PDA

View Full Version : Gửi anh Tuấn cùng toàn thể anh chị em

minhlong
10-09-2013, 20:22
Hiện mình là KTV xét nghiệm hiện đang làm cho phòng khám tư. Mình làm tại phòng xét nghiệm của phòng khám, buổi sáng lấy máu bệnh nhân khoảng 30 người, có người thì xét nghiệm HIV, có người thì không. Kim lấy máu đc tách riêng cho vào lọ nhựa, bơm thì cho vào thùng khác. Buổi chiều khoảng 2 giờ có lấy máu của 3 bệnh nhân, 3 người này không xét nghiệm HIV. Tầm 3 giờ mình dọn rác, mình cầm cái túi đựng bơm tiêm không may bị cái kim nó nằm ở đấy nó chọc vào tay cho 1 cái ( cái kim tiêm không may bị bắn ra ngoài thúng đựng bơm ), độ sâu chắc ko đáng kể, cũng không ngập mũi vát( bơm 5 ). Mình không biết cái kim đó có bị HIV hay không, nên 4h chiều ra trung tâm phòng chống HIV, họ bảo phải làm xác nhận của phòng khám và xin giấu cảu sở y tế ( vì mình làm tư nhân ). Vậy sáng hôm sau mình mới lấy đc thuốc và uống, chính xác là 9h sáng hôm sau. ( tù lúc bị kim đâm đến lúc uống thuốc là 17 tiếng ). Vì không rõ nguồn lây nên mình không xác định đc kim đó bị HIV hay không? Uống 10 ngày đầu đúng giờ chỉ lệch tối đa 1 phút trở lại, ngày thứ 11 mình uống trễ 20 phút, ngày thứ 12 quên đi mất lại uống trễ 5 phút.
Tình hình của mình như thế, mong anh Tuấn và mọi người đánh giá tình trạng của mình.
Và mình uống thuốc sai thời gian như vậy khả năng tránh đc HIV có cao không ( nếu bị kim HIV đâm vào ).
Mong anh Tuấn cùng mọi người giúp đỡ vì mình rất lo lắng, bố mẹ cũng lo nhiều lắm.
Thân!

( Màu xanh của hy vọng )

Tuanmecsedec
10-09-2013, 20:28
Hiện mình là KTV xét nghiệm hiện đang làm cho phòng khám tư. Mình làm tại phòng xét nghiệm của phòng khám, buổi sáng lấy máu bệnh nhân khoảng 30 người, có người thì xét nghiệm HIV, có người thì không. Kim lấy máu đc tách riêng cho vào lọ nhựa, bơm thì cho vào thùng khác. Buổi chiều khoảng 2 giờ có lấy máu của 3 bệnh nhân, 3 người này không xét nghiệm HIV. Tầm 3 giờ mình dọn rác, mình cầm cái túi đựng bơm tiêm không may bị cái kim nó nằm ở đấy nó chọc vào tay cho 1 cái ( cái kim tiêm không may bị bắn ra ngoài thúng đựng bơm ), độ sâu chắc ko đáng kể, cũng không ngập mũi vát( bơm 5 ). Mình không biết cái kim đó có bị HIV hay không, nên 4h chiều ra trung tâm phòng chống HIV, họ bảo phải làm xác nhận của phòng khám và xin giấu cảu sở y tế ( vì mình làm tư nhân ). Vậy sáng hôm sau mình mới lấy đc thuốc và uống, chính xác là 9h sáng hôm sau. ( tù lúc bị kim đâm đến lúc uống thuốc là 17 tiếng ). Vì không rõ nguồn lây nên mình không xác định đc kim đó bị HIV hay không? Uống 10 ngày đầu đúng giờ chỉ lệch tối đa 1 phút trở lại, ngày thứ 11 mình uống trễ 20 phút, ngày thứ 12 quên đi mất lại uống trễ 5 phút.
Tình hình của mình như thế, mong anh Tuấn và mọi người đánh giá tình trạng của mình.
Và mình uống thuốc sai thời gian như vậy khả năng tránh đc HIV có cao không ( nếu bị kim HIV đâm vào ).
Mong anh Tuấn cùng mọi người giúp đỡ vì mình rất lo lắng, bố mẹ cũng lo nhiều lắm.
Thân!

