV tại 2 bệnh viện này không hay xn 1 PP anti sau 3 tháng không bảo đảm 100%?
Nếu bác sĩ đảm bảo 100% sau 3 tháng xn bằng PP nào cũng được tại bất kỳ bệnh viện nào cũng được cho KQ là đúng 100% thì bạn Bignomis chỉ bị trước 6 tuần thôi vì trong thời gian này XN Combo cho DT nhưng xn Anti cho AT tại 2 bệnh viện Huyết Học và 50 Hàng Bài, sau mấy ngày mới qua 21 Trung liệt làm XN 3 PP trong đó có một PP Anti ( Determine 1/2) cả 3 cho KQ DT hết. Ở đây mình nói tất cả các bệnh viện đều xn chính xác 100%, nếu không chính xác không một ai dám xn hết.

quasohai
06-09-2013, 16:18
Mình xn sau nguy co 3 tháng AT ỏ TTYTDP tỉnh. Nhung vì thác mác(néu ai dọc topic cuả bignomis sẽ hiẻu). Tại sao em hỏi bs cũng nhu atuan,nhung mọi nguòi ko trả lòi rõ ràng và ngán gọn nhỉ.em chỉ hỏi: atuan nói big nhiẽm lau roi,thé cái lau dáy là 3thág,6tháng hay 1nam.(bác sỹ dùng trả lòi vo tam nhu thé, viẹc phát hiẹn nguòi bị hiv som khong chỉ lien quan cá nhan nguòi do mà là cho cả xã họi).

SONGLAI
06-09-2013, 16:24
Chào bác sĩ

Mình chỉ đặt giả thuyết thôi còn bạn quasohai và mình xn tuần thứ 12 bằng PP Determine 1/2 : AT; trước đó có xn Combo+ Anti cũng cho KQ AT. Nên anh em yên tâm không nhiễm HIV nhưng khi đọc bài của Bignomis anh em sợ vãi đái liền vì anh em rất tin tưởng những gì Bignomis nói và những ý kiến của bác sĩ nữa.

Anh em chỉ muốn biết 100% thời gian cửa sổ và PP XN cho chắc ăn 100% và xn bệnh viện nào cũng được hay sao.

axlrose84vn
06-09-2013, 16:25
Mình xn sau nguy co 3 tháng AT ỏ TTYTDP tỉnh. Nhung vì thác mác(néu ai dọc topic cuả bignomis sẽ hiẻu). Tại sao em hỏi bs cũng nhu atuan,nhung mọi nguòi ko trả lòi rõ ràng và ngán gọn nhỉ.em chỉ hỏi: atuan nói big nhiẽm lau roi,thé cái lau dáy là 3thág,6tháng hay 1nam.(bác sỹ dùng trả lòi vo tam nhu thé, viẹc phát hiẹn nguòi bị hiv som khong chỉ lien quan cá nhan nguòi do mà là cho cả xã họi).
Sr bạn ý mình là về phương diện điều trị và sức khỏe của nguời bệnh, còn về lây lan trong cộng đồng mình hoàn toàn đồng ý việc phát hiện sớm giảm thiểu nguy cơ lây lan

ngaymai01
06-09-2013, 16:26
Chào bạn LAC LOI

Mình không nói bạn qusohai bị DT mà bạn quáohai muốn biết:

