PDA

View Full Version : XN AT sau 14 tuần cho vết thương hở dính máu

ketthuclolang
20-09-2014, 10:55
Các anh chị diễn đàn xin cho em hỏi về xét nghiệm ạ.
Em đi xn H ở 3 mốc thời gian:
- 6 tuần,kết quả AT,có phiếu trả lời kết quả
- 12 tuần, trả lời miệng, nói là hiện tại âm tính, nhưng muốn chắc chắn 1 tháng xn lại
- 14 tuần, người tư vấn coi kq xong mỉm cười và thông báo bằng miệng không có chi, em an tâm đi
Vậy cho em hỏi như vậy em đã an toàn tuyệt đối chưa ạ?như ở lần xn sau cùng vào môc thời gian này thì em đã an toàn 100% chưa ạ?không có chi có phải ý nói là kq âm tính không ạ,(vì trả lời bằng miệng nên em thấy mơ hồ quá, em lại không được nhìn thấy que test nhanh nên lo),toàn bộ xn của em là test nhanh sau nguy cơ vết thương hở tiếp xúc máu ạ
Chân thành cảm ơn các anh chị nhiều ạ!

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 11:01
- 12 tuần, trả lời miệng, nói là hiện tại âm tính, nhưng muốn chắc chắn 1 tháng xn lại
- 14 tuần, người tư vấn coi kq xong mỉm cười và thông báo bằng miệng không có chi, em an tâm đi
Vậy cho em hỏi như vậy em đã an toàn tuyệt đối chưa ạ?như ở lần xn sau cùng vào môc thời gian này thì em đã an toàn 100% chưa ạ?không có chi có phải ý nói là kq âm tính không ạ,(vì trả lời bằng miệng nên em thấy mơ hồ quá, em lại không được nhìn thấy que test nhanh nên lo),toàn bộ xn của em là test nhanh sau nguy cơ vết thương hở tiếp xúc máu ạ
Cho dù bạn có vết thương hở như hình này rùi nhún vào chậu máu chứa 8 tỷ HIV
Thì KQ sau 12 tuần AT là an toàn 1000000000000%. Dĩ nhiên bạn XN tại TTYTDP thì KQ phải trả = miệng, không ai trả KQ = giấy cho bạn.
Xét nghiệm HIV bao lâu mới có kết quả?
03:05 27/05/2014
Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.

Thời gian xét nghiệm HIV sớm nhất tại Việt Nam là bao lâu để chính xác và yên tâm nhất?
Các xét nghiệm HIV nói chung gồm hai loại:
Loại thứ nhất nhằm tìm ra kháng thể kháng HIV, loại thứ hai nhằm tìm ra chính bản thân (toàn bộ hay một bộ phận) của HIV.
Trong tầm soát và chẩn đoán HIV, thông thường người ta sử dụng loại xét nghiệm tìm kháng thể kháng HIV trong máu, bao gồm cả test nhanh, Elisa, Western Blot…
Xét nghiệm PCR nhằm tìm ra bản thân virus HIV thường chỉ áp dụng trong chẩn đoán nhiễm HIV sớm cho trẻ sinh ra từ mẹ nhiễm HIV.

Chính vì bản chất của xét nghiệm là tìm kháng thể kháng HIV giúp gián tiếp chẩn đoán cơ thể người đó đã nhiễm HIV, nên đòi hỏi thời gian “chờ” để cơ thể sản sinh kháng thể đủ để xét nghiệm phát hiện được.
Khoảng thời gian này gọi là “thời kỳ cửa sổ”, được tính khoảng 3 tháng (một số rất ít trường hợp có thể dài hơn, lên đến 6 tháng dành cho người phơi nhiễm dùng PEP).Do vậy, tiêu chuẩn xác định âm tính đòi hỏi thỏa mãn một trong hai tình huống:
- Xét nghiệm âm tính 2 lần liên tiếp, cách nhau ít nhất 3 tháng, không có hành vi nguy cơ nào phát sinh.
- Xét nghiệm âm tính 1 lần, cách lần có hành vi nguy cơ gần nhất ít nhất 3 tháng.
Một điểm cần lưu ý, do tính chất “âm thầm” của loại virus này, ngành y tế luôn khuyến cáo bệnh nhân đi xét nghiệm HIV càng sớm càng tốt, chứ không chờ đủ thời gian cửa sổ.Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.
Đây vừa là cơ hội để tham vấn viên cung cấp thêm thông tin về dự phòng, vừa là cơ hội để khách hàng được theo dõi, nhắc nhở cho những lần xét nghiệm tiếp theo cũng như có thể phát hiện nhiễm HIV sớm nhất có thể.
Và khi tham vấn HIV, khách hàng có thể hiểu thêm về các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác, và cũng có thể lựa chọn tầm soát nhằm phát hiện sớm những căn bệnh này.
Nói tóm lại, khoảng thời gian 3 tháng được xem là mốc thời gian an toàn cho xét nghiệm tầm soát HIV nói chung.
BS Nguyễn Tấn Thủ
Trung tâm Nghiên cứu Ứng dụng Sức khỏe Nam giới