Bạn uống trễ hai lần như có thể không sao.Nhưng bạn đừng để uống sai giờ như vậy trong thời gian điều trị.Bạn nên đề điện thoại báo giờ uống.

minhlong
10-09-2013, 20:34
Tình trạng của em như thế, nếu bị kim HIV đâm vào thì nguy cơ bị có cao không anh, vì kim để ngoài không khí cũng phải hơn 1 tiếng, nhiệt độ ít nhất 24 độ trở lên, và khi lấy máu xong em thường hút hết máu ở kim lại, rồi gập kim lại vào bỏ vào lọ. thì em nghĩ đầu kim có máu cũng không đáng kể. mà nó đâm xuyên qua gang tay, độ sâu không đáng kể.

Tuanmecsedec
10-09-2013, 20:41
Tình trạng của em như thế, nếu bị kim HIV đâm vào thì nguy cơ bị có cao không anh, vì kim để ngoài không khí cũng phải hơn 1 tiếng, nhiệt độ ít nhất 24 độ trở lên, và khi lấy máu xong em thường hút hết máu ở kim lại, rồi gập kim lại vào bỏ vào lọ. thì em nghĩ đầu kim có máu cũng không đáng kể. mà nó đâm xuyên qua gang tay, độ sâu không đáng kể.

Nếu chỉ bị đầu kim đâm thôi ( không bị kiểu đòn bẩy ) bơm máu vào thì không sao.Vì đầu kim có dính máu thì rất ít sẽ khô ngay khi ra môi trường.

minhlong
10-09-2013, 20:45
Nếu chỉ bị đầu kim đâm thôi ( không bị kiểu đòn bẩy ) bơm máu vào thì không sao.Vì đầu kim có dính máu thì rất ít sẽ khô ngay khi ra môi trường.

Cảm ơn anh nhiều nhé,cònn phần em uống thuốc như thế thì sao anh, cũng đúng giờ những sa sẩy 1 cái mà quên mất,

minhlong
10-09-2013, 20:46
À quên, em uống thuốc nhưng có đi tập thể hình, có ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc không anh. Em tập thời gian 45 phút mỗi ngày

Tuanmecsedec
10-09-2013, 20:50
À quên, em uống thuốc nhưng có đi tập thể hình, có ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc không anh. Em tập thời gian 45 phút mỗi ngày

Ngược lại còn tốt cho sức khỏe.

minhlong
10-09-2013, 20:52
Ngược lại còn tốt cho sức khỏe.

Cảm ơn anh nhiều! :monkeys28:

Nguyen Ha
10-09-2013, 21:02
Bạn yên tâm với những gì anh Tuấn chia sẻ.

minhlong
10-09-2013, 21:06
Bạn yên tâm với những gì anh Tuấn chia sẻ.
từ lúc bị kim đâm sau 17 tiếng mình mới uống viên đầu tiên. Xong 2 lần gần đây lại uống sai giờ nữa. Cứ coi như bị kim HIV đâm và có lây thì khả năng tránh đc sau khi uống thuốc là bnhiu % vậy bạn.
Bạn đánh giá xem mình bị kim đâm ( bài đầu tiên của topic ấy ) tình trạng như thế liệu có nguy cơ bị HIV không,

minhlong
10-09-2013, 21:09
Anh tuấn cùng mọi người xem kỹ tình trạng của em với, phần đầu tiên em viết ấy, em rất ngắn gọn và cô đọng rồi

Prayquink
10-09-2013, 21:11
Kim đâm thì khả năng lây nhiễm xác suất là 0,3% bạn à !