1. Thời gian cửa sổ 3 tháng là chuẩn chưa?
2. XN sau 3 tháng bằng PP nào là chuẩn để an tâm 100% ?
vì khi đọc bài của Bignomis thấy vô lý:
Nếu bị sau 12 tuần thì xn bằng PP nào , bệnh viện nào cũng cho DT hết nhưng bạn XN 2 bệnh viện lớn của cả nước là Viện Huyết Hoc và 50 Hàng Bài cho KQ AT, sau 3 tháng sữ dụng PP Antiv mà không ra hả hay hai bệnh viện này xn ẩu? Bạn dám yên tâm xn HIV tại 2 bệnh viện này không hay xn 1 PP anti sau 3 tháng không bảo đảm 100%?
Nếu bác sĩ đảm bảo 100% sau 3 tháng xn bằng PP nào cũng được tại bất kỳ bệnh viện nào cũng được cho KQ là đúng 100% thì bạn Bignomis chỉ bị trước 6 tuần thôi vì trong thời gian này XN Combo cho DT nhưng xn Anti cho AT tại 2 bệnh viện Huyết Học và 50 Hàng Bài, sau mấy ngày mới qua 21 Trung liệt làm XN 3 PP trong đó có một PP Anti ( Determine 1/2) cả 3 cho KQ DT hết. Ở đây mình nói tất cả các bệnh viện đều xn chính xác 100%, nếu không chính xác không một ai dám xn hết.
tôi nghĩ thiên về trg hợp là mới nhiễm, xn combo phát ra lun còn ở các chỗ kia test nhanh và còn trong thời kỳ cửa sổ nên k ra

gừng cay
06-09-2013, 16:26

3 tháng bạn cứ yên tâm đi, có bị hơn 5 tuần là (+) rồi, còn trường hợp big chắc chắn mới bị 4-5 tuan khi đi XN nhanh thôi, combo mò ra nhưng anti chưa thấy

quasohai
06-09-2013, 16:33
Chỉ có SONGLAI là tháu dáo.hiẻu rát rõ ý mình hỏi.nguy co cuả mình rát tháp(qh vói gmd có sd bcs nhung tháo ra quen ko kiẻm tra :D) và mình dã xn 4làn viẹn nhiẹt dói TW, 1làn tét nhanh sau 3tháng TTYTDP tỉnh dèi AT, nen mình yen tam ròi.thé SONGLAI xn bao lau ròi?

SONGLAI
06-09-2013, 16:36
Chào Gừng Cay

Quen quen ha, chắc tư vấn viên cũ mèn bên dd hiv cũ sang mới phải không?

1331989
06-09-2013, 16:38
Theo tôi big mới nhiễm khảng 4 tuần ,nên combo bắt dc kháng nguyên ,còn pp tìm kháng thể âm bt,vì 4 tuần sao đủ kháng để xn der1/2 hay elisa tìm dc,nếu bác sĩ và a Tuấn bảo nhiễm lâu rồi mà pp tìm kháng thể vẫn âm,hoá ra như e ko làm combo mà làm toàn pp tìm kháng thể âm 5 tháng vẫn dính ah,còn bị thằng gan nữa,đâm sợ hệ miễn dịch yếu kháng thể sinh chậm ko xn dc,huhu

SONGLAI
Mình cách đây lâu rồi, XN 12 lần trong 12 tuần , trước 12 tuần là xn Combo + Anti tại Hòa Hảo và sau 12 tuần chỉ xn ANti tại Da Liễu HCM thôi và cho AT nên mình không xn nữa. Giờ mình sụt 7kgs, nhiệt miệng, tiêu chảy.

quasohai
Thé mình mói hỏi chú. Mình là dan kỹ thuạt mình biét ko có gì là chính xác 100% cả.nhung 2 nguòi có kién thúc và uy tín cuả dd là atuan và bác sỹ lại nói bignomis nhiẽm lau ròi.lau ròi là 1,2 nam chác.

gừng cay
06-09-2013, 16:39
Chào Gừng Cay

Quen quen ha, chắc tư vấn viên cũ mèn bên dd hiv cũ sang mới phải không?
hì mình ko phải tư vấn viên :D đã 1 thời hốt hoảng khi hỏi kết quả xét nghiệm, thấy mấy bạn cũng như mình hồi đó nên trả lời để các bạn đỡ stress

1331989
06-09-2013, 16:40
Quasohai có bít 3 pp ở nhiệt đới tw là pp nào ko? Tôi toàn làm ở đấy,có pp nào tìm cả kháng nguyên và kháng thể trong 3 pp đó ko?

antiship
06-09-2013, 16:40
Mình cũng nghĩ chính xác trường hợp bạn đó mới chỉ nhiễm gần đây nên tìm P24 thì ra còn tìm kháng thể thì chưa có.

