PDA

View Full Version : xin mọi người tư vấn

knguyen
16-09-2014, 11:53
Mình biết được diễn đàn này mình mừng lắm,chuyện của mình là gì,ngày 6/7/14 mình có quan hệ với GMD mình dùng 2 bao cao su,một caí là cuả khách sạn cái kia mình mua hiệu durex,lúc kích thich dương vật thì người đó có dùng miêng̣,khi quan hệ xong minh kiêm tra bao cao su ok,ngày 16/7/14 mình quan hệ một lần nưã nhưng vẫn dùng 2 bao cao su,lần này bao của cô gái mại dâm,sau khi quan hệ mình kiểm tra bao cao su ok,ngaỳ 6/9/14 mình đi xét nghiêṃ tại pastuer,kết qủa như sau:kiêm̉ tra kháng thể hiv âm tính,phương thứ 3 với một dòng là hiv compo pt,xin hỏi mọi người mình cần xét nghiệm lại không

Tuanmecsedec
16-09-2014, 11:57
Mình biết được diễn đàn này mình mừng lắm,chuyện của mình là gì,ngày 6/7/14 mình có quan hệ với GMD mình dùng 2 bao cao su,một caí là cuả khách sạn cái kia mình mua hiệu durex,lúc kích thich dương vật thì người đó có dùng miêng̣,khi quan hệ xong minh kiêm tra bao cao su ok,ngày 16/7/14 mình quan hệ một lần nưã nhưng vẫn dùng 2 bao cao su,lần này bao của cô gái mại dâm,sau khi quan hệ mình kiểm tra bao cao su ok,ngaỳ 6/9/14 mình đi xét nghiêṃ tại pastuer,kết qủa như sau:kiêm̉ tra kháng thể hiv âm tính,phương thứ 3 với một dòng là hiv compo pt,xin hỏi mọi người mình cần xét nghiệm lại không

Bạn quan hệ có dùng bao cao su là không có nguy cơ.Vấn đề kích dục bằng miệng thì diễn đàn có nói rất nhiều,bạn có thể tự tìm hiểu.

Không khuyến khích các quan hệ tình dục (trong đó có quan hệ tình dục bằng đường miệng - oral sex) với bạn tình mà mình không rõ về tình trạng nhiễm các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục của họ.

Các nghiên cứu cho thấy HIV rất ít có khả năng lây qua đường miệng. Tuy nhiên, quan hệ tình dục đường miệng có thể gây lây nhiễm một số bệnh lây qua đường tình dục khác như lậu, viêm gan siêu vi B,...

Hành vi Oral Sex(OS) những điều bạn cần biết...!!! (http://diendanhiv.vn/threads/85-Hanh-vi-Oral-Sex-OS-nhung-dieu-ban-can-biet)

Chủ đề: Nguy cơ hiv quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su và kích dục bằng miệng?. (http://www.diendanhiv.vn/threads/3845-Nguy-co-hiv-quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-va-kich-duc-bang-mieng)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có kích thích bằng miệng,quan hệ có dùng bao cao su,nguy cơ hiv? (http://diendanhiv.vn/threads/6753-Quan-he-gai-mai-dam-co-kich-thich-bang-mieng-quan-he-co-dung-bao-cao-su-nguy-co-hiv)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có kích thích bằng miệng,quan hệ có dùng bao cao su,nguy cơ hiv? (http://www.diendanhiv.vn/threads/6975-Quan-he-gai-mai-dam-co-kich-thich-bang-mieng-quan-he-co-dung-bao-cao-su-nguy-co-hiv)
Chủ đề: mát xa nhân viên kích dục miệng và quan hệ có dùng bao cao su nguy cơ hiv ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6332-mat-xa-nhan-vien-kich-duc-mieng-va-quan-he-co-dung-bao-cao-su-nguy-co-hiv)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có bao cao su và kích thích miệng, sợ nhiễm HIV khi dùng tay?. (http://diendanhiv.vn/threads/5481-Quan-he-gai-mai-dam-co-bao-cao-su-va-kich-thich-mieng-so-nhiem-HIV-khi-dung-tay)

Chủ đề: Sợ nhiễm hiv khi mát xa kích dục bằng miệng? (http://diendanhiv.vn/threads/7009-So-nhiem-hiv-khi-mat-xa-kich-duc-bang-mieng)
Chủ đề: Nhân viên mát xa kích dục bằng miệng,quan hệ có dùng bao cao su nguy cơ hiv (http://www.diendanhiv.vn/threads/4202-Nhan-vien-mat-xa-kich-duc-bang-mieng-quan-he-co-dung-bao-cao-su-nguy-co-hiv)
Chủ đề: mát xa kích dục bằng miệng sợ nhiễm hiv. (http://diendanhiv.vn/threads/2981-mat-xa-kich-duc-bang-mieng-so-nhiem-hiv)
Chủ đề: Mát xa nhân viên kích dục bằng miệng sợ nhiễm HIV. (http://diendanhiv.com.vn/threads/2211-Mat-xa-nhan-vien-kich-duc-bang-mieng-so-nhiem-HIV)
Chủ đề: Nhân viên mát xa kích dục miệng sợ nhiễm hiv.Gửi anh tuấn (http://diendanhiv.com.vn/threads/2786-Nhan-vien-mat-xa-kich-duc-mieng-so-nhiem-hiv-Gui-anh-tuan)
Chủ đề: Mát xa nhân viên kích dục bằng miệng và sợ lây nhiễm hiv từ khăn lau (http://diendanhiv.com.vn/threads/7038-Mat-xa-nhan-vien-kich-duc-bang-mieng-va-so-lay-nhiem-hiv-tu-khan-lau)
Chủ đề: Mát xa kích dục bằng miệng sợ nhiễm hiv (http://diendanhiv.com.vn/threads/4208-Mat-xa-kich-duc-bang-mieng-so-nhiem-hiv)
Chủ đề: Giúp mình với!!!!mát xa kích dục bằng miệng. (http://diendanhiv.com.vn/threads/223-Giup-minh-voi-mat-xa-kich-duc-bang-mieng)

