PDA

View Full Version : Sau khi uống nước có gas uống Pep có bị mất tác dụng không? Thắc mắc khi dùng Pep

hoatientu
15-09-2014, 20:02
Hiện e đang dùng Pep. Viên đầu tiên e uống sau nguy cơ là 67h. Nhưng lúc ý e ăn cơm và có uống nước có gas, sau đó e uống thuốc luôn cho kịp. Không biết như thế có làm mất tác dụng của thuốc không. Hic. Em cũng có 1 vài thắc mắc nữa.
- Em điều chỉnh uống thuốc vào 8h. Nhiều lúc e phải uống ngay trc bữa ăn hoặc đang ăn thì đi uống thuốc rồi ăn tiếp. Như thế có vấn đề gì không ạ?
- Em uống thuốc đc 7 ngày rồi. Tự nhiên hôm nay tắm thấy đầu dương vật có chấm li ti đỏ, không đau, không rát, không ngứa. Liệu có phải bệnh lý gì không ạ?

Nguyen Ha
15-09-2014, 20:09
Hiện e đang dùng Pep. Viên đầu tiên e uống sau nguy cơ là 67h. Nhưng lúc ý e ăn cơm và có uống nước có gas, sau đó e uống thuốc luôn cho kịp. Không biết như thế có làm mất tác dụng của thuốc không. Hic. Em cũng có 1 vài thắc mắc nữa.
- Em điều chỉnh uống thuốc vào 8h. Nhiều lúc e phải uống ngay trc bữa ăn hoặc đang ăn thì đi uống thuốc rồi ăn tiếp. Như thế có vấn đề gì không ạ?
- Em uống thuốc đc 7 ngày rồi. Tự nhiên hôm nay tắm thấy đầu dương vật có chấm li ti đỏ, không đau, không rát, không ngứa. Liệu có phải bệnh lý gì không ạ?
Uống như vậy không sao. Bạn nên chọn 1 giờ nhất định để uống, bạn chuyển sang 8 giờ nhưng và duy trì cho tới khi hết điều trị.

Tuanmecsedec
15-09-2014, 23:22

Cứ tới giờ chuông báo là lấy thuốc ra uống bạn,dù bạn đang ăn cơm cứ chuông réo là uống.Nếu bạn chọn giờ thì nên chọn 1 giờ nhất định (ví dụ 8h00 và 20h00) uống suốt trong quá trình.

Theo mô tả của bạn, bạn không phải dấu hiệu của bệnh nào cả, mà đó chính là “chuỗi hạt ngọc dương vật” và bạn không cần phải điều trị gì cả.

Một số bạn trai khi có “chuỗi hạt ngọc dương vật” đã quá lo lắng cho rằng mình bị bệnh mào gà và tự mua thuốc bôi lên dương vật dẫn đến những biến chứng đáng tiếc. Vậy bệnh mào gà và “chuỗi hạt ngọc dương vật” là gì và làm sao phân biệt?

Bệnh mồng gà còn gọi là mào gà, sùi mào gà (genital warts, condylomata acuminata) là một bệnh lây truyền qua đường sinh dục thường gặp. Bệnh do virus HPV (Human papilloma virus- hình 1) gây ra, thường gặp ở tuổi hoạt động tình dục 20-40 tuổi và gặp ở nữ nhiều hơn nam.

Triệu chứng của bệnh mồng gà chủ yếu là những sùi đặc trưng (một vài hoặc nhiều sùi) ở niêm mạc hậu môn, sinh dục, niêm mạc miệng hoặc da vùng cơ quan sinh dục. Những sùi này có đặc điểm là bề mặt sần sùi, mềm, không đau, đụng vào dễ chảy máu, da trên bề mặt mỏng, ẩm ướt, kích thước từ 1mm đến hàng trăm mm. Điều trị bệnh mồng gà có thể là bôi thuốc, đốt điện, laser hoặc phẫu thuật tùy vào đặc điểm thương tổn sùi.

