PDA

View Full Version : có phải em có nguy cơ nhiễm hắc ko?

dangcangthang
03-10-2014, 14:15
em có đứa bạn hay gái gú mà ko chịu đeo bcs,có bữa nó bị đứt tay máu ra nhiều gòi nó cầm đt của em,gòi lúc đó em cũng thấy nó chảy máu nên lo băng bó,ác cái là ngón tay em đang có vết xước cũng chảy máu ít à ,xong em cầm lại cái đt đó :(( ,đây là nguy cơ 1.nguy cơ 2 là em có đưa tay lên khều trong mũi+mắt do em đang bị cảm muốn hắt xì.mấy anh dúp em ...:((

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 14:19
em có đứa bạn hay gái gú mà ko chịu đeo bcs,có bữa nó bị đứt tay máu ra nhiều gòi nó cầm đt của em,gòi lúc đó em cũng thấy nó chảy máu nên lo băng bó,ác cái là ngón tay em đang có vết xước cũng chảy máu ít à ,xong em cầm lại cái đt đó :(( ,đây là nguy cơ 1.nguy cơ 2 là em có đưa tay lên khều trong mũi+mắt do em đang bị cảm muốn hắt xì.mấy anh dúp em ...:((
Liệu tôi có bị HIV khi dùng điện thoại của người có HIV?
Thứ Hai, 10/03/2014
Xin chào chương trình tâm sự bạn trẻ,năm nay tôi 22 tuổi, tôi hiện đang có một vấn đề khiến tôi lo lắng mãi. Cách đây gần một tuần, tôi có mua lại điện thoại của một người trên mạng, người này bị nhiễm HIV, tôi đã cầm điện thoại trong tay, vào buổi tối, do tôi bị trĩ ngoại và đang bị chảy máu đồng thời đang trong thời kì kinh nguyệt, tôi có dùng tay rửa và thay băng, vậy xin hỏi tôi có khả năng bị nhiễm HIV không và có nên tiếp tục dùng điện thoại đó không, tôi xin chân thành cảm ơn chương trình và chúc sức khỏe

(Bạn nữ, 22 tuổi, Quảng Ninh)
Chào bạn! Cảm ơn những chia sẻ của bạn dành cho Tâm sự bạn trẻ 360! Điều làm bạn bận tâm lúc này là nguy cơ lây nhiễm HIV khi sử dụng điện thoại của người đã bị nhiễm trước đó. Chúng ta sẽ cùng trao đổi vấn đề này của bạn nhé! Bạn thân mến, theo bạn, những con đường nào có thể lây truyền HIV? Bạn nghĩ vấn đề của mình có nằm trong những trường hợp mà bạn tìm hiểu không? Bạn biết đấy, HIV có thể lây truyền từ người này sang người khác theo 3 con đường là đường tình dục, đường máu và từ mẹ sang con. Khả năng lây nhiễm HIV xảy ra khi có sự tiếp xúc trực tiếp giữa máu và dịch tiết của người mang virus HIV với các vùng niêm mạc, các vùng da hở, bị tổn thương, trầy xước… của người lành. Virus HIV tồn tại chủ yếu trong máu, tinh dịch, dịch tiết âm đạo và trong sữa mẹ.Do đó, các tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, sử dụng chung chén, bát, ly, điện thoại… không gây lây nhiễm HIV. Từ những thông tin ở trên, bạn cũng có thể là nguy cơ lây nhiễm HIV từ việc sử dụng điện thoại của người bị nhiễm HIV là không có nên bạn vẫn có thể tiếp tục dùng điện thoại này. Khi hiểu rõ về cơ chế lây truyền HIV thìbạn có thể đối chiếu cơ chế lây nhiễm HIV nêu trên với các tình huống khiến bạn lo lắng về nguy cơ lây nhiễm HIV trong cuộc sống hàng ngày để bản thân tránh khỏi những lo lắng không đáng có bạn nhé! Chúc bạn mọi điều tốt lành!
Tâm sự bạn trẻ 360
http://www.tamsubantre.org/index.php/article/--Liẹu-toi-có-bị-HIV-khi-dùng-diẹn-thoại-của-nguòi-có-HIV (http://www.tamsubantre.org/index.php/article/--Lie%CC%A3u-toi-co%CC%81-bi%CC%A3-HIV-khi-du%CC%80ng-die%CC%A3n-thoa%CC%A3i-cu%CC%89a-nguo%CC%80i-co%CC%81-HIV_0_144_37819.html)

