PDA

View Full Version : XN AT sau 11 tuần có PEP cho hành vi rách BCS xin tư vấn

ntuan
08-10-2014, 08:48
cách đây 2 tháng rưỡi em có QHTD với gái mại dâm và bị rách bcs khi đang quan hệ mà không biết . sau hành vi có nguy cơ 20h e đã uống thuốc chống phơi nhiễm 28 ngày . hôm qua là được tròn 2 tháng rưỡi e đã đi test nhanh và kết quả là at . liệu bây giờ em đã an toàn chưa các anh ơi :(

songchungvoi_HIV
08-10-2014, 08:52
cách đây 2 tháng rưỡi em có QHTD với gái mại dâm và bị rách bcs khi đang quan hệ mà không biết . sau hành vi có nguy cơ 20h e đã uống thuốc chống phơi nhiễm 28 ngày . hôm qua là được tròn 2 tháng rưỡi e đã đi test nhanh và kết quả là at . liệu bây giờ em đã an toàn chưa các anh ơi :(
Nguy cơ cho hành vi ko an toàn dùng PEP trong 72 giờ vàng AT sau 11 tuần đây là một KQ an toàn gần như 99,99%, chốt ở 24 tuần sau nguy cơ chưa ai DT

Charles
08-10-2014, 08:53

Kết quả này rất khả quan, bạn cần chốt ở tuần 24 theo khuyến cáo.

ntuan
08-10-2014, 08:53
vâng em cám ơn anh đã tư vấn giúp em ạ

yeugiadinh84
08-10-2014, 10:31
vâng em cám ơn anh đã tư vấn giúp em ạ

Kết quả AT tại 11 tuần sau nguy cơ có dùng PEP là gần như chắc chắn an toàn rồi bạn nhé.
Bạn làm thêm cái XN Combo sau 12 tuần để bỏ HIV ra khỏi đầu, quên hẳn nó đi (Nếu bạn là người có sức khỏe bình thường và không nhiễm viêm gan C bạn nhé).
Thực tế các nước khác họ chốt cho 1 nguy cơ có dùng PEP là 12 tuần sau nguy cơ với việc sử dụng các xét nghiệm thế hệ thứ 4 như COMBO Ag/Ab, COMBI PT. Mặc dù VN mình vẫn khuyến cáo xét nghiệm chốt ở 24 tuần, và cũng có nhiều anh chị tư vấn viên ở VN khuyên là ở VN thì làm theo khuyến cáo của VN, nhưng theo quan điểm cá nhân của mình, sự thật về khoa học thì không thể thay đổi được, dù bạn có ở nước nào đi chăng nữa, bạn có làm theo khuyến cáo của ai đi chăng nữa. Quan trọng là bạn dùng phương pháp xét nghiệm nào? mức độ tin cậy ra sao? thơì điểm xét nghiệm có phù hợp không? Bạn đã loại bỏ các yếu tố có thể ảnh hưởng đến sự sai xót của kết quả xn chưa (Viêm gan C chẳng hạn)? Nếu bạn đủ hiểu biết về điều đó, thì bạn hãy thực hiện xn và coi nó như kết luận của bản thân để loại bỏ stress ra khỏi đầu, đỡ mất thêm 3 tháng lo lắng vô ích.

Tuanmecsedec
08-10-2014, 11:36

Kết quả này đã cho thấy bạn đã an toàn,nếu có xét nghiệm tiếp theo khuyến cáo thì chỉ là thủ tục.