PDA

View Full Version : mọi người vui lòng cho e hỏi về thuốc phơi nhiễm.

giothamlang
02-10-2014, 11:32
Tình hình là e đang điều trị chống phơi nhiễm pep e hay uống thuốc vào lúc 10h45 sáng vậy lúc 10 h e có uống ly trà đá xong đó 10h 45 e uống thuốc như vậy có sao không ạ ? Có làm mất tác dụng cuaa thuốc không ạ ?

songchungvoi_HIV
02-10-2014, 11:34
Tình hình là e đang điều trị chống phơi nhiễm pep e hay uống thuốc vào lúc 10h45 sáng vậy lúc 10 h e có uống ly trà đá xong đó 10h 45 e uống thuốc như vậy có sao không ạ ? Có làm mất tác dụng cuaa thuốc không ạ ?
Ko ảnh hưởng đến PEP. Ăn no uống hay uống rùi anh ko ảnh hưởng, Chỉ khi nào bạn dùng bia rượu uống PEP mới mất tác dụng

songchungvoi_HIV
02-10-2014, 11:36
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Nên uống thuốc bằng nước nào? (http://diendanhiv.vn/threads/18627-Nen-uong-thuoc-bang-nuoc-nao)

giothamlang
02-10-2014, 12:00
Ko ảnh hưởng đến PEP. Ăn no uống hay uống rùi anh ko ảnh hưởng, Chỉ khi nào bạn dùng bia rượu uống PEP mới mất tác dụng

Ý e hỏi là lúc 10h e có uống ly trà đá sau đó 10h45 e uống pep có làm mất tác dụng cuaa pep không ạ ?

songchungvoi_HIV
02-10-2014, 12:04
Ý e hỏi là lúc 10h e có uống ly trà đá sau đó 10h45 e uống pep có làm mất tác dụng cuaa pep không ạ ?
Thì trả lời rùi thây, ko ảnh hưởng, bạn ko đọc ư??

giothamlang
02-10-2014, 12:07
Thì trả lời rùi thây, ko ảnh hưởng, bạn ko đọc ư??
Vâng e cảm ơn bác . e cứ tưởng mất tác dụng

Tuanmecsedec
02-10-2014, 15:21

Không ảnh hưởng khi uống trà đá bạn.

giothamlang
02-10-2014, 15:56
Không ảnh hưởng khi uống trà đá bạn.Vâng e cám ơn bác . bác cho e hỏi thuốc chống phơi nhiễm lày bác sỹ kê theo thể trạng hay con đường phơi nhiễm ạ

Nguyen Ha
02-10-2014, 17:10
Vâng e cám ơn bác . bác cho e hỏi thuốc chống phơi nhiễm lày bác sỹ kê theo thể trạng hay con đường phơi nhiễm ạ

PEP là sử dụng thuốc kháng vi rút HIV sau một nguy cơ cao để ngăn chặn sự nhân lên của HIV và lan tràn trong cơ thể bạn. PEP có nhiều loại thuốc, trước khi kê đơn BS sẽ cho làm các xét nghiệm trong đó có kiểm tra chức năng gan để kê đơn PEP cho phù hợp.

Tuanmecsedec
02-10-2014, 21:24
Vâng e cám ơn bác . bác cho e hỏi thuốc chống phơi nhiễm lày bác sỹ kê theo thể trạng hay con đường phơi nhiễm ạ

Thuốc phơi nhiễm là dùng cho hành vi có nguy cơ liên quan đến lây nhiễm HIV và dùng trước 72 giờ.Không phân biệt thể trạng mập hay ốm.

giothamlang
03-10-2014, 12:51
Thuốc phơi nhiễm là dùng cho hành vi có nguy cơ liên quan đến lây nhiễm HIV và dùng trước 72 giờ.Không phân biệt thể trạng mập hay ốm.

Bác cho e hỏi e có uống pep lúc 10h50 e thấy khác mọi khi là e k thấy mệt mỏi rệu rã lũa . mà lúc 10h e có uống nước chè . như vậy có phải thuốc mất tác
dụng không ạ e lo lắm

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 12:57
Bác cho e hỏi e có uống pep lúc 10h50 e thấy khác mọi khi là e k thấy mệt mỏi rệu rã lũa . mà lúc 10h e có uống nước chè . như vậy có phải thuốc mất tác
dụng không ạ e lo lắm
Ko ảnh hưởng

giothamlang
03-10-2014, 13:16

Ko ảnh hưởng
Vâng e tưởng thuốc có tác dụng vào cơ thể là nó phải có tác dụng phụ như choâng váng rệu rã . hôm nay uống thuốc xong không như mọi khi nên e thấy lo lo bác giải đáp kĩ hơn giúp e được không ạ . e hỏi hơi nhiều mong bác thông cảm vì e đang sống tháng ngày hoang mang lo lắng

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 14:12
Vâng e tưởng thuốc có tác dụng vào cơ thể là nó phải có tác dụng phụ như choâng váng rệu rã . hôm nay uống thuốc xong không như mọi khi nên e thấy lo lo bác giải đáp kĩ hơn giúp e được không ạ . e hỏi hơi nhiều mong bác thông cảm vì e đang sống tháng ngày hoang mang lo lắng

Thận trọng lúc dùng

- Đối với tất cả bệnh nhân, nên thận trong khi dùng Lamzidivir, đặc biệt ở phụ nữ béo phì, bị bệnh gan hay nguy cơ bị bệnh gan.
- Nên chỉ định riêng lẻ lamivudin và zidovudin nếu cần điều chỉnh liều. Trong trường hợp này nên có hướng dẫn của bác sĩ về việc phối hợp thuốc.
- Thận trọng khi chỉ định Lamzidivir cho bệnh nhân tiền căn bị bệnh xơ gan do viêm gan siêu vi B mãn, vì nếu ngưng chỉ định lamivudin sẽ có nguy cơ bị viêm gan tái phát.
- Ở bệnh nhân suy giảm chức năng thận nặng, thời gian bán thải tối đa của lamivudin trong huyết tương tăng do giảm sự thanh thải. Trong trường hợp này nên điều chỉnh lại liều dùng.
Tương tác của zidovudin:

- Zidovudin làm thay đổi nồng độ máu của phenytoin tùy theo từng bệnh nhân. Do đó nên chú ý theo dõi khi chỉ định cho bệnh nhân dùng phối hợp phenytoin và lamzidivir.
- Với paracetamol: làm tăng tỉ lệ bạch cầu đa nhân trung tính, đặc biệt trong trường hợp điều trị bệnh mãn tính. Tuy nhiên, paracetamol không làm tăng nồng độ huyết tương cũng như chuyển hóa glucuronic của zidovudin.
- Các thuốc khác như: aspirin, codein, morphin, indomethacin, ketoprofen, naproxen, oxazepam, lorazepam, cimetidin, clofibrat, dapson và isoprinosin có thể làm thay đổi quá trình chuyển hóa của zidovudin do ngăn cản quá trình glucuronic hóa theo hướng cạnh tranh hay ngăn cản trực tiếp quá trình chuyển hóa của các tế bào siêu vi gan. Cần phải cân nhắc cẩn thận khả năng tương tác thuốc của Lamzidivir với các thuốc trên trong trường hợp chỉ định phối hợp khi điều trị lâu dài.
- Chỉ định phối hợp (đặc biệt trong trường hợp điều trị cấp tính) với các thuốc độc thận như dapson, thuốc trừ sâu, pyrimethamin, cotrimoxazol, amphotericin, flucytoxin, ganciclovir, interferon, vincristin, vinblastin, và doxorubicin cũng có thể làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin. Nếu cần phối hợp trị liệu Lamzidivir với một trong các thuốc trên thì phải theo dõi cẩn thận chức năng thận và các thông số huyết học. Trường hợp cần thiết nên giảm liều của một hoặc các thuốc được chỉ định.
- Zidovudin có tác dụng tương phản in vitro với ribavirin và stadvudin. Do đó, nên tránh chỉ định phối hợp Lamzidivir với ribavirin hay stadvudin.
- Bệnh nhân sử dụng Lamzidivir vẫn có thể bị nhiễm bệnh cơ hội, có thể phối hợp thuốc kháng khuẩn như cotrimoxazol, pyrimethamin và acyclovir để điều trị dự phòng. Dữ liệu về lâm sàng cho thấy rằng không có dấu hiệu nào chứng tỏ các thuốc này làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin.
Tác dụng ngoại ý
Do lamivudin:

- Thường gặp: nhức đầu, mệt mỏi, khó chịu, buồn nôn, tiêu chảy, nôn, đau thượng vị hay chuột rút, mất ngủ, sốt, ho, triệu chứng sổ mũi, phát ban và đau cơ xương.
- Có thể tái phát bệnh đau tụy và đau thần kinh ngoại biên.
Do zidovudin:

- Thiếu máu, giảm bạch cầu đa nhân trung tính. Xảy ra khi sử dụng thuốc liều cao (1200-1500 mg/ngày) và bệnh nhân tiền sử bị nhiễm HIV (có suy tủy), đặc biệt ở bệnh nhân có lượng CD4+ < 100 mm3. Nếu cần nên giảm liều hay ngưng điều trị.
- Tỉ lệ bị giảm bạch cầu đa nhân trung tính tăng ở những bệnh nhân có lượng bạch cầu đa nhân trung tính, nồng độ hemoglobin và nồng độ huyết thanh của vitamin B12 thấp khi khởi đầu trị liệu bằng zidovudin, hay ở những bệnh nhân dùng đồng thời paracetamol.- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

giothamlang
03-10-2014, 14:37
Dạ vâng . nhưng sao hôm nay không có tác dụng phụ như mọi khi ạ . hay là thuốc mất tác dụng nếu thuốc mất tác dụng thì e chết toi

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 14:43
Dạ vâng . nhưng sao hôm nay không có tác dụng phụ như mọi khi ạ . hay là thuốc mất tác dụng nếu thuốc mất tác dụng thì e chết toi
Tác dụng phụ ko phải cứ ngày nào cũng có, nếu như vậy chết mịa rùi
Tác dụng phụ của PEP
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.
Tại sao gọi là tác dụng phụ
Đây gọi là phục hồi hệ miễn dịch, có người uống PEP sau 2 tuần có tác dụng phụ, có người sau ngưng PEP, tác dụng phụ kéo dài từ tuần 2 đến ít nhất sáu tuần đến 2 tháng, có người có người k

giothamlang
03-10-2014, 14:50
Dạ vâng e cám ơn bác

Nguyen Ha
03-10-2014, 15:04

Tác dụng phụ của thuốc cũng còn tùy thuộc vào cơ địa của từng người, có người có có người không. Và coe địa của mình ở từng thời điểm chứ không phải lúc nào cũng gặp tác dụng phụ.

giothamlang
03-10-2014, 15:21
Tác dụng phụ của thuốc cũng còn tùy thuộc vào cơ địa của từng người, có người có có người không. Và coe địa của mình ở từng thời điểm chứ không phải lúc nào cũng gặp tác dụng phụ.
Dạ vâng e cám ơn chị . các a chị nói thế e đỡ lo chứ không cứ hơi bất thường tí
Là e lo ngay ngáy

giothamlang
04-10-2014, 11:26
Ko ảnh hưởng

Bác tư vấn giùm e ạ . e mỗi lần uống thuốc đều lệch từ 3 cho đến 6 phút như vậy có ảnh hưởng gì không ạ

giothamlang
04-10-2014, 11:27
Ko ảnh hưởng

Bác tư vấn giùm e ạ . e mỗi lần uống thuốc đều lệch từ 3 cho đến 6 phút như vậy có ảnh hưởng gì không ạ

songchungvoi_HIV
04-10-2014, 11:29
Cứ như vậy thì làm sao thánh công?? Có hiễu chu kỳ vòng tuần hoàn là gì ko??

giothamlang
04-10-2014, 11:36
Có nghĩa là có lần e sớm hơn 3 đến 6 phút có lần e muộn hơn ạ . mà hôm nay ngày thứ 6 e uống thuốc rồi ạ .e phải làm sao bây giờ . e tưởng sớm vài phút hay muộn vài phút không ảnh hưởng gì ạ . đã có trường hợp lào như của e mà thất bại chưa ạ

songchungvoi_HIV
04-10-2014, 11:44
Có nghĩa là có lần e sớm hơn 3 đến 6 phút có lần e muộn hơn ạ . mà hôm nay ngày thứ 6 e uống thuốc rồi ạ .e phải làm sao bây giờ . e tưởng sớm vài phút hay muộn vài phút không ảnh hưởng gì ạ . đã có trường hợp lào như của e mà thất bại chưa ạ
Ko được sớm cũng ko được muộn, đúng giờ là uống

giothamlang
04-10-2014, 11:47
Cứ như vậy thì làm sao thánh công?? Có hiễu chu kỳ vòng tuần hoàn là gì ko??
Dạ e thường uống từ 10h54 đến 10h55 cứ trong khoâkhoảng thời gian đó . . bây giờ e phải làm sao ạ . đã có trường hợp lào như cuaa e thất bại chưa ạ .

songchungvoi_HIV
04-10-2014, 11:53
Dạ e thường uống từ 10h54 đến 10h55 cứ trong khoâkhoảng thời gian đó . . bây giờ e phải làm sao ạ . đã có trường hợp lào như cuaa e thất bại chưa ạ .
Haizz, khi được BS chỉ định dùng PEP BS ko tư vấn về việc tuân thủ PEP ư?? Hay có nói nhưng bạn bỏ ngoài tai, bạn cứ nghĩ rằng PEP cũng là một dạng thuốc thông thường khác như Pracetamol hay thuốc kháng sinh, thích uống lúc nào uống, miễn có uống trong ngày là được, nếu PEP quá đơn giản như bạn nghĩ thì nó đã được công khai bán đại trà đâu cần có toa BS cũng đâu cần đến XN HIV trước khi uống và cũng ko cần đến người tham vấn viên, cứ quan hệ ko an toàn thì tha hồ mua uống là được, một sự suy nghĩ sai lần cho những ai lạm dụm PEP thiếu kiến thức

giothamlang
04-10-2014, 12:04
Dạ bác sỹ có nói nhưng mà e nghĩ lệch vài phút không sao . bây giờ là ngày thứ 6 rồi ạ . bác bảo e phải làm sao bây giờ . như vậy có phải thất bại rồi không ạ ? Đã có ai như e thất bại chưa ạ . bác nói cho e biết để e còn chuẩn bị tinh thần ạ cám ơn bác

