PDA

View Full Version : Mong mấy anh giải thích dùm e ah!

Camthaytoiloi
18-09-2014, 00:34
Nếu ngườii nam có h thì khi liếm ad của người phụ nữ ko có h vậy nguy cơ người nữ bị lây có cao ko?nếu ad bị trầy sước do thọt ngón tay vào ad rồi người có h liếm vào ad vậy có bị lây ko?trường hợp thứ 2 là nếu người bình thường cào ngườii có h một đường trong móng tay người cào chắc chắn có một lớp da mỏng một lúc sau vết bị cào của người có h mới rướm máu rồi người đó(nguoi cào)bỏ tay vừa cào người có h vào miệng(miệng bị trầy bên má)vậy người bỏ tay vào miệng có bị h ko?mong anh Tuấn và anh chị có kiến thức giải đáp những thắc mắc này dùm e để có thêm kiến thức phòng tránh hiv ah!

Tuanmecsedec
18-09-2014, 05:37
Nếu ngườii nam có h thì khi liếm ad của người phụ nữ ko có h vậy nguy cơ người nữ bị lây có cao ko?nếu ad bị trầy sước do thọt ngón tay vào ad rồi người có h liếm vào ad vậy có bị lây ko?trường hợp thứ 2 là nếu người bình thường cào ngườii có h một đường trong móng tay người cào chắc chắn có một lớp da mỏng một lúc sau vết bị cào của người có h mới rướm máu rồi người đó(nguoi cào)bỏ tay vừa cào người có h vào miệng(miệng bị trầy bên má)vậy người bỏ tay vào miệng có bị h ko?mong anh Tuấn và anh chị có kiến thức giải đáp những thắc mắc này dùm e để có thêm kiến thức phòng tránh hiv ah!

Vấn đề kích dục bằng miệng thì diễn đàn có tư vấn rất nhiều bạn tìm hiểu thêm.Những gì bạn thắc mắc người Nam dùng miệng kích thích âm đạo thì người Nữ không sao.

Còn vấn đề dùng tay cào người khác,sau đó lấy tay đó cho vào miệng thì cũng không sao.

Camthaytoiloi
18-09-2014, 20:33
Vấn đề kích dục bằng miệng thì diễn đàn có tư vấn rất nhiều bạn tìm hiểu thêm.Những gì bạn thắc mắc người Nam dùng miệng kích thích âm đạo thì người Nữ không sao.

Còn vấn đề dùng tay cào người khác,sau đó lấy tay đó cho vào miệng thì cũng không sao.
Vậy hả anh Tuấn cám ơn anh rất nhiều tự nhưng vợ e về quê chơi xong lên phát ban đầy người rồi xổ mũi,con e cũng vậy viêm họng làm biếng bú,ho...có lúc e cứ nghĩ có khi nào mình...lây cho vợ con ko?được anh tư vấn e cũng đỡ băn khoăn!

Camthaytoiloi
18-09-2014, 20:37
Em tính đi ra hoà hảo sn để giải toả tadm lý nhưng nghĩ lại thấy mấy anh tư vấn ko có nguy cơ nên thôi để 6 tuần test nhanh cho nó lành!cho e hỏi luôn là test nhanh elissa 5 hay 6 tuần thì mình đi sn đươc chưa ah?

Charles
18-09-2014, 20:47
Em tính đi ra hoà hảo sn để giải toả tadm lý nhưng nghĩ lại thấy mấy anh tư vấn ko có nguy cơ nên thôi để 6 tuần test nhanh cho nó lành!cho e hỏi luôn là test nhanh elissa 5 hay 6 tuần thì mình đi sn đươc chưa ah?

Test nhanh HIV tìm kháng thể có giá trị từ 6 tuần trở đi. Vấn đề của bạn không có nguy cơ kết quả sẽ ÂT mọi thời điểm.

songchungvoi_HIV
18-09-2014, 20:49
Rãnh ko?? Bấm vào đây xem cho vui:
Chủ đề: Lo lâng quá rồi (http://diendanhiv.vn/threads/17787-Lo-lang-qua-roi)

Camthaytoiloi
18-09-2014, 21:06
Xem rồi anh songchungvoi_hiv ơi chẳng vui tí nào haha!quên nó từ bữa h rồi nhưng mấy bữa nay tự nhiên lại thấy sợ sợ

Camthaytoiloi
18-09-2014, 21:08
Rãnh ko?? Bấm vào đây xem cho vui:
Chủ đề: Lo lâng quá rồi (http://diendanhiv.vn/threads/17787-Lo-lang-qua-roi)

Nhơ học thuộc bài này nên bớt lo lắng,tặng anh nghe cho có tinh thần đe giải thích các thắc mắc dùm e ah!
. Sự sống này chỉ thay đổi mà không mất đi
Lúc con người nằm yên giấc ngủ
Mắt nhắm lại rồi là thấy tương lai

Trọn kiếp người nay không còn nước mắt nụ cười
Nhưng con tin rằng ngày mai trong Chúa
Chẳng có nỗi buồn, đẹp mãi niềm vui.

ĐK: Sự sống không mất nhưng chỉ đổi thay
Đã qua bao ngày trọn một kiếp này
Dù sống hay chết tin còn ngày mai
Sự sống không mất nhưng chỉ đổi thay.

2. Cuộc sống này kìa hoa nở và hoa úa phai
Nắng lên rồi thì đêm tắt thở
Mây tím giăng trời thì nắng tan đi

Cuộc sống này bao nhiêu lần đưa tiễn ngậm ngùi
Chẳng có chia lìa, chẳng có hợp tan.

3. Cuộc sống này ngày chưa trọn mà đêm đã lên
Lá thay mùa thời gian biến đổi
Như vó câu dồn tựa thoáng mây bay

Một kiếp người chưa bao ngày đã tới cội nguồn
Hạnh phúc muôn đời chẳng có thời gian.

(4. Sự sống này vào nấm mộ mà không mất đi
Chúa thương từng hạt bụi cây lá cỏ
Đâu muốn con người phải nát tan đi

Trọn kiếp này ai theo đường Sự Sống trọn tình
Mai sau sẽ được phục sinh trong Chúa
Được sống muôn đời cuộc sống hiển vinh).

5. Cuộc sống này nhiều thay đổi cùng bao gió sương
Chỉ một điều hằng không biến đổi
Là trái tim vàng của Chúa yêu thương

Ngày giã từ xuôi tay nằm trong cát bụi tàn
Nghe xôn xao trời lời ru êm ái
Thiên Chúa nhân từ chào đón người con.

songchungvoi_HIV
18-09-2014, 21:09
Xem rồi anh songchungvoi_hiv ơi chẳng vui tí nào haha!quên nó từ bữa h rồi nhưng mấy bữa nay tự nhiên lại thấy sợ sợ
Bạn nhãm quá

Charles
18-09-2014, 21:09

Nếu thích bị stress thì thi thoảng cứ sợ sợ đi.

Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

songchungvoi_HIV
18-09-2014, 21:10
Nhơ học thuộc bài này nên bớt lo lắng,tặng anh nghe cho có tinh thần đe giải thích các thắc mắc dùm e ah!
. Sự sống này chỉ thay đổi mà không mất đi
Lúc con người nằm yên giấc ngủ
Mắt nhắm lại rồi là thấy tương lai

Trọn kiếp người nay không còn nước mắt nụ cười
Chẳng có nỗi buồn, đẹp mãi niềm vui.

ĐK: Sự sống không mất nhưng chỉ đổi thay
Đã qua bao ngày trọn một kiếp này
Dù sống hay chết tin còn ngày mai
Sự sống không mất nhưng chỉ đổi thay.

2. Cuộc sống này kìa hoa nở và hoa úa phai
Nắng lên rồi thì đêm tắt thở
Mây tím giăng trời thì nắng tan đi

Cuộc sống này bao nhiêu lần đưa tiễn ngậm ngùi
Chẳng có chia lìa, chẳng có hợp tan.

3. Cuộc sống này ngày chưa trọn mà đêm đã lên
Lá thay mùa thời gian biến đổi
Như vó câu dồn tựa thoáng mây bay

Một kiếp người chưa bao ngày đã tới cội nguồn
Hạnh phúc muôn đời chẳng có thời gian.