Chuỗi hạt ngọc dương vật: Nam giới độ tuổi 20-30 tuổi thường xuất hiện ở vùng rãnh quy đầu những hạt nhỏ li ti đồng dạng, xếp thành 2 hoặc 3 hàng chạy xung quanh rãnh quy đầu, không gây ra triệu chứng gì. Chúng được gọi là “chuỗi hạt ngọc dương vật” (Pearly penile papules). Chúng hoàn toàn vô hại, không cần điều trị gì. Giữ vệ sinh tốt, thường xuyên rửa sạch vùng quy đầu sẽ giúp chúng sớm lặn đi.

hoatientu
16-09-2014, 07:11
À. Cái hạt đấy thì e biết rồi. Nhưng nốt đỏ nó nằm ở đầu cơ, ko phải ở rãnh. Trông như vết mỗi cắn nhưng nốt nó nhỏ hơn, chỉ đỏ chứ không phồng lên. Vs cả uống thuốc sau khi uống nước có gas có sao ko a chị. Viên thuốc ấy là viên thuốc đầu tiên nên e cũng lo lo.

Nguyen Ha
16-09-2014, 07:29
À. Cái hạt đấy thì e biết rồi. Nhưng nốt đỏ nó nằm ở đầu cơ, ko phải ở rãnh. Trông như vết mỗi cắn nhưng nốt nó nhỏ hơn, chỉ đỏ chứ không phồng lên. Vs cả uống thuốc sau khi uống nước có gas có sao ko a chị. Viên thuốc ấy là viên thuốc đầu tiên nên e cũng lo lo.

Bạn vệ sinh dương vật cẩn thận là được, không sao cả. Uống thuốc với nước có ga cũng ko sao,

Tuanmecsedec
16-09-2014, 10:32

Nếu không đau,không rát và không có mủ cũng là gai sinh dục đó bạn.

hoatientu
06-10-2014, 19:14
Em đang dùng Pep. Tên thuốc là "Lamozit" của KUP. Bác sĩ kê là 60 viên. Nhưng e đọc trên diễn đàn là uống trong 28 ngày. Vậy dùng thế nào mới đúng ạ. Hnay e uống là ngày 28 rồi ạ.

uisoqua
06-10-2014, 19:18
Thừa 4v vứt bỏ đi bạn. 28 ngày là đủ liều rồi!

Tuanmecsedec
06-10-2014, 19:32
Em đang dùng Pep. Tên thuốc là "Lamozit" của KUP. Bác sĩ kê là 60 viên. Nhưng e đọc trên diễn đàn là uống trong 28 ngày. Vậy dùng thế nào mới đúng ạ. Hnay e uống là ngày 28 rồi ạ.

Theo khuyến cáo chỉ dùng 4 tuần (28 ngày),bạn không cần thiết uống 30 ngày.

hoatientu
07-10-2014, 23:24
Giờ em ngẫm lại thấy có vấn đề lo lo. Hôm e uống là 11h trưa. Bác sĩ dặn viên thứ 2 điều chỉnh theo giờ của mình nhưng trc 12h. E uống vào 8h tối. Nếu vậy tính ra e uống còn thiếu 3h nữa thì mới tròn đúng 28 ngày. Giờ nghĩ thấy lo lo mà lại muộn quá rồi vì hôm nay e đã dừng uống thuốc. Hic

Tuanmecsedec
08-10-2014, 04:48
Giờ em ngẫm lại thấy có vấn đề lo lo. Hôm e uống là 11h trưa. Bác sĩ dặn viên thứ 2 điều chỉnh theo giờ của mình nhưng trc 12h. E uống vào 8h tối. Nếu vậy tính ra e uống còn thiếu 3h nữa thì mới tròn đúng 28 ngày. Giờ nghĩ thấy lo lo mà lại muộn quá rồi vì hôm nay e đã dừng uống thuốc. Hic

Không có vấn đề gì bạn,không sao.

