PDA

View Full Version : XN AT sau khi ngưng PEP cho hành vi QHTD ko an toàn xin tư vấn

plaplapla
03-10-2014, 23:03
Ngày 28/8 em có qhtd không sử dụng bcs.
Ngay sáng hôm sau em đến bv nhiệt đới và sử dụng thuốc PEP.
Bác sĩ cho em trước 5 ngày thuốc. Em uống trong khoảng 7h sáng và 7h tối. Nhưng hẹn em đến trưa 3/9 mới lên khám tiếp. Mà đêm 2/9 là em đã uống hết thuốc. Nên tính rá em bị mất một lần uống thuốc.
Lần đầu xét nghiệm sau hôm đó bằng ARC HIV COMBO AG/AB em được âm tính.
3/10 em lên tái khám vẫn xét xử nghiệm combo và vẫn âm tính.
Trước khi post bài này em đã đọc vô vàn bài post, tài liệu, trong nước, nước ngoài. Em cũng đã ráng tránh để ý thái quá triệu chứng. Em chỉ muốn hỏi em đã an tâm được chưa, vì em có dùng PEP.
Em vừa đậu đh xong. Trước giờ em mơ ước, lên kế hoạch, dự định nhiều thứ. Đáng ra bây giờ cuộc đời em mới bắt đầu. Em không thể kết thúc như vậy được. Ba tháng là quá sức đối với em, vì tâm lý em khá yếu và có xu hướng suicidal.
Nói rá không tựa hào gì nhưng chỉ có một tháng mà em đã cắt tay em rồi. Làm ơn giúp em vì em không nghĩ là em có thể chịu được 3 tháng như vậy.
Cảm ơn.

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 23:11
Bác sĩ cho em trước 5 ngày thuốc. Em uống trong khoảng 7h sáng và 7h tối. Nhưng hẹn em đến trưa 3/9 mới lên khám tiếp. Mà đêm 2/9 là em đã uống hết thuốc. Nên tính rá em bị mất một lần uống thuốc.
Trước khi post bài này em đã đọc vô vàn bài post, tài liệu, trong nước, nước ngoài. Em cũng đã ráng tránh để ý thái quá triệu chứng. Em chỉ muốn hỏi em đã an tâm được chưa, vì em có dùng PEP.
Em vừa đậu đh xong. Trước giờ em mơ ước, lên kế hoạch, dự định nhiều thứ. Đáng ra bây giờ cuộc đời em mới bắt đầu. Em không thể kết thúc như vậy được. Ba tháng là quá sức đối với em, vì tâm lý em khá yếu và có xu hướng suicidal.
Nói rá không tựa hào gì nhưng chỉ có một tháng mà em đã cắt tay em rồi. Làm ơn giúp em vì em không nghĩ là em có thể chịu được 3 tháng như vậy.
Cảm ơn.
3/10 em lên tái khám vẫn xét xử nghiệm combo và vẫn âm tính => Tức bạn vừa ngưng PEP xong XN, KQ AT này ko nói lên rằng bạn ko nhiêm HIV, Chưa ai nhiễm HIV khi dùng PEP trong 72 giờ vàng.
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

plaplapla
03-10-2014, 23:16
Bác sĩ cho em trước 5 ngày thuốc. Em uống trong khoảng 7h sáng và 7h tối. Nhưng hẹn em đến trưa 3/9 mới lên khám tiếp. Mà đêm 2/9 là em đã uống hết thuốc. Nên tính rá em bị mất một lần uống thuốc.=>?
Sau pep xn sau 8 tuần=> em xét xử nghiệm ngày 3 tháng 10 là chưa đủ 8 tuần sau pep=> như vậy có vẫn dc án toàn ko ?

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 23:19
Bác sĩ cho em trước 5 ngày thuốc. Em uống trong khoảng 7h sáng và 7h tối. Nhưng hẹn em đến trưa 3/9 mới lên khám tiếp. Mà đêm 2/9 là em đã uống hết thuốc. Nên tính rá em bị mất một lần uống thuốc.=>?
Sau pep xn sau 8 tuần=> em xét xử nghiệm ngày 3 tháng 10 là chưa đủ 8 tuần sau pep=> như vậy có vẫn dc án toàn ko ?
Bỏ 1 liều ko sao hết.

Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

plaplapla
03-10-2014, 23:21
3/10 em lên tái khám vẫn xét xử nghiệm combo và vẫn âm tính => Tức bạn vừa ngưng PEP xong XN, KQ AT này ko nói lên rằng bạn ko nhiêm HIV, Chưa ai nhiễm HIV khi dùng PEP trong 72 giờ vàng. =>vậy là em đã an tâm được chưa?
Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày=> mâu thuẫn ????