(4. Sự sống này vào nấm mộ mà không mất đi
Chúa thương từng hạt bụi cây lá cỏ
Đâu muốn con người phải nát tan đi

Trọn kiếp này ai theo đường Sự Sống trọn tình
Mai sau sẽ được phục sinh trong Chúa
Được sống muôn đời cuộc sống hiển vinh).

5. Cuộc sống này nhiều thay đổi cùng bao gió sương
Chỉ một điều hằng không biến đổi
Là trái tim vàng của Chúa yêu thương

Ngày giã từ xuôi tay nằm trong cát bụi tàn
Nghe xôn xao trời lời ru êm ái
Thiên Chúa nhân từ chào đón người con.
Đây đâu phải box làm thơ, đây là box hỏi đáp, bạn lộn chỗ rùi

Camthaytoiloi
18-09-2014, 21:20
Test nhanh HIV tìm kháng thể có giá trị từ 6 tuần trở đi. Vấn đề của bạn không có nguy cơ kết quả sẽ ÂT mọi thời điểm.
Anh Truong Xuân anh hứa là e sét nghiệm âm tính tại mọi thời điểm nha!để e lấy tinh thần tái khám(sau 1 thang)bệnh lậu,giang mai,sbv,sẵn e test luôn cái hiv rồi 3 tháng sau làm thêm lần nữa theo khuyến cáo của bà bác sĩ ah!

Camthaytoiloi
18-09-2014, 21:28
Đây đâu phải box làm thơ, đây là box hỏi đáp, bạn lộn chỗ rùi
Ko phai đâu anh hôm nay sau 1 tháng hôm nay vợ e nó tát e một phát thì có tinh thần(tát là nó còn thương)vì 1 tháng nay ko thèm nhìn mặt e rồi!vậy e mới pót lên để cho mấy anh thấy là hôm nay e đã yêu đời lại rồi ah!ko biết thứ 2 này đi sét nghiệm may mắn có tiếp tục mỉm cười với e nữa ko?

Camthaytoiloi
18-09-2014, 21:30
Nếu thích bị stress thì thi thoảng cứ sợ sợ đi.

Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

Da đã hết stress được khoảng 10 ngày nay rồi,e sở nó lắm ùi a ơi

Camthaytoiloi
24-09-2014, 00:30
Anh tuấn giải thích vấn đề này dùm e:sao post hình ko được nhỉ

Camthaytoiloi
24-09-2014, 00:34
x-apple-ql-id://68B555BE-520F-476E-AF05-94ECAFE8AEDF/x-apple-ql-magic/FD121717-DB81-4986-80AA-1C8475C77E35.pdf

Camthaytoiloi
24-09-2014, 01:09
Sẵn cho e hỏi anh tuấn và các anh chị luôn là:theo biểu đồ thì kháng thể xuất hiện ở tuần thứ 3 nếu đi test nhanh(sang loc)tìm kháng thể thì nếu thật sự một người đã nhiễm hiv thì sau 4 tuần(28 ngày)thì đã tìm ra được bệnh đúng ko ah?vì e nghe nói là test nhanh detamin,elissa gì đó rất nhạy bắt lầm hơn bỏ sót mà!hơn nữa nhiều người ko bị hiv nhưng nó còn cho ra dương tính giả nữa thì tại sao người bị nhiễm lại phải đợi đến 3 tháng?e muốn hỏi chính xác nếu một người bị nhiễm that su thì đã phát hiện bằng test nhanh sau 4 tuần đúng ko hay khuyến cáo sét nghiệm lại sau 3 tháng là để những người đã sét nghiệm sau 4 tuần âm tính là ko có hiv(hay là sau 4 tuần thì các phương pháp test nhanh ko tìm ra kháng thể của người bị hiv?)?e đang nói ở đây là người bình thường ko uống pep ko bị bệnh nan y gì hết!tại e có nghe tư vấn ở CTMoi khuyên là sét nghiệm sau nguy cơ nếu âm tính thì 1 tháng sau quay lại nếu tiếp tục âm tính thì 3 thang sau test thêm lần nữa để khẳng định ko bị nhiễm!

Charles
24-09-2014, 05:19
Sẵn cho e hỏi anh tuấn và các anh chị luôn là:theo biểu đồ thì kháng thể xuất hiện ở tuần thứ 3 nếu đi test nhanh(sang loc)tìm kháng thể thì nếu thật sự một người đã nhiễm hiv thì sau 4 tuần(28 ngày)thì đã tìm ra được bệnh đúng ko ah?vì e nghe nói là test nhanh detamin,elissa gì đó rất nhạy bắt lầm hơn bỏ sót mà!hơn nữa nhiều người ko bị hiv nhưng nó còn cho ra dương tính giả nữa thì tại sao người bị nhiễm lại phải đợi đến 3 tháng?e muốn hỏi chính xác nếu một người bị nhiễm that su thì đã phát hiện bằng test nhanh sau 4 tuần đúng ko hay khuyến cáo sét nghiệm lại sau 3 tháng là để những người đã sét nghiệm sau 4 tuần âm tính là ko có hiv(hay là sau 4 tuần thì các phương pháp test nhanh ko tìm ra kháng thể của người bị hiv?)?e đang nói ở đây là người bình thường ko uống pep ko bị bệnh nan y gì hết!tại e có nghe tư vấn ở CTMoi khuyên là sét nghiệm sau nguy cơ nếu âm tính thì 1 tháng sau quay lại nếu tiếp tục âm tính thì 3 thang sau test thêm lần nữa để khẳng định ko bị nhiễm!

XN nhanh tìm kháng thể sau nguy cơ 6 tuần trở đi mới chính xác.

Charles
24-09-2014, 05:21
Anh tuấn giải thích vấn đề này dùm e:sao post hình ko được nhỉ

Bạn muốn post hình thì vào trang: http://upanh.vndailys.com/ loát ảnh lên sau đó copy vào diễn đàn.

Tuanmecsedec
24-09-2014, 06:59

Theo nghiên cứu thì tất cả các xét nghiệm đều phát hiện 100% sau 3 tháng từ khi có nguy cơ liên quan đến nguồn lây nhiễm.Vì vậy khuyến cáo tại thời điểm này là lấy độ chính xác.Thật ra khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì đã cho thấy kháng thể từ tuần thứ 2 cho đến tuần 12 là kháng thể nhiều nhất mà các xét nghiệm hiện có tại Việt Nam đều phát hiện ra.

Camthaytoiloi
24-09-2014, 19:07
Theo nghiên cứu thì tất cả các xét nghiệm đều phát hiện 100% sau 3 tháng từ khi có nguy cơ liên quan đến nguồn lây nhiễm.Vì vậy khuyến cáo tại thời điểm này là lấy độ chính xác.Thật ra khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì đã cho thấy kháng thể từ tuần thứ 2 cho đến tuần 12 là kháng thể nhiều nhất mà các xét nghiệm hiện có tại Việt Nam đều phát hiện ra. thanhk anh Tuấn vậy em đoán như thế ko sai đúng ko anh?nếu thật sự bị nhiễm thì sau 4 tuần test nhanh là có thể cho ra hiv+ rồi!hèn chi ở đó ngta nói là sét nghiệm 1 tháng và 3 tháng!

Camthaytoiloi
24-09-2014, 19:08
XN nhanh tìm kháng thể sau nguy cơ 6 tuần trở đi mới chính xác. E thấy kháng thể xuất hiện từ tuần thứ 3 rồi mà anh!nếu có thì mình test là phải ra mà hihi e cứ lăn tăn vì mỗi nơi ngta nói một kiêủ hihi

Charles
24-09-2014, 19:13
thanhk anh Tuấn vậy em đoán như thế ko sai đúng ko anh?nếu thật sự bị nhiễm thì sau 4 tuần test nhanh là có thể cho ra hiv+ rồi!hèn chi ở đó ngta nói là sét nghiệm 1 tháng và 3 tháng!

E thấy kháng thể xuất hiện từ tuần thứ 3 rồi mà anh!nếu có thì mình test là phải ra mà hihi e cứ lăn tăn vì mỗi nơi ngta nói một kiêủ hihi

Test nhanh tìm kháng thể ít nhất phải 6 tuần mới phát hiện được. Nếu XN Combo (Ag/Ab) tìm kháng nguyên và kháng thể thì 4 tuần đã có thể phát hiện.