quasohai
06-09-2013, 16:46
Thé thì chúc mùng SONGLAI nha.ong 1331989 hiẻu cau hỏi của toi ròi chú.dọc nhièu bài cuả ong, toi tháy ong vãn chua yen tam,chua yen tam thì dùng tu ván.

quasohai
06-09-2013, 16:49
Mọi nguòi dèu nghĩ bignomis mói nhiẽm.the tại sao atuán nói bignomis nhiẽm lau ròi.vo lý chua?

antiship
06-09-2013, 16:52
Mình nghĩ trường hợp bạn đó có thể giải thích do mới bị nhiễm nên nồng độ virus trong máu mới cao chót vót như vậy mà lại chưa tìm thấy đủ kháng thể, bạn cứ xem lại cái biểu đồ anh Tuấn đã nhiều lần post sẽ thấy hợp lý ngay.

SmileAndLive
06-09-2013, 16:53
Đọc qua một lượt từ đầu đến giờ nhức đầu quá, do không có time nên smile dạo gần đây không theo dõi thường xuyên room và cũng không clear lắm vụ bạn big gì đó, tuy nhiên tựu chung lại đó vẫn là lo lắng về thời gian xn, về phương thức xn có đúng không, về kết quả xét nghiệm của mình dã an tâm chưa...trước đây smile đã try viết ra bài tổng hợp này hi vọng mọi người có thêm thông tin để tự trả lời những câu hỏi đại loại như vậy. nhưng dường như không thành công lắm thì phải:surrender::surrender:

Khuyến cáo và ý kiến về thời gian cửa sổ với HIV (cập nhật 7/2010) (http://diendanhiv.vn/threads/16-Khuyen-cao-va-y-kien-ve-thoi-gian-cua-so-voi-HIV-cap-nhat-7-2010)

Vì vậy smile nghĩ moi người lên đọc lại đoạn này.

http://www.thebody.com/content/art2497.html#window

"Thời gian cửa sổ" là thời gian cần để cơ thể một người đã bị nhiễm HIV phản ứng với các vi rút HIV bằng cách tạo ra các kháng thể. Quá trình này được gọi là quá trình chuyển đổi huyết thanh.Đây là những gì CDC nói về giai đoạn cửa sổ: "Kháng thể thường xuất hiện trong vòng ba tháng sau khi người đó đã bị nhiễm HIV, nhưng có thể mất đến sáu tháng trong một số người (rất rẩt nhỏ)."điều này có nghĩa là gì cho bạn?

Ba tháng thời kỳ cửa sổ là bình thường đối với hầu hết dân số. Nhiều người sẽ có đủ kháng thể để các phương pháp XN phát hiện được trong ba hoặc bốn tuần. Rất, rất hiếm khi (tức là, chỉ có một số rất ít trường hợp), một người có thể mất sáu tháng để sản xuất kháng thể.

Bạn có thể lo lắng và đi XN ngay sau khi bạn có nguy cơ . Bạn muốn biết: Tôi có thể có đủ kháng thể để XN mà không cần chờ đợi ba tháng? Thật không may, chúng tôi chỉ đơn giản là không biết. Hãy nghĩ về điều này: nếu bạn có một kết quả ÂM TÍNH sau sáu tuần, bạn sẽ tin tưởng rằng nó? nó sẽ làm cho bạn ít lo âu? Nếu có, bạn hãy quên HIV đi.Nhưng để chắc chắn, bạn sẽ cần phải được xét nghiệm lại ở ba tháng.

Smile

PS: Thời kì cứa sở là 3 tháng , không thay đổi, nếu bạn còn lo lắng, tại sao không tự đi XN tiếp? đó là việc của bạn không ai ngăn cản nhưng hãy tránh làm hoang mang người khác. <dl class="threadlastpost td"><dd>
</dd></dl>

gừng cay
06-09-2013, 16:55
chắc anh Tuấn coi cái PCR tải lượng virus đó :), chốt lại 1 câu ông nào 6 tuần AT, mà sau 12 tuần DT sẽ là người nổi tiếng đấy, được phỏng vấn mê ly luôn

quasohai
06-09-2013, 16:57
Ong 1331989 thì quá yen tam ròi còn gì nũa.toi cũng ko hỏi 3pp o nhiẹt doi là gì.nhung tháy bác sỹ Huy ỏ dáy nói 12 tuàn là yen tam.chị ỏ phòng tu ván thì nói tìm cả kháng nguyen.néu càn thì ong gọi hỏi xem.toi gủi sdt cho

