PDA

View Full Version : Quan hệ không an toàn giờ có dấu hiệu HIV

hoihancungdamuon
03-11-2014, 13:11
Em buồn quá mấy anh chị ơi! Ngày 12/10 vừa rồi em có quan hệ không an toàn với bạn gái mới quen, em chủ quan tin tưởng người ta nhưng gần đây em phát hiện ra rằng cô ta là gái bán hoa. Giờ đây, sau 3 tuần em có nhiều biểu hiện nhiễm bệnh HIV: bị tiêu chảy từ tuần thứ 2 tới giờ chưa hết, bị đau khắp người ( hình như là hạch bạch huyết sưng ), đau họng, 2 lần vã mồ hôi đêm,khi nằm ngủ người hay cảm giác nóng lạnh thất thường và giờ chán ăn, ăn không ngon miệng.
Giờ em hối hận quá, ba mẹ em biết sẽ buồn lắm, em là người con trai duy nhất trong gia đình, em chưa có vợ con. Mấy ngày nay tâm trạng em suy sụp hoàn toàn. Dấu biết là việc chữa trị HIV sẽ có tiến triễn trong tương lai nhưng ở Việt Nam mình và hoàn cảnh gia đình của em không biết có khả năng để tiếp cận hay không? Nhiều lúc muốn chết đi chứ không thể sống như thế này được, Xã hội bây giờ còn lắm những ánh mắt kỳ thị. Rồi công việc hiện tại, có thể e sẽ bị mất trong 1 ngày gần đây nếu người ta phát hiện. hic

hoihancungdamuon
03-11-2014, 13:18
Anh songchungvoi_HIV chia sẽ cho em với, e buồn quá

songchungvoi_HIV
03-11-2014, 13:19
Em buồn quá mấy anh chị ơi! Ngày 12/10 vừa rồi em có quan hệ không an toàn với bạn gái mới quen, em chủ quan tin tưởng người ta nhưng gần đây em phát hiện ra rằng cô ta là gái bán hoa. Giờ đây, sau 3 tuần em có nhiều biểu hiện nhiễm bệnh HIV: bị tiêu chảy từ tuần thứ 2 tới giờ chưa hết, bị đau khắp người ( hình như là hạch bạch huyết sưng ), đau họng, 2 lần vã mồ hôi đêm,khi nằm ngủ người hay cảm giác nóng lạnh thất thường và giờ chán ăn, ăn không ngon miệng.
Giờ em hối hận quá, ba mẹ em biết sẽ buồn lắm, em là người con trai duy nhất trong gia đình, em chưa có vợ con. Mấy ngày nay tâm trạng em suy sụp hoàn toàn. Dấu biết là việc chữa trị HIV sẽ có tiến triễn trong tương lai nhưng ở Việt Nam mình và hoàn cảnh gia đình của em không biết có khả năng để tiếp cận hay không? Nhiều lúc muốn chết đi chứ không thể sống như thế này được, Xã hội bây giờ còn lắm những ánh mắt kỳ thị. Rồi công việc hiện tại, có thể e sẽ bị mất trong 1 ngày gần đây nếu người ta phát hiện. hic
QHTD ko an toàn XN sau nguy cơ 4 tuần đến 5 tuần = Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, chốt ở 12 tuần sao nguy cơ = HIV 1/2 Ab tìm kháng thể, TC ko phải là tính chỉ điểm bạn nhiễm HIV

hoihancungdamuon
03-11-2014, 13:21
Bây giờ là 21 ngày rồi, em đi xét nghiệm combo có được ko anh ? e lo quá

songchungvoi_HIV
03-11-2014, 13:25
Ko, chờ đủ 28 ngày XN và chốt ở 12 tuần sau nguy cơ

hoihancungdamuon
03-11-2014, 13:29
Triệu chứng em nhiều và rõ ràng quá, em không biết là nó có giống với cái bệnh khác không? Em chưa bao giờ bị đau nhức hạch bạch huyết trước đây cả :(

songchungvoi_HIV
03-11-2014, 13:34
Triệu chứng em nhiều và rõ ràng quá, em không biết là nó có giống với cái bệnh khác không? Em chưa bao giờ bị đau nhức hạch bạch huyết trước đây cả :(
Nhiễm HIV thành AIDS có thể trãi qua một số giai đoạn như sau:
Giai đoạn 1 là giai đoạn không triệu chứng (hay còn gọi nhiễm HIV cấp, thời kỳ cửa sổ, thời kỳ chuyển đổi huyết thanh). Người nhiễm HIV hầu như không có biểu hiện gì hoặc chỉ có ít những triệu chứng thông thường giống như cảm cúm, nhưng sau đó các triệu chứng này qua đi một cách tự nhiên, nên ngay bản thân người nhiễm cũng không “để ý” tới.

