PDA

View Full Version : thắc mắc thời gian sống cuâ hiv

1cohoi
15-09-2014, 13:51
các anh đừng chửi em hỏi nhiều nha
em có một thắc mắc nhỏ là viruss sống trong xác bệnh nhân aids có 24tiêng nhưng lại sống trong kim tiêm đến 7 ngày có anh chị nào giải thích hộ em đc không

1cohoi
15-09-2014, 14:10
co anh chị nào kiến thức sâu rộng giải thích hộ em em đọc rất mâu thuẫn

1cohoi
15-09-2014, 15:02
sao không có ai trả lời em ạ???

Tuanmecsedec
15-09-2014, 15:11
các anh đừng chửi em hỏi nhiều nha
em có một thắc mắc nhỏ là viruss sống trong xác bệnh nhân aids có 24tiêng nhưng lại sống trong kim tiêm đến 7 ngày có anh chị nào giải thích hộ em đc không

co anh chị nào kiến thức sâu rộng giải thích hộ em em đọc rất mâu thuẫn

sao không có ai trả lời em ạ???

HIV khi ở những môi trường này không còn lây nhiễm cho người khác vì đã bị bất hoạt.Vấn đề này Tuanmecsedec được trao đổi với Bác Sĩ Cao Hữu Nghĩa lúc tập Huấn do diễn đàn tổ chức năm 2010.Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

http://www.yenbai.gov.vn/vi/tinh/phongchonghiv/PublishingImages/Cau_truc_HIV.jpg

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.

Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

https://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

1cohoi
15-09-2014, 15:46
em cảm ơn anh tuấn em cũng tìm hiểu và đọc thông tin anh đưa ra và các kiến thức trong dd rồi em chỉ thấy hơi phi lý ở một số điểm sau :
1trong xác bệnh nhan aids lượng máu còn nhiều và không thể phân hủy nhanh bằng trong bơm kim tiêm vì
1 trong kim tiêm lượng máu ít
2 đều không đc nuôi dưỡng
câu hỏi cuâ em là trong kim tiêm lại sống lâu hơn em cam ơn

Tuanmecsedec
15-09-2014, 15:48
em cảm ơn anh tuấn em cũng tìm hiểu và đọc thông tin anh đưa ra và các kiến thức trong dd rồi em chỉ thấy hơi phi lý ở một số điểm sau :
1trong xác bệnh nhan aids lượng máu còn nhiều và không thể phân hủy nhanh bằng trong bơm kim tiêm vì
1 trong kim tiêm lượng máu ít
2 đều không đc nuôi dưỡng
câu hỏi cuâ em là trong kim tiêm lại sống lâu hơn em cam ơn

Bạn tìm đọc ở chủ đề Tuanmecsedec đưa xem hoặc xem bài trên Tuanmecsedec có giải thích rõ, cho dù HIV vẫn còn tồn tại .Nhưng đã bị bất hoạt.

1cohoi
15-09-2014, 16:06
em hiểu nhưng em muốn hỏi là tại sao trong kim tiêm lại sống lâu hơn thôi em không hỏi về bất hoạt ạ

Tuanmecsedec
15-09-2014, 16:48
em hiểu nhưng em muốn hỏi là tại sao trong kim tiêm lại sống lâu hơn thôi em không hỏi về bất hoạt ạ

Máu trong kim tiêm nằm trong xi lanh ít bị ảnh hưởng nhiệt độ.Nhưng khi máu trong xi lanh đã ngã màu hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác,vì khi ấy gen HIV đã bị biến dạng bất hoạt.