songchungvoi_HIV
04-10-2014, 12:08
Dạ bác sỹ có nói nhưng mà e nghĩ lệch vài phút không sao . bây giờ là ngày thứ 6 rồi ạ . bác bảo e phải làm sao bây giờ . như vậy có phải thất bại rồi không ạ ? Đã có ai như e thất bại chưa ạ . bác nói cho e biết để e còn chuẩn bị tinh thần ạ cám ơn bác
Thì phải uống đúng giờ, cài điện thoại nhắc nhỡ, tuân thủ để thành công, đ1o là nguyên tắc, một khi mình tuân thủ tốt mình tin chắc 100% mình ko nhiễm, như vậy khi XN mình luôn tin rằng KQ luôn AT, và ko phải xoắn khi mình luôn tuân thủ theo lời BS chỉ định

giothamlang
04-10-2014, 12:14
Thì phải uống đúng giờ, cài điện thoại nhắc nhỡ, tuân thủ để thành công, đ1o là nguyên tắc, một khi mình tuân thủ tốt mình tin chắc 100% mình ko nhiễm, như vậy khi XN mình luôn tin rằng KQ luôn AT, và ko phải xoắn khi mình luôn tuân thủ theo lời BS chỉ định
Vậy là bây giờ e phải đúng giờ ạ . a cho e hỏi đã như e mà thất bại chưa ạ ? Bác cho e biết để e chuẩn bị tâm lý . chứ không thế lày chắc e tự tử quá

songchungvoi_HIV
04-10-2014, 12:21
Vậy là bây giờ e phải đúng giờ ạ . a cho e hỏi đã như e mà thất bại chưa ạ ? Bác cho e biết để e chuẩn bị tâm lý . chứ không thế lày chắc e tự tử quá
Ko thất bại, nhưng lạm dụng uống sớm giờ dễ gây tổn thương tới gan thận, bạn có người chu kỳ bán thải là gì không?? các chuyên gia nghiên cứu cứ sao 12 giờ chất độc từ PEP được gan lọc và bán thải ra khỏi cơ thể qua thận bài tiết ra ngoài qua nước tiểu và chất bả từ HM, nếu chưa kịp bán thải hết chất độc từ liều trước bạn lại nạp thêm thuốc và thì tất yếu lâu ngày chất độc tích tự tại gan sẽ làm tổn thương gan, nếu uống trể thì hệ lụy là thất bại vì độ bao phủ PEP lên tế bào CD4 CD8 ức chế ko cho HIV hòa màn, nhưng vì trễ thuốc nên k còn hàm lượng dủ bao phủ Tb kahn2g thể trong 12 giờ bạn nạp vào trễ th2i hệ lụy HIV sẽ chui vào tế vào nhanh chống vì k có hàng rào bảo vệ = PEP, một khi HIv chui vào tế bào kháng thể rùi thì bạn có uống 10000 lọ PEP vẫn DT HIV, bạn ko đọc nguyên lý của PEP do songchung gởi sao??

songchungvoi_HIV
04-10-2014, 12:23
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thời gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn công vào tế bào kháng thể, virut sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đầu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

Quoc Bao
04-10-2014, 12:24
Bạn cố gắng uống đúng giờ vì thời gian chỉ uống trong 4 tuần, và cách uống là đặt đồng hồ hoặc điện thoại để nhắc, chuyện này rất quan trọng trong việc uống PEP nhé

giothamlang
04-10-2014, 12:30
Ko thất bại, nhưng lạm dụng uống sớm giờ dễ gây tổn thương tới gan thận, bạn có người chu kỳ bán thải là gì không?? các chuyên gia nghiên cứu cứ sao 12 giờ chất độc từ PEP được gan lọc và bán thải ra khỏi cơ thể qua thận bài tiết ra ngoài qua nước tiểu và chất bả từ HM, nếu chưa kịp bán thải hết chất độc từ liều trước bạn lại nạp thêm thuốc và thì tất yếu lâu ngày chất độc tích tự tại gan sẽ làm tổn thương gan, nếu uống trể thì hệ lụy là thất bại vì độ bao phủ PEP lên tế bào CD4 CD8 ức chế ko cho HIV hòa màn, nhưng vì trễ thuốc nên k còn hàm lượng dủ bao phủ Tb kahn2g thể trong 12 giờ bạn nạp vào trễ th2i hệ lụy HIV sẽ chui vào tế vào nhanh chống vì k có hàng rào bảo vệ = PEP, một khi HIv chui vào tế bào kháng thể rùi thì bạn có uống 10000 lọ PEP vẫn DT HIV, bạn ko đọc nguyên lý của PEP do songchung gởi sao??
Dạ vâng e chưa bao giờ trễ quá 3 phút là k sao chứ ạ vì e toân bị sớm hơn thôi . như vậy không sao ạ ? từ h e sẽ đúng 10h48 .

songchungvoi_HIV
04-10-2014, 12:49
Dạ vâng e chưa bao giờ trễ quá 3 phút là k sao chứ ạ vì e toân bị sớm hơn thôi . như vậy không sao ạ ? từ h e sẽ đúng 10h48 .
Tuân thủ 100% không bao giờ thừa trong điều trị

giothamlang
04-10-2014, 13:10
Tuân thủ 100% không bao giờ thừa trong điều trị

Vâng nhưng như e là chưa thất bại ạ . hix muộn mấy phút thế là chưa thất bại đúng không ạ

songchungvoi_HIV
04-10-2014, 13:14
Vâng nhưng như e là chưa thất bại ạ . hix muộn mấy phút thế là chưa thất bại đúng không ạ
Ko cần lo lắng và xoắn, cứ việc uống và tuân thủ

giothamlang
04-10-2014, 13:17
Vâng e cám ơn bác

giothamlang
04-10-2014, 23:20
Bác cho e hỏi về
Zidovudine và lamivudin
Bác giải thích cho e hiểu hơn về đơn thuốc lày được không ạ

Nguyen Ha
05-10-2014, 07:00

Bác cho e hỏi về
Zidovudine và lamivudin
Bác giải thích cho e hiểu hơn về đơn thuốc lày được không ạ

Đây quá rõ rồi, đọc lại đi

Thận trọng lúc dùng
- Đối với tất cả bệnh nhân, nên thận trong khi dùng Lamzidivir, đặc biệt ở phụ nữ béo phì, bị bệnh gan hay nguy cơ bị bệnh gan. - Nên chỉ định riêng lẻ lamivudin và zidovudin nếu cần điều chỉnh liều. Trong trường hợp này nên có hướng dẫn của bác sĩ về việc phối hợp thuốc. - Thận trọng khi chỉ định Lamzidivir cho bệnh nhân tiền căn bị bệnh xơ gan do viêm gan siêu vi B mãn, vì nếu ngưng chỉ định lamivudin sẽ có nguy cơ bị viêm gan tái phát. - Ở bệnh nhân suy giảm chức năng thận nặng, thời gian bán thải tối đa của lamivudin trong huyết tương tăng do giảm sự thanh thải. Trong trường hợp này nên điều chỉnh lại liều dùng.
Tương tác của zidovudin:

