PDA

View Full Version : cho em hỏi về thuốc Enteclud có phải là thuốc pep không

soche
16-09-2014, 13:04
Như tiêu đề e nói ở trên. Thuôc enteclud có phải là 1 dạng của pep không ạ. Mong các ac trả lời giúp em

Tuanmecsedec
16-09-2014, 13:13
Như tiêu đề e nói ở trên. Thuôc enteclud có phải là 1 dạng của pep không ạ. Mong các ac trả lời giúp em

Đây là một dạng thuốc kháng vi rút.Vấn đề phơi nhiễm HIV thì phải kết hợp.Thường thuốc phơi nhiễm HIV phối hợp Lammivudin (150mg) và zidovudin (300mg)

soche
16-09-2014, 13:22
Vậy cho e hỏi sau nguy cơ 2 tuần e điều trị bằng thuốc này. Nó có ảnh hưởng gì đến kết quả xét nghiệm không anh

Tuanmecsedec
16-09-2014, 13:32
Vậy cho e hỏi sau nguy cơ 2 tuần e điều trị bằng thuốc này. Nó có ảnh hưởng gì đến kết quả xét nghiệm không anh

Không ảnh hưởng kết quả xét nghiệm,nhưng sau 2 tuần thì chưa xét nghiệm được.Bạn đang điều trị viêm gan B à?

soche
16-09-2014, 13:39
Em dang điều trị vgb và e có xét nghiệm 13.17.19tuần và 6tháng 20 ngày. Do e sợ thuốc này nó ức chế virut vgb đồng thời ức chế hiv lên làm kháng thể sinh ra chậm. Như vậy có đúng không anh

Tuanmecsedec
16-09-2014, 13:51
Em dang điều trị vgb và e có xét nghiệm 13.17.19tuần và 6tháng 20 ngày. Do e sợ thuốc này nó ức chế virut vgb đồng thời ức chế hiv lên làm kháng thể sinh ra chậm. Như vậy có đúng không anh

Trời ! Cho dù đó là thuốc đó ức chế vi rút.Nhưng thời gian kết quả bạn xét nghiệm âm tính như vậy là an toàn tuyệt đối rồi.

soche
16-09-2014, 13:58
Nhưng nó ức chế viút thì làm sao sinh ra được kháng thể hoặc kháng thế có ít lên xét nghiêm chưa được, phải không anh tuấn

Tuanmecsedec
16-09-2014, 14:03
Nhưng nó ức chế viút thì làm sao sinh ra được kháng thể hoặc kháng thế có ít lên xét nghiêm chưa được, phải không anh tuấn

Tuanmecsedec khẳng định 100% bạn an toàn rồi.Bạn tự tìm hiểu về xét nghiệm tại box này : Xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/forums/23-Xet-nghiem-HIV)

soche
16-09-2014, 14:15
Vâng
Cảm ơn anh. Không cần ngưng thuốc vẫn xét nghiệm được phải không a. Như vậy e lại được sống vui vẻ rồi hihi.( anh hiếu đọc chủ đề đừng khoá nhé. Tội e lắm)

Charles
16-09-2014, 14:29
Vâng
Cảm ơn anh. Không cần ngưng thuốc vẫn xét nghiệm được phải không a. Như vậy e lại được sống vui vẻ rồi hihi.( anh hiếu đọc chủ đề đừng khoá nhé. Tội e lắm)

Nếu bạn thực sự có nguy cơ thì không một loại thuốc nào làm kết quả XN thành ÂT được. Với thời gian gần 7 tháng ÂT thì dù bạn uống thuốc gì cũng khẳng định bạn không hề nhiễm HIV.