Và bạn hòan toàn yên tâm với kết quả này mình không có HIV.

knguyen
16-09-2014, 18:25
Lúc cầm kết qủa đọc âm tính muốn bay lên trời,xin vào gặp bác sĩ tư vấn,bác sĩ bảo có gì 4 tháng sau lại xét nghiệm hic,7 ngày nay ăn không được,ngủ không xong độc hết diễn đàn này tới diễn đàn kia,giờ được A.Tuấn tư vấn em yên tâm,không cần xét nghiệm lài phái không A.Tuấn

Charles
16-09-2014, 18:30

Lúc cầm kết qủa đọc âm tính muốn bay lên trời,xin vào gặp bác sĩ tư vấn,bác sĩ bảo có gì 4 tháng sau lại xét nghiệm hic,7 ngày nay ăn không được,ngủ không xong độc hết diễn đàn này tới diễn đàn kia,giờ được A.Tuấn tư vấn em yên tâm,không cần xét nghiệm lài phái không A.Tuấn

Bạn QHTD có sử dụng BCS là an toàn với HIV. Kích dục bằng miệng không có nguy cơ với HIV vì nước bọt là môi trường kiềm Enzym làm bất hoạt virus, nhưng có nguy cơ với các bệnh STDs (lậu, giang mai, mồng gà, viêm gan B…). Với HIV bạn không có nguy cơ nên yên tâm không cần XN nữa. Việc bạn cần bây giờ là XN giang mai và gan B.

Tuanmecsedec
16-09-2014, 18:30

Uhm ! Bạn yên tâm đi khi Tuanmecsedec đã tư vấn.

knguyen
16-09-2014, 18:37
Em có đi xét nghiệm viêm gan b,viêm gan c bên đại học y dược trước đó 4/9,kết qủa âm tính,kiểm tra dương vật bên da liễu ok,giang mai với HIV bên pasteur điêù âm tính,nhưng lo là sao bác sĩ pasteur lại bảo xét nghiệm lại,ćám ơn A.Tuấn v́à mọi người,em không dám bậy bạ nữa,cám ơn diêń̃ đàn

Tuanmecsedec
16-09-2014, 18:44
Em có đi xét nghiệm viêm gan b,viêm gan c bên đại học y dược trước đó 4/9,kết qủa âm tính,kiểm tra dương vật bên da liễu ok,giang mai với HIV bên pasteur điêù âm tính,nhưng lo là sao bác sĩ pasteur lại bảo xét nghiệm lại,ćám ơn A.Tuấn v́à mọi người,em không dám bậy bạ nữa,cám ơn diêń̃ đàn

Thường Bác Sỹ hay khuyên như vậy,bạn yên tâm những gì đã được tư vấn.

knguyen
27-09-2014, 18:45
Lần trước A.Tuấn có tư vấn dùm mình yên tâm,nhưng chuyện của mình nó éo le,xin kể văń tắt sau,mình có quan hệ GMD có dùng bao cao su má̀ tới 2 cái vào ngày 6/7/14 và ngày 16/7/14,nhưng gái mại dâm có dùng miệng kích thích Dương vật mình,ngày 9 với 10/8 mình có quan hệ với bạn gái không bao cao su,bạn gái mình có gia đình một con gái 8 tuổi khỏe mạnh bình thường,chồng bên mỹ đã mất được 2 năm,lâǹ cuối bạn gái mình quan hệ với chồng là gần 3 năm,ngày 4/9/14 mình xét nghiệm viêm gan B C âm tính bên đại học y dược,xet́ nghiêṃ giang mai Hiv ḅên pastuer ngày 6/9/14 đều âm tính,mình đã đọc các nguy cơ và cách lây nhiễm và được A.Tuấn tư vấn mình yên tâm lắm,nhưng ở đây là giưã mình với người yêu vì mình biết ch̉i có xét nghiệm mới xác định được hiv,mình với người yêu đ̀ịnh kết hôn,xin A.Tuấn cho biết xét nghiệm nào là xác đỉnḥ nhiễm hiv nhanh nhất,mình biết vê thời gian cửa sổ,nhơ A.Tuấn và anh em Ad tư vấn

knguyen
27-09-2014, 18:57
Xin A.Tuấn thông cảm,ý mình là giữa mình với bạn gái,vì cả 2 muốn kêt hôn,bạn gái mình thì ko muốn đi xét nghiêṃ,vì nghĩ tới tương lai baby sau này thôit

