PDA

View Full Version : Biểu Hiện Bệnh Lao

Tùng đẹp trai
07-10-2014, 20:34
Chào anh em!

Ở đây có bác nào đang có triệu chứng Lao Phổi, Bị Lao Phổi hoặc hiểu rõ về lao phổi có thể tư vấn cho em về lao phổi được không ạ ?

Biểu hiện của lao phổi thời gian đầu là gì ?

Trong thời gian đầu nhiễm lao, hoặc bị lao liệu có phải cứ ho ra máu mới là lao không anh ho bình thường đờm lúc có lúc không, không dính máu cũng có nguy cơ lao ?
Tình trạng sụt cân của người lao diễn biến ntn ?

Em bị bệnh hen phế quản và viêm mũi dị ứng nên bình thường em vẫn ho và khó thở, ho không đau đớn , không thấy mệt nhiều... Tháng vừa rồi em có giảm khoảng 2-3 kg. Em 23 tuổi cao 1m75 và nặng 60 kg.

hiện tại lao phổi có chữa được không và nếu ho ra không khí thì liệu có dễ lây cho người khác không ạ ?

Nguyen Ha
07-10-2014, 20:40
Chào anh em!

Ở đây có bác nào đang có triệu chứng Lao Phổi, Bị Lao Phổi hoặc hiểu rõ về lao phổi có thể tư vấn cho em về lao phổi được không ạ ?

Trong thời gian đầu nhiễm lao, hoặc bị lao liệu có phải cứ ho ra máu mới là lao không anh ho bình thường đờm lúc có lúc không, không dính máu cũng có nguy cơ lao ?

Em bị bệnh hen phế quản và viêm mũi dị ứng nên bình thường em vẫn ho và khó thở, ho không đau đớn , không thấy mệt nhiều... Tháng vừa rồi em có giảm khoảng 2-3 kg. Em 23 tuổi cao 1m75 và nặng 60 kg.

hiện tại lao phổi có chữa được không và nếu ho ra không khí thì liệu có dễ lây cho người khác không ạ ?
Bạn ở Hà Nội bạn nên vào viện Lao và Phổi Trung ương khám và điều trị kịp thời. Bệnh lao phổi chữa được bạn ạ

Charles
07-10-2014, 20:41
Chào anh em!

Lao phổi là bệnh nhiễm khuẩn do trực khuẩn lao gây nên.

Người lao phổi có các triệu chứng như sau:

Các triệu chứng quan trọng nhất là: ho, khạc đờm, ho máu. Các triệu chứng khác là: đau ngực, khó thở, có tiếng rên khu trú ở một vùng của phổi…
Ho là triệu chứng của mọi bệnh phổi cấp và mãn tính. Ho có thể do nhiều nguyên nhân: viêm phổi, viêm phế quản, giãn phế quản, lao, ung thư phổi … Mọi bệnh nhân ho trên 3 tuần ko phải do viêm phổi, viêm phế quản, giãn phế quản, ung thư phổi dung thuốc kháng sinh không giảm ho phải nghĩ đến do lao phổi.
Khạc đờm là biểu hiện tăng xuất tiết do phổi phế quản bị kích thích hoặc do có tổn thương tại phổi phế quản. Khạc đờm cũng như ho cũng có thể do rất nhiều nguyên nhân gây ra mà các nguyên nhân thông thường nhất là viêm nhiễm. Do vậy nếu sau khi dung thuốc kháng sinh triệu chứng khạc đờm không giảm thì mọi bệnh nhân có triệu chứng ho khạc trên ba tuần phải nghĩ đến do lao phổi.
Ho khạc đờm là những dấu hiệu hay gặp nhất trong các dấu hiệu quan trọng gợi tới chuẩn đoán lao phổi.
Ho ra máu là triệu chứng có thể gặp ở 60% nững người lao phổi thể hiện có tổn thương, chảy máu trong đường hô hấp. Nguyên nhân gây ra ho máu rất nhiều từ các bệnh phổi – phế quản (viêm phổi, viêm phế quản, áp xe phổi, ung thư phổi, phế quản…) đến các bệnh ngoài đường hô hấp như bệnh tim mạch (suy tim, tăng huyết áp…), bệnh toàn than (rối loạn đông máu, chảy máu, thiếu hụt vitamin C…) Tuy nhiên do có thể gặp với tỷ lệ cao trong lao phổi nên những người ho ra máu phải kiểm tra có lao phổi không.

Triệu chứng toàn thân
Các triệu chứng toàn thân quan trọng nhất là: gầy, sút cân, sốt, ra mồ hôi. Các triệu chứng toàn than quan trọng khác là chán ăn, mệt mỏi…
Gầy, sút cân là triệu chứng gặp ở số đồng người lao phổi. Những bênh nhân gầy, sút cân không có nguyên nhân rõ rang không phải do tiêu chảy, suy dinh dưỡng, nhiễm HIV/AIDS… có các triệu chứng hô hấp như trên đã nêu phải nghĩ tới do lao phổi.
Sốt là triệu chứng hay gặp ở người lao phổi. Sốt có thể ở nhiều dạng: sốt cao, sốt thất tường nhưng hay gặp nhất là sốt nhẹ hay gai lạnh về chiều.
Những người có triệu chứng sốt như trên, có các triệu chứng về hô hấp: ho, khạc đờm, ho ra máu… phải nghĩ tới do lao phổi.
Ra mồ hôi là triệu chứng có thể do nhiều nguyên nhân gây ra. Trong lao phổi ra mồ hôi là do rối loạn thần kinh thực vật mà người ta thường hay gọi lầ ra mồ hôi trộm ở trẻ em triệu chứng này dễ nhận thấy nhất.
Nếu bệnh nhân gầy sút cân, sốt nhẹ về chiều, ra mồ hôi trộm kèm theo có các dấu hiệu chán ăn, mệt mỏi… phải chú ý có thể đó là do lao phổi.