Tuy nhiên cũng có trường hợp hạch to toàn thân dai dẳng trên nhóm nguy cơ tiêm chích ma túy.
Giai đoạn này thường kéo dài từ 2 tuần đến 3 tháng.
Vào đầu giai đoạn này cơ thể chưa kịp sinh ra kháng thể chống lại HIV (gọi tắt là kháng thể HIV) hoặc lượng kháng thể HIV còn ít nên các xét nghiệm thông thường (tìm kháng thể) không phát hiện được và kết quả trả lời là “âm tính”. Do vậy các nhà chuyên môn còn gọi giai đoạn này là “thời kỳ cửa sổ”
Đây là giai đoạn “nguy hiểm”, bởi không phát hiện được người nhiễm HIV qua các xét nghiệm máu thông thường (tìm kháng thể), mặc dù họ thật sự đã bị nhiễm HVI và họ hoàn toàn có thể “vô tình” truyền bệnh cho người khác mà không hề biết.
Giai đoạn 2 là giai đoạn có triệu chứng nhẹ, có thể kéo dài nhiều năm, trung bình là từ 8 – 10 năm và có thể lâu hơn.
Trong giai đoạn này, sức chống đỡ của cơ thể còn mạnh nên số lượng HIV trong máu còn thấp. Người mang HIV hầu như không có triệu chứng gì thể hiện ra bên ngoài và hoàn toàn khoẻ mạnh như người không nhiễm HIV, do vậy họ vẫn sống, làm việc, học tập và sinh hoạt bình thường, tuy nhiên họ có thể làm lây truyền HIV sang người khác.
Ở một số người nhiễm HIV trong giai đoạn này có thể có một số triệu chứng lâm sàng nhẹ, như sút cân mức độ vừa không rõ nguyên nhân (<10% trọng lượng cơ thể); nhiễm trùng hô hấp tái diễn (viêm xoang, viêm amidan, viêm tai giữa, viêm hầu họng); zona (Herpes zoster), trong dân gian thường gọi là giời leo do vi rút gây nên); Viêm khoé miệng; Loét miệng tái diễn; Phát ban dát sẩn, ngứa; Viêm da bã nhờn; Nhiễm nấm móng . . .
Giai đoạn 3 là giai đoạn nhiễm HIV có triệu chứng tiến triển (còn gọi là giai đoạn cận AIDS). Trong giai đoạn này, do hệ miễn dịch bắt đầu bị suy giảm nặng. Ở người nhiễm HIV xuất hiện nhiều triệu chứng bệnh khác nhau như sút cân nặng không rõ nguyên nhân (>10% trọng lượng cơ thể), tiêu chảy không rõ nguyên nhân kéo dài hơn 1 tháng, sốt không rõ nguyên nhân từng đợt hoặc liên tục kéo dài hơn 1 tháng, lao phổi, nhiễm trùng nặng do vi khuẩn (viêm phổi, viêm mủ màng phổi, viêm đa cơ mủ, nhiễm trùng xương khớp, viêm màng não, nhiễm khuẩn huyết), viêm loét miệng hoại từ cấp, viêm lợi hoặc viêm quanh răng, nhiễm nấm Candida miệng tái diễn, bạch sản dạng lông ở miệng, thiếu máu, giảm bạch cầu, đôi khi giảm tiểu cầu không rõ nguyên nhân.
Giai đoạn 4 là giai đoạn nhiễm HIV có triệu chứng lâm sàng nặng (còn gọi là giai đoạn AIDS). Ở người nhiễm xuất hiện nhiều triệu chứng bệnh nặng như hội chứng suy mòn do HIV (sút cân >10% trọng lượng cơ thể, kèm theo sốt kéo dài trên 1 tháng hoặc tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng không rõ nguyên nhân), viêm phổi do Pneumocystis (PCP, viêm phổi do nấm), nhiễm Herpes simplex (một loại vi rút) mạn tính (ở môi miệng, cơ quan sinh dục, quanh hậu môn kéo dài hơn 1 tháng, hoặc bất cứ đâu trong nội tạng., nhiễm nấm Candida thực quản (hoặc nhiễm candida ở khí quản, phế quản hoặc phổi, lao ngoài phổi, Sarcoma Kaposi (một loại ung thư), bệnh do nhiễm Toxoplasma (một loại ký sinh đơn bào) ở hệ thần kinh trung ương, bệnh do Cryptococcus (một loại nấm) ngoài phổi bao gồm viêm màng não, bệnh do Mycobacteria avium complex (MAC) lan toả, bệnh lý não chất trắng đa ổ tiến triển, tiêu chảy mạn tính, bệnh do nấm lan toả, nhiễm trùng huyết tái diễn, U lympho ở não hoặc u lympho non – Hodgkin tế bào B, ung thư cổ tử cung, bệnh do leishmania (một loại trùng roi) lan toả không điển hình, bệnh lý thận do HIV, viêm cơ tim do HIV.
Dấu hiệu người nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS:
Nhiễm HIV được coi như đã chuyển sang giai đoạn AIDS khi ở người nhiễm HIV xuất hiện ít nhất 02 triệu chứng chính cộng 01 triệu chứng phụ sau:
Nhóm triệu chứng chính sụt cân trên 10% trọng lượng cơ thể, tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng, sốt kéo dài trên 1 tháng.
Nhóm triệu chứng phụ ho dai dẳng trên một tháng, nhiễm nấm Candida ở hầu họng, ban đỏ, ngứa da toàn thân, ban đỏ ngứa toàn thân, Herpes (nổi mụn rộp) Zona (giời leo) tái phát, nỗi hạch ở nhiều nơi trên cơ thể . . .

Tuanmecsedec
03-11-2014, 17:31

Muốn biết có nhiễm hay không thì cần đi xét nghiệm mới biết bạn.Bạn nên để sau 4 tuần xét nghiệm HIV Combo.

hoihancungdamuon
04-11-2014, 18:54
Dấu hiệu sưng hạch bạch huyết kèm theo đau nhức ở tuần thứ 3-4 sau nguy cơ như vậy có phải e đã bị nhiễm rồi ko a H, a T ? Hay là so stress, bị giang mai, viên gan b chả hạn, e sợ lắm rồi. Lần đầu tiên e qh, cũng là lần đầu tiên ko an toàn. E chừa rồi, e sẽ sống ý nghĩa hơn :(

songchungvoi_HIV
04-11-2014, 18:56
Dấu hiệu sưng hạch bạch huyết kèm theo đau nhức ở tuần thứ 3-4 sau nguy cơ như vậy có phải e đã bị nhiễm rồi ko a H, a T ? Hay là so stress, bị giang mai, viên gan b chả hạn, e sợ lắm rồi. Lần đầu tiên e qh, cũng là lần đầu tiên ko an toàn. E chừa rồi, e sẽ sống ý nghĩa hơn :(
HIV ko có TC đặc trưng nào hết, chỉ có XN máu mới nói lên bạn có nhiễm hay ko. TC bạn miêu tả ko phải tính chỉ điểm bạn nhiễm HIV

sugarsweet
04-11-2014, 19:26
tóm lại từ bửa giờ sau nguy cơ về có lo lắng không? trả lời gấp, nếu bộ não bạn bị kích động, kinh hoàng lo sợ strees kéo đến
lập tức nhanh chống, trước khi nghĩ hiv thì bạn strees song hành , còn nhiều nữa chưa hết đâu ,
phải 5,6 tháng chưa hết strees đâu , dữ lắm , phải tính lại xem ,
tiêu hảy là ruột bạn bị kích thích , các thần kinh hỗn loãn , gây nội tiếc thay đổi toàn diện trong cơ thể,
từ từ xn 12 tuần tuy hơi dài nhưng chịu đựg là kinh hoàng nếu ai từng trãi sẽ thấu hiểu , bạn cố lên , thân chào

hoihancungdamuon
04-11-2014, 19:40
Cảm ơn sugarsweet nhiều nha, thật sự mình về lo lắm nhiều. Tiêu chảy đi nhiều nhất 3 ngày 1 lần, sau bữa ăn, nhiều lúc có cảm giác bụng bị đau nhưng đi cầu ko ra cái gì hết. Mình sợ nhất là bị sưng và đau hạch bạch huyết, cái đó mình chưa bị bao giờ. Và 1 điều đặt biệt nữa, quy đầu của mình có nổi 1 vét loét, nhìn kỹ vào thì vét loét đó có hạt nhỏ, đụng vô thì hơi đâu, nhưng để nguyên thì khoảng 3 ngày nó hết, giờ có vét thâm.

hoihancungdamuon
04-11-2014, 19:42
hiện giờ là ngày thứ 23, mình vẫn còn đau họng, hoạch bạch huyết thì đau được 4 ngày nay rồi :(

Charles
04-11-2014, 19:51

Bạn QHTD không an toàn với người không rõ tình trạng sức khỏe thì chỉ có XN máu mới khẳng định bạn có nhiễm HIV hay không. Với HIV không có triệu chứng nào là đặc thù cả, cũng không có biểu hiện gì trong thời gian đầu, bạn nên bình tĩnh chờ XN. Các triệu chứng bây giờ chủ yếu do tâm lý quá căng thẳng bị stress gây ra thôi.