Camthaytoiloi
25-09-2014, 00:52
Test nhanh tìm kháng thể ít nhất phải 6 tuần mới phát hiện được. Nếu XN Combo (Ag/Ab) tìm kháng nguyên và kháng thể thì 4 tuần đã có thể phát hiện.
Vậy thì ở CT mới ngta kêu mình đi sét nghiệm sau một tháng chi vậy anh?e được tư vấn ko có nguy cơ nên đi test sau 4 tuần!kết quả âm tính và nói ko bị 3 tháng sau quay lại test khẳng định!!!e muốn biết chính xác nếu 1 tháng chưa tìm được kháng thể vậy sao họ test cho mình để làm gì vậy anh?và ngta tư vấn là nếu nhiễm hiv thì có thể phát hiện kháng thể từ 1 tháng,và chính xác nhất là 3 tháng,họ còn nói người trưởng thành binh thuong thì từ 4 tuần đến 6 tuần thì đã sét nghiệm được kháng thể!vậy mà ở đó hẹn sau nguy cơ 4 tuần lên sét nghiệm để sàng lọc...h nghe anh nói 6 tuần vậy nên e bị tẩu hoả nhập ma luôn!:))))

Charles
25-09-2014, 06:27
Vậy thì ở CT mới ngta kêu mình đi sét nghiệm sau một tháng chi vậy anh?e được tư vấn ko có nguy cơ nên đi test sau 4 tuần!kết quả âm tính và nói ko bị 3 tháng sau quay lại test khẳng định!!!e muốn biết chính xác nếu 1 tháng chưa tìm được kháng thể vậy sao họ test cho mình để làm gì vậy anh?và ngta tư vấn là nếu nhiễm hiv thì có thể phát hiện kháng thể từ 1 tháng,và chính xác nhất là 3 tháng,họ còn nói người trưởng thành binh thuong thì từ 4 tuần đến 6 tuần thì đã sét nghiệm được kháng thể!vậy mà ở đó hẹn sau nguy cơ 4 tuần lên sét nghiệm để sàng lọc...h nghe anh nói 6 tuần vậy nên e bị tẩu hoả nhập ma luôn!:))))

Được tư vấn không có nguy cơ thì XN làm gì mà giờ kêu tẩu hỏa nhập ma?? Bấm vào đây đọc nhé:

Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Tuanmecsedec
25-09-2014, 08:17

Test nhanh là phương pháp gián tiếp tìm kháng thể.Theo nghiên cứu cho thấy vi rút (HIV) xâm nhập vào cơ thể thì thấy tuần thứ 2 cơ thể bắt đầu tạo ra kháng thể và đến tuần 12 là kháng thể nhiều nhất.Các xét nghiệm hiện có tại Việt Nam đã phát hiện ra tại thời điểm này.Vì vậy nếu xét nghiệm sau 12 tuần âm tính thì yên tâm là không bị lây nhiễm.

buonchiminhem1
25-09-2014, 08:21
Không có nguy cơ nhưng bạn muốn đi xét nghiệm đó chứ, còn xn chốt là 12 tuần sau khi có nguy cơ. Bạn tự đưa mình vào Stress nó quàng vô cổ bạn đó chứ

Camthaytoiloi
25-09-2014, 22:37
Được tư vấn không có nguy cơ thì XN làm gì mà giờ kêu tẩu hỏa nhập ma?? Bấm vào đây đọc nhé:

Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Ý em là muốn tìm hiểu thêm kiến thức về hiv thôi hihi chứ ko phải là e sợ...tại mỗi nơi có một kiểu tư vấn khác nhau nên e cứ loạn cào cào lên thank anh Truong Xuân nhiều nhé!

Camthaytoiloi
25-09-2014, 22:42
Không có nguy cơ nhưng bạn muốn đi xét nghiệm đó chứ, còn xn chốt là 12 tuần sau khi có nguy cơ. Bạn tự đưa mình vào Stress nó quàng vô cổ bạn đó chứ
Thank bạn mình đã qua thời gian stress hihi:lo lắng,ăn ko ngon,ko thấy đói,tiêu chảy...nói chung mình đã có lúc muốn gục vì nó,cứ nghĩ đo là ct của hiv nên lo lắm nhưng h sau 4 tuần đi sét nghiệm và được các anh trong dđ tư vấn nên mình tin vào kết quả này của mình đợi thêm một tháng nữa đi test thêm một lần nữa để quên đi...

Camthaytoiloi
25-09-2014, 22:45
Test nhanh là phương pháp gián tiếp tìm kháng thể.Theo nghiên cứu cho thấy vi rút (HIV) xâm nhập vào cơ thể thì thấy tuần thứ 2 cơ thể bắt đầu tạo ra kháng thể và đến tuần 12 là kháng thể nhiều nhất.Các xét nghiệm hiện có tại Việt Nam đã phát hiện ra tại thời điểm này.Vì vậy nếu xét nghiệm sau 12 tuần âm tính thì yên tâm là không bị lây nhiễm.

Anh Tuấn cho e hỏi kháng thể xuất hiện sau 2 tuần vậy đo h có ai tét nhanh sau 2,3 tuần tìm ra hiv chưa anh?

Tuanmecsedec
26-09-2014, 05:48
Anh Tuấn cho e hỏi kháng thể xuất hiện sau 2 tuần vậy đo h có ai tét nhanh sau 2,3 tuần tìm ra hiv chưa anh?

Trước đây,Tuanmecsedec có dẫn vài ca đi xét nghiệm dính chưởng tuần 6,7.

Camthaytoiloi
27-09-2014, 01:09
Trước đây,Tuanmecsedec có dẫn vài ca đi xét nghiệm dính chưởng tuần 6,7.

Thank anh nhiều vậy đó h chưa ai sét nghiệm ra hiv sau 4 tuần phải ko anh?

Tuanmecsedec
27-09-2014, 05:33
Thank anh nhiều vậy đó h chưa ai sét nghiệm ra hiv sau 4 tuần phải ko anh?

Vấn đề này bạn không cần quan tậm,bạn chỉ cần quan tâm khi xét nghiệm 4 tuần bằng phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ kết quả dù cho ra ÂM TÍNH thì vẫn chưa chính xác cần xét nghiệm lại sau 12 tuần.

Camthaytoiloi
29-09-2014, 00:28
Vấn đề này bạn không cần quan tậm,bạn chỉ cần quan tâm khi xét nghiệm 4 tuần bằng phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ kết quả dù cho ra ÂM TÍNH thì vẫn chưa chính xác cần xét nghiệm lại sau 12 tuần.

Cám ơn anh Tuấn nhiều lắm!vậy nếu mình sét nghiệm sau 4 tuần âm tính thì mình có phải tới đó sét nghiệm sau 6 tuần hay 8 tuần ko anh?em muốn cho vợ bớt hoang mang vì mấy bữa nay vợ em cứ bắt e đi sét nghiệm lại hoài bây h là được 6 tuần rồi anh!

Camthaytoiloi
29-09-2014, 01:41
Tại em đọc thấy cái này trên diễn đàn của mình nên em cũng tin tuởng vào cái sét nghiệm 4 tuần của em!mặc dù a,c tư vấn ko có nguy cơ nhưng vợ em nó ứ chịu tin!tiến thoái lưỡng nan nên h ko biết làm sao nên muốn hỏi đại ca Tuấn coi e đưa cái thông tin này cho bà xã đọc thì có phải e an toàn được 90% đúng ko anh?e test nhanh bằng pp elissa:All antibody-only tests, including OraQuick, pick up about 90-95% of infections at 4 weeks. A negative result will be highly reliable but not perfect. For 100% reassurance you'll need another antibody test 6-8 weeks after the exposure.

Tất cả các phương pháp kiểm tra tìm kháng thể, bảo gồm cả phương pháp OralQuick (1 phương pháp kiểm tra mà VN giờ tớ không rõ có hay không nữa) sẽ phát hiện được 90-95% số người đã bị nhiễm HIV 4 tuần trước. Kết quả ÂM TÍNH tại thời điểm này sẽ khá tin tưởng nhưng chưa hoàn hảo. Để đảm bảo 100% độ an tâm bạn cần phải kiểm tra một lần nữa bằng phương pháp tìm kháng thể tại thời điểm 6-8 tuần tính từ thời điểm có nguy cơ.

Tuanmecsedec
29-09-2014, 05:53
Cám ơn anh Tuấn nhiều lắm!vậy nếu mình sét nghiệm sau 4 tuần âm tính thì mình có phải tới đó sét nghiệm sau 6 tuần hay 8 tuần ko anh?em muốn cho vợ bớt hoang mang vì mấy bữa nay vợ em cứ bắt e đi sét nghiệm lại hoài bây h là được 6 tuần rồi anh!