1cohoi
15-09-2014, 17:08
nhưng vì sao lại sống lâu hơn ạ cả 2 đều có điểm chung là thiếu sự nuôi dưỡng và đều chịu ảnh hưởng của nhiệt độ dươis 37 độ và đều không tiếp xúc với oxi có nghĩa là đc bảo vệ mấy anh đừng măng em vì sự ngu rốt cuâ mình

Tuanmecsedec
15-09-2014, 17:13
nhưng vì sao lại sống lâu hơn ạ cả 2 đều có điểm chung là thiếu sự nuôi dưỡng và đều chịu ảnh hưởng của nhiệt độ dươis 37 độ và đều không tiếp xúc với oxi có nghĩa là đc bảo vệ mấy anh đừng măng em vì sự ngu rốt cuâ mình

Theo nghiên cưú phân tích vậy thôi ,chứ cả hai không lây nhiễm cho người khác.

segapmay
15-09-2014, 17:33
Theo nghiên cưú phân tích vậy thôi ,chứ cả hai không lây nhiễm cho người khác.

mình mượn tạm topic1 bạn thông cảm tí , anhtuan thông cảm tí ạ . cho em hỏi cũng theo chủ đề này thì với lượng máu ở trên dao lam và cây ráy lỗ tai thì xao vậy anh . khi ra ngoài môi trường bao lâu virut1 trên cây ráy lổ tai và dao klam sẽ bât hoạt ạ . vì như anh có nói vi rút trong người và xi lanh ít chịu ảnh huong3 của môi trường và nhiệt độ , còn trên cây ráy lỗ tai và dao lam virut sẽ chịu ảnh hưởng trực tiếp về nhiệt dộ ạ

Tuanmecsedec
15-09-2014, 17:37
mình mượn tạm topic1 bạn thông cảm tí , anhtuan thông cảm tí ạ . cho em hỏi cũng theo chủ đề này thì với lượng máu ở trên dao lam và cây ráy lỗ tai thì xao vậy anh . khi ra ngoài môi trường bao lâu virut1 trên cây ráy lổ tai và dao klam sẽ bât hoạt ạ . vì như anh có nói vi rút trong người và xi lanh ít chịu ảnh huong3 của môi trường và nhiệt độ , còn trên cây ráy lỗ tai và dao lam virut sẽ chịu ảnh hưởng trực tiếp về nhiệt dộ ạ

Hai lượng máu nếu có dính trên các dụng cụ này rất ít sẽ khô ngay khi ra môi trường.

1cohoi
15-09-2014, 17:49
em đọc trên trang mạng quốc tế nói các nghiên cứu đều sử dụng nồng độ hiv ít nhất là hơn 100000 so với nồng đọ hiv tự nhiên nên hiv trong các thí nghiệm đều có khả năng sống từ 1-3 ngày khi bị sấy khô nhưng khả năng bất hoạt rất nhanh từ 90-99% trong vài giờ có chính sác không ạ

segapmay
15-09-2014, 17:58
em đọc trên trang mạng quốc tế nói các nghiên cứu đều sử dụng nồng độ hiv ít nhất là hơn 100000 so với nồng đọ hiv tự nhiên nên hiv trong các thí nghiệm đều có khả năng sống từ 1-3 ngày khi bị sấy khô nhưng khả năng bất hoạt rất nhanh từ 90-99% trong vài giờ có chính sác không ạ
bạn hay thật . mình cũng chịu khó tìm nhưng vẫn không bằng bạn , cảm ơn bạn nhiều nha

1cohoi
15-09-2014, 18:33
bạn hay thật . mình cũng chịu khó tìm nhưng vẫn không bằng bạn , cảm ơn bạn nhiều nha

mình cũng chỉ dùng google dịch thôi

Nguyen Ha
15-09-2014, 18:55

Các nhà khoa học đã nghiên cứu và chứng minh rồi còn hỏi có chính xác ko. Toàn hỏi câu hỏi thừa.

1cohoi
15-09-2014, 21:07
cho em hỏi mau trong kim tiêm có đông không

1cohoi
15-09-2014, 21:43
anh chị cho em hỏi ngu tí là máu trong kim tiêm co thể đông đc không tại nó không tiếp xúc với oxi nên em không biết

Tuanmecsedec
15-09-2014, 22:42
anh chị cho em hỏi ngu tí là máu trong kim tiêm co thể đông đc không tại nó không tiếp xúc với oxi nên em không biết

Mau khi rời khỏi cơ thể dù là trong kim tiêm hay ở đâu cũng bị đông khô lại hết bạn.