hoihancungdamuon
04-11-2014, 20:50
Lúc có nguy cơ e có dùng pep được 3 ngày sau đó e thấy khó thở và đau ở gan nên có điện thoại hỏi bác sĩ và bác sĩ nói là " e có thể dừng thuốc, chừ chấp nhận thôi chứ sao gời " thế là e dừng lại :(( giờ e hối hận quá. Vậy cho e hỏi, chừ e đi xét nghiệm thì tính từ thời điểm có nguy cơ hay là thời điểm dừng thuốc vậy ? :(

Charles
04-11-2014, 21:54
Lúc có nguy cơ e có dùng pep được 3 ngày sau đó e thấy khó thở và đau ở gan nên có điện thoại hỏi bác sĩ và bác sĩ nói là " e có thể dừng thuốc, chừ chấp nhận thôi chứ sao gời " thế là e dừng lại :(( giờ e hối hận quá. Vậy cho e hỏi, chừ e đi xét nghiệm thì tính từ thời điểm có nguy cơ hay là thời điểm dừng thuốc vậy ? :(

Bạn mới uống thuốc 3 ngày rồi bỏ thì coi như không uống. Thời gian XN vẫn tính từ lúc có nguy cơ.

hoihancungdamuon
04-11-2014, 21:56
Dạ, e cảm ơn ạ. E nguy cơ cao rồi, mai e đi xét nghiệm đây.

hoihancungdamuon
04-11-2014, 22:33
Đau hạch khắp cơ thể :(( e sợ lắm rồi. Chưa bao giờ e bị như thế này cả. Cuộc đời e đã chuyển sang ngõ hẹp rồi, hic

trungbaby
04-11-2014, 23:19
Đau hạch khắp cơ thể :(( e sợ lắm rồi. Chưa bao giờ e bị như thế này cả. Cuộc đời e đã chuyển sang ngõ hẹp rồi, hic

cố lên bạn.đừng suy nghĩ nhìu.mình biết là đêm đến sẽ làm con ng lăn tăn nhìu hơn.mở tv lên xem.đi lòng vòng nhà nhìn mọi ng ngủ ngon lành sẽ làm bạn thoải mái dễ chịu hơn ah.sao bạn ko đợi 2-3 ngày nữa làm xn Combo cho đúng hạn,xóa lo nghĩ ra khỏi đầu đc 95%

hoihancungdamuon
04-11-2014, 23:38
mình ngủ không được bạn ah, nằm xuống rồi mà thức giấc dậy đây. Từ khi có triệu chứng lạ tới giờ, ngày nào mình cũng vậy. Trằn trọc thức giấc cả đêm,tương lai mù mịt, buồn nhất là gia đinh mình khi biết sẽ thế nào đây :(

hoihancungdamuon
05-11-2014, 00:20
Tay nó đau và nóng ở trong nơi hạch bạch huyết, ko ngủ được đây trungbaby ơi, tay chân nó mệt mỏi sao sao ý, giống như tê liệt

Camthaytoiloi
05-11-2014, 00:27
Tay nó đau và nóng ở trong nơi hạch bạch huyết, ko ngủ được đây trungbaby ơi, tay chân nó mệt mỏi sao sao ý, giống như tê liệt
mình cũng trải qua tc nhủ bạn rồi!sét nghiệm mới có kết quả chính xác thôi dừng lo lắng nhiều stress đấy

hoihancungdamuon
05-11-2014, 00:50
Bạn có bị nóng và đau hạch không, bây giờ cánh tay mình đau vs nóng bên trong lắm, ngừơi cực khó chịu, lại hơi đau đầu nữa, thế bạn âm tính hay là dương tính vậy?

hoihancungdamuon
05-11-2014, 00:58
mình cũng trải qua tc nhủ bạn rồi!sét nghiệm mới có kết quả chính xác thôi dừng lo lắng nhiều stress đấy

Lúc trước bạn có bị đau khắp ngừoi giống mình ko vậy, nhất là chỗ hạch, mình đau nằm ngủ ko được luôn đó, chứ ko phải cảm giác vậy đâu

trungbaby
05-11-2014, 01:11
Lúc trước bạn có bị đau khắp ngừoi giống mình ko vậy, nhất là chỗ hạch, mình đau nằm ngủ ko được luôn đó, chứ ko phải cảm giác vậy đâu

nếu bạn đau hạch thì đi khám bs đi.nhiều bệnh nó còn nguy hiểm hơn H nữa đó bạn.bạn đừng suy nghĩ nhìu nữa,cứ lạc quan đi nhé

hoihancungdamuon
05-11-2014, 02:54
nếu bạn đau hạch thì đi khám bs đi.nhiều bệnh nó còn nguy hiểm hơn H nữa đó bạn.bạn đừng suy nghĩ nhìu nữa,cứ lạc quan đi nhé
Thanks bạn nhé, nhưng mình nghĩ mình dt rồi, mới vừa vã mô hôi xong, ướt hết cả áo, sợ quá ngủ ko được luôn

sugarsweet
05-11-2014, 07:21
em yên trí , không sao đâu. các tạp khuẩn , cầu khuẩn đó, hiv không dễ bị dính đâu. nghe anh , khi xn com song , nên làm thêm xn các cầu khuẩn,
gây nhiễm trùng qua đương tình dục, các vi nấm nếu có, liên quan nó cũng triệu chứng không khác gì với hiv
nói chung , em phải trải qua strees cũng phải trên 4.5 tháng . có người 2. 3n ăm vẫn còn strees kìa

hoihancungdamuon
05-11-2014, 07:40
em yên trí , không sao đâu. các tạp khuẩn , cầu khuẩn đó, hiv không dễ bị dính đâu. nghe anh , khi xn com song , nên làm thêm xn các cầu khuẩn,
gây nhiễm trùng qua đương tình dục, các vi nấm nếu có, liên quan nó cũng triệu chứng không khác gì với hiv
nói chung , em phải trải qua strees cũng phải trên 4.5 tháng . có người 2. 3n ăm vẫn còn strees kìa
Nghe lời động viên của anh, em vui lên được 1 tí :) Nhưng sự thật vẫn là sự thật. Em thực ra trước giờ chả chơi bời gì cả nên cũng ít trang bị cho mình kiến thức dẫn đến chủ quan. Hôm đó là lần đầu tiên e qh, e xuất tinh sớm ngay khi đút vào nhưng trước đó e có cà vào người cô đó, e sợ lỗ sáo bị tổn thương. Sau đó khoảng 5-10 phút e có vào nhà vệ sinh rửa xà phòng nhưng ko bik là cái quan trọng là lỗ sáo thì bỏ qua và e có tiểu luôn thời điểm đó thì có bị rát. E nghĩ e dính rồi, cô ta là gái bán hoa hơn nữa cô ta đang bị viêm nhiễm gì đó, khí hư hôi với có kết ván trắng như đậu hủ .Chuyện tế nhị 1 tí nhưng e phải nói, nếu như thật sự em không bị gì thì em sẽ không bao giờ đi bậy bạ thế này nữa

