PDA

View Full Version : Các anh chị giúp em về cách uống thuốc phơi nhiễm.

shiver_one
03-11-2014, 21:08
-hôm 13/10 em co QHTD vs ngươi bị nhiễm Hiv bị rách bao..đến 11h ngày 14/10 em có uống Pep.23h đêm em có uống tiếp...hôm 15/10 lẽ ra là 11h trưa em phải uống tiếp nhưng do bận công việc nên quên mất vì thế em đợi đến 7h tối e mới uống...và cứ thế em theo lịch là 7h đến bây giờ...
-ngày 19/10 do uống rượu em đã Quan hệ với bạn gái và ko dùng bao,em cũng đã mua thuõc cho bạn gái em uống(trong 6h)đến bây giờ...
-hôm qua tức ngày 2/11 em và bạn gái lại quan hệ (ko dùng bao)
mọi người cho em hỏi 1:trong vong 72h em uống thuốc như thế có việc gì không ạ
2 :hôm 2/11 em va bạn gái quan hệ ko dùng bao thì liệu có phải mua pep để uống tiếp không em hoang mang quá ...em mong mọi người giúp đỡ tư vấn em...em cám ơn

Tuanmecsedec
03-11-2014, 22:39
-hôm 13/10 em co QHTD vs ngươi bị nhiễm Hiv bị rách bao..đến 11h ngày 14/10 em có uống Pep.23h đêm em có uống tiếp...hôm 15/10 lẽ ra là 11h trưa em phải uống tiếp nhưng do bận công việc nên quên mất vì thế em đợi đến 7h tối e mới uống...và cứ thế em theo lịch là 7h đến bây giờ...
-ngày 19/10 do uống rượu em đã Quan hệ với bạn gái và ko dùng bao,em cũng đã mua thuõc cho bạn gái em uống(trong 6h)đến bây giờ...
2 :hôm 2/11 em va bạn gái quan hệ ko dùng bao thì liệu có phải mua pep để uống tiếp không em hoang mang quá ...em mong mọi người giúp đỡ tư vấn em...em cám ơn

Trong thời gian điều trị bạn không được uống trễ từ 1>2 giờ không quá 3 lần.Đúng ra trường hợp bạn kể không cần thiết cho bạn gái uống,thứ nhất chưa hẳn bạn là người nhiễm,thứ 2 thời gian bạn có nguy cơ 13/10 đến 19/10 thì bạn chưa lây nhiễm cho bạn gái được.

Vấn đề uống thuốc phơi nhiễm trước 72 giờ thì chưa có ca nào thất bại.

shiver_one
04-11-2014, 13:26
"11h ngày 14/10 em có uống Pep.23h đêm em có uống tiếp...hôm 15/10 lẽ ra là 11h trưa em phải uống tiếp nhưng do bận công việc nên quên mất vì thế em đợi đến 7h tối e mới uống...và cứ thế em theo lịch là 7h đến bây giờ..." em uống như thế này có việc gì không ạ....a cho em hỏi trong khoảng thời gian bao lâu thi em có khả năng lây cho bạn gái đc ạ.hôm nay gió mùa đông bắc về..e cảm thấy tức ngực,ho có đờm.người khó chịu lắm..không biết là do thời tiết hay làm sao....mà mấy tháng nữa mới xét nghiệm đc.đúng là sống không bằng chết ..hic

songchungvoi_HIV
04-11-2014, 16:04
Bạn chưa chốt ở 24 tuần sau nguy cơ nếu bạn có hành vi ko an toàn bạn cứ uống tiếp, uống tiếp cho đến khi nào bạn cảm thấy sợ thuốc như nắn cơm nếp bạn tự biết mình phải làm gì

shiver_one
04-11-2014, 16:06
"11h ngày 14/10 em có uống Pep.23h đêm em có uống tiếp...hôm 15/10 lẽ ra là 11h trưa em phải uống tiếp nhưng do bận công việc nên quên mất vì thế em đợi đến 7h tối e mới uống...và cứ thế em theo lịch là 7h đến bây giờ..." em uống như thế này có việc gì không ạ....a cho em hỏi trong khoảng thời gian bao lâu thi em có khả năng lây cho bạn gái đc ạ.hôm nay gió mùa đông bắc về..e cảm thấy tức ngực,ho có đờm.người khó chịu lắm..không biết là do thời tiết hay làm sao....mà mấy tháng nữa mới xét nghiệm đc.đúng là sống không bằng chết ..hic
anh cho em hỏi thêm là qhtd ko an toàn(vs ng đã co hiv) tỉ lê lây nhiễm ntn ạ