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 23:25
3/10 em lên tái khám vẫn xét xử nghiệm combo và vẫn âm tính => Tức bạn vừa ngưng PEP xong XN, KQ AT này ko nói lên rằng bạn ko nhiêm HIV, Chưa ai nhiễm HIV khi dùng PEP trong 72 giờ vàng. =>vậy là em đã an tâm được chưa?
Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày=> mâu thuẫn ????
Bạn biết đọc chữ ko??

songchungvoi_HIV
03-10-2014, 23:52
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Xin ý kiến về thời gian XN HIV sau PEP (http://diendanhiv.vn/threads/15665-Xin-y-kien-ve-thoi-gian-XN-HIV-sau-PEP)Chủ đề: âm tính sau 8 tuần kể từ khi ngưng Pep (http://diendanhiv.vn/threads/6536-am-tinh-sau-8-tuan-ke-tu-khi-ngung-Pep)Chủ đề: Xét nghiệm AT sau 5 tháng có dùng pep ở Hòa Hảo (http://diendanhiv.vn/threads/12453-Xet-nghiem-AT-sau-5-thang-co-dung-pep-o-Hoa-Hao)Chủ đề: xét nghiệm hiv 11 tuần sau nguy cơ ( 7 tuần sau khi ngưng pep ) cần tư vấn (http://diendanhiv.com.vn/threads/11077-xet-nghiem-hiv-11-tuan-sau-nguy-co-7-tuan-sau-khi-ngung-pep-can-tu-van)Chủ đề: bình an cầu mong: XN có PEP sau 4 tháng AT vẫn còn TC, sợ nhiễm HIV, QHTD k an toàn (http://diendanhiv.vn/threads/11459-binh-an-cau-mong-XN-co-PEP-sau-4-thang-AT-van-con-TC-so-nhiem-HIV-QHTD-k-an-toan)Chủ đề: Thời gian xét nghiệm khi dùng pes (http://diendanhiv.vn/threads/901-Thoi-gian-xet-nghiem-khi-dung-pes)Chủ đề: xét nghiệm hiv bằng combo sau 3 tháng 4 ngày có pep AT (http://diendanhiv.vn/threads/14839-xet-nghiem-hiv-bang-combo-sau-3-thang-4-ngay-co-pep-AT)Chủ đề: Xin được tư vấn: 10 tuần AT sau PEP (http://diendanhiv.vn/threads/15547-Xin-duoc-tu-van-10-tuan-AT-sau-PEP)Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)Chủ đề: Xét nghiệm sau 2 tháng dừng Pep (http://diendanhiv.vn/threads/5939-Xet-nghiem-sau-2-thang-dung-Pep)

Tuanmecsedec
04-10-2014, 07:23
Cảm ơn.

Vì bạn đã dùng thuốc ức chế,thì nên để sau 8 tuần khi uống hết thuốc tức đã sau 12 tuần nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.

yeugiadinh84
04-10-2014, 11:38
Cảm ơn.

Theo mình thì việc bạn có an tâm hay không là do các nguồn thông tin bạn thu nhập được có khiến bạn an tâm hay không thôi.
Việc bạn xét nghiệm Combo sau khi hoàn thành PEP 1-2 tuần cho kết quả âm tính thì theo nhiều Bs trên thế giới, kết quả đó đã chứng minh khả năng rất cao là PEP đã thành công. Tất nhiên bạn phải thực hiện lại việc xét nghiệm tại 12 tuần sau nguy cơ (tức 8 tuần sau PEP). Tại thời điểm đó mình khuyên bạn vẫn nên thực hiện xét nghiệm bằng pp Combo Ag/Ab (Xét nghiệm thế hệ thứ 4). Vì với nhiều chuyên gia trên thế giới, xét nghiệm thế hệ thứ 4 tại 12 tuần sau nguy cơ đã có thể là kết luận cuối cùng, trong trường hợp bạn không đồng nhiễm viêm gan C. Bạn có thể thực hiện luôn việc xét nghiệm Architech Anti HCV tại thời điểm 12 tuần.

plaplapla
26-10-2014, 18:08
Sau khi dùng pep thì phải đợi chính xác 2 tháng rồi mới xn lại hay là đúng 8 tuần từ khi ngưng?Nghe hỏi có vẻ ngu nhưng mà lịch tái khám của em tận 2/12 lận. Trong khi tính 8 tuần từ khi ngưng thuốc thì chỉ đến 21/11.Vs lại mỉa mai thay sn em đúng 2/12 :v nên nếu có bị gì thì cũng ko muốn phát hiện vào ngày đó.Ps. 12 tuần sau nguy cơ, 8 tuần sau pep thì đã chắc chắn được chưa? Cái 24 tuần thật sự có cần thiết ko?

songchungvoi_HIV
26-10-2014, 18:12
Sau khi dùng pep thì phải đợi chính xác 2 tháng rồi mới xn lại hay là đúng 8 tuần từ khi ngưng?Nghe hỏi có vẻ ngu nhưng mà lịch tái khám của em tận 2/12 lận. Trong khi tính 8 tuần từ khi ngưng thuốc thì chỉ đến 21/11.Vs lại mỉa mai thay sn em đúng 2/12 :v nên nếu có bị gì thì cũng ko muốn phát hiện vào ngày đó.Ps. 12 tuần sau nguy cơ, 8 tuần sau pep thì đã chắc chắn được chưa? Cái 24 tuần thật sự có cần thiết ko?
Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

plaplapla
26-10-2014, 18:18
Wow...==. Rất hữu ích. Cảm ơn anh :v

songchungvoi_HIV
26-10-2014, 18:23
Wow...==. Rất hữu ích. Cảm ơn anh :v
Nếu vẫn chưa hiểu thì bấm vào đây xem lại:
Chủ đề: XN AT sau khi ngưng PEP cho hành vi QHTD ko an toàn xin tư vấn (http://diendanhiv.vn/threads/19921-XN-AT-sau-khi-ngung-PEP-cho-hanh-vi-QHTD-ko-an-toan-xin-tu-van)

Tuanmecsedec
26-10-2014, 21:55

Nếu sau 12 bạn xét nghiệm âm tính thì xét nghiệm 24 tuần thì chỉ thủ tục thôi.