Buonqua
05-11-2014, 08:15
Nghe lời động viên của anh, em vui lên được 1 tí :) Nhưng sự thật vẫn là sự thật. Em thực ra trước giờ chả chơi bời gì cả nên cũng ít trang bị cho mình kiến thức dẫn đến chủ quan. Hôm đó là lần đầu tiên e qh, e xuất tinh sớm ngay khi đút vào nhưng trước đó e có cà vào người cô đó, e sợ lỗ sáo bị tổn thương. Sau đó khoảng 5-10 phút e có vào nhà vệ sinh rửa xà phòng nhưng ko bik là cái quan trọng là lỗ sáo thì bỏ qua và e có tiểu luôn thời điểm đó thì có bị rát. E nghĩ e dính rồi, cô ta là gái bán hoa hơn nữa cô ta đang bị viêm nhiễm gì đó, khí hư hôi với có kết ván trắng như đậu hủ .Chuyện tế nhị 1 tí nhưng e phải nói, nếu như thật sự em không bị gì thì em sẽ không bao giờ đi bậy bạ thế này nữa
Chỉ có xét nghiệm máu mới biết có nhiễm hiv hay không, hiv không có biểu hiện nhận biết. Nhìn một người làm sao biết có nhiễm hiv hay không bạn?.

hoihancungdamuon
05-11-2014, 08:25
Chỉ có xét nghiệm máu mới biết có nhiễm hiv hay không, hiv không có biểu hiện nhận biết. Nhìn một người làm sao biết có nhiễm hiv hay không bạn?.
Dạ, e nhận thấy những thay đổi trong cơ thể rất rõ ràng, bắt đầu qua tuần thứ 3 là e xuất hiện hầu hết các triệu chứng, trừ sốt

songchungvoi_HIV
05-11-2014, 08:27
Dạ, e nhận thấy những thay đổi trong cơ thể rất rõ ràng, bắt đầu qua tuần thứ 3 là e xuất hiện hầu hết các triệu chứng, trừ sốt
Nếu bạn ko đọc lại những gì chúng tôi chia sẻ tôi khóa chủ đề để bạn có thời gian đọc lại

Nguyen Ha
05-11-2014, 08:32

Triệu chứng mà bạn nói là do bạn quá lo lắng dẫn tới triệu chứng của stress chứ HIV thời kỳ đầu không có triệu chứng.

Tuanmecsedec
05-11-2014, 10:32

Có nguy cơ tại sao khuyên ngưng thuốc.

Tuanmecsedec
05-11-2014, 10:33
mình ngủ không được bạn ah, nằm xuống rồi mà thức giấc dậy đây. Từ khi có triệu chứng lạ tới giờ, ngày nào mình cũng vậy. Trằn trọc thức giấc cả đêm,tương lai mù mịt, buồn nhất là gia đinh mình khi biết sẽ thế nào đây :(

Do tâm lý bạn quá lo lắng nên ảnh hưởng tinh thần gây ra hiện tượng này thôi.

Tuanmecsedec
05-11-2014, 10:34
Thanks bạn nhé, nhưng mình nghĩ mình dt rồi, mới vừa vã mô hôi xong, ướt hết cả áo, sợ quá ngủ ko được luôn

Bạn nghĩ mình dương tính rồi là tào lao.Ngay cả Bác Sỹ nhìn khám bền ngoài một người còn chưa biết,trừ khi là đi xét nghiệm thôi bạn.Bạn cứ lo lắng thì stress gây ra nhiều bệnh,rồi tưởng là triệu chứng HIV.

hoihancungdamuon
05-11-2014, 12:10
Có nguy cơ tại sao khuyên ngưng thuốc.

Dạ, e trình bày tác dụng phụ, sau đó bác sĩ hỏi e nước tiểu có vàng ko ? mắt có vàng ko ? e nói là : nước tiểu thì có vàng, còn mắt hình như có vàng. Thế là bs bảo: " thôi, e có thể dừng thuốc, chấp nhận thôi chứ sao giờ " Sau đó e có trình bày đầu đuôi nguy cơ của e thì bs có vẻ ko muốn nghe rồi tắt máy :( E chỉ trình bày qua đt thôi.

songchungvoi_HIV
05-11-2014, 12:16
Dạ, e trình bày tác dụng phụ, sau đó bác sĩ hỏi e nước tiểu có vàng ko ? mắt có vàng ko ? e nói là : nước tiểu thì có vàng, còn mắt hình như có vàng. Thế là bs bảo: " thôi, e có thể dừng thuốc, chấp nhận thôi chứ sao giờ " Sau đó e có trình bày đầu đuôi nguy cơ của e thì bs có vẻ ko muốn nghe rồi tắt máy :( E chỉ trình bày qua đt thôi.
Bây giờ đã ngưng rùi thì cứ XN theo khuyến cáo sau 12 tuần có nguy cơ

choconduocsong
05-11-2014, 16:34
Chúc cho bạn AT , mình cũng đang trong tình trạng như bạn , chờ 4t sẽ đi xét nghiệm COMBO , cầu trời cho mình AT , xin chừa từ nay sẽ cạch GMD

lastchristmas
05-11-2014, 17:45
Mình cũng trong trường hợp như bạn đây : cũng lần đầu quan hệ nhưng là với người yêu,người ta cũng sinh viên.H không có triệu chứng rõ ràng ở giai đoạn đầu đâu.Chỉ có cách XN máu mới biết được.Bạn cứ chờ cho đủ 28 ngày rồi đi XN đi.Đừng lo lắng suy nghĩ nhiều quá.Chúc bạn có KQ AT nhé.

hoihancungdamuon
06-11-2014, 18:53
Ngày 12/10 e qhtd không an toàn, chiều 14/10 bắt đầu uống pep nhưng sau đó sáng ngày 17/10 thì dừng, bây giờ là ngày 11/6, tính ra hôm nay là ngày thứ 25, chiều nay e xét nghiệm HIV combi PT (ag-ab)(aclia) cho kết quả là AT với chỉ số 0,3...87. Vậy kết quả này đáng tin cậy không vậy mấy ac ? E nghe chị xét nghiệm nói chỉ 50% 50% thôi, chị nói ở trên mạng ko đúng đâu, hic. có khi nào AT giả không mọi người ?
p/s: dấu ... là số e quên mất, e chưa lấy giấy về đợi mai có mấy kết quả mấy bệnh khác lấy luôn. Em đi xét nghiệm ở meledad 27 Hải Phòng-Đà Nẵng

songchungvoi_HIV
06-11-2014, 18:55
Ngày 12/10 e qhtd không an toàn, chiều 14/10 bắt đầu uống pep nhưng sau đó sáng ngày 17/10 thì dừng, bây giờ là ngày 11/6, tính ra hôm nay là ngày thứ 25, chiều nay e xét nghiệm HIV combi PT (ag-ab)(aclia) cho kết quả là AT với chỉ số 0,3...87. Vậy kết quả này đáng tin cậy không vậy mấy ac ? E nghe chị xét nghiệm nói chỉ 50% 50% thôi, chị nói ở trên mạng ko đúng đâu, hic. có khi nào AT giả không mọi người ?
p/s: dấu ... là số e quên mất, e chưa lấy giấy về đợi mai có mấy kết quả mấy bệnh khác lấy luôn. Em đi xét nghiệm ở meledad 27 Hải Phòng-Đà Nẵng
chiều 14/10 bắt đầu uống pep nhưng sau đó sáng ngày 17/10 thì dừng => Như vậy th2i xem như không hề uống vì 3 ngày ko có tác dụng gì. AT sau 25 ngày KQ này rất khả quan chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo

hoihancungdamuon
06-11-2014, 19:05
Dạ, nhưng mà sao người ta nói chỉ 50- 50 thôi a nhỉ? hic

