PDA

View Full Version : Hôn sâu - có chảy máu tại viết nhiệt miệng

Iwilllive
08-09-2013, 22:51
Nhờ anh Tuấn và mọi người giúp đỡ tư vấn giùm em. Em đang lo lắng quá!
Sáng nay, em có gặp 1 người bạn thong qua chat, trong phút cao hứng, em và bạn ấy có hôn sâu với nhau. Lúc đó, em cũng không nghĩ gì nhiều cho đến khi hôn xong. Em vô đi toilet vô tình phát hiện thấy vết nhiệt miệng phía trong môi (kích thước 10mm) bị chảy máu. Em lo lắng và hoang mang quá nên ra bày tỏ thẳng với bạn ấy.
Bạn ấy có cho em xem răng, miệng, lưỡi thì thấy sơ bộ là không có vết thường gì (nhưng em không có đèn pin gì để rọi vào xem kỹ càng). Sau đó, em có đề nghị bạn ấy và em sẽ cùng đi xét nghiệm, em sẽ chịu chi phí nhưng bạn ấy không đồng ý và tỏ ra rất tức giận, nói sẽ không gặp em nữa.
Em cũng biết nỗi lo của mình vô tình đã ảnh hưởng đến bạn ấy nhưng quan trọng là em rất hoang mang không biết hành vi của mình có nguy cơ dù chỉ nhỏ hay không.
Lên mạng search google thì có 1 bài tư vấn hôn sâu cũng bị nhiễm vì virus HIV có trong cả nước miếng nữa. Do vậy vẫn có nguy cơ.
http://ione.vnexpress.net/tin-tuc/gioi-tinh/hon-nguoi-bi-hiv-co-nguy-co-lay-nhiem-khong-2425896.html
Và cũng thấy 1 bài viết trên diễn đàn có đề cập Hôn Sâu bị chảy máu là có nguy cơ khi có vết thương ở răng miệng.
Anh Tuấn ơi, vậy trường hợp của em có nguy cơ thực sự như thế nào? Việc HIV trong nước bọt lây sang chỗ máu từ vét loét có khả năng không anh? Em có cần dùng PEP không? Và sẽ phải đến đâu để được hướng dẫn điều trị PEP?

CÁM ƠN ANH TUẤN VÀ MỌI NGƯỜI RẤT NHIỀU!

Nguyen Ha
08-09-2013, 22:58
Do bạn lo lắng quá thôi, những gì bạn kể ko có nguy cơ lây nhiễm HIV.

trungan1987
09-09-2013, 00:10
bạn ko cần dùng PEP, những j bạn kể ko có nguy cơ

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
09-09-2013, 09:20
Hôn mà dính HIV thì thế giới bjo sẽ ra sao nhỉ? :waaaht:

khonggiamnua
09-09-2013, 09:34
Hôn hít mà lây gì ông thần. Nhung hôn có thể làm bạn tiến tới abcz đấy.Không xa đâu :yociexp76:

Tuanmecsedec
09-09-2013, 11:15
Thật ra, nụ hôn mang lại nhiều lợi ích cho sức khoẻ, hôn say đắm không chỉ đem lại cảm giác dễ chịu, ngọt ngào và cả sự thư giãn mà còn có thể tăng khả năng kháng bệnh, tăng bài tiết nước bọt giúp làm sạch các vi khuẩn

Mỗi người có cách riêng và chỉ có thể nói rằng hôn sâu là sự nhập cuộc say đắm của cả 2 người. Một phát hiện thú vị là nụ hôn sâu và đắm đuối sẽ giúp cho gương mặt trông trẻ hơn, rạng rỡ hơn vì não tiết ra hormon oxytocine đem lại cảm giác dễ chịu và gắn bó với nhau hơn.
Nụ hôn nồng cháy có thể đốt cháy 2 Kcalo/phút, kích hoạt quá trình trao đổi chất và chuyển hoá năng lượng lên gấp đôi và vì thế nhiều người nghĩ rằng hôn có tác dụng tương tự như khi tập thể dục hay đi bộ nhanh.

Đồng thời với hôn là một quá trình trao đổi chất. Khi hôn sâu, đôi bạn tình trao và nhận 9 mg nước, 0,7 mg albumin, 1,7 mg chất béo, 0,4 mg muối và 0,1 g chất hữu cơ. Do vậy, điều cần lưu ý là hôn có thể làm lây truyền một số bệnh như bệnh cúm, bệnh mononucleose (còn được gọi là bệnh của nụ hôn), bệnh mụn giộp và cả bệnh viêm gan virus B.

Tuy nhiên, với HIV thì có khác, kể cả hôn sâu cũng không có nguy cơ bị nhiễm HIV và cho đến nay, chưa có thông báo nào về nhiễm HIV qua đường hôn nhau

Bạn xem thêm ở đây :HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Iwilllive
09-09-2013, 18:16
Cám ơn anh Tuấn nhiều, thộng tin này em có đọc đc trên mạng.

Nhưng chút băng khoăng là khi hôn, em đã bị chảy máu. Em sợ virus sẽ đi qua đường máu. Bái viết nêu trên thì không đề cập đến trường hợp bị chảy máu mà chỉ là hôn sâu bình thường thôi.

Em cũng có đọc qua link anh gửi thì thấy có 1 bài Nước bọt chưa quá ít HIV nên không thể lây lan đc. Tuy nhiên, có 1 dòng văn thế này:

Vì thế ăn chung thức ăn, tắm chung bể bơi, dùng chung đồ dùng, bồn tắm, ngồi chung xí bệ không thể lây nhiễm HIV. Tuy nhiên, nếu các dịch thể này (nước bọt, nước tiểu, nước mắt…) có lẫn máu thì phải chú ý. Khi đó, nếu cơ thể có vết xây xát, khả năng lây nhiễm có thể xảy ra.

Chung quy, em lo là nếu miệng bạn hôn em cũng chảy máu nhưng do vết thương nhỏ nên lúc sau em không kiểm tra kỹ nên không phát hiện ra vết thường thì liệu Virus có lây từ vết máu nhỏ sang vết thương ở miệng em không? Trường hợp này thì có khả năng không anh? Anh chia sẻ thông tin về tình huống này để em đỡ lo lắng đc không ạ?

Cám ơn anh Tuấn nhiều!