dangcangthang
03-10-2014, 14:24
vấn đề cái đt của em có dính máu của đứa bạn,khá là nhìu đó anh :((,có thể quan sát = con mắt.trong khi cái ngón tay em lúc đó cũng có vết thương đang chảy máu mà ít,xong cái tay đó có chọt zô mũi tại muốn hắt xì lắm gòi kiềm ko nổi,hắt xì xong ngứa con mắt có lấy ngón tay đó dụi con mắt :((((((

dangcangthang
03-10-2014, 14:25
nếu cái đt ko dính máu nhìu thì e cũng ko căng thẳng đến mức này đâu anh :((

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 14:27
vấn đề cái đt của em có dính máu của đứa bạn,khá là nhìu đó anh :((,có thể quan sát = con mắt.trong khi cái ngón tay em lúc đó cũng có vết thương đang chảy máu mà ít,xong cái tay đó có chọt zô mũi tại muốn hắt xì lắm gòi kiềm ko nổi,hắt xì xong ngứa con mắt có lấy ngón tay đó dụi con mắt :((((((
Bạn có cho cái ĐT đó vô mồm nhai rùi nuốt cũng ko có nguy cơ, Khi nào nó đè bạn ra vắt máu vào mắt vào lỗ mũi mới có nguy cơ

dangcangthang
03-10-2014, 14:29
cho em hỏi thiêm là thời dan mà nó cầm đt đến khi em cầm gòi có một lọat hành động là khoảng 2p thì an toàn ko anh, tại e đọc chên diển đàn là 5p con vi rut moi chết:((

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 14:31
cho em hỏi thiêm là thời dan mà nó cầm đt đến khi em cầm gòi có một lọat hành động là khoảng 2p thì an toàn ko anh, tại e đọc chên diển đàn là 5p con vi rut moi chết:((
Bạn biết đọc chữ k??

dangcangthang
03-10-2014, 14:35
anh la em em cũng chịu,anh nói có hoặc ko thôi để em yên tâm làm diệc,chiện này xảy ga 1 tuần gòi,em ăn uống ko nỏi,làm dịêc như người mất hồn :((((
anh nói chi tiết nha anh :((

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 14:36
anh la em em cũng chịu,anh nói có hoặc ko thôi để em yên tâm làm diệc,chiện này xảy ga 1 tuần gòi,em ăn uống ko nỏi,làm dịêc như người mất hồn :((((
anh nói chi tiết nha anh :((
Nếu nói yes hay no thì cần quái mịa gì lên diễn đàn nhờ tư vấn

dangcangthang
03-10-2014, 14:40
zậy là em yên tâm gòi phải ko anh? e lên nét xem tài liệu mà rầu thúi ruột...:(((

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 14:44
zậy là em yên tâm gòi phải ko anh? e lên nét xem tài liệu mà rầu thúi ruột...:(((
Nhãmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmmm mmmmm

dangcangthang
03-10-2014, 14:47
Xóa bài dạng spam

Nguyen Ha
03-10-2014, 15:07

Tình huống mà bạn đưa ra không có nguy cơ với HIV.

dangcangthang
03-10-2014, 15:20
em cám ơn chị ,cám ơn anh.

