PDA

View Full Version : Tâm lý không ổn định sợ bị H. Mong các a/c trong diễn đàn giúp đỡ

zzlequyzz
03-10-2014, 18:53
Cách đây 5 năm em có đi đánh banh thì gặp kim tiêm về kiểm tra thì má trong chân em có 1 lỗ nhỏ xước.. từ đó em bắt đầu sợ H. Giờ đi đâu làm gì cũng sợ ngay cả ăn uống em cũng phải lau cho sạch rồi mới dám ăn uống. Em chưa QHTD bao giờ chỉ có đi ráy tai cạo mặt 2 tuần 1 lần thôi. Bình thường đi em cũng chẳng nghĩ gì nhưng lần cách đây 2 tháng do người đó vừa lấy xong là em vô liền lúc này cái bệnh hoang tưởng của em lại xuất hiện cứ sợ trong khoảng thời gian ngắn như thế vd người đó bị chảy máu thì sao khô kịp. Dạo này người lại nổi mề đay viêm họng, nhức mỏi chân tay lại càng sợ hơn. Cho em hỏi làm sao dẹp đc cái tâm lí này. Dạo này trầm cảm nặng luôn rồi. Với cho em hỏi nguy cơ cách đây 5 năm có bị đc k

Nguyen Ha
03-10-2014, 19:13
Cách đây 5 năm em có đi đánh banh thì gặp kim tiêm về kiểm tra thì má trong chân em có 1 lỗ nhỏ xước.. từ đó em bắt đầu sợ H. Giờ đi đâu làm gì cũng sợ ngay cả ăn uống em cũng phải lau cho sạch rồi mới dám ăn uống. Em chưa QHTD bao giờ chỉ có đi ráy tai cạo mặt 2 tuần 1 lần thôi. Bình thường đi em cũng chẳng nghĩ gì nhưng lần cách đây 2 tháng do người đó vừa lấy xong là em vô liền lúc này cái bệnh hoang tưởng của em lại xuất hiện cứ sợ trong khoảng thời gian ngắn như thế vd người đó bị chảy máu thì sao khô kịp. Dạo này người lại nổi mề đay viêm họng, nhức mỏi chân tay lại càng sợ hơn. Cho em hỏi làm sao dẹp đc cái tâm lí này. Dạo này trầm cảm nặng luôn rồi. Với cho em hỏi nguy cơ cách đây 5 năm có bị đc k
Nguy cơ cách đây nạm năm. Kim tiêm chỉ xước ở má chân thôi không có nguy cơ
Đi lấy ráy tai cũng không có nguy cơ.
Muốn chữa khỏi được bệnh hoang tưởng chỉ có tìm hiểu thật kỹ về con đường lây nhiễm HIV, có kiến thức rồi, hiểu đúng nghĩa về HIV rồi sẽ không hoang tưởng nữa, không bị lo lắng không đâu nữa

Tuanmecsedec
03-10-2014, 19:26

Bạn nên tự trang bị kiến thức cho mình bằng cách tìm đọc trên diễn đàn và để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 20:21
Biểu hiện bệnh hoang tưởng

27/9/2014 14:07
Bệnh hoang tưởng là một dạng bệnh tâm thần. Người bệnh thường có ý nghĩ hoặc hay nói về các sự việc không có trong thực tế.

Gần đây, tôi thấy chồng tôi có những biểu hiện không bình thường như nghĩ có người trong gia đình ghét mình, hay nói những điều vô nghĩa, mất ngủ triền miên. Qua tìm hiểu tôi nghĩ chồng tôi mắc bệnh hoang tưởng. Xin quý báo tư vấn về bệnh này.

Lê Thanh (Nghệ An)
Bệnh hoang tưởng là một dạng bệnh tâm thần. Người bệnh thường có ý nghĩ hoặc hay nói về các sự việc không có trong thực tế. Khác với người bị lú lẫn, người mắc bệnh hoang tưởng tỏ ra rất có ý thức và năng động. Bệnh hoang tưởng rất khó chẩn đoán bởi biểu hiện của người bệnh rất phức tạp. Cũng không giống như những bệnh tâm thần khác, bệnh hoang tưởng thường tới bất ngờ, mặc dù trước đó một thời gian người bệnh có thể có những biểu hiện khác thường như bị mất ngủ. Khi lên cơn, người bệnh thường kể cho mọi người thân rằng mình bị rình rập, theo dõi, đe dọa, bị ma ám hoặc vừa nhận được một nhiệm vụ đặc biệt...
Đôi khi lại tưởng mình là một nhân vật quan trọng, nổi tiếng hoặc là nạn nhân nào đó. Người mắc bệnh hoang tưởng thường ngủ ít, ăn ít và uống nước ít nên nhìn họ rất mệt mỏi, hốc hác. Trường hợp bệnh nặng, người bệnh có thể có những hành động có hại cho bản thân hoặc cho người khác, sau đó thường có xu hướng lẩn trốn vì mặc cảm tội lỗi. Nếu thấy người xung quanh mình có những biểu hiện bất thường kể trên cần đưa bệnh nhân đi khám chuyên khoa tâm thần để điều trị càng sớm càng tốt. Có như thế bệnh mới nhanh thuyên giảm và khả năng phục hồi sẽ càng cao.

BS. Thanh Xuân

Theo suckhoedoisong.vn (http://citinews.net/Redirect.aspx?url=876295527)

zzlequyzz
03-10-2014, 20:41
Vậy những gì kể trên em k có nguy cơ nào phải k mấy a.Em vẫn nhận thức đc là mình đang suy nghĩ quá nhìu nhưng k kiểm soát đc khó chịu thật

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 20:46
Vậy những gì kể trên em k có nguy cơ nào phải k mấy a.Em vẫn nhận thức đc là mình đang suy nghĩ quá nhìu nhưng k kiểm soát đc khó chịu thật
Bạn đọc xem có chỗ nào nói bạn có nguy cơ k??

zzlequyzz
03-10-2014, 21:36
Dạ thì bị tâm lí nặng nề thế mới tìm mấy a để giải tỏa lòng mình thôi ạ

zzlequyzz
03-10-2014, 21:37
Dạ thì dạo này thấy người nhức mỏi rồi con nổi mề đay ban ngứa cộng thôi tâm lí bất an nên mới tìm mấy a giải tòa tâm lí thôi ạ

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 21:38
Dạ thì dạo này thấy người nhức mỏi rồi con nổi mề đay ban ngứa cộng thôi tâm lí bất an nên mới tìm mấy a giải tòa tâm lí thôi ạ
Bấm vào đây xem:
Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra. (http://diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

Tuanmecsedec
04-10-2014, 07:27
Dạ thì bị tâm lí nặng nề thế mới tìm mấy a để giải tỏa lòng mình thôi ạ

Bạn yên tâm những gì được mọi người tư vấn.