Sự tồn tại của Virus HIV ở môi trường ngoài ? (http://www.thebody.com/)

Response from Mr. Sowadsky

There has been a lot of misunderstanding (and misinterpretation) of the
scientific data looking at survival of the HIV virus outside the body.
Studies that looked at HIV survival, used concentrations of HIV at least
100,000 times higher than concentrations normally found in nature. Using
these extremely high concentrations of HIV was used out of necessity,
because of scientific and technical limitations. In studies using these
extremely high concentrations, HIV was able to survive for 1-3 days after
drying, but inactivation of the virus was extremely rapid (90-99% within
several hours). Now, does this mean that HIV at normal concentrations will
survive for up to 3 days? No! Remember that these are concentrations of HIV
that are at least 100,000 times higher than that found in nature. When we
extrapolate this data down to natural concentrations of HIV, we can determine
that HIV can only live for several minutes outside the body. If HIV were to
be able to survive outside the body for many hours or days (at natural
concentrations), we would have seen cases of HIV transmission through casual
contact. In the over 15 years that we have been studying HIV transmission,
we have never seen any cases of transmission through casual contact
worldwide.

Đã có rất nhiều hiểu nhầm (và thông dịch nhầm) về các dữ liệu khoa học trong vấn đề sự tồn tại của HIV bên ngoài cơ thể. Các nghiên cứu về sự tồn tại của HIV ở bên ngoài cơ thể, đã sử dụng các mẫu thử có nông độ virus cao hơn ít nhất 100000 lần so với nồng độ virus trong thực tế (sở dĩ có điều này là do sự hạn chế của khoa học và công nghệ). Trong các nghiên cứu trên với nồng độ virus cực cao, HIV có thể sống được từ 1-3 ngày sau khi bị khô, nhưng nó mất phần lớn khả năng lây nhiễm cực kì nhanh (90-99% trong vài giờ). Vậy, điều ngày có nghĩa trong các điều kiện bình thường virus có thể sống được đến 3 ngày?. Tất nhiên là không, bạn lên nhớ rằng nòng độ virus trong các thí nghiệm đó có nồng độ ít nhất là 100.000 lần so với nồng độ có thể gặp trong thực tế . Như vậy khi ta ngoại suy dữ liệu này với nồng độ virus HIV trong thực tế, chúng ta có thể khẳng định rằng HIV chỉ có thể sống được vài phút khi ra ngoài cơ thể. Nếu HIV có thể sống trong môi trường trong nhiều giờ hoặc nhiều ngày, chúng tôi đã phải thấy các trường hợp nhiễm HIV thông qua các tiếp xúc thông thường. Tuy nhiên sau hơn 15 năm nghiên cứu về sự lây nhiễm HIV, chúng tôi chưa bao giờ thấy một trường hợp lây nhiễm qua các tiếp xúc thông thường trên toàn thế giới.
Trường hợp của bạn kim quá 1 tiếng đồng hô thì khả năng lây nhiễm cũng thấp, HIV ở trong kim tiêm thì sống lâu hơn nhưng không quá lâu so với ra môi trường ngoài. Đó là thời gian HIV sống nhưng trong 1 tiếng dù HIV còn tồn tại thì cũng mất hầu hết khả năng lây nhiễm "bất hoạt".

Nguyen Ha
10-09-2013, 21:14
từ lúc bị kim đâm sau 17 tiếng mình mới uống viên đầu tiên. Xong 2 lần gần đây lại uống sai giờ nữa. Cứ coi như bị kim HIV đâm và có lây thì khả năng tránh đc sau khi uống thuốc là bnhiu % vậy bạn.
Bạn đánh giá xem mình bị kim đâm ( bài đầu tiên của topic ấy ) tình trạng như thế liệu có nguy cơ bị HIV không,

Bạn yên tâm điều trị phơi nhiễm đi, 17h vẫn còn trong 72h vàng. 2 lần uống sai giời ko sao cả.

