PDA

View Full Version : Hỏi về cách uống thuốc phơi nhiễm

phong
07-09-2013, 18:51
Mọi người cho em hỏi có thể dùng lamzidivir trong 28 ngày thay vì 30 ngày như trong toa của BS đươc không ?
và thời gian thuốc tan trong bụng là bao nhiêu ? vì em có một lần uống thuốc nhưng sau đó 7,8 phút đang ăn bánh mì thị bị ói, nhưng không ói ra thuốc mà chỉ có mấy vụn bánh mì vừa nuốt, em không biết là lúc đó thuốc vẫn còn trong bụng hay là đã tan.
Mong mọi người tư vấn giúp em.

songchungvoi_HIV
07-09-2013, 19:46
Mọi người cho em hỏi có thể dùng lamzidivir trong 28 ngày thay vì 30 ngày như trong toa của BS đươc không ?
và thời gian thuốc tan trong bụng là bao nhiêu ? vì em có một lần uống thuốc nhưng sau đó 7,8 phút đang ăn bánh mì thị bị ói, nhưng không ói ra thuốc mà chỉ có mấy vụn bánh mì vừa nuốt, em không biết là lúc đó thuốc vẫn còn trong bụng hay là đã tan.
Rõ rằng bạn chưa được tư vấn trước khi dùng PEP. Thật tệ cho vị BS nào đã ra toa cho bạn mà không tư vấn về việc dùng PEP. Nguyên tắc PEP là 4 tuần= 2l/ngày x 2v= 56v (PEP). Mỗi liều cách nhau 12 giờ. Trước khi dùng PEP cần xác định rõ thời gian thuận tiện cho mình, khi đã xác định chính xác giờ thì bắt đầu dùng viên PEP đầu tiên. Ví Dụ: 7 giờ sáng và 19 giờ tối, và cứ thế tuân thủ cho đến đúng 4 tuần của 56 viên PEP. Cần tuân thủa PEP nghiêm ngặc của mỗi liều PEP. Muốn tuân thủ thì phải cài giờ báo thức trong điện thoại, Điện thoại reo là uống ngay. Riêng việc xử trí nôn ói như sau. Nếu sau khi dùng PEP trên dưới 40 p mà nôn ói dù không thấy PEP hay cảm giác nghe mùi thuốc thì lấy viên PEP khác uống bù, Nếu sau 45 p mà nôn ói thì không cần bù PEP. Thời gian bán thảy của PEP là 12 giờ. Trên thực tế 1 lọ PEP 60 viên thì nên mua 1 lộ để dự trữ phòng rũi ro mất PEP hoặc nôn ói mà có PEP bù vào. Và một điều quan trọng bạn không nên vào topic của người khác đặc câu hỏi. Vui lòng tạo topic riêng cho mình. Vài hàng chia sẻ

Tuanmecsedec
07-09-2013, 21:25

Như Mod songchungvoi_HIV (http://diendanhiv.vn/members/715-songchungvoi_HIV) chia sẻ cho bạn và trong thời gian dùng thuốc phơi nhiễm bạn uống nước hoặc nước mát nhiều để phụ thanh lọc gan.

CrisM
07-09-2013, 21:59
phác đồ điều trị là 28 ngày, mà bác sĩ thường bán thuốc 30 ngày cho chẵn. bạn chỉ uống 28 ngày là đủ rồi

phong
09-09-2013, 19:28
Vậy trong trường hơp của em, bị nôn ói một lần như trên thì có bị sao không ạ! em lo quá

Tuanmecsedec
09-09-2013, 20:24
Vậy trong trường hơp của em, bị nôn ói một lần như trên thì có bị sao không ạ! em lo quá

Bạn có ói ra thuốc đâu mà lo.

phong
09-09-2013, 21:21
em cảm ơn anh Tuấn