1cohoi
15-09-2014, 22:58
máu đã đông còn khả năng lây nhiễm không ạ

1cohoi
15-09-2014, 23:16
[I]êm hay có kiểu hỏi ngu ông anh đừng chửi ha

1cohoi
19-09-2014, 19:27
em đọc đc 1 đoạn cua bac sy dr.hhh noi viruss khi ra khoi cơ thể chi sau vài phút là chết nhung không biết là khi ra khỏi cơ thể ngay cả trong kim tiêm thì vài phút là chết hay ngoài không khí

Tuanmecsedec
19-09-2014, 19:30
em đọc đc 1 đoạn cua bac sy dr.hhh noi viruss khi ra khoi cơ thể chi sau vài phút là chết nhung không biết là khi ra khỏi cơ thể ngay cả trong kim tiêm thì vài phút là chết hay ngoài không khí

Bạn vẫn lập đi,lập lại câu này khi đã trả lời rồi.

songchungvoi_HIV
19-09-2014, 19:34
Rãnh ko?? Rãnh bấm vào đây đọc lại:
tham vấn về bất hoạt hiv trong bơm kim tiêm (http://diendanhiv.vn/threads/17721-tham-van-ve-bat-hoat-hiv-trong-bom-kim-tiem)

1cohoi
20-09-2014, 12:59
mây anh đưng mắng em tại em ám ảnh quá nên tìm hiểu thông tin thui à tại trên mạng nhiều thông tin quá nên em hơi hoang mang nên lên đây hỏi anh chị những người có kiến thức sâu rộng em có 1 đoạn tl cuâ anh tuấn viết máu trong bơm kim tiêm 2-3 giờ là không lây nhiễm đc nuâ

1cohoi
20-09-2014, 13:00
24-11-2013, 10:13Cám ơn anh đã chia sẽ những thông tin quí giá này chắc nhiều bạn đọc nên vào xoi để hiểu biết thêm nhứng kiến thức về khía cạnh nàylamlaicuocdoi12324-11-2013, 10:23Theo quan điểm của bác sĩ Hà: "truờng hợp kim tiêm vừa được các đối tượng nhiễm HIV sử dụng để chích ma tuý, sau đó chiếc kim tiêm đó mà đâm vào người khác, thì khả năng nhiễm HIV hoàn toàn có thể xảy ra với nguy cơ rất cao"... Vậy nếu kim tiêm của người nhiễm hiv để ngoài không khí 2 đến 3 giờ thì có nguy cơ không ạTuanmecsdec24-11-2013, 10:47Theo quan điểm của bác sĩ Hà: "truờng hợp kim tiêm vừa được các đối tượng nhiễm HIV sử dụng để chích ma tuý, sau đó chiếc kim tiêm đó mà đâm vào người khác, thì khả năng nhiễm HIV hoàn toàn có thể xảy ra với nguy cơ rất cao"... Vậy nếu kim tiêm của người nhiễm hiv để ngoài không khí 2 đến 3 giờ thì có nguy cơ không ạ

Cũng không có nguy cơ luôn em ah. Vì lúc đó máu đã khô rùi và cũng không có đường dẫnsongchungvoi_HIV24-11-2013, 10:52Theo quan điểm của bác sĩ Hà: "truờng hợp kim tiêm vừa được các đối tượng nhiễm HIV sử dụng để chích ma tuý, sau đó chiếc kim tiêm đó mà đâm vào người khác, thì khả năng nhiễm HIV hoàn toàn có thể xảy ra với nguy cơ rất cao"... Vậy nếu kim tiêm của người nhiễm hiv để ngoài không khí 2 đến 3 giờ thì có nguy cơ không ạ
Như Smod tocdovtyeu chia sẻ cho bạn, bạn hiểu không. Khi và chỉ khi máu tươi trong bơm kim vừa sử dụng xong mà tiêm ngay cho bạn thì nguy cơ caolamlaicuocdoi12324-11-2013, 12:37Dạ ý anh là dạng như sài chung bơm chích qua lại trực tiếp mới bị phải không anh, còn va quẹt ngang qua thì cũng không sao hả anhsongchungvoi_HIV24-11-2013, 12:57Dạ ý anh là dạng như sài chung bơm chích qua lại trực tiếp mới bị phải không anh, còn va quẹt ngang qua thì cũng không sao hả anh
Uhm. Đúng ruiluomlaicuocdoi24-11-2013, 14:32Vậy nếu kim còn dính máu tươi (không phải máu đã khô nha anh) nhiễm hiv thì quẹt qua thì đủ lượng hiv lây nhiễm cho người lành ko vậy anh
hihi srr mấy anh em đánh nhầm chữsongchungvoi_HIV24-11-2013, 14:35Vậy nếu kim còn dính máu tươi (không phải máu tươi nha anh) nhiễm hiv thì quẹt qua thì đủ lượng hiv lây nhiễm cho người lành ko vậy anh
kim còn dính máu tươi ==> (không phải máu tươi nha anh) ==> là sao trùi???????Tuanmecsedec24-11-2013, 14:36Vậy nếu kim còn dính máu tươi (không phải máu tươi nha anh) nhiễm hiv thì quẹt qua thì đủ lượng hiv lây nhiễm cho người lành ko vậy anh

