PDA

View Full Version : HIV không lây qua hệ tiêu hoá

tuan-hoangtuong
21-10-2014, 20:07
Dear các anh chị, em tìm hiểu trên diễn đàn thì thấy H ko lây qua hệ tiêu hoá, ví dụ uống ly nước hoặc ăn thức ăn có lẫn máu mà không để ý cũng không sao, vì xuống dạ dày nếu có H thì bị acid xử hết rùi. Em chỉ thắc mắc là, từ miệng xuống dạ dày còn qua thực quản, ko tõ ở đó có gì xử đc H không, nếu không nếu thực quản có tổn thương trầy xuớc mà có máu dây vô thì vẫn có nguy cơ, dù xác suất rất nhỏ, đúng không ạ?

Nguyen Ha
21-10-2014, 20:15
Dear các anh chị, em tìm hiểu trên diễn đàn thì thấy H ko lây qua hệ tiêu hoá, ví dụ uống ly nước hoặc ăn thức ăn có lẫn máu mà không để ý cũng không sao, vì xuống dạ dày nếu có H thì bị acid xử hết rùi. Em chỉ thắc mắc là, từ miệng xuống dạ dày còn qua thực quản, ko tõ ở đó có gì xử đc H không, nếu không nếu thực quản có tổn thương trầy xuớc mà có máu dây vô thì vẫn có nguy cơ, dù xác suất rất nhỏ, đúng không ạ?

Máu lẫn trong thức ăn hay trong cốc nước thì trước khi đưa vào miệng HIV cũng bất hoạt rồi lấy đâu ra HIV mà chui vào thực quản.
Cái tên nick của bạn rất đúng với suy nghĩ của bạn.

tuan-hoangtuong
21-10-2014, 20:21
Máu lẫn trong thức ăn hay trong cốc nước thì trước khi đưa vào miệng HIV cũng bất hoạt rồi lấy đâu ra HIV mà chui vào thực quản.
Cái tên nick của bạn rất đúng với suy nghĩ của bạn.
Dạ cảm ơn chị đã trả lời. Lúc e lập nick ni đúng là stress hoang tưởng, h bớt hơn chút, nhờ tìm hiểu nhiều trên diễn đàn.em chỉ sọ thời gian nhanh quá, tụi nó chưa kịp bất hoạt.

Charles
21-10-2014, 20:23
Dạ cảm ơn chị đã trả lời. Lúc e lập nick ni đúng là stress hoang tưởng, h bớt hơn chút, nhờ tìm hiểu nhiều trên diễn đàn.em chỉ sọ thời gian nhanh quá, tụi nó chưa kịp bất hoạt.

Nếu vậy chúng tôi đâu tư vấn không có nguy cơ.

Nguyen Ha
21-10-2014, 20:26

Đúng là stress hoang tưởng thật!

tuan-hoangtuong
21-10-2014, 20:31
Nếu vậy chúng tôi đâu tư vấn không có nguy cơ.
Dạ. Tiện đây cho em hỏi luôn ạ, về sự bất hoạt của H. Theo em biết:
1. Dịch đã khô hoặc sẫm màu thì chắc chắn H bất hoạt, ko còn khả nằng lây. Còn khô lâu hay mau thì tuỳ lượng.
2. Em lăn tăn là máu pha lẫn dung dịch khác( ví như nước, nước ngọt, bia, thức ăn), tuỳ theo tỷ lệ thì như thế nào (ý hỏi tỷ lệ và thời gian)để bất hoạt ạ. Em xin lỗi vì câu hỏi này mang tính định lượng chính xác quá cũng khó cho anh chị. Mong ac đừng la tội nghiệp.

Charles
21-10-2014, 20:34
1. Dịch đã khô hoặc sẫm màu thì chắc chắn H bất hoạt, ko còn khả nằng lây. Còn khô lâu hay mau thì tuỳ lượng.
2. Em lăn tăn là máu pha lẫn dung dịch khác( ví như nước, nước ngọt, bia, thức ăn), tuỳ theo tỷ lệ thì như thế nào (ý hỏi tỷ lệ và thời gian)để bất hoạt ạ. Em xin lỗi vì câu hỏi này mang tính định lượng chính xác quá cũng khó cho anh chị. Mong ac đừng la tội nghiệp.

HIV không sống trong môi trường nước bạn.

tuan-hoangtuong
21-10-2014, 20:39
HIV không sống trong môi trường nước bạn.
Không lẽ máu có H vô nước là tèo liền ah anh?
rồi máu có dính chút ít trên đồ ăn, cũng ngủm luôn ah anh?

Nguyen Ha
21-10-2014, 20:42

HIV chỉ lây truyền trực tiếp từ người này sang người khác chứ không lây qua vật dụng trung gian, đồ ăn thức uống.
Trên diễn đàn có sẵn kiến thức về HIV, con đường lây nhiễm HIV bạn nên dành thời gian đọc để chữa bệnh hoang tưởng.

Charles
21-10-2014, 20:43
Không lẽ máu có H vô nước là tèo liền ah anh?
rồi máu có dính chút ít trên đồ ăn, cũng ngủm luôn ah anh?

