PDA

View Full Version : nguy cơ bị phơi nhiễm

fancan000
22-10-2014, 13:28
Mấy anh chị cho xem xét giùm trường hợp của em với. Việc là 4 ngày trước em có tiếp xúc với còng tay của phạm nhân vài lần , mà lúc này đó hình như phạm nhân có bị xây xước nhẹ tại vị trí còng. Rồi em cầm vào còng và dùng tay nặn mụn , moi gèn mắt . Hơn nữa tay e lúc đó vừa bị một vết xước rất nhỏ cách đó vài phút. Liệu em có bị phơi nhiễm không

songchungvoi_HIV
22-10-2014, 13:32
Mấy anh chị cho xem xét giùm trường hợp của em với. Việc là 4 ngày trước em có tiếp xúc với còng tay của phạm nhân vài lần , mà lúc này đó hình như phạm nhân có bị xây xước nhẹ tại vị trí còng. Rồi em cầm vào còng và dùng tay nặn mụn , moi gèn mắt . Hơn nữa tay e lúc đó vừa bị một vết xước rất nhỏ cách đó vài phút. Liệu em có bị phơi nhiễm không
- Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống (Máu tươi, dịch tiết tươi, tức máu và dịch dịch tiết nằm bên trong cơ thể người). Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo.
Muốn nhiễm phải đưa máu có vi rút HIV thẳng vào bên trong dòng máu lành. Vậy theo bạn bạn có nguy cơ k?? Với trình độ kiến thức của bạn, songchung nói như vậy bạn hiểu chứ???
Bấm vào đây xem:
Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

fancan000
22-10-2014, 13:52
Zạ em cám ơn. Vậy còn việc moi gèn mắt. Theo em thông tin trên mạng thì niêm mạc mắt là trực tiếp bị virut xâm nhập . Lúc đó tay em cầm còng có thể có một ít virút .

songchungvoi_HIV
22-10-2014, 13:55
Zạ em cám ơn. Vậy còn việc moi gèn mắt. Theo em thông tin trên mạng thì niêm mạc mắt là trực tiếp bị virut xâm nhập . Lúc đó tay em cầm còng có thể có một ít virút .
Trả lời ở trên rùi đó bạn

fancan000
22-10-2014, 14:10
:d . Em hơi lo cho em hỏi thêm tí. Từ lúc phạm xây xước dính vào còng đến lúc em cầm vào là rất nhanh. Vì em mở còng . Nên lượng vi rút còn sống là khá lớn phải không anh và nếu em bị cái còng đó làm xước tay thì sao không

songchungvoi_HIV
22-10-2014, 14:13
:d . Em hơi lo cho em hỏi thêm tí. Từ lúc phạm xây xước dính vào còng đến lúc em cầm vào là rất nhanh. Vì em mở còng . Nên lượng vi rút còn sống là khá lớn phải không anh và nếu em bị cái còng đó làm xước tay thì sao không
HIV ko sống ngoài môi trường nếu ko có môi trường sống là tế bào cho HIV ký sinh. Vì tế bào ra môi trường là bị phân hủy trở thành tế bào chết

fancan000
22-10-2014, 14:17
Sao có thông tin là virut vẫn sống được vài phút hoặc có trường hợp có điều kiện tốt là vài giờ đến vài ngày hả anh

songchungvoi_HIV
22-10-2014, 14:27
Sao có thông tin là virut vẫn sống được vài phút hoặc có trường hợp có điều kiện tốt là vài giờ đến vài ngày hả anh
HIV ko có môi trường cho nó ký sinh thì nó sống bằng cái gì???

Charles
22-10-2014, 14:48

HIV không lây như vậy đâu bạn. Bạn nên dành thời gian tìm hiểu kiến thức HIV để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

fancan000
22-10-2014, 15:35
Sao hôm trước em gọi tư vấn điện thoại họ lại bảo là em có khả năng bị phơi nhiểm nhỉ

songchungvoi_HIV
22-10-2014, 15:39
Sao hôm trước em gọi tư vấn điện thoại họ lại bảo là em có khả năng bị phơi nhiểm nhỉ
Songchung khẳng định ko có nguy cơ

Tuanmecsedec
22-10-2014, 16:22

Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn có sẵn đọc để trang bị cho mình và có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.Câu hỏi bạn thuộc dạng kỳ thị.

fancan000
22-10-2014, 18:28
Vâng. Em cảm ơn

fancan000
22-10-2014, 18:33
Àk cko em hỏi nếu tay em dính máu trực tiếp
1. Dùng tay nặn mụn
2. Cho tay tiếp xúc với niêm mạc mắt
3. Dính máu trực tiếp lên vết thương nhỏ vừa bị rách vài phút
.có trường hợp nào có khả năng bị không. Giải thích giùm em.
Em làm phiền lần cuối. Anh nói rõ tí giùm em. Em cảm ơn .

fancan000
22-10-2014, 18:33
Tại công việc em còn tiếp xúc nhiều nên em tìm hiểu để biết

Nguyen Ha
22-10-2014, 19:37
1. Dùng tay nặn mụn
Cả 3 trường hợp bạn nêu đều không có nguy cơ với HIV.

fancan000
22-10-2014, 19:54
Giải thích giùm em đi.

Nguyen Ha
22-10-2014, 20:06
Giải thích giùm em đi.

HIV không lây theo kiểu tay dính máu của người khác rồi chạm vào mình.
Tay nếu có dính máu cũng khô ngay trong tích tắc, HIV sẽ bất hoạt nên không có nguy cơ. HIV lây khi và chỉ khi bạn có vết thương hở đủ rộng và sâu đang chảy máu te tua tiếp xúc trực tiếp vào vết thương của NCH cũng đang chayt máu te tua thì mới có nguy cơ.

fancan000
22-10-2014, 20:47
:d. Nếu đúng thế thì em cảm ơn.

Nguyen Ha
22-10-2014, 20:51
:d. Nếu đúng thế thì em cảm ơn.

Bạn yên tâm đi, HIV không dễ lây như bệnh cảm cúm thông thường đâu mà lo

songchungvoi_HIV
23-10-2014, 09:05
1. Dùng tay nặn mụn

Tại công việc em còn tiếp xúc nhiều nên em tìm hiểu để biết

Giải thích giùm em đi.
Đã chia sẻ rất rõ rùi bạn, hành vi bạn kể ko có nguy cơ, HIV ko lây gián tiếp. HIV chỉ lây trực tiếp từ vật chủ tức người với người qua QHTD ko an toàn, tiêm chích chung kim tiêm, Mẹ truyền sang con, Khi nào bạn dùng chai nhỏ mắt chứa đầy máu nhỏ thẳng máu vào mắt mới tạo rsa nguy cơ

Charles
23-10-2014, 09:13
1. Dùng tay nặn mụn

Tay dính máu là dính như nào??? Nếu tay bạn nhúng vào cốc máu có HIV rồi nhỏ luôn vào mắt, vết thương đang chảy máu mới có nguy cơ. Còn nếu tay chỉ dính máu thì lượng máu ít ỏi dính vào tay sẽ khô ngay làm bất hoạt vi rút, sau đó bạn có làm gì đi nữa cũng không làm lây nhiễm HIV.