Nếu còn dính máu tươi,không phải máu tươi,nghĩa là sao.Nói tóm lại kim tiêm quẹt thì không có sao.lamlaicuocdoi12324-11-2013, 19:33dạ em xin lỗi em viết nhầm anh ơi, ý em là kim tiêm dính máu tươi chưa bị khô mà nó quẹt mình trầy thì có sao ko ạ... tại hồi chiều em vào bệnh viện tư vấn thử thì bác sĩ ở đó nói ông từng gặp 1 ca kim tiêm trong bãi rác đâm trúng rồi người đó bị hiv sau đó chuyển aids chết luôn.Tuanmecsedec24-11-2013, 19:37dạ em xin lỗi em viết nhầm anh ơi, ý em là kim tiêm dính máu tươi chưa bị khô mà nó quẹt mình trầy thì có sao ko ạ... tại hồi chiều em vào bệnh viện tư vấn thử thì bác sĩ ở đó nói ông từng gặp 1 ca kim tiêm trong bãi rác đâm trúng rồi người đó bị hiv sau đó chuyển aids chết luôn.

Bác Sỹ này tư vấn HÙ ác thiệt.HIV muốn lây nhiễm phải hội đủ nhiều yếu tố.Không lây nhiễm dễ dàng chỉ bị đầu kim quẹt qua.lamlaicuocdoi12324-11-2013, 20:26Theo như anh nói thì hội đủ các yếu tố nào ạ để em xem xét tình trạng bản thân xem có những yếu tố như anh Tuấn liệt kê cho em không. Em cảm ơnlamlaicuocdoi12324-11-2013, 20:47Theo như anh nói thì hội đủ các yếu tố nào ạ để em xem xét tình trạng bản thân xem có những yếu tố như anh Tuấn liệt kê cho em không. Em cảm ơnlamlaicuocdoi12325-11-2013, 04:33Ko ai rãnh trả lời em ahTruong Xuan25-11-2013, 06:16Theo như anh nói thì hội đủ các yếu tố nào ạ để em xem xét tình trạng bản thân xem có những yếu tố như anh Tuấn liệt kê cho em không. Em cảm ơn

Dẫm fải kim tiêm có nguy cơ khi và chỉ khi bơm tiêm đó đang chứa máu tươi nguyên và máu đc bơm vào cơ thể. Còn khi máu đã khô thì vi rút nằm bất động trong đó, nếu đạp fải hoặc quẹt qua thì vi rut ko lây nhiễm vào cơ thể được.lamlaicuocdoi12325-11-2013, 07:55Dẫm fải kim tiêm có nguy cơ khi và chỉ khi bơm tiêm đó đang chứa máu tươi nguyên và máu đc bơm vào cơ thể. Còn khi máu đã khô thì vi rút nằm bất động trong đó, nếu đạp fải hoặc quẹt qua thì vi rut ko lây nhiễm vào cơ thể được. 
Dạ ko Anh ơi. Cái này ko có Cai ống bơm chỉ La cây Kim nó lú lên từ ghế thôi ah. Tài trong phòng khkaoke cũng VIP nên ko có chuyên đe lại nguyên cả Cai ông cchíchlamlaicuocdoi12325-11-2013, 07:55Vây nguy cơ thấp hơn phải ko Anh DoitanTruong Xuan25-11-2013, 08:28Dạ ko Anh ơi. Cái này ko có Cai ống bơm chỉ La cây Kim nó lú lên từ ghế thôi ah. Tài trong phòng khkaoke cũng VIP nên ko có chuyên đe lại nguyên cả Cai ông cchích

