PDA

View Full Version : bị cướp dâm kim tiêm.Anh chị cho em hỏi

hailualaxanh
08-09-2013, 17:31
số là bạn em xui xẻo đi chơi về bị chặn lại cướp , tên cướp đó lấy kim tiêm đâm vào tay bạn em . bạn em có vào bệnh viện mua thuốc phơi nhiễm và uống . nay đã là ngày thứ 3 rồi , nhưng chân bạn em bị nỗi mẫn đỏ . số là bạn e có uong thuoc trễ 1 lần là 15p . em muốn hỏi dấu hiệu nổi mẫn đỏ có phải là triệu chứng ban đầu của nhiễm hiv k

Nguyen Ha
08-09-2013, 19:33
số là bạn em xui xẻo đi chơi về bị chặn lại cướp , tên cướp đó lấy kim tiêm đâm vào tay bạn em . bạn em có vào bệnh viện mua thuốc phơi nhiễm và uống . nay đã là ngày thứ 3 rồi , nhưng chân bạn em bị nỗi mẫn đỏ . số là bạn e có uong thuoc trễ 1 lần là 15p . em muốn hỏi dấu hiệu nổi mẫn đỏ có phải là triệu chứng ban đầu của nhiễm hiv k

- Bạn của phải tuân thủ đúng điều trị thì thành công rất cao được, trễ 1 lần 15 phút không sao.
- Không chẩn đoán HIV qua triệu chứng.

laytroilayphat
08-09-2013, 19:34
Cứ nói bạn của bạn uống đúng h, uống sai h nhiều có thể làm ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc.
hiv chỉ có thể dựa vào xét nhiệm chứ ko dựa vào triệu chứng nhé

Tuanmecsedec
08-09-2013, 20:03

Nhớ kêu bạn tuân thủ đúng và đủ,việc trễ chỉ 15 phút không sao.Nên uống nước mát nhiều trong thời gian điều trị,nếu thấy mẫn đỏ không giảm thì nên xét nghiệm men gan hoặc có thể hỗ trợ thuốc mát gan trong thời gian điều trị phơi nhiễm.

songchungvoi_HIV
08-09-2013, 20:14
Vui lòng quay lại BV nơi bạn em mua PEP gặp BS để khám, đây có thể là đo dị ứng thuôc, Khi dùng PEP cần được tư vấn từ BS, và dùng PEP có dấu hiệu gì là là nên quay lại BS gặp BS và khám. OK?

CrisM
08-09-2013, 22:49
Việc uống pep có tác dụng phụ khá phổ biến, không cần lo lắng, việc uống trễ 15 không sao cả