PDA

View Full Version : Vết trầy sau 30 phút tiếp xúc vớ dịch?

monloc
21-10-2014, 11:37
Cho mình hỏi, khi tư vấn trên các diễn dàn, mình thường thấy từ nguy cơ. Nhưng cỡ 1 tuần trước mình có lên bệnh viện nhiệt đới hỏi về trường hợp của mình. Tay mình bị thương (vết trầy có chảy máu cỡ 30 phút trước, vết thương khoảng 3 mm , gần móng tay) có dính 1 ít dịch âm đạo của GMD . Người ta nói mình vẫn có nguy cơ nhưng thấp do diện tích tiếp xúc bé và thời gian tiếp xúc ngắn nên vẫn có nguy cơ nhưng thấp. Các anh chị cho mình hỏi nguy cơ thấp là như thế nào!? và thấp có mức để xét ko. Cụ thể là trường hợp của mình!!!

songchungvoi_HIV
21-10-2014, 11:45
Cho mình hỏi, khi tư vấn trên các diễn dàn, mình thường thấy từ nguy cơ. Nhưng cỡ 1 tuần trước mình có lên bệnh viện nhiệt đới hỏi về trường hợp của mình. Tay mình bị thương (vết trầy có chảy máu cỡ 30 phút trước, vết thương khoảng 3 mm , gần móng tay) có dính 1 ít dịch âm đạo của GMD . Người ta nói mình vẫn có nguy cơ nhưng thấp do diện tích tiếp xúc bé và thời gian tiếp xúc ngắn nên vẫn có nguy cơ nhưng thấp. Các anh chị cho mình hỏi nguy cơ thấp là như thế nào!? và thấp có mức để xét ko. Cụ thể là trường hợp của mình!!!
Tay mình bị thương (vết trầy có chảy máu cỡ 30 phút trước => Một khi vết thương ngừng chảy máu tức niêm mạc đóng, một khi đóng HIV không thể xâm nhập vào mao mạch

- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.

monloc
21-10-2014, 15:07
máu đã ko còn chảy nhưng phần thiệt bên trong vẫn lộ ra. Nhìn bên ngoài nó vẫn còn ướt. Thế trường hợp đó niêm mạc đã đóng hoàn toàn chưa ạ!!

songchungvoi_HIV
21-10-2014, 15:11
máu đã ko còn chảy nhưng phần thiệt bên trong vẫn lộ ra. Nhìn bên ngoài nó vẫn còn ướt. Thế trường hợp đó niêm mạc đã đóng hoàn toàn chưa ạ!!
Cho dù nó đõ vẫn ko có nguy cơ, vì niêm mạc đóng mà đóng thì máu ko chảy, ko chảy tức HIV ko thể theo mao mạch xâm nhập

Charles
21-10-2014, 15:17

Vết thương khi không còn chảy máu là niêm mạc đã đóng, dù có thể nhìn ửng đỏ nhưng vi rút không xâm nhập được.

Tuanmecsedec
21-10-2014, 15:41

Vết trầy cỡ 30 phút sau thì niêm mạc đã đóng cửa rồi bạn,vì vậy có tiếp xúc với dịch cũng không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
21-10-2014, 15:42

Vết thương không còn chảy máu mà mắt vẫn còn thấy đỏ.Thì niêm mạc đã đóng cửa rồi.

monloc
21-10-2014, 17:16
Chân thành cảm ơn mõi người. Mình anh tâm phần nào. Từ nay cạch ko dám nữa