Nguyen Ha
27-09-2014, 18:57
Lần trước A.Tuấn có tư vấn dùm mình yên tâm,nhưng chuyện của mình nó éo le,xin kể văń tắt sau,mình có quan hệ GMD có dùng bao cao su má̀ tới 2 cái vào ngày 6/7/14 và ngày 16/7/14,nhưng gái mại dâm có dùng miệng kích thích Dương vật mình,ngày 9 với 10/8 mình có quan hệ với bạn gái không bao cao su,bạn gái mình có gia đình một con gái 8 tuổi khỏe mạnh bình thường,chồng bên mỹ đã mất được 2 năm,lâǹ cuối bạn gái mình quan hệ với chồng là gần 3 năm,ngày 4/9/14 mình xét nghiệm viêm gan B C âm tính bên đại học y dược,xet́ nghiêṃ giang mai Hiv ḅên pastuer ngày 6/9/14 đều âm tính,mình đã đọc các nguy cơ và cách lây nhiễm và được A.Tuấn tư vấn mình yên tâm lắm,nhưng ở đây là giưã mình với người yêu vì mình biết ch̉i có xét nghiệm mới xác định được hiv,mình với người yêu đ̀ịnh kết hôn,xin A.Tuấn cho biết xét nghiệm nào là xác đỉnḥ nhiễm hiv nhanh nhất,mình biết vê thời gian cửa sổ,nhơ A.Tuấn và anh em Ad tư vấn

Bạn được tư vấn không có nguy cơ với HIV trong trường hợp QH với GMD. Vấn đề bạn lan tăn ở đây là trường hợp giữa bạn và người yêu của bạn. Bạn nói đúng, chỉ có xét nghiệm mới biết có HIV hay không. Bạn lấy lần cuối quan hệ làm mốc thời gian đi xét nghiệm và thời gian chính xâc nhất là sau nguy cơ 12 tuần test nhanh tìm kháng thể.

knguyen
27-09-2014, 19:04
Vì người yêu chỉ biết chồng trước bị tai nạn bên mỹ qua đời,mình cũng biết hiv khi lây nhiêm có thể từ 2 năm hoặc hơn mới phat́ bệnh và không có triệu trứng rõ rệt,nhờ A.Tuấn tư vấn là giữa mình với bạn gái,chứ không phải không tin tưởng A.Tuấn vấn đề ở trên đâu,mình tin tưởng diêñ đàn mới xin tư vấn

knguyen
27-09-2014, 19:13
Mình muốn mọi người tư vấn là xét nghiệm như thế nào để biết giưã mình với bạn gái điều không nhiễm,vì có thể bạn gái mình bị nhiễm từ trước,ý mình là vậy,xin cám ơn các bạn ad

knguyen
27-09-2014, 19:19
Xin bạn tư vấn d̀ùm,ý mình là không phải không tin tưởng diễn đàn,mà vì bạn gái mình c̃uńg sở nhiễm từ chồng trước

Nguyen Ha
27-09-2014, 19:22
Xin bạn tư vấn d̀ùm,ý mình là không phải không tin tưởng diễn đàn,mà vì bạn gái mình c̃uńg sở nhiễm từ chồng trước

Cả hai bạn nên đi xét nghiệm, sau lần cuối hai bạn quan hệ 12 tuần xét nghiệm test nhanh tìm kháng thể.

knguyen
27-09-2014, 19:23
Bạn hiểu mình cám ơn,ý mình là zày đó,vì mình hiểu về thời gian cửa sổ,các xét nghiệm,mình muốn hỏi là xét nghiệm nào kết qủa sớm nhất,chứ nhiễm rồi thì cũng đâu cần tư vấn chi mà nói lăng tăng

Nguyen Ha
27-09-2014, 19:25
Bạn hiểu mình cám ơn,ý mình là zày đó,vì mình hiểu về thời gian cửa sổ,các xét nghiệm,mình muốn hỏi là xét nghiệm nào kết qủa sớm nhất,chứ nhiễm rồi thì cũng đâu cần tư vấn chi mà nói lăng tăng

Sớm nhất cũng vẫn phải xét nghiệm lại sau lần quan hệ cuối cùng là 12 tuần.

knguyen
27-09-2014, 19:27
Chắc các ad cúng hiểu,người lớn làm thì người lớn chiệu chứ ai để đời sau chiệu,vì lo lắng nên mối xin tư vấn,chứ mình biết v́ê thời gian cửa sổ bao lâu,mình chỉ cần xét nghiểm thêm lần nưã cách xét nghiệ̉m đầu 3 tháng là ok

knguyen
27-09-2014, 19:32
Ngày 6/9/14 mình xét nghiệm là lúc đó đã được gần tháng rồi,vì bạn gái ko dám đi xét nghiệm nên mình mới xin tư vấn cách nào xét nghiệm mà biết cả 2 âm tính thôi ad

Nguyen Ha
27-09-2014, 19:35
Chắc các ad cúng hiểu,người lớn làm thì người lớn chiệu chứ ai để đời sau chiệu,vì lo lắng nên mối xin tư vấn,chứ mình biết v́ê thời gian cửa sổ bao lâu,mình chỉ cần xét nghiểm thêm lần nưã cách xét nghiệ̉m đầu 3 tháng là ok

Bạn xét nghiệm HIV âm tính sau lần quan hệ cuối cùng là thời gian nào?

