PDA

View Full Version : Nhờ mọi người tư vấn giúp có nên xét nghiệm combo ko

kisstherain
07-09-2013, 21:09
Chào ace, e có nguy cơ từ ngày 2/8 tính đến nay là đã đc 5 tuần rồi, e đọc thấy phương pháp combo có thể xn đc sau 28 ngày, nhưng của em đã quá 28 ngày rồi thì cho e hỏi e có nên xn pp combo để tìm kháng nguyên p24 không hay là chỉ xn bằng test nhanh để tìm kháng thể thôi ạ???
và nếu xn tìm kháng thể thì nên xn bằng test nhanh hay dùng pp elisa ạ
xjn cảm ơn mọi người ạ

Prayquink
07-09-2013, 21:21
Test combo có độ đặc hiệu không đổi tại bất kì thời điểm nào sau 4 tuần. Còn nếu 6 tuần bạn nên XN = pp Anti!

kisstherain
07-09-2013, 21:28
Test combo có độ đặc hiệu không đổi tại bất kì thời điểm nào sau 4 tuần. Còn nếu 6 tuần bạn nên XN = pp Anti!
anh ơi cho em hỏi là như của em là 5 tuần thì giờ xét nghiệm bằng combo thì có cho kết quả chính xác không ạ, vì bây h là 5 tuần e sợ kq ko chính xác do kháng nguyên đã mất đi còn kháng thể thì chưa sinh ra nhiều ạ, mong a tư vấn giúp

Tuanmecsedec
07-09-2013, 21:40
anh ơi cho em hỏi là như của em là 5 tuần thì giờ xét nghiệm bằng combo thì có cho kết quả chính xác không ạ, vì bây h là 5 tuần e sợ kq ko chính xác do kháng nguyên đã mất đi còn kháng thể thì chưa sinh ra nhiều ạ, mong a tư vấn giúp

5 tuần bạn vẫn làm phương pháp HIV ag/ab được hoặc để 6 tuần làm phương pháp tìm kháng thể.

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

kisstherain
07-09-2013, 21:52
5 tuần bạn vẫn làm phương pháp HIV ag/ab được hoặc để 6 tuần làm phương pháp tìm kháng thể.

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
cảm ơn anh tuấn đã cho em biểu đồ này, nếu vậy thì 5 tuần của e có vẻ kháng nguyên hơi ít a nhỉ, chắc giờ chỉ tìm kháng thể là pp hợp lí thôi a nhỉ, cho e hỏi nếu tìm kháng thể thì nên dùng test determine hay elisa ạ???

CrisM
07-09-2013, 21:53
5 tuần kháng nguyên giảm nhưng vẫn còn, mà còn là xét nghiệm combo được tuốt

Tuanmecsedec
07-09-2013, 21:55
cảm ơn anh tuấn đã cho em biểu đồ này, nếu vậy thì 5 tuần của e có vẻ kháng nguyên hơi ít a nhỉ, chắc giờ chỉ tìm kháng thể là pp hợp lí thôi a nhỉ, cho e hỏi nếu tìm kháng thể thì nên dùng test determine hay elisa ạ???

Lưu ý : Determine chỉ là sinh phẩm tìm kháng thể,không phải là phương pháp.Phương pháp tìm kháng thể gồm có Test nhanh và Elisa.

kisstherain
07-09-2013, 22:02
5 tuần kháng nguyên giảm nhưng vẫn còn, mà còn là xét nghiệm combo được tuốt
vâng, thế thì thứ 2 em ra 21 trung liệt làm combo luôn anh nhỉ, :) cho an tâm :D

kisstherain
07-09-2013, 22:05
Lưu ý : Determine chỉ là sinh phẩm tìm kháng thể,không phải là phương pháp.Phương pháp tìm kháng thể gồm có Test nhanh và Elisa.

anh tuấn ơi thế cái determine không phải là test nhanh hả a, e thấy ở 50C hàng bài ng ta xn bằng determine, vậy thì nên ra luôn 50 C hàng bài làm xn determine hay ra việc da liễu làm elisa, e hơi mù mờ mong các a bỏ qua cho :D