Tùng đẹp trai
07-10-2014, 20:50
Hiện tại thì em không thấy ho ra máu, khạc đờm cũng ko có đờm đặc hay mủ
Ra mồ hôi thì em cũng chỉ ra mồ hôi bàn tay , bàn chân ( em bị từ bé - cả nhà em ai cũng bị )
Em có sút cân không biết nếu sút 2-3kg 1 tháng thì liệu có quá bất bình thường không ạ ?

Theo như mô tả triệu chứng toàn thân anh Truong Xuan nói phái trên thì có "biểu hiện sốt" đặc biệt sốt về chiều nhưng em cũng không thấy bị sốt cao hay thất thường hoặc sốt nhẹ gai lạnh về chiều.
Biểu hiện hiện tại của em chỉ có ho hắng,... sút cân , cảm giác chán ăn - mệt mỏi ( không rõ có phải do stress không ) thôi ạ.\

Charles
07-10-2014, 20:52
Hiện tại thì em không thấy ho ra máu, khạc đờm cũng ko có đờm đặc hay mủ
Ra mồ hôi thì em cũng chỉ ra mồ hôi bàn tay , bàn chân ( em bị từ bé - cả nhà em ai cũng bị )
Em có sút cân không biết nếu sút 2-3kg 1 tháng thì liệu có quá bất bình thường không ạ ?

Theo như mô tả triệu chứng toàn thân anh Truong Xuan nói phái trên thì có "biểu hiện sốt" đặc biệt sốt về chiều nhưng em cũng không thấy bị sốt cao hay thất thường hoặc sốt nhẹ gai lạnh về chiều.
Biểu hiện hiện tại của em chỉ có ho hắng,... sút cân , cảm giác chán ăn - mệt mỏi ( không rõ có phải do stress không ) thôi ạ.\

Bạn nên đi BS khám trực tiếp cho bạn chuẩn xác hơn.

Tùng đẹp trai
07-10-2014, 21:02
vâng em cảm ơn anh ạ ...

Tùng đẹp trai
08-10-2014, 20:07
Mai em đi khám tổng thể sức khỏe.

Các anh chụ cho em hỏi nếu khám sức khỏe thì ngta có thể phát hiện ra mình bị lao hay ung thư hay hiv hay ko ạ ?
Chụp x-quang có thể phát hiện ra ung thư phổi với lao không ạ?

Mấy ngày nay em bỏ thuốc lào thuốc lá và có biểu hiệm ho. Đờm lỏng trong không mùi không máu... gọi là nước bọt thì đúng hơn....
Do em thấy nách phải có vẻ hơi sưng và gần đây em có sụt cân... cho nên em thấy nghi ngờ chút về lao hoặc ung thư phổi ạ.
Em thấy trên mạng bảo người mới bỏ thuốc thì thời gian đầu cũng ho ... ko biết có đúng ko..
Các anh chị tư vấn thêm cho em...

Tùng đẹp trai
08-10-2014, 20:08
Nách phải của em có cảm giác sưng chứ em cũng ko rõ ntn là hạch ạ...

Tùng đẹp trai
08-10-2014, 20:18
Có anh nào trả lời giúp em không ạ...

songchungvoi_HIV
08-10-2014, 20:20
Chào anh em!

Bấm vào đây xem:
Lao là gì? (http://diendanhiv.vn/threads/6001-Lao-la-gi)

Tùng đẹp trai
08-10-2014, 20:33
Anh Hiếu ơi e hỏi thêm ạ..
Nếu đi khám sức khỏe toinrg thể bao gồm chụp x-x-quang xét nghiệm máu... kiểm tra cơ thể thì ngta có thể phạt hiện ra lao phổi không anh ?

songchungvoi_HIV
08-10-2014, 20:35
Anh Hiếu ơi e hỏi thêm ạ..
Nếu đi khám sức khỏe toinrg thể bao gồm chụp x-x-quang xét nghiệm máu... kiểm tra cơ thể thì ngta có thể phạt hiện ra lao phổi không anh ?
Lao phải phải XN đờm, hay cấy đờm kèm theo Xq phổi, và các dấu hiệu kèm theo:
1. Ho tức ngực, ho có đờm xanh.
2. Sốt về chiều

Tùng đẹp trai
08-10-2014, 20:36
Dạng nếu ngta chụp xquang phát hiện phổi có dấu hiệu ko ổn có nguy cơ lao đó anh ... thì ngta có nói rõ cho mình đc ko ạ ? Hay phải làm thêm khám thêm xét nghiệm riêng về lao ạ

songchungvoi_HIV
08-10-2014, 20:38
Dạng nếu ngta chụp xquang phát hiện phổi có dấu hiệu ko ổn có nguy cơ lao đó anh ... thì ngta có nói rõ cho mình đc ko ạ ? Hay phải làm thêm khám thêm xét nghiệm riêng về lao ạ
Xq ko chưa đủ kết luận người nào đó bị lao, phải kèm theo XN đờm, đôi khi nhìn Xq phổi BS nghi ngờ, XN đờm AT buộc lòng phải cấy đờm, với điều kiện kèm theo các biểu hiện trên