knguyen
27-09-2014, 19:48
Là ngày 6/9/14,caćh quan hê lần cuối gần một tháng(9,10/8/14),vị̀ mình biết có xét nghiệm combo chỉ 8tuần là có kết qủa chính xác đúng không Ad chỉ zậy thui,tụi mình đã chuẩn bị điều xấu nhất rồi,tinh thần cả 2 rất thoải mái,chỉ muốn biết sớm thôi,vì ra sao tụi mình cũng cưới,tụi mình đều trên 30t hết,cũng có tí hĩ̉eu biết về hiv,chỉ sợ là baby sau này với mọi người xung quanh mà tìm cách phòng ngừa

knguyen
27-09-2014, 20:08
Các ad hỏng hiểu tâm trạng cuả anh em đi xét nghiệm đâu,vô pastuer Tp HCM xét nghiệm ai không muốn được chia sẽ và tư vấn,gặp bác sĩ thì ghi cái phiếu chỉ ̉định xét nghị̀ếm tí̀m kháng thể,có kết qủa gặp bác sĩ chỉ nói 3 tháng sau,người ta không bị cú̃ng hoan mang,chỉ có lên diễn đàn gặp các Ad dù bị cũng nhẹ lòng vì được chia sẽ tư vấn cặn kẽ

knguyen
27-09-2014, 20:14
Các ad hỏng hiểu tâm trạng cuả anh em đi xét nghiệm đâu,vô pastuer Tp HCM xét nghiệm ai không muốn được chia sẽ và tư vấn,gặp bác sĩ thì ghi cái phiếu chỉ ̉định xét nghị̀ếm tí̀m kháng thể,có kết qủa gặp bác sĩ chỉ nói 3 tháng sau,người ta không bị cú̃ng hoan mang,chỉ có lên diễn đàn gặp các Ad dù bị cũng nhẹ lòng vì được chia sẽ tư vấn cặn kẽ

Nguyen Ha
27-09-2014, 20:17
Là ngày 6/9/14,caćh quan hê lần cuối gần một tháng(9,10/8/14),vị̀ mình biết có xét nghiệm combo chỉ 8tuần là có kết qủa chính xác đúng không Ad chỉ zậy thui,tụi mình đã chuẩn bị điều xấu nhất rồi,tinh thần cả 2 rất thoải mái,chỉ muốn biết sớm thôi,vì ra sao tụi mình cũng cưới,tụi mình đều trên 30t hết,cũng có tí hĩ̉eu biết về hiv,chỉ sợ là baby sau này với mọi người xung quanh mà tìm cách phòng ngừa

Sau lần quan hệ gần 1 tháng bạn xét nghiệm combo được rồi.

knguyen
27-09-2014, 20:25
Cám ơn bạn nhiều,câu hỏi cuối mình xin hỏi nếu mình âm tính thì khả năng bạn gái mình âm tính không hay bạn gái mình phải đi xét nghiệm vậy bạn,mình đ̣inh 2 tháng nữa xét nghiệm là cách quan hệ 4 tháng,xét nghiệm lần đầu 3 tháng là chính xác phải không Ad Nguyen Ha

Charles
27-09-2014, 20:31
Cám ơn bạn nhiều,câu hỏi cuối mình xin hỏi nếu mình âm tính thì khả năng bạn gái mình âm tính không hay bạn gái mình phải đi xét nghiệm vậy bạn,mình đ̣inh 2 tháng nữa xét nghiệm là cách quan hệ 4 tháng,xét nghiệm lần đầu 3 tháng là chính xác phải không Ad Nguyen Ha

Nếu kết quả XN Combo sau nguy cơ 1 tháng là ÂT thì đó là tín hiệu bạn an toàn rất cao. Chỉ có cả 2 người cùng XN mới khẳng định được có nhiễm HIV hay không. Và chỉ cần XN sau lần quan hệ cuối 12 tuần là trắng đen rõ ràng.

knguyen
27-09-2014, 20:48
Ngày 6/9/14 mình xét nghiệm tại viện pastuer Tp Hcm âm tính là cách lần quan hệ cuối gần một tháng,mình chỉ thấy ghi trên phiếu kết qủa là VILAS 015,kháng thể kháng HIV,âm tính chưa phát hiện kháng thể trong mẫu thử,sinh phẩm sử dụng HIV Combo pt,bạn Trường Xuân cho mình hỏi đó là xét nghiệm tên gì vậy,lần sau mình phải xét nghị̉em pḥương pháp gì, phải xét nghị̀em lần xét nghìệm sau lã̀ cách xét nghiệm đầu 3 tháng là mình an toàn phải không bạn Trường Xuân,nếu mình dương tính thì bạn gái mình chắc chắn dương tính phaỉ không,vì mình chỉ quan h̀ệ với bạn gaí là không dùng bao cao su

Charles
27-09-2014, 21:02
Ngày 6/9/14 mình xét nghiệm tại viện pastuer Tp Hcm âm tính là cách lần quan hệ cuối gần một tháng,mình chỉ thấy ghi trên phiếu kết qủa là VILAS 015,kháng thể kháng HIV,âm tính chưa phát hiện kháng thể trong mẫu thử,sinh phẩm sử dụng HIV Combo pt,bạn Trường Xuân cho mình hỏi đó là xét nghiệm tên gì vậy,lần sau mình phải xét nghị̉em pḥương pháp gì, phải xét nghị̀em lần xét nghìệm sau lã̀ cách 3 tháng là mình an toàn phải không bạn Trường Xuân

Combo pt = Combo. Tại thời điểm 12 tuần bạn XN bằng phương pháp nào cũng chính xác, nhưng thường chỉ cần Test nhanh tìm kháng thể là được rồi.

