PDA

View Full Version : Xét nghiệm sau 3 tháng

hoper
20-09-2014, 12:47
Anh chị cho em hỏi: Em có nguy cơ (gmd OS) vào ngày 6/4. Sau đó em có uống thuốc phơi nhiễm 1 thời gian ngắn rồi bỏ vì nhiều người khuyên em ko có nguy cơ, ko cần uống thuốc. Ngày 6/7 em đi xét nghiệm ở 1 trung tâm tư nhân, kq âm tính. Hiện giờ em cũng khá lo lắng, sợ bị lật kèo.
Em muốn hỏi các anh chị:
- Xét nghiệm sau 6 tháng tỉ lệ lật kèo là bao nhiêu phần trăm?
- Có khi nào do em uống thuốc phơi nhiễm trong thời gian ngắn (chưa dứt điểm) nên sau 3 tháng vẫn âm tính ko?
- Kết quả sau 6 tháng có thể khẳng định 100% em ko bị chưa ạ?

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 12:50
Anh chị cho em hỏi: Em có nguy cơ (gmd OS) vào ngày 6/4. Sau đó em có uống thuốc phơi nhiễm 1 thời gian ngắn rồi bỏ vì nhiều người khuyên em ko có nguy cơ, ko cần uống thuốc. Ngày 6/7 em đi xét nghiệm ở 1 trung tâm tư nhân, kq âm tính. Hiện giờ em cũng khá lo lắng, sợ bị lật kèo.
Em muốn hỏi các anh chị:
- Có khi nào do em uống thuốc phơi nhiễm trong thời gian ngắn (chưa dứt điểm) nên sau 3 tháng vẫn âm tính ko?
Bạn có nguy cơ đâu mà % với 0%????

hoper
20-09-2014, 13:01
em vẫn sợ anh ạ. Vì theo bác sĩ hôm nay em hỏi thì ngta nói nước bọt vẫn có thể làm lây bệnh. Và có những người bị phát tán lâu ngày nữa

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 13:04
em vẫn sợ anh ạ. Vì theo bác sĩ hôm nay em hỏi thì ngta nói nước bọt vẫn có thể làm lây bệnh. Và có những người bị phát tán lâu ngày nữa
Bác sĩ nào ngu vậy??
Nước bọt có làm bất hoạt virút HIV không?
Thứ Năm, 24/04/2014
Cho em hỏi nếu trong nước bọt có lẫn máu ( máu răng, máu lợi....) nước bọt có làm bất hoạt HIV không ạ?
(Bạn nam, 23 tuổi, TP Hồ Chí Minh)
Bạn thân mến! Qua chia sẻ của bạn, Tâm sự bạn trẻ 360 nhận thấy bạn đang băn khoăn về khả năng tồn tại của virus HIV trong nước bọt. Chúng tôi chia sẻ với bạn về điều bạn đang quan tâm. Bạn biết đấy, HIV có thể lây truyền từ người này sang người khác theo 3 con đường là đường tình dục, đường máu và từ mẹ sang con. Khả năng lây nhiễm HIV xảy ra khi có sự tiếp xúc trực tiếp giữa máu, các chế phẩm từ máu và dịch tiết có chứa nhiều HIV (tinh dịch, dịch tiết âm đạo, dịch sinh dục và trong sữa mẹ) của người mang virus HIV với các vùng niêm mạc, các vùng da hở, bị tổn thương, trầy xước… của người lành.

HIV cũng có ở trong nước bọt, nước mắt, nước tiểu, mồ hôi… Tuy nhiên, nồng độ HIV ở trong những môi trườngđó thường là rất thấp nên khó có khả năng lây truyền virus này. Vì nước bọt là môi trường kiềm nên có khả năng làm bất hoạt virus HIV.
Song, trong tình huống nước bọt có lẫn máu thì nghĩa là virus HIV không chỉ có trong nước bọt mà còn tồn tại trong máu lẫn với nướ bọt. Điều đáng quan tâm là lượng máu chứa virus HIV như thế nào. Nếu lượng máu đủ lớn khiến chúng ta có thể nhìn thấy rõ ràng máu có trong nước bọt thì lượng vi rút trong máu lẫn nước bọt ấy có thể tạo nguy cơ lây nhiễm HIV. Đó là lý do vì sao mà quan hệ tình dục ở đường nào (miệng, hậu môn, cơ quan sinh dục) cũng có nguy cơ lây nhiễm HIV, mặc dù đường miệng có thấp hơn các đường khác. Nếu bạn còn điều gì băn khoăn, thắc mắc về vấn đề này thì bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi về cho chương trình.
Chúc bạn mạnh khỏe!
http://www.tamsubantre.org/index.php/article/Nuoc-bot-co-lam-bat-hoat-virut-HIV-khong_0_144_37883.html (http://www.tamsubantre.org/index.php/article/Nuoc-bot-co-lam-bat-hoat-virut-HIV-khong_0_144_37883.html)

hoper
20-09-2014, 13:15
Em hỏi 1 đứa đang học đa khoa ở trg Y ạ. Vậy nếu lúc đó lượng máu trong nước bọt gmd nhiều, có thể nhìn thấy được thì em có nguy cơ ạ? Chỉ bất hoạt thôi chứ ko phải chết hẳn thì có sao ko ạ?