Nếu 4 tuần bạn chỉ xét nghiệm phương pháp HIV tìm kháng thể đơn lẻ (Ab) thì bạn nên xét nghiệm lại ở tuần thứ 6 hoặc thứ 8.

Camthaytoiloi
29-09-2014, 13:11
Nếu 4 tuần bạn chỉ xét nghiệm phương pháp HIV tìm kháng thể đơn lẻ (Ab) thì bạn nên xét nghiệm lại ở tuần thứ 6 hoặc thứ 8.

Thank anh e sẽ đi sét nghiệm lại ở tuần thứ 8

Camthaytoiloi
30-09-2014, 00:57

ah bữa h quên hỏi anh Tuấn là khi e đi test hiv thấy tờ giấy ghi là:miễn dịch hiv ngative và e hỏi lại thì ngta nói là test nhanh elissa vậy cho e hỏi cái test đó là thế hệ thứ mấy vậy anh? Độ nhạy của nó có cao ko?sao có lúc ngta ghi là kháng thể hiv negative có lúc lại ghi là miễn dịch hiv negative 2 cái này có khác nhau ko anh? 2 cái sét nghiệm này có kết quả sau 15 phút!sáng nay quyết định cầm tờ giấy đó lên hỏi sét nghiệm lại bây h là đu 6 tuần nhưng ngta ko cho e sét nghiệm nói nếu mà có kháng thể là đã dương tính rồi vì elissa này là test nhanh tốt nhất...kêu yên tâm về đi 2 tháng sau quay lại cho chắc chắn!một lần nữa xin cám ơn anh Tuấn!

Tuanmecsedec
30-09-2014, 05:44
ah bữa h quên hỏi anh Tuấn là khi e đi test hiv thấy tờ giấy ghi là:miễn dịch hiv ngative và e hỏi lại thì ngta nói là test nhanh elissa vậy cho e hỏi cái test đó là thế hệ thứ mấy vậy anh? Độ nhạy của nó có cao ko?sao có lúc ngta ghi là kháng thể hiv negative có lúc lại ghi là miễn dịch hiv negative 2 cái này có khác nhau ko anh? 2 cái sét nghiệm này có kết quả sau 15 phút!sáng nay quyết định cầm tờ giấy đó lên hỏi sét nghiệm lại bây h là đu 6 tuần nhưng ngta ko cho e sét nghiệm nói nếu mà có kháng thể là đã dương tính rồi vì elissa này là test nhanh tốt nhất...kêu yên tâm về đi 2 tháng sau quay lại cho chắc chắn!một lần nữa xin cám ơn anh Tuấn!

Chủ đề: Các nguyên lý và phương pháp xét nghiệm hiv (http://diendanhiv.vn/threads/246-Cac-nguyen-ly-va-phuong-phap-xet-nghiem-hiv)

Camthaytoiloi
04-10-2014, 01:37
Chủ đề: Các nguyên lý và phương pháp xét nghiệm hiv (http://diendanhiv.vn/threads/246-Cac-nguyen-ly-va-phuong-phap-xet-nghiem-hiv)

Vậy test nhanh miễn dịch elisa(ab)là thế hệ thứ 3 đúng ko anh?

Tuanmecsedec
04-10-2014, 06:58
Vậy test nhanh miễn dịch elisa(ab)là thế hệ thứ 3 đúng ko anh?
Uhm ! Đúng rồi bạn.

Camthaytoiloi
08-10-2014, 23:04

Anh tuấn ơi cho e hỏi là sét nghiệm ở các bệnh viện đa khoa có tin tưởng được OK anh?bữa thứ 7 vừa rồi là được 6 tuần e đến phòng khám đa khoa test nhanh HIV vào lấy máu thì có chị ktv lấy máu xong hẹn 15p trả kết quả mà chẳng tư vấn hay gì hết chỉ nói là âm tính rồi vào phòng đóng cửa cái đùng!e sét nghiệm luôn viêm gan b,c hẹn ngày sau mới có kết quả!a tư vấn dùm em nếu ko thì e vào bệnh viện sét nghiệm lại hạ!cho e hỏi luôn là ở quận 8 thì bệnh viện nào có sét nghiệm HIV uy tín ah!

songchungvoi_HIV
08-10-2014, 23:05
Anh tuấn ơi cho e hỏi là sét nghiệm ở các bệnh viện đa khoa có tin tưởng được OK anh?bữa thứ 7 vừa rồi là được 6 tuần e đến phòng khám đa khoa test nhanh HIV vào lấy máu thì có chị ktv lấy máu xong hẹn 15p trả kết quả mà chẳng tư vấn hay gì hết chỉ nói là âm tính rồi vào phòng đóng cửa cái đùng!e sét nghiệm luôn viêm gan b,c hẹn ngày sau mới có kết quả!a tư vấn dùm em nếu ko thì e vào bệnh viện sét nghiệm lại hạ!cho e hỏi luôn là ở quận 8 thì bệnh viện nào có sét nghiệm HIV uy tín ah!
Tại sao các bạn đi XN về hay hỏi câu: ở đó XN có chuẩn ko là sao?? XN HIV đâu phải dựa vào danh tiếng của một nơi XN, mà XN HIV là dựa vào sinh phẩm để làm XN đấy. Mấy bạn lạ quá. Tôi nói nhiều về XN HIV rùi, XN HIV là lấy máu sau đó cho vào máy ly tâm tách huyết thanh ra khỏi hồng cầu, sau đó cho sinh phẩn XN vào huyết thanh chờ xem có phản ứng hay ko. chứ ko phải kiểu như mấy bạn nghĩ lấy máu cho ra cái dĩa rùi dùng kính lúp đếm virut đâu mà hỏi câu có chuẩn hay k chuẩn??
BV đa khoa ko phải chuyên khoa về HIV, BV chỉ là nơi thực hiện XN HIV theo yêu cầu, muốn tham vấn thì đến TTYTDP OPC các quận huyện

Camthaytoiloi
09-10-2014, 00:36
Tại sao các bạn đi XN về hay hỏi câu: ở đó XN có chuẩn ko là sao?? XN HIV đâu phải dựa vào danh tiếng của một nơi XN, mà XN HIV là dựa vào sinh phẩm để làm XN đấy. Mấy bạn lạ quá. Tôi nói nhiều về XN HIV rùi, XN HIV là lấy máu sau đó cho vào máy ly tâm tách huyết thanh ra khỏi hồng cầu, sau đó cho sinh phẩn XN vào huyết thanh chờ xem có phản ứng hay ko. chứ ko phải kiểu như mấy bạn nghĩ lấy máu cho ra cái dĩa rùi dùng kính lúp đếm virut đâu mà hỏi câu có chuẩn hay k chuẩn??
BV đa khoa ko phải chuyên khoa về HIV, BV chỉ là nơi thực hiện XN HIV theo yêu cầu, muốn tham vấn thì đến TTYTDP OPC các quận huyện anh Hiếu ko hiểu ý e là e đi sét nghiệm viêm gan b,c,hiv hẹn 15p sau con nhỏ ktv ra cầm tờ giấy đưa cho e trên đó ghi là hsag...(nói chung là viêm gan b,c e ko nhớ kỹ)có ghi là phuong pháp định lượng còn cái hiv chẳng ghi cái quái gì ngoài chữ negati,qua bữa sau đi lấy kết quả vg b,c thì là âm tính,săn sét nghiệm men gan,sét nghiệm máu(hồng cầu,bạch cầu,tiểu cầu..)đều có ghi phương pháp sét nghiệm và model máy sét nghiệm!nên e thắc mắc tại sao chỉ có cái hiv chẳng ghi pp sét nghiệm hay gì hết,e đi sét nghiệm tổng quát vì năm sau muốn có beby nên anh thông cảm!cái sét nghiệm nào của em cũng âm tính hết,h chỉ cần cái hiv chính xác là e sẽ sản xuất ra 1 bé by trong năm sau ah!