P/s: Bạn kém Truong Xuan 7-8 tuổi.

knguyen
27-09-2014, 21:18
Dạ xin cám ơn anh,vậy anh gần 40 rồi ah em xin lỗi,bạn gái không dám đi xét nghiệm,bạn gái xét nghiệm thì em an tâm hơn,nói chung trên 3 tháng là chính xác phải không anh

Charles
27-09-2014, 21:22
Dạ xin cám ơn anh,vậy anh gần 40 rồi ah em xin lỗi,bạn gái không dám đi xét nghiệm,bạn gái xét nghiệm thì em an tâm hơn,nói chung trên 3 tháng là chính xác phải không anh

Từ 3 tháng trở đi XN là chính xác 100% rồi. Bạn nên khuyên bạn gái đi XN.

Vì sao nên khám sức khỏe trước khi kết hôn (Khoản 2, Điều 4 Luật PC HIV/AIDS)
Thứ ba, 22/4/2014 | 06:16 GMT+7
Đôi trẻ đi khám sức khỏe tiền hôn nhân và phát hiện chàng trai bị bệnh tim. Chàng được chữa bệnh khẩn cấp, nhưng ngày cưới chưa đến thì đã qua đời.

Khám sức khỏe tiền hôn nhân giúp bạn trẻ tự tin hơn khi bước vào hôn nhân.
Cô gái ân hận, ước gì không khám, không chữa và cứ cưới thì người yêu còn biết được cảm giác của ngày thành hôn... Đó chỉ là một trong những tình huống được đưa ra trong buổi sinh hoạt tháng 4 của câu lạc bộ Tiền hôn nhân (Trung tâm Truyền thông và Giáo dục Sức khỏe TP HCM). Đa số thành viên tham dự câu lạc bộ đều cho rằng chàng trai mắc bệnh quá nặng và vì thế cô gái không nên dằn vặt.
Tuy nhiên, theo bác sĩ chuyên khoa 1 Nguyễn Ngọc Lan Hương, tình huống có thể còn xấu hơn nếu như bệnh tim khiến chàng trai chết đúng vào đêm tân hôn. Lúc này cô gái có thể cả đời sẽ mang nỗi day dứt vì tưởng mình là nguyên nhân gây ra cái chết cho chồng, hoặc cũng có thể cô sẽ bị gia đình chàng trai buộc tội sát phu.
Bạn sẽ làm gì nếu đi khám sức khỏe và phát hiện người yêu nhiễm HIV, hay anh/cô ấy là người lưỡng tính? Bỏ của chạy lấy người hay tìm giải pháp để tiếp tục kết hôn?
Những tình huống liên tục được báo cáo viên đưa ra khiến nhiều bạn trẻ chuẩn bị bước vào ngưỡng cửa hôn nhân giật mình vì tầm quan trọng của việc khám sức khỏe tiền hôn nhân. Còn chính những người từng trải qua thì bày tỏ sự hối tiếc vì đã không đi khám sức khỏe tiền hôn nhân.
Kết hôn xong, vợ chồng anh Hùng (quận 10, TP HCM) áp dụng các biện pháp ngừa thai trong 5 năm, đến lúc muốn có con "thả” mãi mà vẫn chưa có tin vui. Đi khám, họ mới biết mình vô sinh. Việc chữa trị trở nên khó khăn vì cả hai đã cứng tuổi, trữ lượng trứng của người vợ giảm nên chữa khó hơn so với khi còn trẻ.
Bác sĩ Nguyễn Ngọc Lan Hương cho biết, ngày nay các bạn trẻ đã bắt đầu ý thức việc khám sức khỏe tiền hôn nhân. Tuy nhiên, số bạn đi khám còn rất nhỏ so với số đăng ký kết hôn. Chỉ đến khi gặp những việc đã rồi, họ mới đi khám. Đây như là thói quen đã ăn sâu trong tiềm thức của người dân, bởi họ luôn nghĩ rằng mình khỏe mạnh như thế này thì sao mắc bệnh được, khám làm gì cho tốn tiền... Họ đâu hiểu được có rất nhiều bệnh truyền nhiễm, những căn bệnh nghiêm trọng mà chỉ đi khám mới biết, nhìn biểu hiện bên ngoài không thể thấy được.
Khám sức khỏe tiền hôn nhân sẽ giúp các bạn có được kiến thức, chuẩn bị tâm lý cho cuộc sống tình dục của vợ chồng sau này. Điều này sẽ tránh những sợ hãi, nghi ngờ lẫn nhau trong đêm tân hôn, hoặc giúp phòng tránh việc lây nhiễm cho nhau những bệnh lây truyền qua đường tình dục. Khám sức khỏe trước khi kết hôn sẽ giúp các bạn phòng tránh bệnh tật sớm nhất, phát hiện, điều trị bệnh tiềm ẩn trong cơ thể, có thể ảnh hưởng đến cuộc sống tình dục của vợ chồng sau này và ảnh hưởng đến sức khỏe người phụ nữ khi mang thai, sinh đẻ.
Ngoài ra, kiểm tra sức khỏe tiền hôn nhân còn giúp tránh các bệnh lý, dị tật bẩm sinh cho những đứa con tương lai. Khi kiểm tra sức khỏe tiền hôn nhân, các bạn còn được hướng dẫn thực hiện kế hoạch hóa gia đình một cách hiệu quả, phù hợp với bản thân nhất, nhờ đó có thể kiểm soát được việc sinh con (thời điểm có con, số con, khoảng cách sinh), tránh việc mang thai ngoài ý muốn và nạo phá thai.
Theo bác sĩ Lan Hương, nên khám trước khi cưới từ 3 đến 6 tháng. Đó là thời gian trung bình để có thể điều trị nếu phát hiện bệnh (trừ một số bệnh không thể hoặc phải điều trị suốt đời). Hiện nay tại TP HCM có 3 địa chỉ khám sức khỏe tiền hôn nhân tương đối đầy đủ là Bệnh viện Từ Dũ (quận 1), Bệnh viện Hùng Vương (quận 5), Trung tâm Chăm sóc Sức khỏe sinh sản (quận 11) và khoa Nam học Bệnh viện Bình Dân (quận 3).
Theo ước tính của bác sĩ Lan Hương, tùy từng địa chỉ, nhưng tổng chí phí cho một trường hợp khám sức khỏe tiền hồn nhân sẽ vào khoảng 1,5 đến 2 triệu đồng bao gồm: Đo mạch, huyết áp, chiều cao, cân nặng, thị lực, khám hệ cơ, xương khớp, cơ quan sinh dục; xét nghiệm công thức máu, các chức năng gan, thận, đường huyết, mỡ máu, nước tiểu; xét nghiệm chẩn đoán những bệnh truyền nhiễm, bệnh lây qua đường tình dục: VGSVB/C, HIV, giang mai, rubella; thực hiện chẩn đoán hình ảnh: X quang tim phổi, siêu âm bụng, siêu âm ngã trực tràng/âm đạo (nếu cần); đo điện tim. Ngoài ra, nếu có nghi ngờ về bệnh hoặc di truyền, các bác sĩ sẽ đề nghị xét nghiệm tầm soát ung thư, bệnh về máu, khám tâm thần...
Khi đến khám, các bạn trẻ còn được tư vấn về giải phẫu học và sinh lý học cơ quan sinh dục nam và nữ, cơ chế thụ thai; tình dục an toàn, tình dục thỏa mãn và tình dục có trách nhiệm; các rối loạn tình dục thường gặp; những bệnh truyền nhiễm, đặc biệt bệnh lây truyền qua đường tình dục, cách phòng tránh; những điều cần biết trong đêm tân hôn...
Sau khi được tư vấn, mỗi người sẽ được khám hoặc làm các xét nghiệm phù hợp với từng cá nhân. Kết quả khám được bảo mật tuyệt đối, thông tin cho nhau biết hay không là quyền của mỗi người. Trừ trường hợp nhiễm HIV, bạn có nghĩa vụ phải thông báo và có biện pháp phòng ngừa cho người bạn đời nếu quyết định vẫn kết hôn với người ấy (quy định tại Khoản 2, Điều 4 Luật Phòng chống HIV/AIDS).