- Zidovudin làm thay đổi nồng độ máu của phenytoin tùy theo từng bệnh nhân. Do đó nên chú ý theo dõi khi chỉ định cho bệnh nhân dùng phối hợp phenytoin và lamzidivir. - Với paracetamol: làm tăng tỉ lệ bạch cầu đa nhân trung tính, đặc biệt trong trường hợp điều trị bệnh mãn tính. Tuy nhiên, paracetamol không làm tăng nồng độ huyết tương cũng như chuyển hóa glucuronic của zidovudin. - Các thuốc khác như: aspirin, codein, morphin, indomethacin, ketoprofen, naproxen, oxazepam, lorazepam, cimetidin, clofibrat, dapson và isoprinosin có thể làm thay đổi quá trình chuyển hóa của zidovudin do ngăn cản quá trình glucuronic hóa theo hướng cạnh tranh hay ngăn cản trực tiếp quá trình chuyển hóa của các tế bào siêu vi gan. Cần phải cân nhắc cẩn thận khả năng tương tác thuốc của Lamzidivir với các thuốc trên trong trường hợp chỉ định phối hợp khi điều trị lâu dài. - Chỉ định phối hợp (đặc biệt trong trường hợp điều trị cấp tính) với các thuốc độc thận như dapson, thuốc trừ sâu, pyrimethamin, cotrimoxazol, amphotericin, flucytoxin, ganciclovir, interferon, vincristin, vinblastin, và doxorubicin cũng có thể làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin. Nếu cần phối hợp trị liệu Lamzidivir với một trong các thuốc trên thì phải theo dõi cẩn thận chức năng thận và các thông số huyết học. Trường hợp cần thiết nên giảm liều của một hoặc các thuốc được chỉ định. - Zidovudin có tác dụng tương phản in vitro với ribavirin và stadvudin. Do đó, nên tránh chỉ định phối hợp Lamzidivir với ribavirin hay stadvudin. - Bệnh nhân sử dụng Lamzidivir vẫn có thể bị nhiễm bệnh cơ hội, có thể phối hợp thuốc kháng khuẩn như cotrimoxazol, pyrimethamin và acyclovir để điều trị dự phòng. Dữ liệu về lâm sàng cho thấy rằng không có dấu hiệu nào chứng tỏ các thuốc này làm tăng nguy cơ ngăn cản tác động của zidovudin.

Tác dụng ngoại ý
Do lamivudin:

- Thường gặp: nhức đầu, mệt mỏi, khó chịu, buồn nôn, tiêu chảy, nôn, đau thượng vị hay chuột rút, mất ngủ, sốt, ho, triệu chứng sổ mũi, phát ban và đau cơ xương. - Có thể tái phát bệnh đau tụy và đau thần kinh ngoại biên.
Do zidovudin:
- Thiếu máu, giảm bạch cầu đa nhân trung tính. Xảy ra khi sử dụng thuốc liều cao (1200-1500 mg/ngày) và bệnh nhân tiền sử bị nhiễm HIV (có suy tủy), đặc biệt ở bệnh nhân có lượng CD4 + < 100 mm 3 . Nếu cần nên giảm liều hay ngưng điều trị. - Tỉ lệ bị giảm bạch cầu đa nhân trung tính tăng ở những bệnh nhân có lượng bạch cầu đa nhân trung tính, nồng độ hemoglobin và nồng độ huyết thanh của vitamin B 12 thấp khi khởi đầu trị liệu bằng zidovudin, hay ở những bệnh nhân dùng đồng thời paracetamol.

- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.

giothamlang
05-10-2014, 14:04
Đây quá rõ rồi, đọc lại đi
Bác sỹ kê cho e sau khi nguy cơ là qhtd k at la : lamivudine tablets 150 mg và zidovudine comprime's
Như vậy đã đúng thuốc chưa hả chị ?

songchungvoi_HIV
05-10-2014, 14:08
Bác sỹ kê cho e sau khi nguy cơ là qhtd k at la : lamivudine tablets 150 mg và zidovudine comprime's
Lamzidivir = lamzivudine +Zidovudine = 150mg/300mg
Đây chính là thuốc phơi nhiễm PEP

Nguyen Ha
05-10-2014, 14:28

Đúng thuốc rồi, bạn yên tâm tuân thủ điều trị đi

giothamlang
05-10-2014, 14:38
Đúng thuốc rồi, bạn yên tâm tuân thủ điều trị đi
Dạ vâng e cám ơn anh chị ạ

giothamlang
08-10-2014, 11:57
Lamzidivir = lamzivudine +Zidovudine = 150mg/300mg
Đây chính là thuốc phơi nhiễm PEP

Bác cho e hỏi e uống thuốc khoảng 45 phút sau e có đi tiểu ra nước vàng như thế có sao không ạ ? Có phải thuốc mất tác dụng không ạ ? E lo quá

songchungvoi_HIV
08-10-2014, 12:02
Bác cho e hỏi e uống thuốc khoảng 45 phút sau e có đi tiểu ra nước vàng như thế có sao không ạ ? Có phải thuốc mất tác dụng không ạ ? E lo quá
Có gì đây, nóng nhiệt thì tiểu nước vàng thôi, uống nhiều nước, ăn nhiều rau quả thì cơ thể sẽ thanh lọc mà

Tuanmecsedec
08-10-2014, 12:04

Đi tiểu nước vàng là do nóng trong người thôi,bạn thử uống nước nhiều vào thanh lọc nước tiểu sẽ trong lại.

giothamlang
08-10-2014, 12:05
Có gì đây, nóng nhiệt thì tiểu nước vàng thôi, uống nhiều nước, ăn nhiều rau quả thì cơ thể sẽ thanh lọc mà

Vâng ạ e ăn ớt và đồ nóng nhiều quá hixhixx

giothamlang
08-10-2014, 12:06
Đi tiểu nước vàng là do nóng trong người thôi,bạn thử uống nước nhiều vào thanh lọc nước tiểu sẽ trong lại.

Vâng e cám ơn anh

giothamlang
10-10-2014, 01:32
Có gì đây, nóng nhiệt thì tiểu nước vàng thôi, uống nhiều nước, ăn nhiều rau quả thì cơ thể sẽ thanh lọc màBác cho e hỏi là sau khi e uống thuốc được khoảng 45 phút đến 1 tiếng lần lào e cũng đi giải có phải thuốc mất tác dụng k ạ

Nguyen Ha
10-10-2014, 07:24
Bác cho e hỏi là sau khi e uống thuốc được khoảng 45 phút đến 1 tiếng lần lào e cũng đi giải có phải thuốc mất tác dụng k ạ

Kể cả bạn có nôn ra thì cũng không mất tác dụng của thuốc chứ nói gì tới đi vệ sinh. Yên tâm, ko sao.

Tuanmecsedec
10-10-2014, 09:37
Bác cho e hỏi là sau khi e uống thuốc được khoảng 45 phút đến 1 tiếng lần lào e cũng đi giải có phải thuốc mất tác dụng k ạ

Chuyện này có mắc mớ gì mà mất tác dụng của thuốc bạn.Nếu cơ thể đào thải bất cứ thứ gì ra là đã qua bộ máy tiêu hóa sàn lọc và cho ra tất cả những gì không cần thiết cho cơ thể.Vấn đề bạn vừa uống thuốc xong có đi tiểu hay đi tiêu thì không có liên quan gì tới thuốc.Chỉ sợ mới vừa uống thuốc mà bạn nôn ra liền thì phải nạp viên thuốc khác vào.

giothamlang
10-10-2014, 10:45
Chuyện này có mắc mớ gì mà mất tác dụng của thuốc bạn.Nếu cơ thể đào thải bất cứ thứ gì ra là đã qua bộ máy tiêu hóa sàn lọc và cho ra tất cả những gì không cần thiết cho cơ thể.Vấn đề bạn vừa uống thuốc xong có đi tiểu hay đi tiêu thì không có liên quan gì tới thuốc.Chỉ sợ mới vừa uống thuốc mà bạn nôn ra liền thì phải nạp viên thuốc khác vào.