Charles
09-10-2014, 06:54
anh Hiếu ko hiểu ý e là e đi sét nghiệm viêm gan b,c,hiv hẹn 15p sau con nhỏ ktv ra cầm tờ giấy đưa cho e trên đó ghi là hsag...(nói chung là viêm gan b,c e ko nhớ kỹ)có ghi là phuong pháp định lượng còn cái hiv chẳng ghi cái quái gì ngoài chữ negati,qua bữa sau đi lấy kết quả vg b,c thì là âm tính,săn sét nghiệm men gan,sét nghiệm máu(hồng cầu,bạch cầu,tiểu cầu..)đều có ghi phương pháp sét nghiệm và model máy sét nghiệm!nên e thắc mắc tại sao chỉ có cái hiv chẳng ghi pp sét nghiệm hay gì hết,e đi sét nghiệm tổng quát vì năm sau muốn có beby nên anh thông cảm!cái sét nghiệm nào của em cũng âm tính hết,h chỉ cần cái hiv chính xác là e sẽ sản xuất ra 1 bé by trong năm sau ah!

Negative = Âm tính. Bạn có nguy cơ đâu mà lăn tăn.

songchungvoi_HIV
09-10-2014, 07:46
anh Hiếu ko hiểu ý e là e đi sét nghiệm viêm gan b,c,hiv hẹn 15p sau con nhỏ ktv ra cầm tờ giấy đưa cho e trên đó ghi là hsag...(nói chung là viêm gan b,c e ko nhớ kỹ)có ghi là phuong pháp định lượng còn cái hiv chẳng ghi cái quái gì ngoài chữ negati,qua bữa sau đi lấy kết quả vg b,c thì là âm tính,săn sét nghiệm men gan,sét nghiệm máu(hồng cầu,bạch cầu,tiểu cầu..)đều có ghi phương pháp sét nghiệm và model máy sét nghiệm!nên e thắc mắc tại sao chỉ có cái hiv chẳng ghi pp sét nghiệm hay gì hết,e đi sét nghiệm tổng quát vì năm sau muốn có beby nên anh thông cảm!cái sét nghiệm nào của em cũng âm tính hết,h chỉ cần cái hiv chính xác là e sẽ sản xuất ra 1 bé by trong năm sau ah!
Qua Mỹ XN chính xác hơn bạn, Một khi bạn có cái tư tưởng tào lao chả biết gì về XN mà cứ phải thế này thế kia thì cho dù bạn có đi khắp 4 Bể 5 Châu bạn làm XN bạn cũng ko bằng cái lòng

Tuanmecsedec
09-10-2014, 07:53

Nếu hẹn bạn 15 phút sau có kết quả phương pháp test nhanh.Những gì bạn kể yên tâm đi bạn,bạn vô tư có bé by đi bạn.

Camthaytoiloi
09-10-2014, 08:47
Negative = Âm tính. Bạn có nguy cơ đâu mà lăn tăn.
Dạ e biết nhưng tự nhiên dạo này ngay chỗ 2 bên cằm tới lỗ tai mọc lên mụn bự bự rồi nó cứng xong sẹp xuống thâm đen cả hai bên hàm luôn!đi bác sĩ nói là viêm nang lông!e đọc thấy hiv có viêm nang lông nên thấy hơi lo lo ah!

songchungvoi_HIV
09-10-2014, 08:51
Dạ e biết nhưng tự nhiên dạo này ngay chỗ 2 bên cằm tới lỗ tai mọc lên mụn bự bự rồi nó cứng xong sẹp xuống thâm đen cả hai bên hàm luôn!đi bác sĩ nói là viêm nang lông!e đọc thấy hiv có viêm nang lông nên thấy hơi lo lo ah!
Mụn là do viêm nan lông, đi khám Da Liễu

Camthaytoiloi
09-10-2014, 08:58
Nếu hẹn bạn 15 phút sau có kết quả phương pháp test nhanh.Những gì bạn kể yên tâm đi bạn,bạn vô tư có bé by đi bạn.

Mà anh Tuấn ơi mụn mọc theo hình râu quai nón rờ vào thấy cứng ngắc ko đau khi sẹp xuống nó để lại thẹo thâm đen mà e đi sét nghiệm gan,men gan bình thường,sẹp xuống xong lâu lâu nó lại sưng lên tái đi tái lại bác sĩ nói viêm nang lông gì đó mà uống thuốc hoài cũng ko hết!e đoc thấy viêm nang lông cũng có trong triệu chứng của hiv đúng ko anh?làm e thấy lo lo,đo h ko soi triệu chứng nhưng tự nhiên dạo này nó nổi vậy,cánh tay,sau lưng nổi mấy cục mụn bằng đầu tăm mau trăng ngứa kinh khủng gãi xong nó sưng lên bằng ngón cái ngứa mấy ngày ko sẹp xuống!thấy ghê ghê sao đó nên e ko dám qh với bxa huhu

Camthaytoiloi
09-10-2014, 09:01
Mụn là do viêm nan lông, đi khám Da Liễu
Thank a chắc phải đi da liễu quá chứ mụn nó thâm đen xong lâu lâu nó xưng tấy lên đỏ lòm rồi cứng ngắc cả tuần 2 tuần như vậy lúc sẹp xuống lại đen thui!vậy là viêm nang lông đúng ko anh Hiếu?

Charles
09-10-2014, 09:03
Mà anh Tuấn ơi mụn mọc theo hình râu quai nón rờ vào thấy cứng ngắc ko đau khi sẹp xuống nó để lại thẹo thâm đen mà e đi sét nghiệm gan,men gan bình thường,sẹp xuống xong lâu lâu nó lại sưng lên tái đi tái lại bác sĩ nói viêm nang lông gì đó mà uống thuốc hoài cũng ko hết!e đoc thấy viêm nang lông cũng có trong triệu chứng của hiv đúng ko anh?làm e thấy lo lo,đo h ko soi triệu chứng nhưng tự nhiên dạo này nó nổi vậy,cánh tay,sau lưng nổi mấy cục mụn bằng đầu tăm mau trăng ngứa kinh khủng gãi xong nó sưng lên bằng ngón cái ngứa mấy ngày ko sẹp xuống!thấy ghê ghê sao đó nên e ko dám qh với bxa huhu

Ơ thế cứ bị sao là chỉ có HIV gây ra thôi à. Hãy đọc lại tất cả những gì được chia sẻ đi.

songchungvoi_HIV
09-10-2014, 09:05
Thank a chắc phải đi da liễu quá chứ mụn nó thâm đen xong lâu lâu nó xưng tấy lên đỏ lòm rồi cứng ngắc cả tuần 2 tuần như vậy lúc sẹp xuống lại đen thui!vậy là viêm nang lông đúng ko anh Hiếu?
Viêm nang lông (http://www.dalieu.vn/chia-se-chuyen-mon/chia-se-chuyen-mon-cung-dong-nghiep/63-Viêm-nang-lông.html) =>Viêm da tiết bã nhờn...

Viêm nang lông nhiễm trùng là viêm ở phần nông của nang lông. Có thể chỉ có một vài nang lông bị viêm nhưng cũng có khi nhiều nang lông cùng bị viêm. Viêm nang lông có thể xảy ra ở mọi vùng da có lông trên cơ thể.

Ts. Nguyễn Duy Hưng
Biểu hiện là các sẩn, mụn mủ, các vết chợt và vẩy tiết ở cổ nang lông. Nhiễm trùng có thể lan sâu hơn toàn bộ nang lông, đó là viêm chân tóc (sycosis). Khi nang lông bị áp xe thì đã là biến chứng thành nhọt, nặng hơn là nhọt cụm, hoặc viêm mô dưới da.
Có một số yếu tố thuận lợi như khí hậu nóng, độ ẩm cao, môi trường bị ô nhiễm, bụi bẩn. Cạo râu, nhổ lông hoặc tẩy lông, sử dụng các quần áo bằng sợi tổng hợp hoặc băng bịt kín da là những yếu tố thuận lợi thường gây viêm nang lông. Các vùng da ẩm ướt như nách, bẹn, sinh dục-hậu môn, mông rất hay bị viêm. Sử dụng kem bôi có corticoid, sử dụng kháng sinh lâu dài tạo điều kiện cho các vi khuẩn kỵ khí phát triển. Người bị tiểu đường, suy giảm miễn dịch hay bị viêm nang lông hơn người bình thường.