Kim Anh
http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...n-2981119.html (http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/gia-dinh/vi-sao-nen-kham-suc-khoe-truoc-khi-ket-hon-2981119.html)

knguyen
27-09-2014, 21:23
Sống chết có số,chỉ tội là người yêu có con gái 8 tuổi mà người yêu thì con một,mong sau chồng trước an toàn,cám ơn anh Trường Xuân nhiều,lên diễn đàn thấy thỏai maí hơn gặp bác sĩ tư vấn,cám ơn tất cả các Ad,xin chúc sức khoẻ

knguyen
29-09-2014, 08:59
Đầu tiên cho em xin lỗi vì hỏi tới hỏi lui hòai,vì bạn gái e buồn mà tội lắm,A.Tuấn với ad Trương xuan gíup em,hôm em xét nghiệm ở pastuer kế́t qủa chỉ ghi là tìm kháng thể chứ đâu phải xétì nghiệm combo đâu há̉ các ad,từ khi quan hệ với bạn gái giờ cũng gần 2 tháng rồi,bạn gái khóc hòai em nhìn xót lắm,mặc dù đã chuẩn bị điế̀u tội tệ rồi,xin cho em hỏi giờ em xét nghiệ́m phương pháp gì để xác định nhanh nhất có thể vậy các anh chị

songchungvoi_HIV
29-09-2014, 09:02
Đầu tiên cho em xin lỗi vì hỏi tới hỏi lui hòai,vì bạn gái e buồn mà tội lắm,A.Tuấn với ad Trương xuan gíup em,hôm em xét nghiệm ở pastuer kế́t qủa chỉ ghi là tìm kháng thể chứ đâu phải xétì nghiệm combo đâu há̉ các ad,từ khi quan hệ với bạn gái giờ cũng gần 2 tháng rồi,bạn gái khóc hòai em nhìn xót lắm,mặc dù đã chuẩn bị điế̀u tội tệ rồi,xin cho em hỏi giờ em xét nghiệ́m phương pháp gì để xác định nhanh nhất có thể vậy các anh chị
Bạn vui lòng đọc lại chủ đề này:
Chủ đề: xin mọi người tư vấn (http://diendanhiv.vn/threads/18774-xin-mo-i-nguo-i-tu-va-n)

Nguyen Ha
29-09-2014, 09:05

Bạn là bạn, bạn gái bạn là bạn gái bạn, là hai cơ thể, hai dòng máu khâc nhau. Bạn nên đưa bạn gaai bạn cùng đi XN.

knguyen
29-09-2014, 09:10
Anh songchungvoi_hiv thông cảm em biết các anh chị cũng phải trả nhỉ̉ều tiêu đề mà em hỏi tới hỏi lui làm anh chị khó chiụ em xin lỗi,vì người yêu em con một mà nhà kinh doanh,ngoặt nổi là không triệu đi xét nghiệm,anh songchungvoi_hiv chỉ cần cho em biết là phương pháp combo là vừa tìm kháng nguyên và kháng thể đúng không ạh,vì em xét nghiệm bên pastuer chỉ ghi là tìm kháng thể không ạh