Charles
06-11-2014, 19:10

25 ngày Combo ÂT là tín hiệu bạn an toàn rất cao, chưa có trường hợp nào lật kèo đâu.

dungtran2266
06-11-2014, 19:15
Cứ yên tâm đi bạn....... mấy triệu chứng của bạn mih đã đọc và cũng đã nến đủ trong 2 tuần, cũng đi xn AT ở ngày 26. Giờ thì cứ nghĩ là mih âm tính đi, bỏ H ra khỏi đầu và làm việc thôi, cuộc đời bị gián đoạn 1 tháng rồi..........

Nguyen Ha
06-11-2014, 19:25

Yên tâm chờ 12 tuần xét nghiệm theo khuyến cáo đi. Cứ hoảng loạn thế này bảo sao có nhiều triệu chứng.

hoihancungdamuon
06-11-2014, 19:49
Cảm ơn mấy anh chị nhiều, e sẽ chờ xét nghiệm ở 12 tuần. Nhưng mà cũng chưa an tâm cho lắm. Sau 2 tuần qh ko an toàn, E bị triệu chứ nhiều quá. Cầu cho đó là do stress hoặc giang mai hay các gì cũng được, từ nay em xin chừa :(

Nguyen Ha
06-11-2014, 19:55
Cảm ơn mấy anh chị nhiều, e sẽ chờ xét nghiệm ở 12 tuần. Nhưng mà cũng chưa an tâm cho lắm. Sau 2 tuần qh ko an toàn, E bị triệu chứ nhiều quá. Cầu cho đó là do stress hoặc giang mai hay các gì cũng được, từ nay em xin chừa :(

Hãy yên tâm chờ 12 tuần XN theo khuyến cáo đi

hoihancungdamuon
06-11-2014, 19:55
Cứ yên tâm đi bạn....... mấy triệu chứng của bạn mih đã đọc và cũng đã nến đủ trong 2 tuần, cũng đi xn AT ở ngày 26. Giờ thì cứ nghĩ là mih âm tính đi, bỏ H ra khỏi đầu và làm việc thôi, cuộc đời bị gián đoạn 1 tháng rồi..........
hi vọng là mình và bạn âm tính thật 100% .
Triệu chứng của mình kinh khủng lắm: từ tuần thứ 2 là đi cầu phân lỏng, vả mồ hôi đêm, đau họng, đau hạch bạch huyết ở cổ, dưới nách, đau và nóng ở 2 cách tay ( giống như là phản ứng hóa học xảy ra trong đó vậy ), tay chân hay bị tê, khớp chân mệt mỏi, ngày hôm nay là đau nửa đầu bên trái :(

Nguyen Ha
06-11-2014, 19:59
hi vọng là mình và bạn âm tính thật 100% .
Triệu chứng của mình kinh khủng lắm: từ tuần thứ 2 là đi cầu phân lỏng, vả mồ hôi đêm, đau họng, đau hạch bạch huyết ở cổ, dưới nách, đau và nóng ở 2 cách tay ( giống như là phản ứng hóa học xảy ra trong đó vậy ), tay chân hay bị tê, khớp chân mệt mỏi, ngày hôm nay là đau nửa đầu bên trái :(

Thời kỳ đầu HIV lấy đâu ra triệu chứng. Stress nawngh thì triệu chứng khủng.

hoihancungdamuon
06-11-2014, 20:05
Thời kỳ đầu HIV lấy đâu ra triệu chứng. Stress nawngh thì triệu chứng khủng.
Dạ, tại em đọc nhiều báo thấy người ta có đưa ra 7 dấu hiệu vs bài báo 16 dấu hiệu đó chị, e thấy giống y luôn

Nguyen Ha
06-11-2014, 20:07
Dạ, tại em đọc nhiều báo thấy người ta có đưa ra 7 dấu hiệu vs bài báo 16 dấu hiệu đó chị, e thấy giống y luôn

Đó là triệu chứng của stress, càng stresa nặng thì triệu chứng càng nhiều. Báo là báo.

Charles
06-11-2014, 20:11

HIV không có biểu hiện nào trong thời kỳ đầu hết bạn. Triệu chứng là do stress mà ra.

hoihancungdamuon
06-11-2014, 20:45
Dạ, cảm ơn mấy anh chị nhiều ạ :) E sẽ đi xét nghiệm lại ở 12 tuần, hi vọng là không thay đổi

Tuanmecsedec
06-11-2014, 22:15

Dạ, cảm ơn mấy anh chị nhiều ạ :) E sẽ đi xét nghiệm lại ở 12 tuần, hi vọng là không thay đổi

Kết quả này khả quan rất cao rồi bạn.

hoihancungdamuon
06-11-2014, 23:24
Kết quả này khả quan rất cao rồi bạn.
Vậy mà chị xét nghiệm làm em hoang man dễ sợ. Nói mới 25 ngày thì 50-50 thôi.

ptsu3
06-11-2014, 23:29
Vậy mà chị xét nghiệm làm em hoang man dễ sợ. Nói mới 25 ngày thì 50-50 thôi.

Với PP combo thế hệ thứ 4 thì khả năng bạn an toàn rất cao rồi . Chưa có trường hợp nào lật kèo

hoihancungdamuon
10-11-2014, 10:56
chiều 14/10 bắt đầu uống pep nhưng sau đó sáng ngày 17/10 thì dừng => Như vậy th2i xem như không hề uống vì 3 ngày ko có tác dụng gì. AT sau 25 ngày KQ này rất khả quan chốt ở 12 tuần theo khuyến cáo
Mấy anh chị cho em hỏi: uống pep 6 viên không có tác dụng với virut nhưng nó làm ức chế hệ miễn dịch => kháng nguyên kháng thể chưa xuất hiện ở ngày thứ 25 nên em xét nghiệm vẫn AT ? Có khi nào thế không ạ.

songchungvoi_HIV
10-11-2014, 10:58
Mấy anh chị cho em hỏi: uống pep 6 viên không có tác dụng với virut nhưng nó làm ức chế hệ miễn dịch => kháng nguyên kháng thể chưa xuất hiện ở ngày thứ 25 nên em xét nghiệm vẫn AT ? Có khi nào thế không ạ.
ko có tác dụng gì hết