songchungvoi_HIV
04-11-2014, 16:10
anh cho em hỏi thêm là qhtd ko an toàn(vs ng đã co hiv) tỉ lê lây nhiễm ntn ạ
11h ngày 14/10 em có uống Pep.23h đêm em có uống tiếp...hôm 15/10 lẽ ra là 11h trưa em phải uống tiếp nhưng do bận công việc nên quên mất vì thế em đợi đến 7h tối e mới uống...và cứ thế em theo lịch là 7h đến bây giờ..." => Ok thời gian như vậy ko có gì cả, cứ vậy uống đến hết 28 ngày
Những gì bạn thắc mắc bấm vào đây xem:
Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP ) là gì? (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi)

shiver_one
04-11-2014, 16:23
vâng em cám ơn anh..anh cho em hỏi thêm đc không ạ. qhtd ko an toàn(vs ng đã co hiv) tỉ lê lây nhiễm ntn ạ.vs lại hôm 2/10 em có quan hệ vs bạn gái em(cả em và bạn gái đang uống thuốc),qhtd như vậy có việc gì không ạ...còn ngoài ra em ko qhtd ngoài luồng vs ai nữa..em sợ rồi..làm khổ cả bạn gái ...em đang hoang mang ,có hỏi những câu lủng củng tí,mong cac anh thông cảm cho em

songchungvoi_HIV
04-11-2014, 16:26
vâng em cám ơn anh..anh cho em hỏi thêm đc không ạ. qhtd ko an toàn(vs ng đã co hiv) tỉ lê lây nhiễm ntn ạ.vs lại hôm 2/10 em có quan hệ vs bạn gái em(cả em và bạn gái đang uống thuốc),qhtd như vậy có việc gì không ạ...còn ngoài ra em ko qhtd ngoài luồng vs ai nữa..em sợ rồi..làm khổ cả bạn gái ...em đang hoang mang ,có hỏi những câu lủng củng tí,mong cac anh thông cảm cho em
Khi có nguy cơ dùng PEP trong 72 giờ vàng chưa ai DT với HIV nếu thực hiện 4 đúng
1. Đúng thuốc.
2. Đúng giờ.
3. Đúng cách.
4. Đúng liều.

shiver_one
07-11-2014, 21:10
trong quá trình điều trị pep(30 ngày) em có uống rượu bia 1,2 lần có sao không ạ

Tuanmecsedec
07-11-2014, 21:41
trong quá trình điều trị pep(30 ngày) em có uống rượu bia 1,2 lần có sao không ạ

Không sao bạn.

shiver_one
10-11-2014, 11:33
anh cho em hỏi vậy sau 8 tuần từ khi có nguy cơ(4 tuần sau khi ngưng pep) minh đi xn thì kết quả liệu có an tâm đc không ạ.

songchungvoi_HIV
10-11-2014, 11:39
anh cho em hỏi vậy sau 8 tuần từ khi có nguy cơ(4 tuần sau khi ngưng pep) minh đi xn thì kết quả liệu có an tâm đc không ạ.
XN đúng quy trình sau khi ngưng PEP đủ 8 tuần tức sau 12 tuần có nguy cơ. Vì khi dùng PEP Hệ miễn dịch cần có thời gian phục hồi đủ theo nguyên cứu của các chuyên gia phải mất ít nhất 8 tuần sau PEP XN mới chính xác 100%

shiver_one
21-11-2014, 09:51
các anh ơi..hôm nay em có gặp cái người mà em đã qhtd ấy..người ta bảo yên tâm người ta đang điều trị thuốc dành cho người hiv ý ạ(e ko rõ là thuốc gì nhưng hàng tháng cứ đến ngày là nguòi ta đến bệnh viện xin cấp ạ) với lại quan hệ bị rách bao đầu dv của e ko bi sây sước gì thì tỉ lệ lây nhiễm của e là ko có..người ta nói như vậy có đúng không ạ...người ta điều trị hiv bằng thuốc đấy vs mục đích gì ạ

songchungvoi_HIV
21-11-2014, 10:11
các anh ơi..hôm nay em có gặp cái người mà em đã qhtd ấy..người ta bảo yên tâm người ta đang điều trị thuốc dành cho người hiv ý ạ(e ko rõ là thuốc gì nhưng hàng tháng cứ đến ngày là nguòi ta đến bệnh viện xin cấp ạ) với lại quan hệ bị rách bao đầu dv của e ko bi sây sước gì thì tỉ lệ lây nhiễm của e là ko có..người ta nói như vậy có đúng không ạ...người ta điều trị hiv bằng thuốc đấy vs mục đích gì ạ
Bạn yên tâm cứ tuân thủ PEP đúng liều đúng thuốc đúng gì, 100000000000000% KQ AT cho dù họ chưa điều trị hay họ đã điều trị ARV, Chưa ai nhiễm khi điều trị PEP trong 72 giờ
NCH điều trị ARV để ức chế HIV ko nhân lên trong cơ thể và làm giảm sự lây nhiễm cho bạn tình xuống dưới mức thấp nhất còn 5%

shiver_one
26-11-2014, 20:37
thật em bây giờ như ngồi trên đống lửa ý anh ạ....em uống xong pep rồi. và bây giờ chỉ chờ xn thôi...mong rằng may mắn sẽ mỉm cười với em và những ng có chung hoàn cảnh như e..