Biểu hiện lâm sàng theo vùng da bị viêm:
- Vùng mặt: viêm nang lông do tụ cầu trùng, trứng cá bội nhiễm vi trùng Gram âm hoặc viêm nang lông do vi trùng Gram âm đơn thuần, u mềm lây và nhiễm Demodex folliculorum ở nang lông.
- Vùng râu: viêm nang lông sâu do tụ cầu trùng vàng (Staphylococcus aureus) gây viêm chân tóc, lông (sycosis), đôi khi còn nhiễm đồng thời các vi trùng Gram âm. Bệnh thường dai dẳng, khó chữa và tái đi tái lại nhiều. Các chân tóc bị viêm có mụn đỏ, khi mụn vỡ có thể thấy vết chợt và đóng vẩy tiết. Các mụn này có thể nằm rải rác hoặc thành từng đám. Sycosis sau khi khỏi không để lại sẹo nhưng có thể để lại vết thâm tồn tại trong một thời gian. Sycosis có thể nặng hơn khi nhiễm trùng lan sâu vào bọng lông gây áp xe hoặc nặng hơn nữa là nhọt. Trường hợp áp xe, tổn thương nang lông tuyến bã có thể gây sẹo sau khi khỏi. Một số vùng hay bị sycosis như vùng râu, nách, chân tóc vùng gáy, tóc mai, lông mu. Vùng râu cũng có thể bị nhiễm nấm sợi, nhiễm vi rút herpes, u mềm lây và nhiễm Demodex gây thương tổn giống trứng cá đỏ.
- Vùng da đầu: viêm nang lông do tụ cầu và nấm sợi.
- Vùng gáy: cũng do tụ cầu và nấm sợi.
- Chân: thường hay gặp ở phụ nữ cạo lông hoặc tẩy lông chân. Thường viêm do nhiễm trùng.
- Thân mình: tụ cầu là tác nhân hay gặp gây viêm nang lông ở các nếp gấp như nách. Ngoài ra có thể gặp các tác nhân khác như Pseudomonas aeruginosa, nấm men Malassezia, Candida.
- Vùng mông: chủ yếu do tụ cầu. Nấm sợi cũng hay gặp ở những vùng nóng ẩm.

Các tác nhân gây bệnh có biểu hiện lâm sàng đặc trưng:
- Viêm nang lông do tụ cầu: tụ cầu trùng vàng có thể gây viêm nang lông nông hay còn gọi là chốc nang lông của Bockhart và cũng có thể gây viêm sâu lan xuống toàn bộ nang lông (sycosis). Sycosis hay gặp ở vùng râu và gây ngứa. Khi viêm lan cả đơn vị nang lông-tuyến bã thì có thể để lại sẹo sau khi khỏi. Bệnh hay tái phát khi không loại được các yếu tố thuận lợi như môi trường ô nhiễm, nóng ẩm. Một số vùng hay bị như vùng râu, nách, chân tóc vùng gáy, tóc mai, lông mu.
- Viêm nang lông do vi khuẩn Gram âm: thường xảy ra ở những người bị trứng cá sử dụng kháng sinh uống dài ngày. Các mụn trứng cá trở nên nặng hơn, viêm nang lông thành sẩn hoặc áp xe nang lông thành bọc vùng má, cằm.
- Viêm nang lông do nấm sợi: khởi đầu thường là nhiễm nấm ở lớp sừng quanh miệng nang lông sau đó mới lan vào sâu trong nang lông và vào lông. Nấm da và nang lông có thể thấy ở đầu với các biểu hiện khác nhau do các chủng nấm khác nhau gây nên. + Nấm da gây đứt sợi tóc và bong vảy da, loại nấm này gây thương tổn là một đám da tròn, bong vảy da trắng và gây rụng tóc, tác nhân gây bệnh là nấm microsporum do súc vật truyền sang mà thường là chó mèo (Microsporum canis); + Nấm da gây đứt sợi tóc sát da đầu và thấy vết đen ở chân tóc, thường do nấm Trichophyton tonsurans và T. violaceum; + Nấm Favus gây áp xe nang lông và rụng tóc, nếu không điều trị sớm sẽ gây rụng tóc và sẹo da đầu, do Trichophyton schoenleinii gây nên. +Kerion thường biểu hiện đám viêm thành cục hoặc đám lớn, đau, nhiều mủ vàng như mật ong, tóc không bị đứt gãy mà bị rụng và có thể nhổ cả bọng tóc mà không đau. Nang lông bị viêm và có nhiều mủ, tạo các lỗ thông nhau giữa các nang. Có thể chỉ có một đám thương tổn nhưng cũng có khi nhiều đám trên da đầu. Thường có hạch vùng lân cận. Bệnh có thể tự khỏi nhưng gây rụng tóc và để lại sẹo. Tác nhân gây bệnh do các loại nấm ở động vật hoặc ở đất truyền sang người: T. verrucosum, T. mentagrophytes.
- Viêm nang lông do nấm Malassezia: thường hay gặp ở vùng khí hậu nóng và ẩm. Biểu hiện là các sẩn ngứa và mụn mủ ở nang lông vùng lưng, cánh tay, đôi khi có ở gáy, mặt. Các thương tổn này giống như trứng cá nhưng không có nhân mụn (comedon), phân biệt với trứng cá có comedon.
- Nấm men Candida albicans thường xảy ra ở vùng bị băng bịt hoặc bị nóng ẩm lâu ngày, ví dụ như bệnh nhân bị sốt nằm lâu, hoặc các vùng da băng bịt bằng plastic, bôi kem corticoid. Nhiễm nấm candida nang lông gây các mụn mủ thành đám.
- Viêm nang lông do nhiễm vi rút herpes: thường xảy ra ở vùng râu cằm, ria mép do cạo râu. Các mụn nước nang lông ở vùng râu, thành đám như chùm nho, sau vài ngày đóng vẩy tiết. Bệnh tự khỏi không để lại sẹo nhưng thường hay tái phát.
- Sycosis do nhiễm vi rút u mềm lây: do vi rút Molluscum contagiosum đó là các sẩn màu da lõm ở giữa ở nang lông hoặc quanh nang lông vùng râu cằm, ria mép. Bệnh do lây nhiễm và thường tự khỏi sau một thời gian vài tháng, đôi khi lâu hơn.
- Viêm nang lông giang mai: các sẩn màu đỏ đồng, có thể xếp thành hình ovan, gây rụng tóc nhưng khỏi không để lại sẹo. Ngoài ra còn có các thương tổn khác của bệnh giangmai như đào ban, mảng niêm mạc vùng sinh dục-hậu môn... và xét nghiệm huyết thanh giang mai dương tính.
- Viêm nang lông do Demodex (Demodicidosis): do nhiễm Demodex folliculorum, gây bong vẩy da xung quanh nang lông, có biểu hiện giống như vẩy phấn nang lông hoặc viêm da tiết bã nhờn (Seborrheic dermatitis) hoặc sẩn-mụn mủ đỏ nang lông giống như trứng cá đỏ (Acne rosacea) trên nền đỏ da ở mặt.

Camthaytoiloi
10-10-2014, 00:40
Ơ thế cứ bị sao là chỉ có HIV gây ra thôi à. Hãy đọc lại tất cả những gì được chia sẻ đi.
Đọc kỹ ùi anh tự nhiên nó xuất hiện những cái mụn đó thấy...với lại có mấy cục mụn ngứa kinh khủng nên hoang mang tí xíu mà anh!đáng lẽ e ko lo đâu vì tuần thứ 4 và tuần thứ 6 e test nhanh negative rồi nhưng lên web thấy mấy cái vụ sét nghiệm nhân bản ở cái bệnh viện gì ngoài hà nội nên lo lo là mấy cái pkđa khoa thì có uy tín ko thôi!

Camthaytoiloi
10-10-2014, 00:42
Viêm nang lông (http://www.dalieu.vn/chia-se-chuyen-mon/chia-se-chuyen-mon-cung-dong-nghiep/63-Viêm-nang-lông.html) =>Viêm da tiết bã nhờn...

Viêm nang lông nhiễm trùng là viêm ở phần nông của nang lông. Có thể chỉ có một vài nang lông bị viêm nhưng cũng có khi nhiều nang lông cùng bị viêm. Viêm nang lông có thể xảy ra ở mọi vùng da có lông trên cơ thể.