Tuanmecsedec
10-11-2014, 21:28

Bạn chỉ uống 6 viên không sao,không ảnh hưởng thời gian xét nghiệm.

hoihancungdamuon
11-11-2014, 15:09
Mấy anh chị ơi cho em hỏi, trong bài viết http://diendanhiv.com.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV?p=7601&viewfull=1#post7601
có đoạn : Một người xét nghiệm âm tính 4 tuần sau khi tiếp xúc có thể bị mắc bệnh, nhưng anh / chị đó cơ thể không có đủ thời gian để phát triển antibodies.
Vì vậy, để quy định ra nhiễm HIV, điều quan trọng là phải kiểm tra lại 3 tháng sau khi tiếp xúc. Nếu các triệu chứng của HIV cấp tính gợi đến nhiễm trùng cấp (ví dụ như: sốt, mệt mỏi, đau khớp, nhức đầu, mất ngon, đổ mồ hôi ban đêm, đau cơ, buồn nôn hay tiêu chảy, viêm họng) phát triển thì cần đánh giá xét nghiệm ngay lập tức.
Vậy, e có đầy đủ các triệu chứng nhiễm trùng cấp thì xét nghiệm trên là chưa chính xác :((

songchungvoi_HIV
11-11-2014, 15:13
Mấy anh chị ơi cho em hỏi, trong bài viết http://diendanhiv.com.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV?p=7601&viewfull=1#post7601
có đoạn : Một người xét nghiệm âm tính 4 tuần sau khi tiếp xúc có thể bị mắc bệnh, nhưng anh / chị đó cơ thể không có đủ thời gian để phát triển antibodies.
Vì vậy, để quy định ra nhiễm HIV, điều quan trọng là phải kiểm tra lại 3 tháng sau khi tiếp xúc. Nếu các triệu chứng của HIV cấp tính gợi đến nhiễm trùng cấp (ví dụ như: sốt, mệt mỏi, đau khớp, nhức đầu, mất ngon, đổ mồ hôi ban đêm, đau cơ, buồn nôn hay tiêu chảy, viêm họng) phát triển thì cần đánh giá xét nghiệm ngay lập tức.
Vậy, e có đầy đủ các triệu chứng nhiễm trùng cấp thì xét nghiệm trên là chưa chính xác :((
Xét nghiệm HIV bao lâu mới có kết quả?
03:05 27/05/2014
Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.

http://www.cachchuabenh.net/images/news/thumbnails/xet_nghim_hiv.jpg
Thời gian xét nghiệm HIV sớm nhất tại Việt Nam là bao lâu để chính xác và yên tâm nhất?
Các xét nghiệm HIV nói chung gồm hai loại:
Loại thứ nhất nhằm tìm ra kháng thể kháng HIV, loại thứ hai nhằm tìm ra chính bản thân (toàn bộ hay một bộ phận) của HIV.
Trong tầm soát và chẩn đoán HIV, thông thường người ta sử dụng loại xét nghiệm tìm kháng thể kháng HIV trong máu, bao gồm cả test nhanh, Elisa, Western Blot…
Xét nghiệm PCR nhằm tìm ra bản thân virus HIV thường chỉ áp dụng trong chẩn đoán nhiễm HIV sớm cho trẻ sinh ra từ mẹ nhiễm HIV.http://www.cachchuabenh.net/images/news/xet_nghim_hiv.jpg

Chính vì bản chất của xét nghiệm là tìm kháng thể kháng HIV giúp gián tiếp chẩn đoán cơ thể người đó đã nhiễm HIV, nên đòi hỏi thời gian “chờ” để cơ thể sản sinh kháng thể đủ để xét nghiệm phát hiện được.

Khoảng thời gian này gọi là “thời kỳ cửa sổ”, được tính khoảng 3 tháng (một số rất ít trường hợp có thể dài hơn, lên đến 6 tháng dành cho người phơi nhiễm dùng PEP).

Do vậy, tiêu chuẩn xác định âm tính đòi hỏi thỏa mãn một trong hai tình huống:
- Xét nghiệm âm tính 2 lần liên tiếp, cách nhau ít nhất 3 tháng, không có hành vi nguy cơ nào phát sinh.
- Xét nghiệm âm tính 1 lần, cách lần có hành vi nguy cơ gần nhất ít nhất 3 tháng.
Một điểm cần lưu ý, do tính chất “âm thầm” của loại virus này, ngành y tế luôn khuyến cáo bệnh nhân đi xét nghiệm HIV càng sớm càng tốt, chứ không chờ đủ thời gian cửa sổ.Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.
Đây vừa là cơ hội để tham vấn viên cung cấp thêm thông tin về dự phòng, vừa là cơ hội để khách hàng được theo dõi, nhắc nhở cho những lần xét nghiệm tiếp theo cũng như có thể phát hiện nhiễm HIV sớm nhất có thể.
Và khi tham vấn HIV, khách hàng có thể hiểu thêm về các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác, và cũng có thể lựa chọn tầm soát nhằm phát hiện sớm những căn bệnh này.

Nói tóm lại, khoảng thời gian 3 tháng được xem là mốc thời gian an toàn cho xét nghiệm tầm soát HIV nói chung.
BS Nguyễn Tấn Thủ
Trung tâm Nghiên cứu Ứng dụng Sức khỏe Nam giới

Charles
11-11-2014, 15:15

HIV không chuẩn đoán dựa và triệu chứng, duy nhất chỉ dựa vào kết quả XN máu, và kết quả XN của bạn là một tín hiệu an toàn rất cao.

hoihancungdamuon
11-11-2014, 15:18
Dạ, như vậy là em phải xét nghiệm lại lần nữa vào 3 tháng mới chính xác được và có khả năng thay đổi từ AT sang DT ?

songchungvoi_HIV
11-11-2014, 15:20
Dạ, như vậy là em phải xét nghiệm lại lần nữa vào 3 tháng mới chính xác được và có khả năng thay đổi từ AT sang DT ?
3 tháng = 12 tuần = 84 ngày sau nguy cơ

Charles
11-11-2014, 15:29

Bạn yên tâm chưa có trường hợp nào lật kèo ở tuần chốt 12 đâu.

hoihancungdamuon
11-11-2014, 15:43
Bạn yên tâm chưa có trường hợp nào lật kèo ở tuần chốt 12 đâu.

Cái này là thống kê trên diễn đàn hay ở ngoài luôn a

songchungvoi_HIV
11-11-2014, 15:55
Cái này là thống kê trên diễn đàn hay ở ngoài luôn a
Nếu lật kèo thì làm sao chúng tôi dám khẳng định cho bạn, Một là bạn yên tâm chốt sau 12 tuần có nguy cơ hai là tôi khóa chủ đề để bạn ko cần hỏi thắc đố với BQT chúng tôi

hoihancungdamuon
11-11-2014, 17:02
Dạ, E xin lỗi ạ. Tại em lo quá, người không ổn định được.

Charles
11-11-2014, 17:16
Dạ, E xin lỗi ạ. Tại em lo quá, người không ổn định được.

