PDA

View Full Version : Uống pep 35h từ lúc nguy cơ quan hệ không dùng bao với gái mại dâm

thoimotlan
27-10-2014, 15:10
Mình uống pep 35h vậy khả năng thành công như thế nào nếu tuân thủ đúng, có ai dùng pep mà thất bại không

Charles
27-10-2014, 15:12
Mình uống pep 35h vậy khả năng thành công như thế nào nếu tuân thủ đúng, có ai dùng pep mà thất bại không

Bạn uống pep sau 35h là nằm trong 72h vàng. Chưa có trường hợp nào thất bại khi tuân thủ đúng.

songchungvoi_HIV
27-10-2014, 15:14
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn công vào tế bào kháng thể, virut sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đầu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc ức chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày
Bấm vào đây xem thêm:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

thoimotlan
27-10-2014, 16:04
Em cảm ơn anh! Em lo quá, sợ thất bại lắm!

thoimotlan
27-10-2014, 16:05
Vậy mình tuân thủ thì thành công hả bạn! Mình lo quá! Sợ thất bại lắm

songchungvoi_HIV
27-10-2014, 16:09
Vậy mình tuân thủ thì thành công hả bạn! Mình lo quá! Sợ thất bại lắm
Nếu thất bại thì các chuyên gia khuyến cáo dùng Prep làm quái gì???:khi875437:

Tuanmecsedec
27-10-2014, 22:38

Theo khuyến cáo những trường hợp uống thuốc phơi nhiễm phải uống trước 72 giờ sau nguy cơ.Bạn uống sau 35 giờ là còn trong giờ vàng theo khuyến cáo,cho đến nay chưa ca nào thất bại nếu dùng thuốc đúng và đủ trước 72 giờ.

thoimotlan
04-11-2014, 06:58
Mong a/c cho e ý kiến! E còn 12 hôm nữa mới xong 28 ngày! Hôm qua e kiểm tra thấy 3 viên thuốc bị rách 1 đường phía sau mặt bao thuốc vậy có ảnh hưởng không! E có cần mua thuốc khác không

Charles
04-11-2014, 07:50
Mong a/c cho e ý kiến! E còn 12 hôm nữa mới xong 28 ngày! Hôm qua e kiểm tra thấy 3 viên thuốc bị rách 1 đường phía sau mặt bao thuốc vậy có ảnh hưởng không! E có cần mua thuốc khác không

Không sao đâu, khi nào thuốc bị chuyển màu hoặc rã ra mới mất tác dụng. Bạn uống 3 viên đó trước đi.

Tuanmecsedec
04-11-2014, 11:49

Viên thuốc miễn sao còn nguyên vẹn thì không sao.

songchungvoi_HIV
04-11-2014, 16:07
Ko sao hết, uống để nơi khô rách không ẩm ướt ko có vấn đề gì cả

thoimotlan
17-11-2014, 05:38
Mấy a/c ơi! Em đã hoàn thành uống pep 28 ngày, trong thời gian uống e cố gắng nên uống rất đúng giờ(chưa trễ 1phút nào)! Ngày 29, do lo quá nên e có đến trung tâm hoà hảo xét nghiệm combo và kết quả 0.1 AT! Kết quả này khả quan không mấy a/c ? 1 tháng sau nữa e định xn lai hiv và giang mai, viem b! Giang mai, viem b xn như vậy có trễ không! Cảm ơn mấy a/c nhiều! :(

Charles
17-11-2014, 06:08
Mấy a/c ơi! Em đã hoàn thành uống pep 28 ngày, trong thời gian uống e cố gắng nên uống rất đúng giờ(chưa trễ 1phút nào)! Ngày 29, do lo quá nên e có đến trung tâm hoà hảo xét nghiệm combo và kết quả 0.1 AT! Kết quả này khả quan không mấy a/c ? 1 tháng sau nữa e định xn lai hiv và giang mai, viem b! Giang mai, viem b xn như vậy có trễ không! Cảm ơn mấy a/c nhiều! :(

Bạn vừa uống thuốc ức chế xong XN không chính xác. XN theo đúng quy trình: XN HIV sau khi ngưng PEP 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) và chốt ở tuần 24. Bạn đã tuân thủ uống đúng thì yên tâm chưa ca nào thất bại đâu.