Nguyen Ha
29-09-2014, 09:16
Anh songchungvoi_hiv thông cảm em biết các anh chị cũng phải trả nhỉ̉ều tiêu đề mà em hỏi tới hỏi lui làm anh chị khó chiụ em xin lỗi,vì người yêu em con một mà nhà kinh doanh,ngoặt nổi là không triệu đi xét nghiệm,anh songchungvoi_hiv chỉ cần cho em biết là phương pháp combo là vừa tìm kháng nguyên và kháng thể đúng không ạh,vì em xét nghiệm bên pastuer chỉ ghi là tìm kháng thể không ạh

Người yêu bạn lo nhiễm bệnh từ chồng cũ thì người yêu bạn phải đi xét nghiệm để biết rõ tình trạng sức khỏe của mình.

songchungvoi_HIV
29-09-2014, 09:17
Không XN thì sao, bởi bạn có nguy cơ đâu??
Giải thích 3 PP Eliza của Pastuer:
1. Sinh phẩm: GENSCREEN® ULTRA HIV Ag-Ab: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể). (XN kép) <=> Combo Ag/Ab
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,75%.
(http://www.diendanhiv.vn/)2. Sinh phẩm: Murex HIV Ag/Ab Combination: Kỹ thuật ELISA thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể HIV). (http://www.diendanhiv.vn/)(XN kép) <=> Combo Ag/Ab (http://www.diendanhiv.vn/)
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,78%. (http://www.diendanhiv.vn/)
3. Sinh Phẩm: Determine HIV 1/2 Ab <=> GENSCREEN® HIV ½ Version 2: Kỹ thuật ELISA thế hệ 3 ( phát hiện kháng thể kháng HIV).
Độ nhạy: 100%, Độ đặc hiệu: 99,98%. (http://www.diendanhiv.vn/)
CHIẾN LƯỢC 3 = 3 PP ELIZA:
3. Chiến lược III (áp dụng cho xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là dương tính với chiến lược III khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại sinh phẩm có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Sinh phẩm thứ nhất (SP1) dùng để sàng lọc có độ nhạy cao, các sinh phẩm tiếp theo (SP2, SP3) để khẳng định có độ đặc hiệu cao.
3.1. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
3.2. Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ nhất cho phản ứng (SP1+), tiếp tục thực hiện xét nghiệm với sinh phẩm thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
a) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai cho phản ứng (SP1+, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với sinh phẩm thứ ba (SP3).
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm xét nghiệm.
- Kết quả xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba không cho phản ứng (SP1+, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
b) Kết quả xét nghiệm bằng sinh phẩm thứ hai không cho phản ứng (SP1+, SP2-), thực hiện lại xét nghiệm với cả sinh phẩm thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
b1. Nếu kết quả xét nghiệm với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV;
b2. Nếu kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp xét nghiệm với sinh phẩm thứ ba (SP3), kết quả cả 3 lần làm xét nghiệm sẽ được phân tích và biện luận như sau:
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
+ Kết quả xét nghiệm (SP1+, SP2-, SP3-) và người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu âm tính với kháng thể HIV; nếu người được làm xét nghiệm có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm xét nghiệm không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm xét nghiệm phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu xét nghiệm lại sau 14 ngày.
3.3. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm không xác định, đề nghị lấy máu xét nghiệm lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả xét nghiệm sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
- Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.
- Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần xét nghiệm, yêu cầu lấy mẫu làm lại xét nghiệm lần 3 sau 14 ngày
- Các phòng xét nghiệm có thể gửi mẫu không xác định lên phòng xét nghiệm tham chiếu tuyến trên để làm các xét nghiệm khẳng định khác.
3.4. Trong các trường hợp kết quả xét nghiệm lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu âm tính với kháng thể HIV.

knguyen
29-09-2014, 09:23
Dạ thưa anh em lo là vì bạn gái,bạn gái có một chồng bên mỹ,bạn gái sợ lây nhiễm từ chồng trước,hiện giờ lần quan hệ cuối của tụi em là gần 2 tháng,cách lân xét nghiệm âm túinh 2 tháng rôôì đó anh

knguyen
29-09-2014, 09:26
Dạ anh chị ơi nếu bạn gái mà ̀đi xét nghiệm thì em không hỏi tới hỏi luôi đâu,bạn ém ở quê đi đâu cũng ba chở đi hết,nói thật tụi em không sợ bị nhiễm đâu,chỉ cần biết kết qủa sớm nhất có thể thôi ạh

songchungvoi_HIV
29-09-2014, 09:27
Dạ thưa anh em lo là vì bạn gái,bạn gái có một chồng bên mỹ,bạn gái sợ lây nhiễm từ chồng trước,hiện giờ lần quan hệ cuối của tụi em là gần 2 tháng,cách lân xét nghiệm âm túinh 2 tháng rôôì đó anh
Bạn nên nhớ XN HIV là tự nguyện, nếu bạn tình bạn ko chấp nhận XN bạn ko có quyền cưỡng bức hoắc ko thể làm gì khác, đấy là quyền riêng tư

knguyen
29-09-2014, 09:32
Tại vì tụi em quan hệ không bao cũng nhiều lần rồi,chỉ cần một trong hai nhịễm thì em nghĩ ng̃ười kia cũng lây đành chờ theo khuyến cáo,có bị nhiễm thì nhiễm cả hai,người nhiễm người không thì sống cũng sung sướng gì đâu anh chị