Hãy yên tâm khi đã được tư vấn. Bạn luôn căng thẳng tâm lý bị stress sẽ sinh ra vô số bệnh.

Tuanmecsedec
11-11-2014, 20:27

Câu này là không đúng,nếu như các bạn nói có đầy đủ triệu chứng mà các bạn cho đó là triệu chứng của HIV thì phải là dương tính HIV khi xét nghiệm,không bao giờ được âm tính.

hoihancungdamuon
11-11-2014, 20:49
Có nghĩa là khi xuất hiện các triệu chứng sơ nhiễm thì xét nghiệm chắc chắn phải là DT ah a Tuấn ?

Tuanmecsedec
12-11-2014, 08:07
Có nghĩa là khi xuất hiện các triệu chứng sơ nhiễm thì xét nghiệm chắc chắn phải là DT ah a Tuấn ?

Nếu là triệu chứng của HIV tức nhiên là phải xét nghiệm ra dương tính HIV.

hoihancungdamuon
03-12-2014, 07:49
Tình hình là e đau họng vẫn còn, đau ngực, sụt cân kinh khủng. Sáng hôm qua và sáng nay khạc đờm có cục máu màu nâu. Chắc phải đi khám gấp :((

Tuanmecsedec
03-12-2014, 08:07
Tình hình là e đau họng vẫn còn, đau ngực, sụt cân kinh khủng. Sáng hôm qua và sáng nay khạc đờm có cục máu màu nâu. Chắc phải đi khám gấp :((

Thời tiết mấy ngày nay giao mùa đông nhiều người bị viêm họng bạn.

songchungvoi_HIV
03-12-2014, 08:09
Đau họng thì khám tai mũi học, tức ngực thì đi Xq Phổi, Sụt cân thì xem lại mình lý do vò sau, những gì bạn kể chả ăn nhập tới Ết

hoihancungdamuon
06-12-2014, 12:16
Sáng nay e lên Đa Khoa khám, BS nói e có khả năng lớn bị Lao phổi, hic. Rồi giới thiệu e qua BV Lao phổi. E chưa dám xét nghiệm lại HIV nữa, ko bik nếu nhiễm HIV thì có bị Lao nhanh như vậy không

songchungvoi_HIV
06-12-2014, 12:19
Sáng nay e lên Đa Khoa khám, BS nói e có khả năng lớn bị Lao phổi, hic. Rồi giới thiệu e qua BV Lao phổi. E chưa dám xét nghiệm lại HIV nữa, ko bik nếu nhiễm HIV thì có bị Lao nhanh như vậy không
Ủa đâu phải Lao là phải Ết??:khi875437:

hoihancungdamuon
06-12-2014, 13:00
Dùng bảo hiểm y tế của công ty cấp không biết tình hình bệnh tật của mình công ty có biết không, nếu biết được thì e không dám dùng cái bảo hiểm đó quá

songchungvoi_HIV
06-12-2014, 13:14
Dùng bảo hiểm y tế của công ty cấp không biết tình hình bệnh tật của mình công ty có biết không, nếu biết được thì e không dám dùng cái bảo hiểm đó quá
XN HIV BHYT ko chi trả

emtrotdai2
06-12-2014, 19:35
cố lên bạn,mình cũng đã từng suy sụp hoàn toàn như bạn,nhưng rồi mọi chuyện sẽ qua,tương lai vẫn rộng mở,cố lên nhé

sugarsweet
06-12-2014, 19:44
ông này sao rồi, cứ đi xn các bệnh tình dục ge, và hiv nữa , ông cứ lo lắng miết coi ngủm củ tỏi bây giờ
sao rồi đã xn theo như tư vấn chưa?
được 12 tuần chưa?
báo xem sức phẻ ra sao ổn chứ em

hoihancungdamuon
06-12-2014, 20:11
ông này sao rồi, cứ đi xn các bệnh tình dục ge, và hiv nữa , ông cứ lo lắng miết coi ngủm củ tỏi bây giờ
sao rồi đã xn theo như tư vấn chưa?
được 12 tuần chưa?
báo xem sức phẻ ra sao ổn chứ em
Chưa dám đi xét nghiệm lại anh ơi. Mấy hôm nay đau tức ngực kinh khủng vs khạc đờm ra máu. Đi khám ở đa khoa, sau khi cần kết quả x-quang bác sĩ bảo: " đời mày đen rồi" Nói em có khả năng bị LAO cao rồi yêu cầu em đến bệnh viện Lao Phổi làm thêm xét nghiệm. Hic, lúc đó cũng nhiều người quá nên chưa dám yêu cầu xét nghiệm hiv vs nói ngọn ngành cho bác sĩ. Em chưa tới bệnh viện Lao phổi được vì chiều nay tìm cái bảo hiểm chưa ra, thứ 2 mới ra rồi lấy can đảm xét nghiệm hiv luôn

songchungvoi_HIV
06-12-2014, 20:14
Chưa dám đi xét nghiệm lại anh ơi. Mấy hôm nay đau tức ngực kinh khủng vs khạc đờm ra máu. Đi khám ở đa khoa, sau khi cần kết quả x-quang bác sĩ bảo: " đời mày đen rồi" Nói em có khả năng bị LAO cao rồi yêu cầu em đến bệnh viện Lao Phổi làm thêm xét nghiệm. Hic, lúc đó cũng nhiều người quá nên chưa dám yêu cầu xét nghiệm hiv vs nói ngọn ngành cho bác sĩ. Em chưa tới bệnh viện Lao phổi được vì chiều nay tìm cái bảo hiểm chưa ra, thứ 2 mới ra rồi lấy can đảm xét nghiệm hiv luôn
đau tức ngực kinh khủng vs khạc đờm ra máu => Đây là dấu hiệui nguy hiểm, nếu chần chờ đời sẽ tàn lụi như bông bụp

hoihancungdamuon
06-12-2014, 20:17
đau tức ngực kinh khủng vs khạc đờm ra máu => Đây là dấu hiệui nguy hiểm, nếu chần chờ đời sẽ tàn lụi như bông bụp
ngày mai là chủ nhật anh sống chung ơi, em không có bị ho, không biết có phải lao không, e còn đau họng nữa

Nguyen Ha
06-12-2014, 20:20

Bạn được giới thiệu đến viện Lao & Phổi thì nên đến đó sớm đi đừng chần chừ nữa, tức ngực, ho ra máu còn nguy hiểm hơn HIV nhiều.

hoihancungdamuon
06-12-2014, 20:25
Dạ, ngày mai chủ nhật rồi. Không biết em đến đó có ai làm không nữa

songchungvoi_HIV
06-12-2014, 20:27
Đi thẳng vào khoa cấp cứu

Nguyen Ha
06-12-2014, 20:29

Chủ nhật họ nghỉ, trừ cấp cứu

hoihancungdamuon
06-12-2014, 20:29
Đi thẳng vào khoa cấp cứu
Dạ, em xin chân thành cảm ơn ạ. Hy vọng có thể chữa được.

sugarsweet
06-12-2014, 20:36
xn máu và lấy đờm xn lao và các loại vi khuẩn gây hô hấp cấp
hiv không nhanh như em nghĩ đâu, đừng suy nghĩ nhé,
chỉ vài trăm nghìn thôi xn tổng quát được rồi, chờ bảo hiểm tìm không thấy ỷ lại ngủm củ tỏi đó ge
khi có xn sẽ biết hết chân tướng sức phẻ em

hoihancungdamuon
10-12-2014, 13:49
Em chính thức bị Lao phổi. Còn hiv em làm xét nghiệm lại combi sau 2 tháng Âm tính. 2 tháng khả năng âm tính 100% chưa mấy anh chị?