Charles
26-11-2014, 20:40
thật em bây giờ như ngồi trên đống lửa ý anh ạ....em uống xong pep rồi. và bây giờ chỉ chờ xn thôi...mong rằng may mắn sẽ mỉm cười với em và những ng có chung hoàn cảnh như e..

Nếu bạn uống PEP trong 72h vàng và tuân thủ uống đúng thì yên tâm kết quả sẽ đúng như mong muốn.

Nguyen Ha
26-11-2014, 20:48

Bạn đã điều trị xong PEP rồi cứ yên tâm chờ XN đi. Chưa ai tuân thủ điều trị PEP mà thất bại cả.

Tuanmecsedec
26-11-2014, 22:05

Bạn yên tâm,Tuanmecsedec dám khẳng định chưa ca nào thất bại.

songchungvoi_HIV
27-11-2014, 08:00
Hiện tại chưa ai dùng PEP trong 72 giờ vàng mà DT với HIV

shiver_one
04-12-2014, 20:05
arem cám ơn các anh chị đã tư vấn giúp e...em cung an tâm hơn rồi ạ..giờ đã là tuần thứ 7 rồi..còn 5 tuần nữa thôi...không biết người kia đã điều trị arv có giúp % lây nhiễm giảm không ạ

Nguyen Ha
04-12-2014, 20:15
arem cám ơn các anh chị đã tư vấn giúp e...em cung an tâm hơn rồi ạ..giờ đã là tuần thứ 7 rồi..còn 5 tuần nữa thôi...không biết người kia đã điều trị arv có giúp % lây nhiễm giảm không ạ

Bệnh nhân HIV đang điều trị ARV sẽ làm giảm nguy cơ lây truyền HIV ra cộng đồng

shiver_one
04-12-2014, 20:41
dạ ..em cám ơn chị...các a chị tư vấn em cảm thấy nhẹ nhõm lắm rồi ạ..

shiver_one
15-01-2015, 16:11
em đang đợi kết quả đây ạ..bác sĩ bảo 30p có két quả..đó là pp xét nghiệm gì vậy ạ..có an toàn không ạ....giờ em đang rất hồi hộp và lo lắng....

songchungvoi_HIV
15-01-2015, 16:16
em đang đợi kết quả đây ạ..bác sĩ bảo 30p có két quả..đó là pp xét nghiệm gì vậy ạ..có an toàn không ạ....giờ em đang rất hồi hộp và lo lắng....
Bao nhiêu phút ko quan trọng, XN PP gì ko quan trọng, cái bạn cần là KQ ghi cái gì. Với thời gian của bạn dĩ nhiên XN test nhanh HIV 1/2 Ab tìm kháng thể là đủ

shiver_one
16-01-2015, 14:25
Bao nhiêu phút ko quan trọng, XN PP gì ko quan trọng, cái bạn cần là KQ ghi cái gì. Với thời gian của bạn dĩ nhiên XN test nhanh HIV 1/2 Ab tìm kháng thể là đủ
kể từ ngày có nguy cơ là 13 tuần 2 ngày ..trên tờ phiếu xn có ghi kỹ thuật xn dertermin hiv 1/2 kết quả là âm tính a..nhưng hôm qua e hỏi bs ..thì bs bảo thời gian như vây chua chính sac lắm..3 tháng nữa xn mới chính sac 100%..như vậy là sao ạ

songchungvoi_HIV
16-01-2015, 14:30
kể từ ngày có nguy cơ là 13 tuần 2 ngày ..trên tờ phiếu xn có ghi kỹ thuật xn dertermin hiv 1/2 kết quả là âm tính a..nhưng hôm qua e hỏi bs ..thì bs bảo thời gian như vây chua chính sac lắm..3 tháng nữa xn mới chính sac 100%..như vậy là sao ạ
BS nói ko sai, nhưng thông tin này củ rít rùi, Bấm vào đây xem:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

shiver_one
16-01-2015, 14:49
BS nói ko sai, nhưng thông tin này củ rít rùi, Bấm vào đây xem:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)

như vậy là e có thể yên tâm dc rồi phải không ạ

songchungvoi_HIV
16-01-2015, 14:51
như vậy là e có thể yên tâm dc rồi phải không ạ
Ok, KQ AT này bạn an toàn 10000000000000000%

shiver_one
16-01-2015, 15:02
em cám ơn anh ạ

Tuanmecsedec
16-01-2015, 16:23

Bạn yên tâm với kết quả này.

shiver_one
17-01-2015, 19:53
Bạn yên tâm với kết quả này.

dạ em cám ơn anh a..em thấy nhẹ nhõm phần nào rồi ạ..hihi