knguyen
29-09-2014, 09:34
Bởi vậy em mới xin tư vấn của anh chị đó ad song chungcoi_hiv,ṭui em đều trên 30 hết rồi ̀đ̀ù suy nghĩ mà vượt qua,chỉ cần biết sớm để ngừa cho người thân thôi ạh

songchungvoi_HIV
29-09-2014, 09:35
Tại vì tụi em quan hệ không bao cũng nhiều lần rồi,chỉ cần một trong hai nhịễm thì em nghĩ ng̃ười kia cũng lây đành chờ theo khuyến cáo,có bị nhiễm thì nhiễm cả hai,người nhiễm người không thì sống cũng sung sướng gì đâu anh chị
Bạn nghĩ tôi là ai?? Thấy nick k??? songchungvoi_HIV (http://diendanhiv.vn/members/715-songchungvoi_HIV)

Tuanmecsedec
29-09-2014, 09:49

Combo có nghĩa là kết hợp,phương pháp HIV Combo là kết hợp xét nghiệm tìm kháng nguyên và kháng thể.

Tuanmecsedec
29-09-2014, 09:55

Muốn biết hay không thì bạn gái của bạn phải đi xét nghiệm mới biết.Bạn cũng lưu ý,nếu bạn xét nghiệm thì kết quả là của bạn,chứ không phải bạn âm tính là chứng minh bạn gái của bạn không nhiễm.

Vì có thể bạn âm tính dù bạn có quan hệ tình dục với bạn gái.Nhưng khả năng bạn may mắn không bị cũng có thể xảy ra.Nói tóm lại muốn biết bạn gái của bạn có bị nhiễm từ chồng trước hay không thì cần phải đi xét nghiệm.

knguyen
29-09-2014, 10:12
Dạ em xin lỗi songchungvoi_hiv em không có ý mạo phạm,em ̣đều tôn trọng anh chị Ad trong diễn đàn,em cám ơn A.Tuấn,em cũng giải thích cho bạn gái hịểu rồi mà bạn em nhất quyết không đi,em tin tưởng anh chị Ad tư vấn lắm,vì em có đươc̣ tư vấn bên pastuer không như anh chị đâu,lúc đầu em chỉ sợ em quan hệ GMD lây nhiầễm cho bạn gái,nhưng được A.tuấn và các ad tư vấn thì em thoải ́ mái vô cùng,em cũng đọc các chủ đề của anh chị tư vấn hết,mới dám tham gia diễn đàn

knguyen
29-09-2014, 10:57
Cho em hỏi anh ch̀ị một câu nưã ạh,ngày em quan hệ̃̀ với bạn gái em là ngày 9,10/8/14 ngày em xét nghìệm có ḳết qủa ÂT bên pastuer là ngày 6/9/14,vậy cho em xin hỏi A.Tuấn và các anh chị là em đi xét nghiệm lần sau là cách 3 tháng t̀ừ ngày quan hệ cuối hay là cách 3 tháng kể từ ngày xét nghiệm đầu tiên ạh,em nên xét nghiệm phương pháp gì cho k̀ết qủa một lần nhanh nhất ạh

songchungvoi_HIV
29-09-2014, 11:00
Cho em hỏi anh ch̀ị một câu nưã ạh,ngày em quan hệ̃̀ với bạn gái em là ngày 9,10/8/14 ngày em xét nghìệm có ḳết qủa ÂT bên pastuer là ngày 6/9/14,vậy cho em xin hỏi A.Tuấn và các anh chị là em đi xét nghiệm lần sau là cách 3 tháng t̀ừ ngày quan hệ cuối hay là cách 3 tháng kể từ ngày xét nghiệm đầu tiên ạh,em nên xét nghiệm phương pháp gì cho k̀ết qủa một lần nhanh nhất ạh
9/10/08/2014 thì cũng là 1 nguy cơ, vì nó kề liền nhau. Ko cần nguy cơ cuối gì hết, cứ tính đủ 12 tuần XN chốt

knguyen
29-09-2014, 11:24
9/10/08/2014 thì cũng là 1 nguy cơ, vì nó kề liền nhau. Ko cần nguy cơ cuối gì hết, cứ tính đủ 12 tuần XN chốt

Em xin cám ơn anh songchungvoi_hiv,vậy là em hiểu rồi,chỉ cần qua pastuer ghi xét nghiệm hiv là được phải không anh

songchungvoi_HIV
29-09-2014, 11:28
Em xin cám ơn anh songchungvoi_hiv,vậy là em hiểu rồi,chỉ cần qua pastuer ghi xét nghiệm hiv là được phải không anh
Đi Hòa Hảo XN cho nhanh KQ sao 2 giờ có

knguyen
29-09-2014, 12:04
Đi Hòa Hảo XN cho nhanh KQ sao 2 giờ có

Qua hòa hảo hả anh,nếu bị thì nó bị tại vì thấy trên diễn đàn có bạn 12 tuã́n xet nghiêm,16 tuần,rồi phải 6 tháng,chờ lâu sốt ruột chứ hỏng có sợ kết quả ra saog̀,em xin cám ơn anh songchungvoi_hiv

Tuanmecsedec
30-09-2014, 05:46

Nếu sau 12 tuần chỉ cần làm phương pháp tìm kháng thể là chính xác.