Tuanmecsedec
10-12-2014, 13:51
Em chính thức bị Lao phổi. Còn hiv em làm xét nghiệm lại combi sau 2 tháng Âm tính. 2 tháng khả năng âm tính 100% chưa mấy anh chị?

Bạn yên tâm HIV bạn không nhiễm với kết quả 2 tháng phương pháp HIV Combi.

hoihancungdamuon
11-12-2014, 19:28
Cho em hỏi: Mình đi trị Lao mà người ta bắt đi xét nghiệm HIV trước rồi mới phát thuốc có đúng theo quy định không ạ ? Em trị Lao ở trung tâm y tế huyện, trên này nhiều người quen, có mấy cô chú ở trong xóm, nếu ai mà không biết gặp trường hợp như em là toi củ tỏi :( Kiểu gì cả xóm làng cũng biết nếu dương tính.

Tuanmecsedec
11-12-2014, 19:31
Cho em hỏi: Mình đi trị Lao mà người ta bắt đi xét nghiệm HIV trước rồi mới phát thuốc có đúng theo quy định không ạ ? Em trị Lao ở trung tâm y tế huyện, trên này nhiều người quen, có mấy cô chú ở trong xóm, nếu ai mà không biết gặp trường hợp như em là toi củ tỏi :( Kiểu gì cả xóm làng cũng biết nếu dương tính.

Thường Lao sẽ xét nghiệm luôn HIV.

hoihancungdamuon
11-12-2014, 19:52
Dạ, thanks anh Tuấn. Tại em thấy xét nghiệm xong chị đó nói em ký vào bản tự nguyện xét nghiệm hiv. Ngày mai em bắt đầu uống thuốc trị Lao 4 trong 1 RIFAMPICIN 150 MG/ ISONIAZID 75 MG/ PYRAZYNAMIDE 400 MG/ ETHAMBUTOL HYDROCHLORIDE 275 MG TABLETS UPS, ngày uống 4 viên. Cho em hỏi: em nên uống thời gian nào là hợp lý nhất ạ ? Còn thuốc bổ gan thì mình nên mua loại nào và uống ra sao ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

Tuanmecsedec
11-12-2014, 21:41
Dạ, thanks anh Tuấn. Tại em thấy xét nghiệm xong chị đó nói em ký vào bản tự nguyện xét nghiệm hiv. Ngày mai em bắt đầu uống thuốc trị Lao 4 trong 1 RIFAMPICIN 150 MG/ ISONIAZID 75 MG/ PYRAZYNAMIDE 400 MG/ ETHAMBUTOL HYDROCHLORIDE 275 MG TABLETS UPS, ngày uống 4 viên. Cho em hỏi: em nên uống thời gian nào là hợp lý nhất ạ ? Còn thuốc bổ gan thì mình nên mua loại nào và uống ra sao ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

Bạn nên hỏi Bác Sỹ vấn đề uống thuốc Lao.Về thuốc bổ gan thì rất nhiều,bạn có thể tìm hiểu.

Charles
11-12-2014, 21:43

Thuốc lao uống tầm 9h sáng là hợp lý nhất. Khi bạn uống thuốc lao cần uống riêng biệt, không uống lẫn bất cứ loại thuốc nào (nếu đang phải điều trị bệnh nào đó thì uống cách ít nhất 2h), lao cũng dễ kháng thuốc nên phải uống đúng giờ. Còn thuốc bố gan thì có nhiều loại: Boganic, trà Aitso, sâm thốt nốt... Theo mình biết sâm thốt nốt rất tốt cho gan, bạn nên dùng loại này.

hoihancungdamuon
12-12-2014, 20:55
Số 0918950584 của Bác Hai Dậu sao em gọi chẳng được nhỉ, em ở Đà Nẵng loại này chả thấy bán :|

Charles
12-12-2014, 21:03
Số 0918950584 của Bác Hai Dậu sao em gọi chẳng được nhỉ, em ở Đà Nẵng loại này chả thấy bán :|

Bạn bấm lộn một số, số của Bác Hai Dậu là: 0918950548

hoihancungdamuon
17-01-2015, 23:06
Hôm nay, sau nguy cơ 3 tháng em có đến bv da liễu test nhanh và tiếp tục nhận kết quả Âm tính. Vậy em sẽ chốt vấn đề tại đây. Em xin chân thành cảm ơn tất cả anh chị trong ban quản trị, xin chân thành cảm ơn anh Tuấn, anh Hiếu, anh Trường Xuân, chị Nguyên Hà, anh sugersweet ... đã nhiệt tình tư vấn, giúp đỡ em trong thời gian vừa qua. Từ nay em xin chừa GMD ra. Em muốn ở lại gắng bó với diễn đàn có được không ạ ? :)

Charles
18-01-2015, 07:20
Hôm nay, sau nguy cơ 3 tháng em có đến bv da liễu test nhanh và tiếp tục nhận kết quả Âm tính. Vậy em sẽ chốt vấn đề tại đây. Em xin chân thành cảm ơn tất cả anh chị trong ban quản trị, xin chân thành cảm ơn anh Tuấn, anh Hiếu, anh Trường Xuân, chị Nguyên Hà, anh sugersweet ... đã nhiệt tình tư vấn, giúp đỡ em trong thời gian vừa qua. Từ nay em xin chừa GMD ra. Em muốn ở lại gắng bó với diễn đàn có được không ạ ? :)

Kết quả không nằm ngoài những gì bạn được tư vấn. Chúc mừng bạn đã về đích an toàn.
Rất vui mừng khi bạn có tâm huyết với Diễn đàn. Giờ đây tâm lý bạn đã ổn định, BQT diễn đàn sẽ sét lại quyền TV cho bạn để bạn dùng kinh nghiệm và kiến thức của mình chia sẻ với các TV khác.

P/s: Gửi anh Tuấn: TV này đã an toàn, đã ổn định tâm lý và mong muốn được đóng góp cho diễn đàn, anh sét lại quyền TV cho bạn ấy.

songchungvoi_HIV
18-01-2015, 08:00
KQ này bạn an toàn 100000000000000000% sau 3 tháng có nguy cơ

Tuanmecsedec
18-01-2015, 08:31

Chúc mừng bạn đã có kết quả như mong muốn và giải tỏa được tâm lý.