Tuanmecsedec
03-10-2014, 15:52

Những gì bạn hỏi hoàn toàn không có nguy cơ.

dangcangthang
03-10-2014, 17:07
anh tuấn mẹc xe đéc,chọ nguyên hà,anh songchung(đừng la em :( ) cho em hỏi câu này luôn nha anh,trước đây em có vết thương ở đầu gối do té xe,bay miếng da ở đó luôn nên đi làm em ko thể mặc quần tây qua đầu gối ở chân đó(em xăn lên),bửa đi làm đó em tình cờ quẹt phần ghẻ đã lên mài của một người nhiễm hắc,hỏi có sao ko anh? .... :((

Tuanmecsedec
03-10-2014, 17:18
anh tuấn mẹc xe đéc,chọ nguyên hà,anh songchung(đừng la em :( ) cho em hỏi câu này luôn nha anh,trước đây em có vết thương ở đầu gối do té xe,bay miếng da ở đó luôn nên đi làm em ko thể mặc quần tây qua đầu gối ở chân đó(em xăn lên),bửa đi làm đó em tình cờ quẹt phần ghẻ đã lên mài của một người nhiễm hắc,hỏi có sao ko anh? .... :((

HIV không lây nhiễm như vậy bạn.Bạn kỳ thị trong xã hội rồi,bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn đọc đi bạn.

dangcangthang
03-10-2014, 17:22
trước hết cho em xin lỗi vì em ko có kiến thức,em sẽ đọc và bổ sung sau nha anh tuấn,anh cho em hỏi nếu phần ghẻ đó có tiết nước dịch thì em có nguy cơ ko anh? em sẽ ko hỏi nữa,em sẽ tìm thêm kiến thức trang bị cho mình.

Nguyen Ha
03-10-2014, 18:46
trước hết cho em xin lỗi vì em ko có kiến thức,em sẽ đọc và bổ sung sau nha anh tuấn,anh cho em hỏi nếu phần ghẻ đó có tiết nước dịch thì em có nguy cơ ko anh? em sẽ ko hỏi nữa,em sẽ tìm thêm kiến thức trang bị cho mình.

Không có nguy cơ.

dangcangthang
03-10-2014, 18:51
em cám ơn chị,chúc diễn đàn mình ngày càng phát triển,ban admin và các thành viên mình luôn mạnh khỏe.

dangcangthang
03-10-2014, 19:22
ban admin ơi,em có nguyện vọng cuối cùng là anh chị nào online thì xóa topic này dùm em ạ.

Tuanmecsedec
03-10-2014, 19:23
ban admin ơi,em có nguyện vọng cuối cùng là anh chị nào online thì xóa topic này dùm em ạ.

Đây là tư liệu của diễn đàn.

dangcangthang
03-10-2014, 19:45
zậy ban admin để em làm mấy chữ:
đối với ae trong diển đàn:em mong anh em chịu khó tìm hiểu về kiến thức hiv trước khi đặt câu hỏi để tránh kì thị và phân biệt.
với ban admin:em nghĩ mấy bạn kì thị là do hông hiểu kiến thức về hiv thôy chứ hổng cố ý zì đâu,nếu đuợc tuyên truyền đầy đủ là ok,chủ yếu là khâu tuyên truyền có hiệu quả.
em rất xin lỗi vì đã hỏi nhảm(em cũng khai thiệt zới ban admin là em có xài nick vuducthao,tranvantien đặt câu hỏi,do bị anh songchung la quá nên em sợ :( ).anh songchung ơi,anh đừng nạt tụi em nữa nha,anh tư vấn nhẹ nhàng như anh tuấn mẹc xe đét với chị Nguyen Ha đi,tụi em lên đây là rối lắm rồi mà còn bị anh chửi :(.
em có coi tài liệu của diễn đàn mình nhìu gòi,máu hiv chỉ lây trực tiếp,còn gián tiếp dưới mọi hình thức thì ko sao( như lấy ngón tay chấm vô máu hắc rồi chấm lên vết thương của mình,em hiểu zậy ổn ko ban admin?).
em xin hết ban admin.một lần nữa chúc mấy ban admin và mấy bạn thành viên luôn mạnh khỏe.

