PDA

View Full Version : Khi đồng nghiệp già thích ‘mò’ đồng nghiệp trẻ

songchungvoi_HIV
14-10-2014, 08:32
13-10-2014 17:43:26
PNO - Hôm qua, em và chồng gây nhau một trận, vì chồng em kể trong phòng anh ấy (toàn là nam) có một đồng nghiệp nam lớn tuổi, sắp về hưu hay mò "của quý" của anh em.
Ông hay viện lý do "không có con trai hay cháu trai nên coi mấy đứa trong phòng như con cháu và sờ mó chơi". Chồng em cũng bị vài lần. Hầu như ngày nào bác ấy cũng chơi trò "mò cua bắt ốc", dù các anh trong phòng phản kháng, bỏ chạy, bác ấy cũng rượt theo. Em nghe cũng bị sốc, em nghĩ bác này bị lệch lạc tình dục, còn chồng em cho rằng bác chỉ đùa giỡn. Mong chuyên gia tư vấn giúp em về trường hợp này ạ.
Tiểu Phương - tieuphuong81@

http://image.phunuonline.com.vn/news/2014/20141013/fckimage/quay roi tinh duc nam(1).jpgKhi bị quấy rối tình dục cần có thái độ phản ứng rõ ràng. Ảnh minh họa: internet
Chào bạn!
Đồng nghiệp già của chồng bạn hẳn là có bệnh, theo nghĩa nào đó: hoặc tâm lý giới tính bị lệch lạc, hoặc sự “mò cua bắt ốc” từ chỗ đùa giỡn, qua thời gian dài đã chuyển thành thói quen, thành tật và hiện đã chuyển sang ghiền, nghiện.

Nói chung, bác ấy không bình thường và giấu sự không bình thường dưới vỏ bọc đùa giỡn, hài hước (cười đùa, rượt theo anh em)."Không có con trai hay cháu trai nên coi mấy đứa trong phòng như con cháu và sờ mó chơi" là một sự biện hộ vụng về. Bởi, nếu có con trai, cháu trai, cũng chẳng ai thể hiện tình cảm như cách của ông ấy. Nếu con/cháu trai còn nhỏ, bậc cha chú sẽ bồng ẵm, hôn hít lên trán, lên má; khi chúng lớn lên, dù có “tình thương mến thương”, bậc cha chú cũng chỉ xoa đầu, vỗ vai.Với tình trạng “có bệnh” như trên của ông ấy, vấn đề đặt ra là thái độ của người tiếp nhận hành vi kỳ cục đó như thế nào mà thôi. Nó như cách ta cảm nhận về cuộc sống: cùng hoàn cảnh như nhau nhưng có người cảm thấy hạnh phúc (“thế là đủ rồi, tốt rồi”), có người cảm thấy đau khổ (“sao tôi khổ thế này, sao hoàn cảnh của mình bi đát vầy nè”).

Tôi thấy bạn đã phản ứng thái quá với chồng rồi (gây nhau một trận – như bạn nói). Ở đây, với người xem hành vi của ông ta là “chấp nhận được”, không gây khó chịu cho mình, sẽ không sao cả, bởi hành vi trên thực chất cũng không gây hậu quả gì đáng tiếc. Nhưng với người nào cảm thấy khó chịu, không thích hành vi trên, xem đó là một hành vi quấy rối tình dục… thì nên bày tỏ thái độ cương quyết với ông ta.

Qua thư bạn, tôi thấy một số đồng nghiệp bị sờ mó đã “phản kháng, bỏ chạy” cho thấy có nhiều người không thích, không chấp nhận hành vi kỳ quặc của đồng nghiệp già. Với những người này, tôi nghĩ mỗi người nên gặp riêng (chẳng hạn khi cùng hút thuốc ở hành lang, hay khi chỉ có hai người trong phòng) và nói chuyện nghiêm túc với ông ta.

Nên nghiêm giọng nói với ông ta rằng “tôi không thích hành động đó của chú/bác; nếu chú/bác muốn tôi tôn trọng, trước hết, chú/bác phải tự trọng”. Và, có thể kèm theo đó một lời đe dọa: “Tôi không thích bị ai đụng chạm(…). Nếu chú/bác cứ làm vậy, nếu có chuyện gì xảy ra, đừng trách tôi nhé”.Cũng có thể cả nhóm mời ông ta nói chuyện, cho ông biết rằng nên tự kiềm chế, không ai thích hay chấp nhận hành vi đó. Nếu ông ta tái diễn, nhóm sẽ tẩy chay ông, sẽ đưa vụ việc lên ban giám đốc, bởi việc này gây hoang mang, căng thẳng, ảnh hưởng đến hiệu quả công việc.

Tôi tin rằng, sự cương quyết của các đồng nghiệp trẻ sẽ làm cho ông ta, nếu không hết “bệnh”, cũng phải kiềm chế, không dám làm bừa. Bởi, ai đang làm việc cũng không muốn bị tập thể tẩy chay, và ai cũng sợ công ăn việc làm của mình bị bất ổn.Thân mến!
BẰNG HỮU
http://phunuonline.com.vn/