songchungvoi_HIV
08-10-2014, 08:46
Quan trọng là viên PEP đầu tiên bạn đưa vào cơ thể có trước 72 giờ hay ko mà thôi

hoatientu
10-10-2014, 14:11
Cám ơn mọi người. Như vậy là bjo e phải đợi 2 tháng nữa đi xn ạ. Hic. Ko thể dùng cái phương pháp nhanh PCR gì mà tìm virus nhanh sau 7 ngày ạ

Nguyen Ha
10-10-2014, 14:24
Cám ơn mọi người. Như vậy là bjo e phải đợi 2 tháng nữa đi xn ạ. Hic. Ko thể dùng cái phương pháp nhanh PCR gì mà tìm virus nhanh sau 7 ngày ạ

Bạn uống PEP nên không thể xét nghiệm sớm được. Bắt buộc bạn phải chờ thời gian thôi.

Tuanmecsedec
10-10-2014, 15:01

Bạn đã dùng thuốc ức chế thì không xét nghiệm sớm được.

songchungvoi_HIV
10-10-2014, 18:17
PCR ko phải là PP XN khẳng định HIV, PP này chỉ áp dụng trên NCH đang điều trị thuốc kháng vi rút BS nghi ngờ kháng thuốc áp dụng PP này để tải lượng vi rút

hoatientu
13-10-2014, 18:08
Sau 1 tuần dùng xong pep qua nay e thấy người hơi mệt và buồn nôn. Ko biết có bị làm sao không nữa :(

Charles
13-10-2014, 18:13
Sau 1 tuần dùng xong pep qua nay e thấy người hơi mệt và buồn nôn. Ko biết có bị làm sao không nữa :(

Đó là do tác dụng phụ của PEP thôi, rồi dần sẽ hết.

Tác dụng phụ khi dùng PEP:

Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ, viêm gan tái phát khi ngưng trị liệu. Trên đường hô hấp: ho, chảy nước mũi và sung huyết mũi. Bệnh lý thần kinh ngoại biên như chóng mặt, buồn ngủ, rối loạn giấc ngủ, trầm cảm. Đau khớp, đau cơ, đau nhức cơ xương và bị rụng tóc. Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, giảm tiểu cầu; Cảm lạnh hay sốt; Viêm tụy ở trẻ em bị nhiễm HIV, tăng men gan, phát ban da, hội chứng loạn dưỡng lipid, chứng vú to ở phái nam và biểu hiện như bệnh phát phì.

Tuanmecsedec
13-10-2014, 20:17

Thuốc phơi nhiễm tác dụng phụ mệt mỏi và buồn nôn đầy hơi.

Khuusuco
14-10-2014, 12:53

mình thì cảm giác mệt mỏi và lâng lâng, sau 2 tuần thì hết, bạn yên tâm, mình có nguy cơ, dùng PEP và XN sau khi ngừng PEP 1 tháng, AT rùi :)

songchungvoi_HIV
14-10-2014, 12:55
Đây gọi là phục hồi hệ miễn dịch, có người uống PEP sau 2 tuần có tác dụng phụ, có người sau ngưng PEP, tác dụng phụ kéo dài từ tuần 2 đến ít nhất sáu tuần đến 2 tháng, có người có người k

hoatientu
07-12-2014, 15:44
Em đã test Combo 2 lần. 10 tuần và 12 tuần sau nguy cơ. Cả 2 đều âm tính. Hì. Kết quả khả quan rồi chứ ạ. E cám ơn a chị suốt thời gian qua đã tư vấn cho e ạ :D

Tuanmecsedec
07-12-2014, 15:46
Em đã test Combo 2 lần. 10 tuần và 12 tuần sau nguy cơ. Cả 2 đều âm tính. Hì. Kết quả khả quan rồi chứ ạ. E cám ơn a chị suốt thời gian qua đã tư vấn cho e ạ :D

Khả quan gì 100% an toàn tuyệt đối.