1331989
06-09-2013, 16:59
Tôi toàn làm với bsi huy phòng số 2 đúng ko? Ông cho tôi số dt của ông hnao ra hn tôi alo dc ko? Hsy ông luu sdt của tôi và nháy sang luôn nha

1331989
06-09-2013, 17:00
Sdt của tôi ông nháy số ông wa nha 0989167889

quasohai
06-09-2013, 17:08
Ẹc. 3 tháng là yen tam ròi.xn lại làm gì.toi chỉ có sdt cuả phòng khám theo yeu càu tàng 3 thoi.ong thích thì gọi mà hỏi.0435764305

quasohai
06-09-2013, 17:12
Chính atuan và bác sỹ làm mọi nguòi hoang mang khi nói bignomis nhiẽm lau ròi.lau ròi là bao lau?1,2nam sao.atuan trả lòi di chú?

1331989
06-09-2013, 17:13
Tôi đang bảo sdt của ông cơ,số ông huy và tư vấn tôi có hết rồi,ông nháy sdt của ông wa số tôi đi hnao tôi ra alo mấy a,e gặp mặt,nháy luôn nha.

axlrose84vn
06-09-2013, 17:41
Chính atuan và bác sỹ làm mọi nguòi hoang mang khi nói bignomis nhiẽm lau ròi.lau ròi là bao lau?1,2nam sao.atuan trả lòi di chú?
Mình chưa nói câu nào là bạn bignose nhiễm lâu rồi nhé, bạn trích dẫn đi?
Còn thời gian để yên tâm 100% đối với các trường hợp thông thường vẫn theo kinh điển là 3 tháng, trường hợp bạn bignomis hoàn toàn theo quy luật bt bạn đã ddọc nhiều kthuc hiv bạn phải có cân nhắc của mình để thấy rõ điều đó sao phải hoang mang, tại các bạn cứ gán cho bignomis thời điểm 3 tháng đấy chứ?

Tuanmecsedec
06-09-2013, 17:47

Bạn đọc mà chả hiểu gì hết,bài viết của mình nói có thể bạn bignomis đã nhiễm.Nhưng mấy người bạn tình có thể may mắn quan hệ không bị nhiễm.Mình nói có khả năng này.Tôi dùng từ cũng có khả năng này.Bạn có hiểu không.

1331989
06-09-2013, 17:55
Khoá lại là hết hoang mang cãi nhau.

quasohai
06-09-2013, 18:01
anh Tuấn nói em thế không được. anh vừa sửa bài viết của anh lúc 17h52p hôm nay xong http://diendanhiv.vn/threads/1485-ket-qua-xet-nghiem-hiv-khong-xac-dinh/page20. lúc trước anh nói bignomis nhiễm lâu rồi chứ không phải anh nói bignomis nhiễm. anh xem và mọi người xem lại đi.

Tuanmecsedec
06-09-2013, 18:04
anh Tuấn nói em thế không được. anh vừa sửa bài viết của anh lúc 17h52p hôm nay xong http://diendanhiv.vn/threads/1485-ket-qua-xet-nghiem-hiv-khong-xac-dinh/page20. lúc trước anh nói bignomis nhiễm lâu rồi chứ không phải anh nói bignomis nhiễm. anh xem và mọi người xem lại đi.

Hình như mọi người có giải thích cho bạn cũng chẳng hiểu.Tôi khẳng định nếu có nguy cơ sau 12 tuần âm tính là an toàn 100%.Bạn không tin tưởng những gì mọi người nơi đây tư vấn cho bạn.Tôi xin mời bạn tìm nơi khác.Tôi khóa topic này lại và bạn còn làm náo loạn diễn đàn làm hoang mang thành viên khác.Tôi sẽ khóa nick vĩnh viễn.Tôi dừng topic này ở đây.