PDA

View Full Version : Xin hỏi mÁu dưới đường và máu trên vật trung gian

sun123
25-09-2014, 21:32
Cũng có ít thời gian rảnh em đọc 1 số kiến thức trên diễn đàn .thì HIV không lây qua vật trung gian, nhưng em ko hiểu sao là tại sao không lây qua như vậy. vì máu cũng dính trên vật đó và từ vật đó dính vào vết thương hoặc niêm mạc mắt sau 1 thời gian ngắn khoãn 5-10 phút mà không lây.khó hiểu quá hic.
và máu tai nạn dưới đường hơi hơi ướt khoản vài phút, em mặc áo mưa và bị máu đó dính lên áo mua ,sau đó em cởi áo mưa ra vô tình bị vạt áo mưa dính máu đó quẹt vô mắt.==:> lại có nguy cơ.

XIn cho em hỏi đó có phải là nguy cơ không.

songchungvoi_HIV
25-09-2014, 21:35
Cũng có ít thời gian rảnh em đọc 1 số kiến thức trên diễn đàn .thì HIV không lây qua vật trung gian, nhưng em ko hiểu sao là tại sao không lây qua như vậy. vì máu cũng dính trên vật đó và từ vật đó dính vào vết thương hoặc niêm mạc mắt sau 1 thời gian ngắn khoãn 5-10 phút mà không lây.khó hiểu quá hic.
và máu tai nạn dưới đường hơi hơi ướt khoản vài phút, em mặc áo mưa và bị máu đó dính lên áo mua ,sau đó em cởi áo mưa ra vô tình bị vạt áo mưa dính máu đó quẹt vô mắt.==:> lại có nguy cơ.

- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote (tế bào sắc thể)còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote (tế bào sắc thể) mất đi thì virus cũng sẽ bị mất đi rất nhanh cho dù máu chưa đông
Muốn nhiễm HIV phải đưa thẳng máu có vi rut HIV vào dòng máu người lành

sun123
25-09-2014, 22:05
Như vậy máu dưới đường, máu dưới nền gạch, máu dưới đế giày, máu trên dụng cụ lao động dùng chung, máu trên miệng ly nước tất cả đều không có cơ hội lây đúng không anh.nếu như vậy thì em nghỉ các bạn có nhưng lo lắng giống em không cần phài lo lắng nữa .hihi

Tuanmecsedec
25-09-2014, 22:11

Kiểu bạn kể là tự suy diễn thôi,bạn mặc áo mưa,tức trời đang mưa,vậy thì máu ở đâu mà nằm dưới đường,bạn suy diễn thiếu lô gíc quá.