minhlong
10-09-2013, 21:15

Thêm 1 niềm vui! Thanks anh. Em chỉ lo chẳng may bị lây, chết đi em gái em khó lấy chồng, mọi người bàn tán là nhà đấy có thằng con chơi bời bị HIV. Để tiếng mai sau chứ em không sợ chết lắm
( màu xanh của hy vọng )

minhlong
10-09-2013, 21:16
Bạn yên tâm điều trị phơi nhiễm đi, 17h vẫn còn trong 72h vàng. 2 lần uống sai giời ko sao cả.
Thêm 1 niềm vui! Thanks anh. Em chỉ lo chẳng may bị lây, chết đi em gái em khó lấy chồng, mọi người bàn tán là nhà đấy có thằng con chơi bời bị HIV. Để tiếng mai sau chứ em không sợ chết lắm
( màu xanh của hy vọng )

songchungvoi_HIV
10-09-2013, 21:20
Thân!

( Màu xanh của hy vọng )
Ở đây tôi không bàn luận vấn đề bạn có nguy cơ hay không, vì mọi người đã trả lời và đặc biệt Anh Tuấn cũng nói rất rõ, Tôi chỉ thấy bất cập 1 điểm: Rác y tế phải được bỏ vào đúng quy định, ví dụ: Dầu kim hoặc các vật sắt nhọn thì cho vào bình huỷ kim đúng quy cách của ngành là thùng màu vàng và có nắp đậy, các vật liên quan như bônng, băng, găng tay thì cho vào túi rác màu vàng đúng quy cách của ngành, Khi dọn vệ sinh phải đeo găng tay y tế, Như vậy với những gì bạn kể trên tôi thấy bạn là một nhân viên quá cẩu thả và cả nơi xét nghiệm của bạn cũng không làm đúng quy trình của ngành đó là quy định của sở Y Tế, vậy những rủi ro bạn gặp là vô cùng đánh trách hơn là cảm thông, Hy vọng với bài chia sẽ này bạn nên xem lại quy trình và cách xử lý rách y tế của cơ quan bạn. Mến chào

minhlong
10-09-2013, 21:21

Trường hợp của bạn kim quá 1 tiếng đồng hô thì khả năng lây nhiễm cũng thấp, HIV ở trong kim tiêm thì sống lâu hơn nhưng không quá lâu so với ra môi trường ngoài. Đó là thời gian HIV sống nhưng trong 1 tiếng dù HIV còn tồn tại thì cũng mất hầu hết khả năng lây nhiễm "bất hoạt".

Thêm niềm vui, thêm hy vọng. Cảm ơn các anh nhìu lắm

minhlong
10-09-2013, 21:28
Ở đây tôi không bàn luận vấn đề bạn có nguy cơ hay không, vì mọi người đã trả lời và đặc biệt Anh Tuấn cũng nói rất rõ, Tôi chỉ thấy bất cập 1 điểm: Rác y tế phải được bỏ vào đúng quy định, ví dụ: Dầu kim hoặc các vật sắt nhọn thì cho vào bình huỷ kim đúng quy cách của ngành là thùng màu vàng và có nắp đậy, các vật liên quan như bônng, băng, găng tay thì cho vào túi rác màu vàng đúng quy cách của ngành, Khi dọn vệ sinh phải đeo găng tay y tế, Như vậy với những gì bạn kể trên tôi thấy bạn là một nhân viên quá cẩu thả và cả nơi xét nghiệm của bạn cũng không làm đúng quy trình của ngành đó là quy định của sở Y Tế, vậy những rủi ro bạn gặp là vô cùng đánh trách hơn là cảm thông, Hy vọng với bài chia sẽ này bạn nên xem lại quy trình và cách xử lý rách y tế của cơ quan bạn. Mến chào