Tuanmecsedec
03-10-2014, 19:53
zậy ban admin để em làm mấy chữ:
đối với ae trong diển đàn:em mong anh em chịu khó tìm hiểu về kiến thức hiv trước khi đặt câu hỏi để tránh kì thị và phân biệt.
với ban admin:em nghĩ mấy bạn kì thị là do hông hiểu kiến thức về hiv thôy chứ hổng cố ý zì đâu,nếu đuợc tuyên truyền đầy đủ là ok,chủ yếu là khâu tuyên truyền có hiệu quả.
em rất xin lỗi vì đã hỏi nhảm(em cũng khai thiệt zới ban admin là em có xài nick vuducthao,tranvantien đặt câu hỏi,do bị anh songchung la quá nên em sợ :( ).anh songchung ơi,anh đừng nạt tụi em nữa nha,anh tư vấn nhẹ nhàng như anh tuấn mẹc xe đét với chị Nguyen Ha đi,tụi em lên đây là rối lắm rồi mà còn bị anh chửi :(.
em có coi tài liệu của diễn đàn mình nhìu gòi,máu hiv chỉ lây trực tiếp,còn gián tiếp dưới mọi hình thức thì ko sao( như lấy ngón tay chấm vô máu hắc rồi chấm lên vết thương của mình,em hiểu zậy ổn ko ban admin?).
em xin hết ban admin.một lần nữa chúc mấy ban admin và mấy bạn thành viên luôn mạnh khỏe.

Đôi lúc Tuanmecsedec thấy Smod songchungvoi_HIV (http://diendanhiv.vn/members/715-songchungvoi_HIV) trả lời rất nhiều lần cho các bạn,vậy mà các bạn lập lại những câu hỏi đó,vì vậy những lời lẽ đó để cho các bạn tĩnh ngộ lại câu hỏi của mình và sẽ thấy câu hỏi của mình là vô lý,là không có nguy cơ.

dangcangthang
03-10-2014, 19:59
dạ em hiểu gòi anh tuấn mẹc xe đét,chủ yếu do kiến thức hạn hẹp cả.

Tuanmecsedec
03-10-2014, 20:03
dạ em hiểu gòi anh tuấn mẹc xe đét,chủ yếu do kiến thức hạn hẹp cả.

Tuanmecsedec tặng bạn những câu này : HIV dễ phòng và khó lây nhiễm nếu chúng ta nắm được kiến thức.Và chúng ta tránh bệnh.Nhưng không lánh người.

dangcangthang
03-10-2014, 20:20
dạ nãy giờ em đã dành tgian đọc phần lớn các chủ đề mà mấy anh đã trả lời và đã hiểu phần nào.
nói thật anh lần em chạm vô vết thương của nch em đã bị sốc mấy ngày,nhỏ lớn em chưa có khái niệm h trong đầu,zờ đã hiểu.
anh xóa dùm em nick này,nick vuducthao,nick tranvantien luon dùm em ạ.
mọi điều tốt lành sẽ đến với ban admin và các ae thành viên.

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 20:24

em cám ơn chị,chúc diễn đàn mình ngày càng phát triển,ban admin và các thành viên mình luôn mạnh khỏe.