Dạ e cám ơn a ạ

songchungvoi_HIV
10-10-2014, 18:20
Đi ngoài thì liên quan gì đến mất tác dụng trời, đi ngoài do uống PEP gặp tác dụng phụ nằm tại đây:

giothamlang
10-10-2014, 23:31
Đi ngoài thì liên quan gì đến mất tác dụng trời, đi ngoài do uống PEP gặp tác dụng phụ nằm tại đây:
Dạ vâng nhưng e đang ở giai doạn khủng hoảng. Nên cứ có gì lạ e lại lo

songchungvoi_HIV
11-10-2014, 08:08
Dạ vâng nhưng e đang ở giai doạn khủng hoảng. Nên cứ có gì lạ e lại lo
Càng khủng hoảng thì dẫn đến Stress càng nhiều => rối loạn tiêu hóa trầm trọng

giothamlang
11-10-2014, 10:08
Càng khủng hoảng thì dẫn đến Stress càng nhiều => rối loạn tiêu hóa trầm trọng

Vâng e sẽ cố gắng xả strett

giothamlang
11-10-2014, 23:10
Càng khủng hoảng thì dẫn đến Stress càng nhiều => rối loạn tiêu hóa trầm trọngbác cho e hỏi lúc 22h e có uống. Ly cafe sau đó 22h45 e uống pep mà bụng e cứ sôi lên . như vậy có mất tác dụng của thuốc không ạ . và có sao không ạ?

songchungvoi_HIV
11-10-2014, 23:15
bác cho e hỏi lúc 22h e có uống. Ly cafe sau đó 22h45 e uống pep mà bụng e cứ sôi lên . như vậy có mất tác dụng của thuốc không ạ . và có sao không ạ?
No Problem, Cafe ko làm mất tác dụng của thuốc

giothamlang
12-10-2014, 10:39
No Problem, Cafe ko làm mất tác dụng của thuốc
Dạ vâng nhưng sao bụng nó cứ sôi lên ấy ạ ?

Tuanmecsedec
12-10-2014, 10:41

Có thể do nóng trong người thôi.Một phần tác dụng của thuốc làm cho buồn nôn và đầy hơi.

songchungvoi_HIV
12-10-2014, 11:05
Đó là do rối loạn tiêu hóa

giothamlang
13-10-2014, 10:49
Đó là do rối loạn tiêu hóa
Vâng e cũng do lo lắng quá . e đọc được tài liệu của who là vẫn có 13 trường hợp dt lên e lo lắng stret lặng

Nguyen Ha
13-10-2014, 10:51
Vâng e cũng do lo lắng quá . e đọc được tài liệu của who là vẫn có 13 trường hợp dt lên e lo lắng stret lặng

Bạn ko cần đọc ở đâu cả, hãy đọc lại những gì chúng tôi chia sẻ cho bạn mà yên tâm đi.

giothamlang
13-10-2014, 11:03
Bạn ko cần đọc ở đâu cả, hãy đọc lại những gì chúng tôi chia sẻ cho bạn mà yên tâm đi.

Dạ vâng ạ . e khủng hoảng nặng . e uống thuốc mà cứ như đi ăn cướp . có mấy lần mẹ e nhìn thấy e uống thuốc e chỉ sợ mẹ e biết mẹ e đã mất bố e và e của e rồi bh mẹ e mà biết thì không biết sẽ ra sao và sẽ thế lào . e stret nặng cuộc sống cuaa e nó cứ như đeo trtủ

giothamlang
15-10-2014, 11:09
Hixx câc bác ơi e có để báo thức nhưng điện thoại lại để im lặng lên nó k reo chuông do đó e ngủ quên mất uống thuốc trễ nhưng 28 phút so với mọi khi . như vậy có sao k ạ ? Hix

songchungvoi_HIV
15-10-2014, 11:10
Hixx câc bác ơi e có để báo thức nhưng điện thoại lại để im lặng lên nó k reo chuông do đó e ngủ quên mất uống thuốc trễ nhưng 28 phút so với mọi khi . như vậy có sao k ạ ? Hix
Ko có chết yên tâm đi

giothamlang
15-10-2014, 11:30
Ko có chết yên tâm đi

Hix nhưng lần lày e uống muộn quá mấy lần đã trễ 3 đến 5 phút rồi lần lày trễ những gần 30 phút hixhixx lo quá bác ạ

songchungvoi_HIV
15-10-2014, 11:36
Hix nhưng lần lày e uống muộn quá mấy lần đã trễ 3 đến 5 phút rồi lần lày trễ những gần 30 phút hixhixx lo quá bác ạ
Yên tâm ko có vấn đề gì hết

giothamlang
15-10-2014, 11:41
Yên tâm ko có vấn đề gì hết
Dạ vâng e chỉ sợ nó thuaa
cơ tấn công . thì teo hix phát rồ mất bác ạ

songchungvoi_HIV
15-10-2014, 11:48
Dạ vâng e chỉ sợ nó thuaa
cơ tấn công . thì teo hix phát rồ mất bác ạ
Bạn đọc tại chính box này:

Phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/forums/24-Phoi-nhiem-HIV)
Có rất nhiều câu hỏi songchung chia sẻ vì sau dùng PEP có KQ AT

giothamlang
15-10-2014, 11:59
Bạn đọc tại chính box này:

Phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/forums/24-Phoi-nhiem-HIV)
Có rất nhiều câu hỏi songchung chia sẻ vì sau dùng PEP có KQ AT

Vâng ạ . hixhixx cầu mong e được sống lần lày quá đau rồi a ạ . e sẽ k bao giây đến gmd lũa . e cạc luôn . mong sao cho e chưa hết phúc hix

songchungvoi_HIV
15-10-2014, 12:05
Vâng ạ . hixhixx cầu mong e được sống lần lày quá đau rồi a ạ . e sẽ k bao giây đến gmd lũa . e cạc luôn . mong sao cho e chưa hết phúc hix
Songchung lấy danh dự của mình đảm bảo với bạn KQ 100% AT sau khi ngưng PEP 8 tuần

Tuanmecsedec
15-10-2014, 12:07

Trễ 28 phút không sao bạn.

giothamlang
15-10-2014, 12:08
Songchung lấy danh dự của mình đảm bảo với bạn KQ 100% AT sau khi ngưng PEP 8 tuần

Dạ vâng ạ . e cám ơn a a . những gì các a chia sẻ rất hữu ích .

giothamlang
15-10-2014, 13:19
E có 1 thắc mắc là e uống pep từ ngày 28/9 đến ngày 30/9 e có 1 nguy cơ luaa thì sẽ uống pep tiếp 28 ngày lũa ạ ?

songchungvoi_HIV
15-10-2014, 13:22
E có 1 thắc mắc là e uống pep từ ngày 28/9 đến ngày 30/9 e có 1 nguy cơ luaa thì sẽ uống pep tiếp 28 ngày lũa ạ ?
Vui lòng nói rõ hơn, nguy cơ là gì???

