PDA

View Full Version : Xin tư vấn cho em.

bankhoan
03-07-2013, 04:55
Em làm việc trong môi trường bụi bặm, mỗi lần làm việc xong, đều phải dùng vòi hơi để xịt bụi, nhiều lần em xịt bụi và người khác xịt thì có bụi bay vào mắt em, em hỏi nếu bụi đó có máu khô thì em có bị lây nhiễm hiv hay không ( em nghĩ nếu có máu thì là máu khô vì khi người khác xịt em đứng cũng gần 2m, nên máu chưa khô sẽ không bay tới em được) .Nhưng có 1 lần khi em đang xịt bụi thì có người tới mượn vòi xịt 1 ít, người này chỉ xịt bụi 2 bàn tay, em quên không tránh ra, mà đứng ngay sát đó ( người này cao hơn em, nên khi dơ tay ra xịt thì cũng phải ngang tầm ngực em), người này xịt bụi xong em thấy mắt mình có bị cộm, nếu tay người có máu ( có thể là máu khô hoặc chưa vì em đứng gần quá, không biết nếu có máu chưa khô thì nó có văng vào mắt em được không, hichic sao em dại quá không chịu đứng tránh ra) thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ, em có đeo kính.
Và hôm bữa tay em bị phỏng do dội phải nước sôi( em thấy nó rát rát thôi, chứ không bị bóc da lên, để yên thì không sao nhưng khi đụng vào vật gì thì hơi rát rát), sau đó em có cầm vào các vật dụng như điện thoại, chì khóa xe, tay xe... mà hôm trước cách đó tầm 1,5 ngày em có cầm vào, khi đó tay em có cầm vào các dụng cụ mà người khác bị chảy máu cầm vào, và em có vứt cái dẻ lau tay khi người bị chảy máu đi rửa tay và lau vào đó, ( em vứt dẻ xong có rửa sơ bằng nước), thì liệu với vết bỏng nhẹ vậy em có nguy cơ không ạ.( vì em thấy hiv nó sống trong máu khô đến 7 ngày). À khi lấy mũ bảo hiểm đội, em thấy có bụi bay vào mắt em, cộm cộm mãi, mà mũ đó cũng tầm 1, 5 ngày trước em có cầm vào để đội, và cái mũ đó để trong bãi xe cty nhin rất bụi, thì em có nguy cơ không ạ.
Đến chiều,cách thời gian bị phỏng khoảng 2h, em đi ra ngoài, em cầm vào tùm lum thứ hết như thẻ xe ở bãi giữ xe, thẻ đeo khi vào công ty....( tay trái em lúc này cũng đang bị đau đau, cộm cộm,ở chỗ da với mong tay), cho em hỏi vậy em có nguy cơ lây nhiễm hiv không, nếu các vật dụng em cầm vào có dính máu, mà em không để ý, nên không biết.
Các vật dụng của em ( em lỡ cầm vào khi tay có cầm vào các dụng cụ mà người bị chảy máu tay cầm vào) đã sau 1,5 ngày thì đã an toàn chưa ạ.
Em xin cảm ơn mọi người, sao em thấy lo quá.

Tuanmecsedec
03-07-2013, 07:57
Em làm việc trong môi trường bụi bặm, mỗi lần làm việc xong, đều phải dùng vòi hơi để xịt bụi, nhiều lần em xịt bụi và người khác xịt thì có bụi bay vào mắt em, em hỏi nếu bụi đó có máu khô thì em có bị lây nhiễm hiv hay không ( em nghĩ nếu có máu thì là máu khô vì khi người khác xịt em đứng cũng gần 2m, nên máu chưa khô sẽ không bay tới em được) .Nhưng có 1 lần khi em đang xịt bụi thì có người tới mượn vòi xịt 1 ít, người này chỉ xịt bụi 2 bàn tay, em quên không tránh ra, mà đứng ngay sát đó ( người này cao hơn em, nên khi dơ tay ra xịt thì cũng phải ngang tầm ngực em), người này xịt bụi xong em thấy mắt mình có bị cộm, nếu tay người có máu ( có thể là máu khô hoặc chưa vì em đứng gần quá, không biết nếu có máu chưa khô thì nó có văng vào mắt em được không, hichic sao em dại quá không chịu đứng tránh ra) thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ, em có đeo kính.
Và hôm bữa tay em bị phỏng do dội phải nước sôi( em thấy nó rát rát thôi, chứ không bị bóc da lên, để yên thì không sao nhưng khi đụng vào vật gì thì hơi rát rát), sau đó em có cầm vào các vật dụng như điện thoại, chì khóa xe, tay xe... mà hôm trước cách đó tầm 1,5 ngày em có cầm vào, khi đó tay em có cầm vào các dụng cụ mà người khác bị chảy máu cầm vào, và em có vứt cái dẻ lau tay khi người bị chảy máu đi rửa tay và lau vào đó, ( em vứt dẻ xong có rửa sơ bằng nước), thì liệu với vết bỏng nhẹ vậy em có nguy cơ không ạ.( vì em thấy hiv nó sống trong máu khô đến 7 ngày). À khi lấy mũ bảo hiểm đội, em thấy có bụi bay vào mắt em, cộm cộm mãi, mà mũ đó cũng tầm 1, 5 ngày trước em có cầm vào để đội, và cái mũ đó để trong bãi xe cty nhin rất bụi, thì em có nguy cơ không ạ.
Đến chiều,cách thời gian bị phỏng khoảng 2h, em đi ra ngoài, em cầm vào tùm lum thứ hết như thẻ xe ở bãi giữ xe, thẻ đeo khi vào công ty....( tay trái em lúc này cũng đang bị đau đau, cộm cộm,ở chỗ da với mong tay), cho em hỏi vậy em có nguy cơ lây nhiễm hiv không, nếu các vật dụng em cầm vào có dính máu, mà em không để ý, nên không biết.
Các vật dụng của em ( em lỡ cầm vào khi tay có cầm vào các dụng cụ mà người bị chảy máu tay cầm vào) đã sau 1,5 ngày thì đã an toàn chưa ạ.
Em xin cảm ơn mọi người, sao em thấy lo quá.

Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV,vì những gì bạn đang lo sợ không lây nhiễm HIV.

bankhoan
03-07-2013, 10:02
cho em hỏi thêm một trường hợp này nữa ạ:
em đang ở trọ, hồi bữa bạn em bị té xe, bị xây xát nhẹ , có chảy máu, hình như ở quần hay sao, em thấy bạn bị đóng vảy to to ở đầu gối, sau đó bạn em có giặt quần áo bị té xe vào cái thau giặt đồ chung, sau khi bạn em giặt được khoảng 1,2 ngày gì đó, em có đi tắm, sau khi cởi đồ bỏ vào thau ( em hấng nước và đứng nặ mụn một lúc chắc tầm 4,5 phút gì đó), em mới nhớ em quên khăn tắm, em mặc lại cái quần đùi ( quần đùi em đã để lâu lâu trong thau rồi), rồi đi lấy khăn tắm, nhưng em đi hơi lâu khoảng 2 phút, em thấy đầu dương vật của em nó có tiếp xúc với cái quần đùi, ngày hôm trước cũng có 1 người giặt đồ bằng cái thau đó, em không biết lỡ cái thau đó có dính tinh dịchtừ ngày hôm trước, và quần áo bạn em bị té xe đó có giặt vào thau em sợ còn dính máu ở thau, mà em cởi đồ bỏ vào thau xong mặc lại như em đã kể thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ.
và cái đồ lót, lúc đó em cởi ra bỏ vào thau ( tiếp xúc trực tiếp với thau, vì chỉ có mỗi cái đồ lót trong thau thôi), khoảng 3,4 tiếng sau em mới ngâm đồ giặt, như vậy khi tiếp xúc quá lâu với thau thì có tăng nguy cơ lây nhiễm hiv không ạ,(nếu trước đó 1 đến 2 ngày trước bạn em giặt đồ té xe còn dính máu ở thau, và nếu người giặt trước có tinh dịch dính ở thau), và khi em mặc lại cái đồ lót này thì em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ

em xin cảm ơn

cuocsongdep
03-07-2013, 11:10
bạn đang hoang tưởng. tìm hiểu thêm kiến thức nhé.

mongconghien
04-07-2013, 04:00
Ông khongantam ở bên kia cho là H "bơi khỏe" trong nước giờ là tới ông cho H "bay nhí nhảnh" trong không khí. Các vật dụng mà mấy ông cầm hằng ngày cũng không làm lây H cho mấy ông nổi đâu. Tôi có lời khuyên chân thành là mấy ông nên suốt ngày ở luôn trong phòng đi, đừng lên đây gõ những câu hỏi mà mọi anh chị có H thấy tổn thương vô cùng.!