dạ nãy giờ em đã dành tgian đọc phần lớn các chủ đề mà mấy anh đã trả lời và đã hiểu phần nào.
nói thật anh lần em chạm vô vết thương của nch em đã bị sốc mấy ngày,nhỏ lớn em chưa có khái niệm h trong đầu,zờ đã hiểu.
anh xóa dùm em nick này,nick vuducthao,nick tranvantien luon dùm em ạ.
mọi điều tốt lành sẽ đến với ban admin và các ae thành viên.
Hoàn toàn ko có nguy cơ, HIV chỉ lây trực tiếp từ vật chủ tức là người với người qua con đường QHTD k an toàn, tiêm chích chung kim tiêm, mẹ truyền sang con

dangcangthang
03-10-2014, 20:31
dạ em cám ơn anh songchung,anh cứ tình củm từ đầu như vậy em đã ko phải xoắn ạ.
có nguyện vọng cuối cùng là anh xóa dùm em 3 nick kể trên.
còn vấn đề kì thị là do công tác tuyên truyền chưa có hiệu quả thôi anh,chứ hổng phải tụi em cố tình đâu,ngoài kia chắc còn nhiều người như em lắm...
chúc ban admin và các thành viên luôn mạnh khỏe.

dangcangthang
03-10-2014, 20:36
ngoài lề tí ạ,em bị viêm họng nặng nửa tháng nay,ban admin có mẹo nào trị mà ko phải uống thuốc tây ko ạ? em mà muống thuốc tây là bón cả tuần lễ ==''

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 20:39
dạ em cám ơn anh songchung,anh cứ tình củm từ đầu như vậy em đã ko phải xoắn ạ.
có nguyện vọng cuối cùng là anh xóa dùm em 3 nick kể trên.
còn vấn đề kì thị là do công tác tuyên truyền chưa có hiệu quả thôi anh,chứ hổng phải tụi em cố tình đâu,ngoài kia chắc còn nhiều người như em lắm...
chúc ban admin và các thành viên luôn mạnh khỏe.

ngoài lề tí ạ,em bị viêm họng nặng nửa tháng nay,ban admin có mẹo nào trị mà ko phải uống thuốc tây ko ạ? em mà muống thuốc tây là bón cả tuần lễ ==''
Viêm họng thì đi kah1m tai mũi họng để điều trị cho chuân hơn, k được tự ý dùng thuốc khi ko có chỉ định của BS.
Bấm vào đây xem:
WHO báo động về sự lạm dụng thuốc kháng sinh (http://diendanhiv.vn/threads/19154-WHO-bao-dong-ve-su-lam-dung-thuoc-khang-sinh)

dangcangthang
03-10-2014, 20:42
ok anh em biết rồi.

dangcangthang
05-10-2014, 18:45
dạ con nè chú hiếu, hì hì :)
nội dung khám sức khỏe ngày mai của con như sau(ngoài téch máu để kiểm tra hiv và téch nước tiểu để kiểm tra ma túy):chạy 2000m,hít đất 50,bóp lực tay 50,nhảy dây 10p (mấy cái này con qua được,mà chưa chắc nữa chú,nếu tâm lý ko tốt :(( ).còn khám tâm lý mới mệt nè chú,bao gồm:nhịp tim,huyết áp,hỏi-đáp nhanh,đo não gì nữa đó con quên mất rồi.ko qua được là ở nhà luôn chú ơi :((
mà bây giờ con còn ám ảnh nặng chuyện chạm cục ghẻ với cầm cái đt có máu quá chú,đi ngủ thì thôi chứ tỉnh là nghĩ về mấy cái đó,dù đã hiểu rõ về con đưởng lây và cách phòng tránh.
nhờ chú tư vấn lại một lần nữa mấy trường hợp trên và la thoải mái,miễn sao con ổn định tâm lý là ok rồi chú.