giothamlang
15-10-2014, 13:37
Dạ e lại có qhtd k at lúc phát hiện ra cô gmd đó đến kì e có rút ra và tự tháo bcs tay e có dính tí máu và chạm vào đầu khấc ạ hix

songchungvoi_HIV
15-10-2014, 13:46
Dạ e lại có qhtd k at lúc phát hiện ra cô gmd đó đến kì e có rút ra và tự tháo bcs tay e có dính tí máu và chạm vào đầu khấc ạ hix
Như vậy đâu có nguy cơ đâu mà PEP hỷ???
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: QHTD với GMD có BCS trong ngày đèn đỏ sợ nhiệm HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/13560-QHTD-voi-GMD-co-BCS-trong-ngay-den-do-so-nhiem-HIV)

Chủ đề: Giúp Em Với Em Chết Mất Qhtd với gmd đến kì kinh nguyệt (http://diendanhiv.vn/threads/12687-Giup-Em-Voi-Em-Chet-Mat-Qhtd-voi-gmd-den-ki-kinh-nguyet)

Chủ đề: Quan hệ với gái mại dâm có dùng bao cao su .nhưng GMD có máu sợ nhiễm hiv (http://diendanhiv.com.vn/threads/3183-Quan-he-voi-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-nhung-GMD-co-mau-so-nhiem-hiv)
Chủ đề: QHTD có BCS dính máu kinh + OS + dùng lưỡi liếm AD sợ nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/13592-QHTD-co-BCS-dinh-mau-kinh-OS-dung-luoi-liem-AD-so-nhiem-HIV)

Chủ đề: Máu kinh dính vào vết thương có trước 2 giờ (http://diendanhiv.vn/threads/19660-Mau-kinh-dinh-vao-vet-thuong-co-truoc-2-gio)

Chủ đề: Quan hệ có bcs nhưng bị máu dính trong DV (http://diendanhiv.vn/threads/13261-Quan-he-co-bcs-nhung-bi-mau-dinh-trong-DV)
Chủ đề: QHTD có BCS tay tháo BCS dính máu kinh chạm DV (http://diendanhiv.vn/threads/19759-QHTD-co-BCS-tay-thao-BCS-dinh-mau-kinh-cham-DV)

giothamlang
15-10-2014, 13:51
Dạ nhưng ngón tay e có dính ít máu và chạm vào đầu khấc mà bác . nếu có phải uống thì uống lại từ đầu ạ . hay chỉ thêm 2 ngày thôi ạ

songchungvoi_HIV
15-10-2014, 13:53
Dạ nhưng ngón tay e có dính ít máu và chạm vào đầu khấc mà bác . nếu có phải uống thì uống lại từ đầu ạ . hay chỉ thêm 2 ngày thôi ạ
Không có nguy cơ ko cần PEP trong hành vi này

giothamlang
15-10-2014, 13:59
Không có nguy cơ ko cần PEP trong hành vi này

Dạ nếu vd là nguy cơ thì uống thêm bao nhiêu ngày ạ

songchungvoi_HIV
15-10-2014, 14:11
Dạ nếu vd là nguy cơ thì uống thêm bao nhiêu ngày ạ
Nguy cơ là nguy cơ, Ko có nguy cơ là ko có nguy cơ, Khi nào có nguy cơ songchung sẽ tư vấn tiếp. Ok?? Tránh tình trạng lạm dụng PEP vô tội vạ cho hành vi ko có nguy cơ, songchung ko trả lời câu hỏi này của bạn

giothamlang
15-10-2014, 14:46
Nguy cơ là nguy cơ, Ko có nguy cơ là ko có nguy cơ, Khi nào có nguy cơ songchung sẽ tư vấn tiếp. Ok?? Tránh tình trạng lạm dụng PEP vô tội vạ cho hành vi ko có nguy cơ, songchung ko trả lời câu hỏi này của bạn
Dạ vâng ạ . tại e lo quá thôi ạ . 1 lần thế lày quá đủ rồi ạ . e chùa

rồi hixhixx

giothamlang
22-10-2014, 08:19
Các bác ơi e không biết có phải nóng trong hay không mà uống thuốc khoâkhoảng hơn tiếng sau đi giải nước giải nó cứ trắng đục như nước gạo . có phải thuốc bị đào thải k ạ ? E lo quá

songchungvoi_HIV
22-10-2014, 08:24
Các bác ơi e không biết có phải nóng trong hay không mà uống thuốc khoâkhoảng hơn tiếng sau đi giải nước giải nó cứ trắng đục như nước gạo . có phải thuốc bị đào thải k ạ ? E lo quá
Ủa chứ bạn uống vào sau khi thuốc hấp thụ vào máu, chất đọc lọc qua gan thận rùi nó đi đâu???
Bấm vào đây xem dùm:
Chủ đề: Thuốc trong cơ thể như thế nào? (http://diendanhiv.vn/threads/15442-Thuoc-trong-co-the-nhu-the-nao)

giothamlang
22-10-2014, 09:13
Ủa chứ bạn uống vào sau khi thuốc hấp thụ vào máu, chất đọc lọc qua gan thận rùi nó đi đâu???
Bấm vào đây xem dùm:
Chủ đề: Thuốc trong cơ thể như thế nào? (http://diendanhiv.vn/threads/15442-Thuoc-trong-co-the-nhu-the-nao)
Dạ thế có mất tác dụng không ạ ? E lo quá

songchungvoi_HIV
22-10-2014, 09:16
Trời, mất cái gì trời

Tuanmecsedec
22-10-2014, 09:17

Bạn đi tiểu có mắc mớ gì đến thuốc mà mất tác dụng.Khi nào bạn tiểu mà thấy rớt ra nguyên viên thuốc thì khi ấy mới lo.

giothamlang
22-10-2014, 09:38
Bạn đi tiểu có mắc mớ gì đến thuốc mà mất tác dụng.Khi nào bạn tiểu mà thấy rớt ra nguyên viên thuốc thì khi ấy mới lo.

Dạ vâng e biết rồi . hixhixx e đang sống trong khủng hoảng nên lo hơi thuaa mong bqt thông cảm cho e ạ

giothamlang
27-10-2014, 10:25
Các bác ơi e đã uống xong 28 ngày thuốc nhưng bác sỹ bảo uống hết cả 60v . e có cần uống tiếp 2 ngày cuối k ạ ?

Tuanmecsedec
27-10-2014, 10:30
Các bác ơi e đã uống xong 28 ngày thuốc nhưng bác sỹ bảo uống hết cả 60v . e có cần uống tiếp 2 ngày cuối k ạ ?