ketthuclolang
20-09-2014, 11:29
Dạ em cảm ơn anh songchung ạ.tại không được chính mắt trông thấy kq nên ...người ta vẫn thường hay nói:"tai nghe không bằng mắt thấy mà",kết quả nếu mà có vấn đề gì thì người ta không cho mình về phải không anh?.em tính em đã được 99 ngày rồi ạ.

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 11:31
Dạ em cảm ơn anh songchung ạ.tại không được chính mắt trông thấy kq nên ...người ta vẫn thường hay nói:"tai nghe không bằng mắt thấy mà",kết quả nếu mà có vấn đề gì thì người ta không cho mình về phải không anh?.em tính em đã được 99 ngày rồi ạ.
Dĩ nhiên, ko ai cho bạn ra về khi KQ DT HIV, nếu DT ma 2ko thông báo cho bạn để bạn ra ngoài lây cho nhiều người àh?? Họ đâu bị Hâm

ketthuclolang
20-09-2014, 11:42
Dạ anh songchung nói câu này làm em thật sự an tâm lắm,cảm ơn anh nhiều lắm ạ

ketthuclolang
20-09-2014, 11:48
À anh cho em hỏi tí ti nữa thôi ạ. Xn tại thời điểm 99 ngày như em mà bằng test nhanh chính xác chứ anh,lần xn sau cùng này em chỉ ngồi đợi trong 15p,không rõ người ta làm = phương pháp nào và có chính xác không ạ,người ta còn nói nếu mún 2 tuần nữa xn lại,như vậy em có cần xn nữa không ạ,chân thành cảm ơn anh 1 lần nữa ạ

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 11:52
À anh cho em hỏi tí ti nữa thôi ạ. Xn tại thời điểm 99 ngày như em mà bằng test nhanh chính xác chứ anh,lần xn sau cùng này em chỉ ngồi đợi trong 15p,không rõ người ta làm = phương pháp nào và có chính xác không ạ,người ta còn nói nếu mún 2 tuần nữa xn lại,như vậy em có cần xn nữa không ạ,chân thành cảm ơn anh 1 lần nữa ạ
99 ngày = 13 tuần. Quá chuẩn cho hành vi của bạn rùi. Thời gian test nhanh từ 10 đến 15p

Tuanmecsedec
20-09-2014, 12:09

Cho dù bạn có nguy cơ cao đến tận trời xanh luôn,thời gian sau 14 tuần âm tính là an toàn tuyệt đối rồi bạn,huống chi bạn không có nguy cơ.

ketthuclolang
20-09-2014, 12:36
Dạ cảm ơn các anh nhiều ạ.em hạ cánh an toàn và đã an tâm rồi ạ

anhcong
20-09-2014, 13:24
14 tuần âm tính là vui mừng rồi bạn. chúc sức khỏe bạn nha

uisoqua
20-09-2014, 22:09
Em đính chính là em đi xn hiv ở TTYT dự phòng tỉnh 3 lần đều trả kquả âm tính bằng giấy đóng dấu đỏ. Có lẽ tùy từng nơi thôi.

uisoqua
20-09-2014, 22:12
Còn các bạn đi xn ở bất cứ đâu mà họ nói âm tính thì ok đi. Đừng lăn tăn gì cả.