dangcangthang
05-10-2014, 18:50
đang chạy xe ngoài đường bị mem gọi điện kêu la dùm mấy tiếng :)))))))))))

songchungvoi_HIV
05-10-2014, 20:47
dạ con nè chú hiếu, hì hì :)
nội dung khám sức khỏe ngày mai của con như sau(ngoài téch máu để kiểm tra hiv và téch nước tiểu để kiểm tra ma túy):chạy 2000m,hít đất 50,bóp lực tay 50,nhảy dây 10p (mấy cái này con qua được,mà chưa chắc nữa chú,nếu tâm lý ko tốt :(( ).còn khám tâm lý mới mệt nè chú,bao gồm:nhịp tim,huyết áp,hỏi-đáp nhanh,đo não gì nữa đó con quên mất rồi.ko qua được là ở nhà luôn chú ơi :((
mà bây giờ con còn ám ảnh nặng chuyện chạm cục ghẻ với cầm cái đt có máu quá chú,đi ngủ thì thôi chứ tỉnh là nghĩ về mấy cái đó,dù đã hiểu rõ về con đưởng lây và cách phòng tránh.
nhờ chú tư vấn lại một lần nữa mấy trường hợp trên và la thoải mái,miễn sao con ổn định tâm lý là ok rồi chú.

đang chạy xe ngoài đường bị mem gọi điện kêu la dùm mấy tiếng :)))))))))))
7 cách đơn giản giúp bạn giảm stress hiệu quả

Thứ sáu, 20/06/2014 18:14
Căng thẳng, lo lắng là kẻ thù lớn tàn phá sức khỏe của bạn. Hãy áp dụng những cách đơn giản dưới đây để thoát stress nhé.

1. Hít thở sâu bằng cơ hoành

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/06/20/7-cach-don-gian-giup-ban-giam-stress-hieu-qua_1.jpg

Khi cảm thấy quá căng thẳng, áp lực. việc đơn giản nhất mà bạn có thể làm là hít một hơi thật sâu và thở ra thật chậm để giải tỏa căng thẳng.
Hãy đặt một tay lên ***g ngực và hít vào thật sâu, làm thế nào để bụng căng hết mức. Sau đó từ từ thở ra thật chậm sao cho bụng xẹp lại. Thở bằng bụng hay còn gọi là thở bằng cơ hoành rất có lợi cho hệ thần kinh đối giao cảm, hoạt động như chiếc phanh, giúp dừng cơn "lôi đình" sắp bốc hỏa cũng như phá tan những cảm xúc tiêu cực đang trỗi dậy trong bạn.
2. Viết ra những điều làm bạn căng thẳng

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/06/20/7-cach-don-gian-giup-ban-giam-stress-hieu-qua_2.jpg

Nếu bạn đang lo lắng, căng thẳng hãy dành ra một chút thời gian để suy nghĩ và viết ra những suy nghĩ của mình. Cách này sẽ giúp bạn lấy lại bình tĩnh để không có những hành động điên rồ khi stress ghé thăm.
Đồng thời, mỗi ngày nên dành ra một khoảng thời gian nhất định để viết nhật ký. Vì theo Viện Y tế Quốc gia (NIH), viết nhật ký cũng có thể làm giảm căng thẳng. Khi bạn đang cảm thấy mệt mỏi, kiệt quệ, việc ghi lại cảm xúc của bạn có thể giúp bạn kiểm soát được mọi thứ và phân tích tình hình tốt hơn. Thậm chí, nó có thể cung cấp cho bạn một hướng mới, sắc sảo hơn để giải quyết các vấn đề.
3. Nói chuyện với một ai đó ngay lập tức

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/06/20/7-cach-don-gian-giup-ban-giam-stress-hieu-qua_3.jpg

Trò chuyện là một liệu pháp hữu ích giúp kiểm soát và giảm strees. Bạn có thể gọi điện hoặc đến gặp người bạn thân, chồng hoặc mẹ của mình để chia sẻ những cảm xúc hỗn độn đang diễn ra trong đầu. Bạn cũng có thể gặp các bác sỹ tâm lý trị liệu nếu không tìm được người để chia sẻ. Nói chuyện là cách tốt nhất để bạn giải tỏa stress.
Tuy nhiên, bạn cũng không nên quá chìm đắm vào cảm xúc của mình mà khiến người khác cảm thấy khó chịu khi phải nghe bạn than vãn, kể lể. Hãy chọn đúng người và đúng lúc để chia sẻ cảm xúc của mình nhé!
4. Cất tiếng hát hoặc nghe nhạc