Nếu khi ra môi trường ngoài không ký sinh được vào tế bào sống thì HIV không quang tèo cũng bất hoạt ngay.

tuan-hoangtuong
21-10-2014, 20:49
Nếu khi ra môi trường ngoài không ký sinh được vào tế bào sống thì HIV không quang tèo cũng bất hoạt ngay.
Dạ cảm ơn anh. "Ngay" có thể hiểu là khoảng vài giây a nhỉ. Em hỉu là H sau khi ra khỏi người này trong vài giây sau đó phải chui vào người kia liền mới có thể lây dc phải không ạ?

Nguyen Ha
21-10-2014, 20:54
Dạ cảm ơn anh. "Ngay" có thể hiểu là khoảng vài giây a nhỉ. Em hỉu là H sau khi ra khỏi người này trong vài giây sau đó phải chui vào người kia liền mới có thể lây dc phải không ạ?

HIV là virut yếu khi đã ra môi trường rồi nó không còn khả năng thích nghi với cơ thể khác.
Nhảm! Nhảm quá rồi! Ngồi đọc đi.

tuan-hoangtuong
21-10-2014, 20:56
HIV là virut yếu khi đã ra môi trường rồi nó không còn khả năng thích nghi với cơ thể khác.
Nhảm! Nhảm quá rồi! Ngồi đọc đi.
Dạ em cảm ơn anh chị nhiều ạh.

Tuanmecsedec
21-10-2014, 21:29

HIV nào mà sống trong ly nước hay trong thức ăn được bạn.

Tuanmecsedec
21-10-2014, 21:31

HIV hoàn toàn không thể lây nhiễm khi pha lẫn trong nước,nước ngọt,bia,hay thức ăn.

tuan-hoangtuong
22-10-2014, 20:45
HIV hoàn toàn không thể lây nhiễm khi pha lẫn trong nước,nước ngọt,bia,hay thức ăn.

Dạ em rõ ạ.với 1 tỷ lệ nhỏ của máu thì những môi trường này sẽ làm H bất hoạt phải không ạ.Em cảm ơn các anh chị nhìu nhìu.

Nguyen Ha
22-10-2014, 20:49
Dạ em rõ ạ.với 1 tỷ lệ nhỏ của máu thì những môi trường này sẽ làm H bất hoạt phải không ạ.Em cảm ơn các anh chị nhìu nhìu.

Vui lòng ngồi đọc lại đi cho rõ hơn.

ptsu3
22-10-2014, 20:57
A tuấn cho em hỏi, như anh nói, máu ra môi trường sẽ theo trình tự tươi-sẫm màu-khô. Khi sẫm màu có nghĩa là đã đột biến và không thể lây nhiễm. Cho em hỏi là: 1 giọt máu nguyên thuỷ ra ngoài môi trường sẫm màu sau 1 thgian nhất định, cũng giọt máu đó nếu có trong bia, nước vv thì thời gian để nó đột biến thay đổi ra sao hả a? Tăng hay giảm ạ.

Giọt máu có HIV chui vào bia ===> HIV ngỏm củ tỏi ngay lập tức , tóm lại HIV chui vào bất cứ cái gì khác mà không phải cơ thể người sống thì chỉ vài phút là ở môi trường thuận lợi nhất

Còn không thì cu tèo ngay sau vài giây . Ví dụ như dịch âm đạo chứa HIV ra ngoài môi trường chỉ vài giây là khô cong ===> HIV bất hoạt ngay lập tức , nhưng nếu dịch này còn tươi nguyên = QHTD trực tiếp

ko đeo BCS = vô địch

tuan-hoangtuong
22-10-2014, 22:14
Giọt máu có HIV chui vào bia ===> HIV ngỏm củ tỏi ngay lập tức , tóm lại HIV chui vào bất cứ cái gì khác mà không phải cơ thể người sống thì chỉ vài phút là ở môi trường thuận lợi nhất

Còn không thì cu tèo ngay sau vài giây . Ví dụ như dịch âm đạo chứa HIV ra ngoài môi trường chỉ vài giây là khô cong ===> HIV bất hoạt ngay lập tức , nhưng nếu dịch này còn tươi nguyên = QHTD trực tiếp

ko đeo BCS = vô địch
Vài giây thui ah bác? Cũng còn tuỳ lượng nữa chứ nhỉ? Dạ em cũng mong là vài giây thui.

Tuanmecsedec
22-10-2014, 22:15

Tuanmecsedec khẳng định với bạn rằng những môi trường đó HIV không thể tồn tại mà lây nhiễm cho người khác được.

tuan-hoangtuong
22-10-2014, 22:19
Tuanmecsedec khẳng định với bạn rằng những môi trường đó HIV không thể tồn tại mà lây nhiễm cho người khác được.

Dạ phiền anh kiên nhẫn thêm một chút đc không ạ, có phải đây là những môi trường có tính axit nên làm H yếu đi nhiều, không thể lây nhiễm. Giải thích kiểu khoa học vậy đc không a Tuấn