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 13:18
Em hỏi 1 đứa đang học đa khoa ở trg Y ạ. Vậy nếu lúc đó lượng máu trong nước bọt gmd nhiều, có thể nhìn thấy được thì em có nguy cơ ạ?
Khi nào mồm GMD như hình này
http://anh.24h.com.vn/upload/1-2013/images/2013-02-04/1359943371-han-quoc-nu-ma-ca-rong-hut-mau-xuat-hien-o-gangnam.jpg
Vào DV bạn có vết thương như hình này mới có nguy cơ

hoper
20-09-2014, 13:21
cho em hỏi thêm là giả sử em có nguy cơ, thì uống PEP ko dứt điểm, XN sau 3 tháng thì sẽ khó có kq chính xác đúng k ạ?

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 13:42
cho em hỏi thêm là giả sử em có nguy cơ, thì uống PEP ko dứt điểm, XN sau 3 tháng thì sẽ khó có kq chính xác đúng k ạ?
Ko có chuyện giã dụ hay giã nhân giã nghĩa ở đây, có nguy cơ là có, không có là ko có

Tuanmecsedec
20-09-2014, 16:16
Em muốn hỏi các anh chị:

Bạn hoàn toàn yên tâm với kết quả này mình không bị nhiễm HIV.Vì ngay từ đầu bạn chả có nguy cơ.

hoper
20-09-2014, 16:49
Bạn hoàn toàn yên tâm với kết quả này mình không bị nhiễm HIV.Vì ngay từ đầu bạn chả có nguy cơ.

Anh Tuấn ơi, nước bọt kiềm enzym là BẤT HOẠT virus, nghĩa là nó tạm thời ngừng hoạt động hay là chết hẳn ạ??? :(

peheounin
20-09-2014, 16:51
Anh Tuấn ơi, nước bọt kiềm enzym là BẤT HOẠT virus, nghĩa là nó tạm thời ngừng hoạt động hay là chết hẳn ạ??? :(

Nó không chết mà là ức chế không cho nó hoạt động được nên không có nguy cơ,bạn yên tâm.

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 16:52
Nước bọt có HIV nhưng dưới 1 vi rut/ml có khả năng lây nhiễm. Ok??

hoper
20-09-2014, 16:59
Nó không chết mà là ức chế không cho nó hoạt động được nên không có nguy cơ,bạn yên tâm.

nghĩa là nó vẫn nhảy vào được trong người ạ? :( khi đó nó còn hoạt động đc ko ạ?

hoper
20-09-2014, 17:02
Nước bọt có HIV nhưng dưới 1 vi rut/ml có khả năng lây nhiễm. Ok??
em ko hiểu lắm ạ. Nghĩa là 1 vr / 1ml thì có khả năng lây nhiễm? Nếu nó tiếp xúc vào máu của mình thì có bất hoạt nữa ko ạ?

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 17:03
em ko hiểu lắm ạ. Nghĩa là 1 vr / 1ml thì có khả năng lây nhiễm? Nếu nó tiếp xúc vào máu của mình thì có bất hoạt nữa ko ạ?
Tôi nhớ tôi đâu có viết sai chính tả và ngữ pháp đâu trời, tôi ghi rất rõ dưới 1 virut/ml

hoper
20-09-2014, 17:05
Tôi nhớ tôi đâu có viết sai chính tả và ngữ pháp đâu trời, tôi ghi rất rõ dưới 1 virut/ml
hic, như thế nghĩa là ít chứ ạ? Đáng lẽ phải là trên 1 vr/ ml mới là nhiều chứ anh ơi? hay em đang chưa thông não được? :(

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 17:07
hic, như thế nghĩa là ít chứ ạ? Đáng lẽ phải là trên 1 vr/ ml mới là nhiều chứ anh ơi? hay em đang chưa thông não được? :(
Bạn có bị khùng ko?? Đây ko phải thông tin tôi tự bịa, mà đây chính là thông thông của các chuyên gia WHO, dưới 1 virut/ml tức gần như ko có, hiểu chưa cái đồ .......

hoper
20-09-2014, 17:11
Bạn có bị khùng ko?? Đây ko phải thông tin tôi tự bịa, mà đây chính là thông thông của các chuyên gia WHO, dưới 1 virut/ml tức gần như ko có, hiểu chưa cái đồ .......