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/06/20/7-cach-don-gian-giup-ban-giam-stress-hieu-qua_4.jpg

Khá nhiều người thường hát mỗi khi buồn phiền nhưng không hề biết rằng đây là cách để giảm stress vô cùng khoa học và hữu ích. Âm nhạc luôn làm nên những điều kì diệu cho tinh thần và sức khỏe của con người. Thậm chí, theo nghiên cứu từ đại học Gothenburg tại Thụy Điển cho thấy, chỉ cần lắng nghe những giai điệu nhạc gợi lên cảm xúc tích cực, ngay lập tức bạn sẽ giảm huyết áp và những hormone gây stress.
Bạn có thể ngâm nga vài lời hát trong phòng tắm hoặc hát theo giai điệu trong radio. Nếu có điều kiện hãy đi hát karaoke như cách để giải tỏa stress tốt nhất. Ca hát cũng rất tốt cho hơi thở, vóc dáng, cũng như tim và hệ thống miễn dịch của bạn, chính vì vậy đừng bao giờ quên việc cất lên tiếng hát khi căng thẳng, lo lắng bủa vây bạn nhé!
5. Quan hệ tình dục

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/06/20/7-cach-don-gian-giup-ban-giam-stress-hieu-qua_5.jpg

Nếu bạn cảm thấy căng thẳng, stress trong công việc ở văn phòng làm đầu óc bạn muốn nổ tung. Hãy chia sẻ điều đó với người bạn đời của bạn. Lúc này, nếu bạn nhận được những cử chỉ âu yếm, yêu thương của nửa kia, chắc chắn bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn nhiều.
Nhiều nghiên cứu còn chỉ ra rằng, quan hệ tình dục không chỉ giúp bạn giảm căng thẳng mà còn giúp giảm huyết áp, tăng cường sự tự tin. Nó cũng có thể giúp bạn một giấc ngủ ngon hơn. Chính vì vậy, thay vì cau có, giận cá chém thớt, hãy "yêu" anh ấy thật nồng nàn và say đắm nhé!
6. Nuôi thú cưng

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/06/20/7-cach-don-gian-giup-ban-giam-stress-hieu-qua_6.jpg

Trong một cuộc điều tra nghiên cứu gia đình có nuôi vật cưng đã chỉ ra rằng những người này ít bị stress và thấy yêu cuộc sống hơn nhưng người khác, đặc biệt là những người sống cô đơn.
Những con vật nuôi này như những người bạn và cũng là con vật trung thành, đáng yêu. Chúng đem đến cho bạn niềm hạnh phúc và một bộ lông mềm mượt, ấm áp để vuốt ve - đây cũng là một trong những cách giảm stress hiệu quả.
7. Xách balo lên và đi

http://images.alobacsi.vn/Images/Uploaded/Share/2014/06/20/7-cach-don-gian-giup-ban-giam-stress-hieu-qua_7.jpg

Hãy biết tận hưởng và nhìn nhận những thay đổi của thế giới xung quanh mình. Nếu có điều kiện, bạn hãy vứt bỏ hết những phiền muộn bằng một chuyến du lịch ngắn ngày đến bất kỳ địa điểm nào mà bạn thích. Những thắng cảnh đẹp cùng với con ngươi mới, phong tục tập quán mới sẽ kích thích trí tò mò và óc quan sát của bạn. Nó là giải pháp tốt nhất để thay đổi tâm trạng chán chường và mệt mỏi của bạn sau những tháng ngày làm việc căng thẳng.