soche
17-09-2014, 15:57
Vâng. Cảm ơn anh trường xuân. Vì có bạn bảo e phải ngưng điều trị vgb, rồi sau 12 tuần xét nghiệm lại mới chính xác. E đâm ra lo lắng, đành phải lên làm phiền ac

songchungvoi_HIV
17-09-2014, 18:08
Chi tiết sản phẩm (10 viên/tablets $55.97)
Mỗi viên nén bao phim enteclud => ENTECAVIR® có chứa 0,5 mg entecavir.
CHỈ ĐỊNH VÀ CÁCH DÙNG
ENTECAVIR® được chỉ định trong điều trị chứng nhiễm virut viêm gan B mạn tính trên người lớn có bằng chứng rõ rệt và hoạt động cho phép của virut và hoặc là có sự tăng cao kéo dài của huyết thanh enzym amino (men ALT hay AST) hoặc có biểu hiện bệnh về mặt tổ chức học. Chỉ định này căn cứ trên các đáp ứng về mô học, virut học, sinh hóa và huyết thanh học sau một năm điều trị ở những bệnh nhân người lớn bị nhiễm virut viêm gan B (HBV) mãn tính cùng với bệnh gan còn bù, có kết quả xét nghiệm HbeAg dương tính hoặc âm tính, và chưa được điều trị bằng nucleoside và đã trở nên đề kháng với lamivudine. Chỉ định này cũng căn cứ trên các dữ liệu giới hạn hơn ở những bệnh nhân người lớn bị nhiễm cùng lúc HIV/HVB mà trước đó đã được điều trị bằng lamivudine.
CHỐNG CHỈ ĐỊNH
ENTECAVIR® chống chỉ định ở các bệnh nhân có tiền sử quá mẫn cảm với entecavir hay với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Điều trị viêm gan B mãn tính bằng thuốc Entecavir
Entecavir là loại thuốc được sử dụng để điều trị viêm gan B mãn tính ở người lớn cho những trường hợp virus viêm gan B đang hoạt động hoặc có những tổn thương gan tiềm ẩn. Đây là một trong những loại hình điều trị hiện đang được ứng dụng cho viêm gan B mãn.
Điều trị bằng Entacavir giúp:
- Giảm lượng virus viêm gan B trong cơ thể
- Làm giảm khả năng sinh sôi và phát triển của virus cũng như giảm khả năng tổn thương các tế bào gan mới
- Cải thiện chức năng của gan
Cũng giống như một số loại thuốc khác, Entacavir cũng có thể gây ra tác dụng phụ ở một số bệnh nhân. Các tác dụng phụ phổ thông là đau đầu, mệt mỏi, tiêu chảy, khó tiêu và buồn nôn.

soche
17-09-2014, 18:37
Em hiểu theo thế này có đúng không anh hiếu. Hàm lượng trong enteclud có chứa 0,5 mg entacavir. Mà entacavir dùng trong phơi nhiễm lại có hàm lượng gấp nhiều lần nên thuốc enteclud hoàn toàn không ảnh hưởng tới kết quả đúng không anh.cảm ơn anh hiếu vẫn bỏ chút thời gian quan tâm đến em

songchungvoi_HIV
17-09-2014, 18:38
Em hiểu theo thế này có đúng không anh hiếu. Hàm lượng trong enteclud có chứa 0,5 mg entacavir. Mà entacavir dùng trong phơi nhiễm lại có hàm lượng gấp nhiều lần nên thuốc enteclud hoàn toàn không ảnh hưởng tới kết quả đúng không anh.cảm ơn anh hiếu vẫn bỏ chút thời gian quan tâm đến em
Vấ đề này songchung chia sẻ nhiều rùi:
Một người nhiễm HIV thật sự k có 1 loại thuốc nào uống vào làm cho người nhiễm XN ra AT.

soche
17-09-2014, 18:51
Vâng anh. Vì lúc trước e cứ hiểu theo dây chuyền, vì đều là thuốc ức chế virut lên sợ sinh kháng thể chậm ( do có công thức giống pep.) .giờ e đã biết thuốc chỉ có tác dụng trên virut nhưng kháng thể do mình tạo ra. ( nếu thực sự nhiễm với đủ thời gian XN sẽ DT) . Thời gian qua e đã làm phiền các AC trên diễn đàn nhiều. Em cảm ơn cả nhà thật mhiều. Chúc cả nhà luôn mạnh khoẻ giúp ích cho mọi người thật nhiều