Sếp em cũng mắng do cẩu thả. Em mới làm đc gần 1 năm, phòng khám em tồn tại từ năm 2007 đến nay, tuy nhiên xử lí rác như thế nên phải theo. Lấy máu xong hút hết máu ở kim tiêm rồi mới gập kim vì nếu không hút mà gập thì máu nó phọt ra ngoài. rồi bỏ kim vào 1 lọ nhỏ, bên cạnh là 1 thùng đựng bơm riêng. Phòng có 3 người, hôm đó em không lấy máu, mà chị cùng phòng lấy, tại đông công nhân khám buổi chiều có thể do mau mải nên 1 cái kim nó bắn ra ngoài và bắn đúng vào cái quai nilong đựng bơm( khi em dọn rác thì xách cái quai nilong ấy ). Công nhân có xn HIV và không ai bị nên không lo anh ạ

minhlong
10-09-2013, 21:32

Ở chỗ em thì thế này: Lấy máu -> gập kim bỏ vào lọ riêng -> vất bơm vào thùng bên cạnh cái lọ. Không may 1 cái kim bỏ ko vào lọ mà nó bị bắn ra ngoài và em cầm phải

CrisM
10-09-2013, 22:43
Bạn uống thuốc đúng giờ và đủ liều thì kết quả sẽ âm tính thôi, không nên lo lắng quá

minhlong
11-09-2013, 07:12
Bạn uống thuốc đúng giờ và đủ liều thì kết quả sẽ âm tính thôi, không nên lo lắng quá

Nhưng em uống sai giờ như thế thì kết quả (-) có cao không anh

Nguyen Ha
11-09-2013, 07:28
Nhưng em uống sai giờ như thế thì kết quả (-) có cao không anh

uống sai như thế ko sao.

minhlong
11-09-2013, 09:12
uống sai như thế ko sao.

May quá. Bố mẹ e lo nhiều quá,

mong cống hiến
11-09-2013, 12:54
Bạn cứ yên tâm điều trị phơi nhiễm đi hen. Tội nghiệp bạn, đúng là tai nạn nghề nghiệp mà. Những gì bạn kể thì nguy cơ gần bằng 0. Bạn đừng quá lo lắng. Mong bạn giữ vững lập trường và tâm lý nghề nghiệp hen, công việc của bạn rất giúp ích cho đời. Chúc bạn vui khỏe. Thân

minhlong
11-09-2013, 16:29
Bạn cứ yên tâm điều trị phơi nhiễm đi hen. Tội nghiệp bạn, đúng là tai nạn nghề nghiệp mà. Những gì bạn kể thì nguy cơ gần bằng 0. Bạn đừng quá lo lắng. Mong bạn giữ vững lập trường và tâm lý nghề nghiệp hen, công việc của bạn rất giúp ích cho đời. Chúc bạn vui khỏe. Thân

Mình uống thuốc xong mấy ngày đầu khó chịu, khaỏng 5 6 ngày sau cũng ổn rồi. không vấn đề gì cả. Mình thích ăn rau cải với phở, mà uống thuốc vào ăn mất ngon mà ăn còn thấy ghê ghê. Mọi người trong phòng khám bảo mình sợ chết, thực sự mà nói cũng không sợ lắm đâu, chỉ lo sau này mọi người nhìn vào bảo nhà ông này bà kia có thằng con chơi bời bị HIV thì mang tiếng, e gái mình khó lấy chồng nữa

minhlong
11-09-2013, 16:50
Mẹ mình bảo, nhà mình mẹ chỉ có con và em Hương, nên .... Em cũng lo lắm
( Màu xanh cuat hy vọng )

laytroilayphat
11-09-2013, 18:31
Mẹ mình bảo, nhà mình mẹ chỉ có con và em Hương, nên .... Em cũng lo lắm
( Màu xanh cuat hy vọng )
bác ơi, giả sử bác bị HIV ( giả sử thôi nhé chứ chắc chắn ko bị đâu) bác tuân thủ đúng điều trị thì sống mấy chục năm, lúc đó hàng xóm nhà bác chết trc bác cả rồi, và em gái bác lúc ấy cũng có cháu rồi =))
Bác yên tâm đi
Mình vừa uống PEP xong, mấy ngày đầu đúng khó chịu thật, uống ko nổi bát canh, mấy ngày sau thì hết , nhưng bạn cần uống nhiều nc nhé, mình vừa kết thúc pép đc mấy ngày vẫn hơi oải oải những đỡ hơn rất nhiều rồi. Chúc bạn âm tính :X