bankhoan
04-07-2013, 13:26
khi bắt đầu tìm hiểu kiến thức hiv,em đã biết được đường lây nhiễm bệnh, rồi tự dưng em nghĩ lại trường hợp này,có lẽ kiến thức của em chưa đủ em đã suy nghĩ mấy ngày, muốn hỏi, nhưng lại sợ các anh chị la rầy, nên thôi, em không hề có ý gì hết, em chỉ muốn hỏi để xem kiến thức em tới đâu, để biết đường bổ sung thêm, em nghĩ không thể dấu dốt, nếu em hỏi có gì không phải thì em mong các anh chị cứ mắng vốn thẳng mặt em luôn, em không buồn, không trách gì mà con lấy làm vui để em khôn ra, và tìm hiểu kiến thức nhiều hơn.
em nấu cơm ăn ở phòng trọ, bạn em có thói quen hay lau cái nồi cơn điện vào cái dẻ chùi chân ở cửa nhà tắm + vệ sinh ( lau cho khô phần đay nồi cơm), sau đó mới bỏ vào nồi nấu, nhiều lần em thấy bạn em bỏ cả chồng bán, đũa,thìa nên cái dẻ chùi chân đó luôn, và em có thấy có lần chồng chén bát đổ tung tóe ở cái chùi chân, lúc đó em chỉ nghĩ là dơ, nên có khi ăn thì em trướt lại sơ sơ bằng nước, có khi không, sự việc kéo dài lắm, mà cái chùi chân đó thì anh chị biết rồi, ai cũng giẵm vào, lúc trước và sau khi đi ra khỏi nhà vệ sinh, có khi có khách lạ, vào nhà chơi họ cũng dẫm vào đấy,( nói chung là rất dơ) không chừng có máu khô gì đó, vì người đi làm, đi học tiếp xúc đủ thứ hết, có hôm em thấy có người bị đứt chân, có bị chảy máu cũng dẫm vào nữa, mà cái dẻ này lúc nào cũng ẩm ướt hết ( nếu có máu chắc máu cũng không khô nôi),mà nhiều khi em bị viêm lợi, nhiệt miệng, và các bạn ở cùng cũng hay bị nhiệt miệng, vậy nếu ăn phải các vật dụng mà không may rớt vào dẻ kia thì có nguy cơ lây nhiễm hiv gì không ạ. em đã tìm hiểu và mới đầu em nghĩ có lẽ không, nhưng hình như kiến thức em chưa đủ như các anh chị lên em vẫn chưa tin mình lắm.( em đã nói bạn em nhiều nhưng vì thói quen, bạn em vẫn làm như vậy)
và còn việc này nữa, nhiều khi mang nồi cơm, chén bát ( có lau và để trên cái dẻ chùi chân vào) bạn em để ngay lên ghế, có lần em thấy ướt thì lấy áo lau khô, lần không, rồi ngồi ngay vào đó luôn ( hi hi vì đang bận chơi game) mà áo quần đó em chẳng thèm giặt nữa, để vậy mặc luôn, em ở nhà chỉ mặc có quần đùi,nên dương vật tiếp xúc với quần đùi luôn , ở mông em cũng hay nổi mụn gì, và lưng cũng có nhiều mụn nữa, thì em có sao không ạ,( lỡ cái dẻ chùi chân nó có cái gì đó dơ, nói xui ra lỡ có máu ai dẫm dính vào đó) hic có lần quên tay lấy ao của người khác lau mới chết chứ.
em xin cảm ơn. sau vụ này em sẽ biết em hiểu được tới đâu, để vun đắp thêm kiến thức cho mình.

bankhoan
04-07-2013, 14:19
hic hic, không ai tư vấn cho em sao, chẳng lẽ kiến thức em vẫn là con số 0, nên em hỏi không ra gì và không ai thèm quan tâm, tư vấn cho em, sao em tồi tệ quá vây, hic em đã cố gắng tìm hiểu, đọc bài rồi mà...

Tuanmecsedec
04-07-2013, 14:24
hic hic, không ai tư vấn cho em sao, chẳng lẽ kiến thức em vẫn là con số 0, nên em hỏi không ra gì và không ai thèm quan tâm, tư vấn cho em, sao em tồi tệ quá vây, hic em đã cố gắng tìm hiểu, đọc bài rồi mà...

Bạn nên tự trang bị kiến thức trên diễn đàn có sẵn.

mongconghien
04-07-2013, 14:30
Càng nói thì càng sai. Long Đầu Trãm Chờ Lệnh....

bankhoan
04-07-2013, 14:39
hic, vậy là em chẳng thu hoạch được gì sau mấy ngày mò mẫn tìm đọc tài liệu sao, nên em hỏi các anh chị mới chê trách như vậy, không ổn rồi em phải làm lại thôi, lân này phải tốt hơn. à vậy thì những cái em vừa nói đều không sao đúng không ạ, nhưng em thấy vậy nó dơ dơ sao đấy.

Nguyen Ha
05-07-2013, 00:23
hic, vậy là em chẳng thu hoạch được gì sau mấy ngày mò mẫn tìm đọc tài liệu sao, nên em hỏi các anh chị mới chê trách như vậy, không ổn rồi em phải làm lại thôi, lân này phải tốt hơn. à vậy thì những cái em vừa nói đều không sao đúng không ạ, nhưng em thấy vậy nó dơ dơ sao đấy.

Những gì em nói không làm lây nhiễm Hiv. Hiv mà dễ lây như em nghĩ thì chắc nhân loại bị Hiv hết.

Nguyen Ha
05-07-2013, 00:29
Đọc bài mà thấy buồn, rất buồn. Chỉ cần truy cập internet là thông tin gì cũng có, thế mà kiến thức về Hiv lại không nắm bắt được. Những suy nghĩ hoang tưởng này phải đặt vào thời gian cách đây ba bốn mươi năm trở về trước. Lạc hậu và thiếu kiến thức quá. Chả trách những người H vẫn bị kỳ thị.