Vây nguy cơ thấp hơn phải ko Anh Doitan

Không có nguy cơ gì cảsongchungvoi_HIV25-11-2013, 09:36Dạ ko Anh ơi. Cái này ko có Cai ống bơm chỉ La cây Kim nó lú lên từ ghế thôi ah. Tài trong phòng khkaoke cũng VIP nên ko có chuyên đe lại nguyên cả Cai ông cchích
Tài liệu tôi gởi cho bạn sau bạn không chịu đọc hả? Tôi nhắc lại đến thời điểm này chưa có báo cáo ca nào bị kim tiêm trong phòng karaoke hay ở rạp hát đâm cả, chỉ là tin đồnlamlaicuocdoi12326-11-2013, 07:09Dạ nếu có bị va quẹt hay bị đâu Kim đâm qua cũng ko sao phải ko Anh.em mới nghe ông thầy dạy y của Trường em nói nêu La đâu Kim Tim thì nó có lỗ thông gió nên rất mau khô khi ra Ngoại kkTuanmecsdec26-11-2013, 08:30Dạ nếu có bị va quẹt hay bị đâu Kim đâm qua cũng ko sao phải ko Anh.em mới nghe ông thầy dạy y của Trường em nói nêu La đâu Kim Tim thì nó có lỗ thông gió nên rất mau khô khi ra Ngoại kk
Thầy em nói chính xác đó. Trường hợp em nói không có nguy cơsongchungvoi_HIV26-11-2013, 09:28Dạ nếu có bị va quẹt hay bị đâu Kim đâm qua cũng ko sao phải ko Anh.em mới nghe ông thầy dạy y của Trường em nói nêu La đâu Kim Tim thì nó có lỗ thông gió nên rất mau khô khi ra Ngoại kk
Bạn thấy gây sự chú ý cho người khác lắm thì phải, thích đánh bóng bài viết của mình thì đúng hơn. Bạn muốn tìm cái gì cho mình với câu hỏi kim tiêm máu khô quẹt và đâm. Bạn muốn hiểu thì dễ, mua bơm kim về thí nghiệm đi. Lên Củ Chi xin máu của songchung rồi bơm vào cơ thể bạn là biết àh. Rãnh quá. tài liệu kiến thức của DD có sao không đọc, mà cứ thích làm bóng mình cho người khác chú ýlamlaicuocdoi12330-11-2013, 17:26Dạ không anh ơi, tại em lo lắng nên mởi xin tư vấn, hỏi Thầy em vậy thôi anh ơi, đang lo lắng mà em đánh bóng j đâu anh, nếu có nói j xúc phạm anh songchung thì cho em xin lỗi nhé.Nguyen Ha30-11-2013, 19:28Dạ không anh ơi, tại em lo lắng nên mởi xin tư vấn, hỏi Thầy em vậy thôi anh ơi, đang lo lắng mà em đánh bóng j đâu anh, nếu có nói j xúc phạm anh songchung thì cho em xin lỗi nhé.

Mọi người chia sẻ là bạn ko cí nguy cơ, bạn còn lo lắng gì nữa. Yên tâm đi.lamlaicuocdoi12301-12-2013, 06:57

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 13:01
mây anh đưng mắng em tại em ám ảnh quá nên tìm hiểu thông tin thui à tại trên mạng nhiều thông tin quá nên em hơi hoang mang nên lên đây hỏi anh chị những người có kiến thức sâu rộng em có 1 đoạn tl cuâ anh tuấn viết máu trong bơm kim tiêm 2-3 giờ là không lây nhiễm đc nuâ
Đã trả lời rùi, BQT đóng chủ đề lại vì cứ lập đi lập lại 1 câu hỏi duy nhất