minhlong
11-09-2013, 19:13
À còn vấn đề nho nhỏ nữa các huynh đệ cho mình ý kiến. Tình hình là mình uống thuốc sai giờ như thế, ( mình uống 8h vs 20h ). Ngày thứ 11 là ngày đầu tiên mình uống trễ 20 phút nghĩa là vào 20h20 tối, sáng hôm sau mình vẫn tiếp tục uống 8h sáng, tối hôm đó đáng lẽ phải uống 20h thì mình lại uống trễ thánh 20h05. Và mình đã thay đổi giờ uống thành 20h05 đã 3 ngày nay rồi. Anh tuấn cũng các sư huynh đệ chỉ giáo xem mình chuyển thành 20h05 và 8h05 sáng hôm sau như vậy có đc không.
Dạo này mình quen thuốc nên không thấy mệt, trưa ăn 3 bát, tối ăn 3 bát, sáng 1 bát phở 1 quả trứng vịt lộn, chiều đi tập thể hình. Uống thuốc không thấy giì nữa.

Prayquink
11-09-2013, 19:38
TƯ VẤN VỀ TUÂN THỦ ARV VÀ CÁC TÁC DỤNG PHỤ CỦA THUỐC - ĐIỆN THOẠI: 01226784609 , Bạn điện thoại a Hiếu !

laytroilayphat
11-09-2013, 21:01
đúng ra bạn nên uống h cũ thì tốt hơn, mình ko rành lắm, bạn điện cho a hiếu đi

Tuanmecsedec
11-09-2013, 21:24
À còn vấn đề nho nhỏ nữa các huynh đệ cho mình ý kiến. Tình hình là mình uống thuốc sai giờ như thế, ( mình uống 8h vs 20h ). Ngày thứ 11 là ngày đầu tiên mình uống trễ 20 phút nghĩa là vào 20h20 tối, sáng hôm sau mình vẫn tiếp tục uống 8h sáng, tối hôm đó đáng lẽ phải uống 20h thì mình lại uống trễ thánh 20h05. Và mình đã thay đổi giờ uống thành 20h05 đã 3 ngày nay rồi. Anh tuấn cũng các sư huynh đệ chỉ giáo xem mình chuyển thành 20h05 và 8h05 sáng hôm sau như vậy có đc không.
Dạo này mình quen thuốc nên không thấy mệt, trưa ăn 3 bát, tối ăn 3 bát, sáng 1 bát phở 1 quả trứng vịt lộn, chiều đi tập thể hình. Uống thuốc không thấy giì nữa.

Bạn vẫn chọn giờ củ uống.Trường hợp của bạn kể ở bài trên,theo mình bạn không nên lo lắng,vì theo bạn nói chỉ đầu kim thì không sao.

minhlong
13-09-2013, 10:24
Hiện tình hình của em như thế này
Em uống thuốc phơi nhiễm Lamozit 2 trong 1 vào 8h sáng và 20h tối.
Ngày thứ 11 uống thuốc chậm 20 phút ( Buổi tối ) do mải đánh cờ tướng. Sáng hôm sau em lại bắt đầu lại uống từ 8h sáng
Tối ngày thứ 12 em lại uống chậm 5 phút nghĩa là 20h05 do mải đánh Garena, tại hôm đó cầm Assy nên quên mất . Em đành chuyển sang 8h05 sáng và 20h05 tối uống
Hôm nay ngày thứ 15, do mải làm bệnh nhân quá tận 8h22 phút em mới nhớ đến uống thuốc.
Vậy các anh chị cho em hỏi, bây giờ em nên uống thuốc vào giờ nào
Uống thuốc như thế khả năng tránh HIV đc khoảng bao nhiêu %