nghĩa là dưới 1vr/1ml là nó sẽ quá loãng, và ỉ dù có nhưng cũng coi như ko có đúng ko anh? Anh thông cảm. Em đang lên cơn thần kinh :(

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 17:13
nghĩa là dưới 1vr/1ml là nó sẽ quá loãng, và ỉ dù có nhưng cũng coi như ko có đúng ko anh? Anh thông cảm. Em đang lên cơn thần kinh :(

http://diendanhiv.vn/images/misc/quote_icon.png Gửi bởi hoper http://diendanhiv.vn/images/buttons/viewpost-right.png (http://diendanhiv.vn/showthread.php?p=164166#post164166)
Em muốn hỏi các anh chị:

Bạn xem những dòng tôi in đậm màu đỏ rùi tự đọc tự hiểu

hoper
20-09-2014, 17:16
Bạn xem những dòng tôi in đậm màu đỏ rùi tự đọc tự hiểu
anh ơi, tât nhiên là em hiểu. Nhưng em muốn hỏi là uống PEP bỏ giữa chừng thì có làm sai lệch kq 3 tháng đc ko ấy ạ??? :(((((((((((((((((

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 17:20
anh ơi, tât nhiên là em hiểu. Nhưng em muốn hỏi là uống PEP bỏ giữa chừng thì có làm sai lệch kq 3 tháng đc ko ấy ạ??? :(((((((((((((((((
Bạn có nguy cơ đâu mà sai với lệch, tôi nói về vấn đề này nhiều rùi, một người DT HIV cho dù có uống 100kg PEP thì muôn đời XN luôn cho KQ DT HIV

hoper
20-09-2014, 17:25
vâng, vì em có đọc 1 số báo, ngta ghi rằng PEP có thể làm kháng thể tăng lên, nên kq 3 tháng khó tìm ra vr hơn. Điều ấy đúng ko ạ?

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 17:27
vâng, vì em có đọc 1 số báo, ngta ghi rằng PEP có thể làm kháng thể tăng lên, nên kq 3 tháng khó tìm ra vr hơn. Điều ấy đúng ko ạ?
tôi nói về vấn đề này nhiều rùi, một người DT HIV cho dù có uống 100kg PEP thì muôn đời XN luôn cho KQ DT HIV

hoper
20-09-2014, 17:30
anh cho em hỏi nữa ạ: kết quả 3 tháng thì chắc chắn được bao nhiêu phần trăm ạ? (nếu có nguy cơ)

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 17:32
anh cho em hỏi nữa ạ: kết quả 3 tháng thì chắc chắn được bao nhiêu phần trăm ạ? (nếu có nguy cơ)
BQT nhấn mạnh 1 lần nữa: Bạn ko có nguy cơ. Nếu bạn cứ lập đi lập lại 1 câu hỏi khi đã khẳng định rùi, BQT sẽ đóng chủ đề k cần lý do

hoper
20-09-2014, 17:33
em cám ơn ạ :(

hoper
20-09-2014, 18:33
BQT nhấn mạnh 1 lần nữa: Bạn ko có nguy cơ. Nếu bạn cứ lập đi lập lại 1 câu hỏi khi đã khẳng định rùi, BQT sẽ đóng chủ đề k cần lý do

Em xin lỗi, nhưng anh cứ trả lời câu hỏi ấy giúp em đi. Em sẽ ko hỏi thêm bất cứ câu nào nữa.

peheounin
20-09-2014, 18:38
Em xin lỗi, nhưng anh cứ trả lời câu hỏi ấy giúp em đi. Em sẽ ko hỏi thêm bất cứ câu nào nữa.

Mấy anh đã tư vấn cho bạn không có nguy cơ,xét nghiệm 3 tháng AT là 99.99% rồi bạn.

hoper
20-09-2014, 18:42
Mấy anh đã tư vấn cho bạn không có nguy cơ,xét nghiệm 3 tháng AT là 99.99% rồi bạn.
ừ, nhưng mình vẫn nghe nói có trg hợp 1, 2 năm mới phát tác ấy

songchungvoi_HIV
20-09-2014, 18:45
ừ, nhưng mình vẫn nghe nói có trg hợp 1, 2 năm mới phát tác ấy
BQT quyết định đóng chủ đề này lại, vì đã giải quyết xong, bởi TV chủ topic này nhãm quá, tránh gây hoang mang cho TV khác đóng cái rụp không nhân nhượng. Bạn muốn gì vào đây post bài:
Hãy giải toả strees - Tôi cũng đã từng như bạn (http://diendanhiv.vn/threads/3163-Hay-giai-toa-strees-Toi-cung-da-tung-nhu-ban)