Ts. Nguyễn Duy Hưng
Biểu hiện là các sẩn, mụn mủ, các vết chợt và vẩy tiết ở cổ nang lông. Nhiễm trùng có thể lan sâu hơn toàn bộ nang lông, đó là viêm chân tóc (sycosis). Khi nang lông bị áp xe thì đã là biến chứng thành nhọt, nặng hơn là nhọt cụm, hoặc viêm mô dưới da.
Có một số yếu tố thuận lợi như khí hậu nóng, độ ẩm cao, môi trường bị ô nhiễm, bụi bẩn. Cạo râu, nhổ lông hoặc tẩy lông, sử dụng các quần áo bằng sợi tổng hợp hoặc băng bịt kín da là những yếu tố thuận lợi thường gây viêm nang lông. Các vùng da ẩm ướt như nách, bẹn, sinh dục-hậu môn, mông rất hay bị viêm. Sử dụng kem bôi có corticoid, sử dụng kháng sinh lâu dài tạo điều kiện cho các vi khuẩn kỵ khí phát triển. Người bị tiểu đường, suy giảm miễn dịch hay bị viêm nang lông hơn người bình thường.

Biểu hiện lâm sàng theo vùng da bị viêm:
- Vùng mặt: viêm nang lông do tụ cầu trùng, trứng cá bội nhiễm vi trùng Gram âm hoặc viêm nang lông do vi trùng Gram âm đơn thuần, u mềm lây và nhiễm Demodex folliculorum ở nang lông.
- Vùng râu: viêm nang lông sâu do tụ cầu trùng vàng (Staphylococcus aureus) gây viêm chân tóc, lông (sycosis), đôi khi còn nhiễm đồng thời các vi trùng Gram âm. Bệnh thường dai dẳng, khó chữa và tái đi tái lại nhiều. Các chân tóc bị viêm có mụn đỏ, khi mụn vỡ có thể thấy vết chợt và đóng vẩy tiết. Các mụn này có thể nằm rải rác hoặc thành từng đám. Sycosis sau khi khỏi không để lại sẹo nhưng có thể để lại vết thâm tồn tại trong một thời gian. Sycosis có thể nặng hơn khi nhiễm trùng lan sâu vào bọng lông gây áp xe hoặc nặng hơn nữa là nhọt. Trường hợp áp xe, tổn thương nang lông tuyến bã có thể gây sẹo sau khi khỏi. Một số vùng hay bị sycosis như vùng râu, nách, chân tóc vùng gáy, tóc mai, lông mu. Vùng râu cũng có thể bị nhiễm nấm sợi, nhiễm vi rút herpes, u mềm lây và nhiễm Demodex gây thương tổn giống trứng cá đỏ.
- Vùng da đầu: viêm nang lông do tụ cầu và nấm sợi.
- Vùng gáy: cũng do tụ cầu và nấm sợi.
- Chân: thường hay gặp ở phụ nữ cạo lông hoặc tẩy lông chân. Thường viêm do nhiễm trùng.
- Thân mình: tụ cầu là tác nhân hay gặp gây viêm nang lông ở các nếp gấp như nách. Ngoài ra có thể gặp các tác nhân khác như Pseudomonas aeruginosa, nấm men Malassezia, Candida.
- Vùng mông: chủ yếu do tụ cầu. Nấm sợi cũng hay gặp ở những vùng nóng ẩm.

Thank anh về kiến thức bổ ích nhưng e chỉ bị xung quanh vùng quai nón bữa h chưa có biết mua thuốc gì bôi vào hay uống cho nó bớt nữa

Camthaytoiloi
10-10-2014, 00:46
Hình như e bị viêm
mô dưới da khi đụng vào thì cục mụn cứng ngắc ko đau ko thấy đầu cục mụn đâu hết mỗi bên gò má nổi khoảng 6,7 cục lúc đầu nó đỏ lòm khi sẹp xuống thì màu nâu đen!chỉ e chách post hình với anh chị ơi để e pót mấy cái hình nhờ mọi nguời tư vấn dùm ah!

Nguyen Ha
10-10-2014, 07:20
Hình như e bị viêm
mô dưới da khi đụng vào thì cục mụn cứng ngắc ko đau ko thấy đầu cục mụn đâu hết mỗi bên gò má nổi khoảng 6,7 cục lúc đầu nó đỏ lòm khi sẹp xuống thì màu nâu đen!chỉ e chách post hình với anh chị ơi để e pót mấy cái hình nhờ mọi nguời tư vấn dùm ah!

Đi khám bs da liễu.

Tuanmecsedec
10-10-2014, 09:15
Hình như e bị viêm

Cái đó do nóng trong người thôi,nếu có gì thì đi khám Bác Sỹ .

Camthaytoiloi
16-10-2014, 00:16
Cái đó do nóng trong người thôi,nếu có gì thì đi khám Bác Sỹ .

Anh Tuấn ơi chủ nhật này là e được 2 tháng(56)ngày và đã test nhanh 4 tuần và 6 tuần vậy em có đi test thêm lần này ko ah?vì e chỉ test ở phòng khám đa khoa thôi ah!ko biết kết quả này đủ yên tâm chưa hay e phải test 2 tuần một lần đến hết 3 tháng ah?lần 6 tuần âm tính em hỏi là có cần tét lại ko thì bà kĩ thuật viên nói chắc chắn thì 2 tuần sau test lại và 3 tháng test lại lần nữa!vì lúc sét nghiệm người khác lấy máu và 2 ngày sau thì người khác trả kết quả,e ko biết con nhỏ lấy máu cho e nói chuyện thấy ghét lắm hỏi gì cũng ko trả lời chỉ nói muốn biết kết quả thì 2 ngà sau quay lại

ptsu3
16-10-2014, 00:21
Anh Tuấn ơi chủ nhật này là e được 2 tháng(56)ngày và đã test nhanh 4 tuần và 6 tuần vậy em có đi test thêm lần này ko ah?vì e chỉ test ở phòng khám đa khoa thôi ah!ko biết kết quả này đủ yên tâm chưa hay e phải test 2 tuần một lần đến hết 3 tháng ah?lần 6 tuần âm tính em hỏi là có cần tét lại ko thì bà kĩ thuật viên nói chắc chắn thì 2 tuần sau test lại và 3 tháng test lại lần nữa!vì lúc sét nghiệm người khác lấy máu và 2 ngày sau thì người khác trả kết quả,e ko biết con nhỏ lấy máu cho e nói chuyện thấy ghét lắm hỏi gì cũng ko trả lời chỉ nói muốn biết kết quả thì 2 ngà sau quay lại

Ngay từ đầu bạn đã được tư vấn là ko có nguy cơ

Chính vì vậy kết quả âm tính 4 tuần và 6 tuần đã khẳng định điều đó nên không nhất thiết phải xét nghiệm lại sau 3 tháng , thời gian xét nghiệm lại sau 3 tháng theo khuyến cáo chỉ dành cho nhưng hành vi

Thực sự có nguy cơ, chinh vì vậy bạn không cần lo lắng thêm nữa trong trường hợp này, an tâm sống thật tốt đi thôi !

Camthaytoiloi
16-10-2014, 00:53
Ngay từ đầu bạn đã được tư vấn là ko có nguy cơ

Chính vì vậy kết quả âm tính 4 tuần và 6 tuần đã khẳng định điều đó nên không nhất thiết phải xét nghiệm lại sau 3 tháng , thời gian xét nghiệm lại sau 3 tháng theo khuyến cáo chỉ dành cho nhưng hành vi

Thực sự có nguy cơ, chinh vì vậy bạn không cần lo lắng thêm nữa trong trường hợp này, an tâm sống thật tốt đi thôi !
Thank pạn dù gì mình vẫn sét nghiệm lại sau 3 tháng vì mình đã có gia dình rồi ko muốn có chuyện gì đáng tiếc...đã bỏ gái từ ngày ấy rồi haha

mongbinhan
16-10-2014, 07:21
Xn giải toả tâm lí thì nên làm.chúc bạn sớm lấy lại thăng bằng cs

Camthaytoiloi
16-10-2014, 23:46
Xn giải toả tâm lí thì nên làm.chúc bạn sớm lấy lại thăng bằng cs
Thank pạn nhiều chưa sét nghiệm lo sợ bị h sét nghiệm rồi thì lại nghĩ ko biết ktv có kỹ hay ko và các sinh phẩm có đúng hay ko...tóm lại nó làm cho hoang mang mất phương hướng trong cuộc sống lúc nào cũng chỉ nghĩ đến h! Lo phòng khám đa khoa sét nghiệm ẩu này kia tóm lại chắc ko ít người như mình!mong mọi người có thể vượt qua và đều âm tính với hiv

Tuanmecsedec
17-10-2014, 06:11
Thank pạn nhiều chưa sét nghiệm lo sợ bị h sét nghiệm rồi thì lại nghĩ ko biết ktv có kỹ hay ko và các sinh phẩm có đúng hay ko...tóm lại nó làm cho hoang mang mất phương hướng trong cuộc sống lúc nào cũng chỉ nghĩ đến h! Lo phòng khám đa khoa sét nghiệm ẩu này kia tóm lại chắc ko ít người như mình!mong mọi người có thể vượt qua và đều âm tính với hiv

Suy diễn vớ vẩn như vậy thì cả đời bị chứng bệnh lo sợ hoang tưởng.

songchungvoi_HIV
17-10-2014, 07:59
Nếu bạn còn nghĩ nhãm thì songchung khóa chủ đề theo đúng quy định tại đây:
Gởi đến toàn thể TV của Diendanhiv.vn (http://diendanhiv.vn/threads/18036-Goi-den-toan-the-TV-cua-Diendanhiv-vn)

Camthaytoiloi
20-10-2014, 00:42
Suy diễn vớ vẩn như vậy thì cả đời bị chứng bệnh lo sợ hoang tưởng.