( Màu xanh của hy vọng )

songchungvoi_HIV
13-09-2013, 10:49
Hiện tình hình của em như thế này
Em uống thuốc phơi nhiễm Lamozit 2 trong 1 vào 8h sáng và 20h tối.
Ngày thứ 11 uống thuốc chậm 20 phút ( Buổi tối ) do mải đánh cờ tướng. Sáng hôm sau em lại bắt đầu lại uống từ 8h sáng
Tối ngày thứ 12 em lại uống chậm 5 phút nghĩa là 20h05 do mải đánh Garena, tại hôm đó cầm Assy nên quên mất . Em đành chuyển sang 8h05 sáng và 20h05 tối uống
Hôm nay ngày thứ 15, do mải làm bệnh nhân quá tận 8h22 phút em mới nhớ đến uống thuốc.
Vậy các anh chị cho em hỏi, bây giờ em nên uống thuốc vào giờ nào
Uống thuốc như thế khả năng tránh HIV đc khoảng bao nhiêu %

( Màu xanh của hy vọng )

Tất cả những nguên tắc tuân thủ PEP anh đã post lên diễn đàn rùi, chuyện en không tuân thủ và uống sai giờ thì lỗi tại em, nếu như sao này kết quả xn có gì thì em đừng trách là sao anh không nói trước, em có kêu ca thì cũng không giải quyết được vấn đề, Em hãy uống PEP như lúc ban đầu em đã uống tuy có muôn nhưng cũng giúp em may ra. M=ến chào

minhlong
13-09-2013, 10:54
Tất cả những nguên tắc tuân thủ PEP anh đã post lên diễn đàn rùi, chuyện en không tuân thủ và uống sai giờ thì lỗi tại em, nếu như sao này kết quả xn có gì thì em đừng trách là sao anh không nói trước, em có kêu ca thì cũng không giải quyết được vấn đề, Em hãy uống PEP như lúc ban đầu em đã uống tuy có muôn nhưng cũng giúp em may ra. M=ến chào

1. Không phải không tuân thủ mà do em quên
2. E chưa trách ai gì ở trên diễn đàn, vì em lên đây để hỏi
3. Em không kêu ca mà em hỏi 2 dòng xanh ở bên trên, các anh chị giúp em thì trả lời chủ yếu 2 dòng xanh ấy là đủ

songchungvoi_HIV
13-09-2013, 11:03
1. Không phải không tuân thủ mà do em quên
2. E chưa trách ai gì ở trên diễn đàn, vì em lên đây để hỏi
3. Em không kêu ca mà em hỏi 2 dòng xanh ở bên trên, các anh chị giúp em thì trả lời chủ yếu 2 dòng xanh ấy là đủ
Anh yêu cầu em uống như giờ ban đầu em đã uống trước đây, còn chuyện có thất bại hay không còn tuỳ vào nguy cơ em có hay k?

minhlong
13-09-2013, 11:16
8h sáng với 8h tối à anh

minhlong
13-09-2013, 11:19
Anh yêu cầu em uống như giờ ban đầu em đã uống trước đây, còn chuyện có thất bại hay không còn tuỳ vào nguy cơ em có hay k? Cái chữ màu đỏ nghĩa là như thế nào anh, em không hiểu

laytroilayphat
13-09-2013, 11:30
bạn nên uống đúng h, giữ nguyên 8h và 20h như ban đâu, sai 2 ,3 lần thì ko sao, nhưng cố gắng đừng để sai nữa

Tuanmecsedec
13-09-2013, 11:39
8h sáng với 8h tối à anh

Bạn vẫn uống theo giờ cũ.

songchungvoi_HIV
13-09-2013, 11:54
Anh yêu cầu em uống như giờ ban đầu em đã uống trước đây, còn chuyện có thất bại hay không còn tuỳ vào nguy cơ em có hay k? Cái chữ màu đỏ nghĩa là như thế nào anh, em không hiểu
Em không định nghĩ được nguy cơ có hay k? ah