Tuanmecsedec
17-11-2014, 06:36

Nếu bạn tuân thủ đúng và đủ thì chưa có ca nào bị thất bại,trường hợp vừa dùng xong thuốc đã ức chế vi rút nên để sau 8 tuần xét nghiệm.

songchungvoi_HIV
17-11-2014, 09:24
XN đúng quy trình sau 8 tuần = HIV 1/2 Ab tìm kháng thể tức sau 12 tuần có nguy cơ

forzaitalia
17-11-2014, 09:30
E uống lamzidivir lúc 20h tối theo đúng lịch. Nhưng 22h e có uống 1 trận rượu với bạn. Cho e hỏi có bị giảm tác dụng thuốc k ah? Mỗi lần uống rượu có phải cách uống thuốc bao lâu ah

songchungvoi_HIV
17-11-2014, 09:34
E uống lamzidivir lúc 20h tối theo đúng lịch. Nhưng 22h e có uống 1 trận rượu với bạn. Cho e hỏi có bị giảm tác dụng thuốc k ah? Mỗi lần uống rượu có phải cách uống thuốc bao lâu ah
Rượu ko làm mất tác dụng của PEP nhưng làm tăng men gan lên cao bởi PEP là thuốc đọc + rượu bia có cồn => Men gan tăng nhanh hơn

kiyoshy
17-11-2014, 09:43
bạn tuân thủ pep thì không có cơ gì nó sẽ thất bại, chúc bạn sớm nhận được tin vui nhé

Tuanmecsedec
17-11-2014, 09:50

Khuyên hạn chế rượu bia trong thời gian điều trị vì sợ nóng thôi,chứ rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc và sợ vì quá xỉn quên uống thuốc.

thoimotlan
01-12-2014, 04:48
Em vừa xét nghiệm HIV bằng phương pháp Ag/ab Combo tại Trung Tâm Hòa hảo: 44 ngày sau nguy cơ (2 tuần sau ngưng pep) kết quả Âm Tính!. Viêm gan B(HBSAg)xét nghiệm 4 tuần sau nguy cơ Âm Tính. Giang mai e Xét nghiệm vào ngày 44, thấy ghi phương pháp xét nghiệm là RPR(VDRL) và Syphilis(Siemens) là âm tính. Cho e hỏi Viêm Gan B và Giang mai như thế an toàn chưa? và combo 44 ngày khả quan cho xét nghiệm 3, 6 tháng không ? liệu có lật kèo không mấy a. cảm ơn mấy a
<tbody>

</tbody>

Nguyen Ha
01-12-2014, 06:53
Em vừa xét nghiệm HIV bằng phương pháp Ag/ab Combo tại Trung Tâm Hòa hảo: 44 ngày sau nguy cơ (2 tuần sau ngưng pep) kết quả Âm Tính!. Viêm gan B(HBSAg)xét nghiệm 4 tuần sau nguy cơ Âm Tính. Giang mai e Xét nghiệm vào ngày 44, thấy ghi phương pháp xét nghiệm là RPR(VDRL) và Syphilis(Siemens) là âm tính. Cho e hỏi Viêm Gan B và Giang mai như thế an toàn chưa? và combo 44 ngày khả quan cho xét nghiệm 3, 6 tháng không ? liệu có lật kèo không mấy a. cảm ơn mấy a
<tbody>

</tbody>

Bạn yên tâm với viêm gan b và giang mai, còn HIV bạn XN lại sau 12 và 24 tuần theo khuyến cáo, bạn yên tâm chưa ai tuân thủ điều trị PEP mà thất bại cả,

songchungvoi_HIV
01-12-2014, 08:19
HIV thì bạn phải XN lại sau 8 tuần ngưng PEP tức 12 tuần sau nguy cơ, vì KQ sau 2 tuần ngưng PEP chưa chính xác

thoimotlan
23-12-2014, 09:48
Chào mấy a/c! Như vậy đã 66 ngày rồi! Vừa qua do lo lắng quá e đã đến hoà hảo xn tất cả bằng pp ag/ab combo ở ngày 29,44,56,63 âm tính, mấy bữa nay e bị sốt, đau họng! Với các kq đó, theo mấy a/c có ai bị lật kèo ở 12 tuần k? Em
lo quá! Mong mấy a chị phản hồi! E cảm ơn

songchungvoi_HIV
23-12-2014, 09:56
Chào mấy a/c! Như vậy đã 66 ngày rồi! Vừa qua do lo lắng quá e đã đến hoà hảo xn tất cả bằng pp ag/ab combo ở ngày 29,44,56,63 âm tính, mấy bữa nay e bị sốt, đau họng! Với các kq đó, theo mấy a/c có ai bị lật kèo ở 12 tuần k? Em
hoà hảo xn tất cả bằng pp ag/ab combo ở ngày 63 âm tính = 9 tuần sau nguy cơ = 5 tuần Như vậy KQ này an toàn rất cao. 12 tuần sau nguy cơ tức 8 tuần sau PEP KQ ko thay đổi

Tuanmecsedec
23-12-2014, 10:09

Bạn làm một loạt xét nghiệm (29,44,56,63 )ngày âm tính thì đây là những kết quả bạn an toàn rất cao.Bạn cũng yên tâm chưa có ca nào dùng thuốc trước 72 giờ mà thất bại.