AloBacsi.vn
Theo Sức khỏe và Đời Sống

dangcangthang
05-10-2014, 20:54
dạ mấy cái trên cái hít thở con tiếp thu được,nhưng làm sao để hết bị ám ảnh mấy cái suy nghĩ kia chú?

songchungvoi_HIV
05-10-2014, 20:59
dạ mấy cái trên cái hít thở con tiếp thu được,nhưng làm sao để hết bị ám ảnh mấy cái suy nghĩ kia chú?
Làm sao thoát nỗi ám ảnh sợ hãi?

05/10/2014 11:20
“Rối loạn ám ảnh sợ hãi” còn gọi là rối loạn nghi thức ám ảnh (Obsessive - Compulsive Disorder - OCD) thường do những ý nghĩ thường xuyên tái diễn liên quan tới những lo âu căng thẳng, những hoạt động tâm thần hoặc thể chất có chủ ý lặp đi lặp lại để giảm sợ hãi hoặc căng thẳng do ám ảnh gây ra. Phần lớn các ca OCD đều bắt đầu từ thời kỳ thiếu niên hoặc tuổi dậy thì” - bác sĩ (BS) Nguyễn Ngọc Quang, Giám đốc Trung tâm Giám định pháp y tâm thần TP.HCM cho biết.

http://image.phunuonline.com.vn/news/2014/20141003/fckimage/am%20anh.jpg
Theo BS Quang, ám ảnh sợ hãi rất đa dạng và phong phú. Có người sau khi bị chó cắn nhẹ vào chân, sợ bị bệnh dại nên đã đi chích ngừa phòng bệnh. Kể từ sau lần đó, người bệnh mang nỗi ám ảnh sợ chó cắn, thậm chí chỉ cần nghe người khác đề cập những gì liên quan đến con vật này là có cảm giác sợ.
Có người lại sợ cục pin, hễ thấy các thiết bị có gắn pin là né tránh. Có người lại bị ám ảnh bởi nỗi sợ vi trùng, sợ dơ bẩn, suốt ngày cọ rửa nhà cửa... Những người bệnh như vậy cần được theo dõi và dùng thuốc tâm thần. Người bệnh buồn bã, không muốn tiếp xúc với ai, họ rất lo sợ điều gì đó sẽ đến, sợ trống trải, sợ cô đơn. Thậm chí có người vẫn nhận biết như vậy là vô lý, nhưng không thể thoát ra được nỗi ám ảnh.

http://image.phunuonline.com.vn/news/2014/20141003/fckimage/12--am-anh.png
Chứng ám ảnh sợ hãi là một bệnh có tính di truyền. Những người có bố, mẹ hoặc anh, chị, em có chứng bệnh ám ảnh sợ hãi thường có nguy cơ bị ám ảnh sợ hãi hoặc rối loạn nhân cách cao gấp 10 lần người bình thường. Những người bị chứng ám ảnh sợ hãi đều bị thiếu chất serotonin ở não.
Bên cạnh việc dùng thuốc, chứng ám ảnh sợ hãi được điều trị bằng các liệu pháp tâm lý, hành vi và nhận thức; thư giãn... Đặc biệt, không nên né tránh các tình huống gây sợ, vì như thế sẽ càng làm cho sợ hãi tăng lên. Người bệnh cần thực hiện phương pháp thở có kiểm soát để giảm các triệu chứng ám ảnh sợ hãi.
Người bệnh nên liệt kê các tình huống làm cho họ sợ hãi và tránh né; đặt kế hoạch để có thể đương đầu và thích nghi với các tình huống gây sợ hãi.
Nếu tình huống gây sợ hãi vẫn còn gây lo âu, người bệnh cần thở chậm rãi và thư giãn, đồng thời luôn tự nhủ rằng mọi việc sẽ qua đi trong 30 phút.

NGA THANH (http://citinews.net/di-dong/ly-do-facebook-yeu-cau-doi-nhanh-mat-khau-6QBGWKI/)

Theo phunuonline.com.vn (http://citinews.net/Redirect.aspx?url=-1738445174)

dangcangthang
05-10-2014, 21:02
sao hôm nay ko la ạ? :))