Anh Tuấn tư vấn trường hợp này dùm cho người bạn em có nên uống pep ko ah?hôi chiều nay con nhỏ bạn của em nó cào cái thằng ở xóm(2 đứa gây lộn)thằng này chơi xike bị nhiễm h em biết chính xác vì có lần em chở nó đi đến trung tâm lấy thuốc!con bạn nó kể cào thằng đó mấy vết dài trên lưng và mặt xong lúc về nhà nó lấy tay đó dụi vào mắt và lấy ghèn,rồi nó lầy tay gãi vết muỗi cắn do gãi mạnh nên chảy cả máu(bị xước) vậy cho e hỏi là trường hợp này có phải dùng pep ko ah!anh cho nó lời khuyên nếu phải dùng pep thì sáng mai e kêu nó đi mua thuốc pep ah(thằng xike ở xóm mới đi cai về chuyên ăn cắp vặt,đang lượm đôi docter của con nhỏ bạn e thì bị phát hiện nên con bạn e nó...)

Charles
20-10-2014, 01:05
Anh Tuấn tư vấn trường hợp này dùm cho người bạn em có nên uống pep ko ah?hôi chiều nay con nhỏ bạn của em nó cào cái thằng ở xóm(2 đứa gây lộn)thằng này chơi xike bị nhiễm h em biết chính xác vì có lần em chở nó đi đến trung tâm lấy thuốc!con bạn nó kể cào thằng đó mấy vết dài trên lưng và mặt xong lúc về nhà nó lấy tay đó dụi vào mắt và lấy ghèn,rồi nó lầy tay gãi vết muỗi cắn do gãi mạnh nên chảy cả máu(bị xước) vậy cho e hỏi là trường hợp này có phải dùng pep ko ah!anh cho nó lời khuyên nếu phải dùng pep thì sáng mai e kêu nó đi mua thuốc pep ah(thằng xike ở xóm mới đi cai về chuyên ăn cắp vặt,đang lượm đôi docter của con nhỏ bạn e thì bị phát hiện nên con bạn e nó...)

Tình huống này không có nguy cơ nên không cần uống thuốc.

Tuanmecsedec
20-10-2014, 06:52

Trường hợp không có nguy cơ.Vì vậy không cần dùng thuốc phơi nhiễm.

Camthaytoiloi
24-10-2014, 01:23
Trường hợp không có nguy cơ.Vì vậy không cần dùng thuốc phơi nhiễm.
hôm nay là được 60 ngày em đi sét nghiệm tổng quát viêm gan,tiểu đường,hbv,giang mai,hiv....mọi thứ đều âm tính hết,nhưng do ko có thời gian nên em đến phòng khám đa khoa LIÊN TÂM chứ ko vào bệnh viện vì đông quá mà e lại ko có thời gian,vậy anh TUẤN tư vấn dùm e coi e có an toàn chưa?hiv thì e test sau nguy cơ 1 ngày,1 tháng,6 tuần và 2 tháng!điều em cần anh tuấn giải thích thắc mắc là e có phải lên bệnh viện tes lại hiv sau 3 tháng ko anh,e chỉ biết là pp tết nhanh elissa,lần đầu thì khoảng 15p có kết quả mấy lần sau chỉ khoảng 10 phút!thật sự thì em được ảnh tư vấn ko có nguy cơ nhưng do e chuẩn bị có e bé nên e muốn thật chắc chắn vì e đã kiểm tra tất cả các bệnh đều ko có gì nhưng sao cái bệnh hiv cứ làm e lỗ quá,tính vào trung tâm hỗ trợ cộng đồng quận 8 kiểm tra nhưng chưa có hoạt động nên....thank anh trước,muốn được vào cái bệnh viện nào uy tín kt sức khỏe ngặt nỗi chẳng có thời gian mà chú nhất thì chẳng có bệnh viện nào nó làm cả nên phải vào phòng khám đa khoa!

ptsu3
24-10-2014, 01:34
hôm nay là được 60 ngày em đi sét nghiệm tổng quát viêm gan,tiểu đường,hbv,giang mai,hiv....mọi thứ đều âm tính hết,nhưng do ko có thời gian nên em đến phòng khám đa khoa LIÊN TÂM chứ ko vào bệnh viện vì đông quá mà e lại ko có thời gian,vậy anh TUẤN tư vấn dùm e coi e có an toàn chưa?hiv thì e test sau nguy cơ 1 ngày,1 tháng,6 tuần và 2 tháng!điều em cần anh tuấn giải thích thắc mắc là e có phải lên bệnh viện tes lại hiv sau 3 tháng ko anh,e chỉ biết là pp tết nhanh elissa,lần đầu thì khoảng 15p có kết quả mấy lần sau chỉ khoảng 10 phút!thật sự thì em được ảnh tư vấn ko có nguy cơ nhưng do e chuẩn bị có e bé nên e muốn thật chắc chắn vì e đã kiểm tra tất cả các bệnh đều ko có gì nhưng sao cái bệnh hiv cứ làm e lỗ quá,tính vào trung tâm hỗ trợ cộng đồng quận 8 kiểm tra nhưng chưa có hoạt động nên....thank anh trước,muốn được vào cái bệnh viện nào uy tín kt sức khỏe ngặt nỗi chẳng có thời gian mà chú nhất thì chẳng có bệnh viện nào nó làm cả nên phải vào phòng khám đa khoa!

Xét nghiệm cho 1 hành vi không có nguy cơ lây nhiễm là không cần thiết .

Bạn càng yên tâm hơn khi kết quả Âm tính , dù là XN ở đâu thì cũng sẽ cho kết quả chính xác như nhau , chưa bao giờ có Âm tính giả trừ trường hợp XN sớm ( thời kỳ cửa sổ <4 tuần sau nguy cơ . )

ban XN lại âm tính sau 2 tháng rồi thì yên tâm đi, an toàn 100% !

Charles
24-10-2014, 06:42

HIV bạn có nguy cơ đâu mà XN lắm thế, ÂT rồi thì yên tâm xả stress đi thôi.

Tuanmecsedec
24-10-2014, 07:09

Bạn xét nghiệm ở đâu cũng được miễn sao kết quả âm tính,vấn đề của bạn đã được tư vấn không có nguy cơ rồi.Vì vậy bạn không cần lo lắng nữa yên tâm kết quả này.

songchungvoi_HIV
24-10-2014, 09:20
Xét nghiệm cho 1 hành vi không có nguy cơ lây nhiễm là không cần thiết .

Bạn càng yên tâm hơn khi kết quả Âm tính , dù là XN ở đâu thì cũng sẽ cho kết quả chính xác như nhau , chưa bao giờ có Âm tính giả trừ trường hợp XN sớm ( thời kỳ cửa sổ <4 tuần sau nguy cơ . )

ban XN lại âm tính sau 2 tháng rồi thì yên tâm đi, an toàn 100% !
Bạn đã được giải đáp rất rõ tại chủ đề này:
Chủ đề: Lo lâng quá rồi (http://diendanhiv.vn/threads/17787-Lo-lang-qua-roi) Và tránh đi sai box BQT khóa chủ đề này lại, bởi đây ko phải là box hỏi đáp về XN