Phác đồ điều trị chỉ cần 4 tuần (28 ngày) 56 viên,bạn không nhất thiết uống 30 ngày 60 viên.Nếu bạn uống cũng không sao.

songchungvoi_HIV
27-10-2014, 10:34
28 ngày hay 30 ngày đều dược, cứ XN đúng quy trình sau PEP 8 tuần tức sau 12 tuần có nguy cơ XN

giothamlang
27-10-2014, 10:37
Phác đồ điều trị chỉ cần 4 tuần (28 ngày) 56 viên,bạn không nhất thiết uống 30 ngày 60 viên.Nếu bạn uống cũng không sao.
Dạ vâng e cám ơn anh .

giothamlang
27-10-2014, 10:41
28 ngày hay 30 ngày đều dược, cứ XN đúng quy trình sau PEP 8 tuần tức sau 1dạ 2 tuần có nguy cơ XN
Dạ vâng e biết rồi ạ . nhưng sao e vẫn thấy lo lo các bác ạ . ăn không ngon ngủ chả yên

songchungvoi_HIV
27-10-2014, 10:56
Dạ vâng e biết rồi ạ . nhưng sao e vẫn thấy lo lo các bác ạ . ăn không ngon ngủ chả yên
Lo cái gì, bạn yên tâm XN sẽ 100% AT, nếu bạn ko AT songchung thề với bạn ko tư vấn nữa. Bỏ nghề đi lên núi tà lơn ở với khỉ

giothamlang
06-11-2014, 18:01
Các bác ơi mọi khi e k thấy zing đăng gì về hiv vậy mà dạo lày đăng liên tục mới cả bác sỹ cho e lamivudine và zidovudine hàng india . Mà e thấy từ lâu rồi hàng india lởm có tiếng lên e thấy có điều gì đó không lành . Lo lắm các bác ạ . Hix hoang mang tột độ luôn

songchungvoi_HIV
06-11-2014, 18:03
Các bác ơi mọi khi e k thấy zing đăng gì về hiv vậy mà dạo lày đăng liên tục mới cả bác sỹ cho e lamivudine và zidovudine hàng india . Mà e thấy từ lâu rồi hàng india lởm có tiếng lên e thấy có điều gì đó không lành . Lo lắm các bác ạ . Hix hoang mang tột độ luôn
Bạn mà nhãm đừng trách tôi, thuốc do bộ Y tế nhập về từ nguồn viện tợ củ Chính Phủ Mỹ, rỡm cái đầu bạn, bạn mà tào lao tôi khóa chủ đề vĩnh viễn đấy

giothamlang
06-11-2014, 18:36
Bạn mà nhãm đừng trách tôi, thuốc do bộ Y tế nhập về từ nguồn viện tợ củ Chính Phủ Mỹ, rỡm cái đầu bạn, bạn mà tào lao tôi khóa chủ đề vĩnh viễn đấy
dạ bác đừng la e . E xin lỗi vì e quá lo thôi ạ . E đang sống trong tháng ngày tồi tệ của cuộc đời . Mới lại e là trình dược nghe tiếng hàng ấn nhiều rồi ạ hix . E xin lỗi nếu có nói sai . Mong các bác thông cảm

songchungvoi_HIV
06-11-2014, 18:46
dạ bác đừng la e . E xin lỗi vì e quá lo thôi ạ . E đang sống trong tháng ngày tồi tệ của cuộc đời . Mới lại e là trình dược nghe tiếng hàng ấn nhiều rồi ạ hix . E xin lỗi nếu có nói sai . Mong các bác thông cảm
Chúng tôi là người có HIV và uống thuốc do Chính Phủ Mỹ tài trợ thuốc do Bộ Y Tế nhập về từ Ấn Độ chúng tôi chưa bao giờ có cái suy nghĩ hậu đậu như bạn

giothamlang
06-11-2014, 19:31
Chúng tôi là người có HIV và uống thuốc do Chính Phủ Mỹ tài trợ thuốc do Bộ Y Tế nhập về từ Ấn Độ chúng tôi chưa bao giờ có cái suy nghĩ hậu đậu như bạn
dạ e lo quá thôi bác ạ . Không biết làm sao không ăn không ngon ngủ chả yên . Mà không hiểu sao bác sĩ lại cho dùng hàng ấn . Xin mãi mà không được mũi tiêm lào . Mà kì lạ e chả sợ bệnh gì kể cả ung thư nhưng sợ hiv ám ảnh luôn ạ . E mà dương tính thì hix . .......

Nguyen Ha
06-11-2014, 19:36
dạ e lo quá thôi bác ạ . Không biết làm sao không ăn không ngon ngủ chả yên . Mà không hiểu sao bác sĩ lại cho dùng hàng ấn . Xin mãi mà không được mũi tiêm lào . Mà kì lạ e chả sợ bệnh gì kể cả ung thư nhưng sợ hiv ám ảnh luôn ạ . E mà dương tính thì hix . .......

5 trang tư vấn rồi móc đâu ra dương tính. Yên tâm với những gì được tư vấn đi.

Charles
06-11-2014, 19:37

Bạn QHTD có sử dụng BCS thì làm gì có nguy cơ mà cũng uống PEP??? PEP có rất nhiều tác dụng phụ(Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ...), chỉ phải uống khi có nguy cơ với HIV, ban nên dừng PEP lại ngay đi.

giothamlang
06-11-2014, 19:43
Bạn QHTD có sử dụng BCS thì làm gì có nguy cơ mà cũng uống PEP??? PEP có rất nhiều tác dụng phụ(Nhức đầu, khó chịu, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, tiêu chảy, biếng ăn, đau bụng, bị chuột rút và khó tiêu. Nhiễm acid lactic, chứng gan to và gan nhiễm mỡ...), chỉ phải uống khi có nguy cơ với HIV, ban nên dừng PEP lại ngay đi.
dạ e có dùng bcs nhưng rách lúc lào không biết bác ạ đến lúc rút ra mới biết hĩ . Tại vì mấy chén rượu 1 phút không làm chủ bản thân mà bây giờ ôm.mói lo . Lần lày e xin chừa . Mong cho e không hết phúc . Gần 2 tháng nay e phải xa lánh bạn gái. E đến phát rồ mất thôi bác ạ

Charles
06-11-2014, 19:58
dạ e có dùng bcs nhưng rách lúc lào không biết bác ạ đến lúc rút ra mới biết hĩ . Tại vì mấy chén rượu 1 phút không làm chủ bản thân mà bây giờ ôm.mói lo . Lần lày e xin chừa . Mong cho e không hết phúc . Gần 2 tháng nay e phải xa lánh bạn gái. E đến phát rồ mất thôi bác ạ

Nếu rách bao mà không xác định được thời gian thì uống PEP là phải rồi. Cứ yên tâm tuân thủ uống đúng, chưa có trường hợp nào dùng PEP trước 72h vàng, tuân thủ đúng mà thất bại đâu.

Nguyen Ha
06-11-2014, 20:05

Bạn có nguy cơ nhưng đã dùng PEP kịp thời. Cứ yên tâm chờ XN đi. Chưa ai tuân thủ điều trị mà thất bại cả.

giothamlang
06-11-2014, 20:09
Nếu rách bao mà không xác định được thời gian thì uống PEP là phải rồi. Cứ yên tâm tuân thủ uống đúng, chưa có trường hợp nào dùng PEP trước 72h vàng, tuân thủ đúng mà thất bại đâu.
dạ e xin phép bqt e nói hơi ngu lần cuối . Sau nguy cơ 14h e có ra bv xin tiêm nhưng bác sĩ không tiêm mà lại cho uống lamivudine và zidovudine của ấn e mới lo . Vì e là trình dược lại nghe tiếng hàng ấn lên e sợ . Đây là câu nói ngu cuối cùng mong bqt .tư vấn cho e . E hoangvmang ạ và e dùng pep xong rồi ạ

Nguyen Ha
06-11-2014, 20:14
dạ e xin phép bqt e nói hơi ngu lần cuối . Sau nguy cơ 14h e có ra bv xin tiêm nhưng bác sĩ không tiêm mà lại cho uống lamivudine và zidovudine của ấn e mới lo . Vì e là trình dược lại nghe tiếng hàng ấn lên e sợ . Đây là câu nói ngu cuối cùng mong bqt .tư vấn cho e . E hoangvmang ạ và e dùng pep xong rồi ạ

Không cần hỏi lại đâu, 6 trang rồi, có rất nhiều câu trả lời cho bạn. Vui lòng đọc lại đi.

Charles
06-11-2014, 20:16

Thuốc phơi nhiễm uống theo phác đồ chứ tiêm gì bạn. Đã uống xong rồi thì yên tâm chờ XN đi. XN theo đúng quy trình: XN HIV sau khi ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở tuần 24.

giothamlang
06-11-2014, 20:24
Thuốc phơi nhiễm uống theo phác đồ chứ tiêm gì bạn. Đã uống xong rồi thì yên tâm chờ XN đi. XN theo đúng quy trình: XN HIV sau khi ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở tuần 24.
dạ e thấy công an hay y tá bác sĩ họ được tiêm mà . Mong là thuốc ấn có tác dụng như mong muốn bác ạ

Charles
06-11-2014, 20:32
dạ e thấy công an hay y tá bác sĩ họ được tiêm mà . Mong là thuốc ấn có tác dụng như mong muốn bác ạ

Nếu đã tuân thủ uống đúng thì yên tâm kết quả XN sẽ đúng như mong muốn.

Tuanmecsedec
06-11-2014, 23:15

Làm gì có thuốc tiêm,chỉ có thuốc uống thôi.

songchungvoi_HIV
07-11-2014, 09:23
Nếu tôi không lầm thì tin này từ BV lớn tại HN của một BS câu BN ra phòng khám tư chích thuốc, giá trên dưới 10tr, và tại DD này cũng từng có TV bị lợi dụng, về việc nghe lời BS tiêm thuốc vắc xìn gì đó ko bị nhiễm, tôi cảnh báo nếu không đi đúng chuyên khoa sẽ tiền mất tật mang, và tôi nhấn mạnh hiện tại trên thế giới chưa có thuốc vacxin nào cho HIV, và cũng ko có loại thuốc chích phơi nhiễm

giothamlang
07-11-2014, 14:11
Nếu tôi không lầm thì tin này từ BV lớn tại HN của một BS câu BN ra phòng khám tư chích thuốc, giá trên dưới 10tr, và tại DD này cũng từng có TV bị lợi dụng, về việc nghe lời BS tiêm thuốc vắc xìn gì đó ko bị nhiễm, tôi cảnh báo nếu không đi đúng chuyên khoa sẽ tiền mất tật mang, và tôi nhấn mạnh hiện tại trên thế giới chưa có thuốc vacxin nào cho HIV, và cũng ko có loại thuốc chích phơi nhiễm
dạ e khám và được cho thuốc ở bv 09 ạ . vì thuốc được cho là lamivudine và zidovudine mà lại là của ấn lên e lo . e tào lao nốt câu cuối bác thông cảm ạ vì e sợ quá mới cả e là trình dược e lại càng sợ hàng ấn . bác đừng khóa chủ đề nha e hơi tào lao:zk2038:

songchungvoi_HIV
07-11-2014, 14:14
dạ e khám và được cho thuốc ở bv 09 ạ . vì thuốc được cho là lamivudine và zidovudine mà lại là của ấn lên e lo . e tào lao nốt câu cuối bác thông cảm ạ vì e sợ quá mới cả e là trình dược e lại càng sợ hàng ấn . bác đừng khóa chủ đề nha e hơi tào lao:zk2038:
Hàng Ấn hay hàng gì miễn nó được Bộ Y Tế nhập về và qua kiểm tra ko sai soát là an toàn, ko có chuyện Ấn là giả mà Độ lạ tốt, Một trình dược viên mà có óc hậu đậui như bạn thì thà đừng làm trình chi mắc công lại có cái tư tưởng xín ngoại làm cho người tiêu dùng hoang mang, Đốt cái bằng trình dược đi

Charles
07-11-2014, 14:15

6 trang chia sẻ rồi vui lòng đọc lại đi, nếu bạn còn nhảm nữa tôi sẽ đóng chủ đề đấy.

giothamlang
07-11-2014, 20:34
Dạ e biết rồi . E hoang mang quá các bác bảo e phải làm gì bây giờ

giothamlang
13-03-2015, 13:16
E chào các anh chị e đã đi xét nghiệm ở 5 tháng 12 ngày bằng combokết quả âm tính vậy e đã yên tâm được chưa ạ hay phải đủ 6 tháng ạ

Tuanmecsedec
13-03-2015, 14:19
E chào các anh chị e đã đi xét nghiệm ở 5 tháng 12 ngày bằng combokết quả âm tính vậy e đã yên tâm được chưa ạ hay phải đủ 6 tháng ạ

100% bạn đã an toàn.

giothamlang
13-03-2015, 14:22
Dạ e tưởng phải đủ 6 tháng chứ ạ .

Tuanmecsedec
13-03-2015, 14:31
Dạ e tưởng phải đủ 6 tháng chứ ạ .

Bạn yên tâm đi an toàn rồi.

giothamlang
13-03-2015, 15:20
Dạ các a cho em hỏi ngu lốt câu cuối . 5 tháng 12 ngày có khác gì so với 6 tháng không ạ và trước hôm xn khoảng 21 ngày e lại phạm sai lầm từ vụ liên hoan là đi qh với gmd e bị tuột bao . Bao còn thò ra 1 ít như hạt đậu . Vậy xn lày đã đáng tin chưa ạ . E có phải xn lần lữa không ạ

Charles
13-03-2015, 15:48
Dạ các a cho em hỏi ngu lốt câu cuối . 5 tháng 12 ngày có khác gì so với 6 tháng không ạ và trước hôm xn khoảng 21 ngày e lại phạm sai lầm từ vụ liên hoan là đi qh với gmd e bị tuột bao . Bao còn thò ra 1 ít như hạt đậu . Vậy xn lày đã đáng tin chưa ạ . E có phải xn lần lữa không ạ

Bạn yên tâm kết quả này bạn không nhiễm HIV rồi, không cần XN nữa.

giothamlang
13-03-2015, 15:59
Bạn yên tâm kết quả này bạn không nhiễm HIV rồi, không cần XN nữa.

Dạ e không hiểu ạ a nói rõ hơn được không ạ

Charles
13-03-2015, 17:00
Dạ e không hiểu ạ a nói rõ hơn được không ạ

Là kết quả 5 tháng 12 ngày ÂT bạn đã an toàn với HIV chứ có gì mà không hiểu.

giothamlang
13-03-2015, 17:24
Là kết quả 5 tháng 12 ngày ÂT bạn đã an toàn với HIV chứ có gì mà không hiểu.
Dạ còn nguy cơ e nhỡ dại ạ

Tuanmecsedec
13-03-2015, 19:26

Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.Bạn không được spam lập lại câu hỏi khi đã trả lời rồi.

giothamlang
13-03-2015, 20:57
Dạ e muốn hỏi là bị tuột bao như vậy có phải xét nghiệm lữa không ạ . Hĩ

Tuanmecsedec
13-03-2015, 20:58
Dạ e muốn hỏi là bị tuột bao như vậy có phải xét nghiệm lữa không ạ . Hĩ

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.