PDA

View Full Version : Em xin tư vấn??? sợ vết thương dính dịch ở giường

boongboong104
03-11-2014, 22:48
Hôm qua em có bị va quyệt xe máy, dưới chân có mấy vết xước da cám rất xót,ửng đỏ lên , máu chảy giọt li ti rất nhỏ, Sau đó 5 tiếng em có đi mát xa ( chỉ mát xa thôi) thì liệu nếu dính dịch của những người trước để lại còn sót lại ở ga trải giường vô những vết thương trầy da đó có bi sao không ạ? (do đây là phòng mát xa trá hình) đây có tính là hành vi có nguy cơ không ạ? vết thương như vậy mà dính dịch của ai đó thì có nguy cơ không ạ?

Tuanmecsedec
03-11-2014, 22:51
Hôm qua em có bị va quyệt xe máy, dưới chân có mấy vết xước da cám rất xót,ửng đỏ lên , máu chảy giọt li ti rất nhỏ, Sau đó 5 tiếng em có đi mát xa ( chỉ mát xa thôi) thì liệu nếu dính dịch của những người trước để lại còn sót lại ở ga trải giường vô những vết thương trầy da đó có bi sao không ạ? (do đây là phòng mát xa trá hình) đây có tính là hành vi có nguy cơ không ạ? vết thương như vậy mà dính dịch của ai đó thì có nguy cơ không ạ?

100% không có nguy cơ trong trường hợp này,Bạn nên tim hiểu kiến thức HIV trên diễn đàn có sẵn.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://www.diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

boongboong104
03-11-2014, 22:59
dạ, em cảm ơn em đọc rồi? nếu dịch dính nơi ga giường thì sẽ bị khô phải không anh nên không có nguy cơ đúng không ạ. cho em hỏi vết thương hở mấy tiếng đồng hồ là đóng miệng ạ?

ptsu3
03-11-2014, 23:00
dạ, em cảm ơn em đọc rồi? nếu dịch dính nơi ga giường thì sẽ bị khô phải không anh nên không có nguy cơ đúng không ạ. cho em hỏi vết thương hở mấy tiếng đồng hồ là đóng miệng ạ?

miễn sao vết thương ko còn chảy máu thì ko phải cửa ngõ để HIV xâm nhập , bạn yên tâm

Tuanmecsedec
04-11-2014, 06:06

Bạn yên tâm ,Tuanmecsedec khẳng định 100% không lây nhiễm kiểu này.

boongboong104
12-11-2014, 18:34
Cho em hỏi trong mồ hôi người có H co chứa HIV, nếu người đó ra mồ tay vậy khi chạm vô vết thương hở của mình thì mình có bị nguy cơ không ạ?

Charles
12-11-2014, 18:47
Cho em hỏi trong mồ hôi người có H co chứa HIV, nếu người đó ra mồ tay vậy khi chạm vô vết thương hở của mình thì mình có bị nguy cơ không ạ?

HIV không có trong mồ hôi bạn.
Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau :

<tbody>
Loại dịch

Lượng HIV

Máu

Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo

Nhiều

Tinh dịch

Nhiều

Sữa mẹ

Trung bình

Nước ối

Trung bình

Nước bọt

Hầu như không có

Mồ hôi

Hầu như không có

Nước mắt

Hầu như không có

Nước tiểu

Hầu như không có

</tbody>

boongboong104
12-11-2014, 18:50
sao lúc nãy em đọc trên diễn đàn trong mồ hôi lại có HIV hay là có nhưng hàm lượng ít không đủ lây nhiễm hả anh? vậy trường hợp có mồ hôi tay chạm vô vết thương hở là không có nguy cơ hả anh?

Nguyen Ha
12-11-2014, 19:06
sao lúc nãy em đọc trên diễn đàn trong mồ hôi lại có HIV hay là có nhưng hàm lượng ít không đủ lây nhiễm hả anh? vậy trường hợp có mồ hôi tay chạm vô vết thương hở là không có nguy cơ hả anh?

Trời! Suy nghĩ như bạn chắc những người có HIV bị cách ly ra đảo hết.

Charles
12-11-2014, 19:09

Tìm hiểu về đường lây HIV đi bạn.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

boongboong104
12-11-2014, 19:28
chỉ là em hơi lo lắng vì có vết xước chảy máu cách đó 5-6 tiếng mà lại đi mát xa sợ dính dịch hoặc mô hôi vào vết thương thôi. Lo lắng nên hỏi cho yên tam anh chị ạ

Charles
12-11-2014, 19:37
chỉ là em hơi lo lắng vì có vết xước chảy máu cách đó 5-6 tiếng mà lại đi mát xa sợ dính dịch hoặc mô hôi vào vết thương thôi. Lo lắng nên hỏi cho yên tam anh chị ạ

Vết xước cách đây 5-6 tiếng thì niêm mạc đóng hoàn toàn rồi, bạn có ngâm cả vào thau dịch cũng không có nguy cơ.

Nguyen Ha
12-11-2014, 19:40

Hoàn toàn không có nguy cơ

boongboong104
12-11-2014, 19:57
Vết xước cách đây 5-6 tiếng thì niêm mạc đóng hoàn toàn rồi, bạn có ngâm cả vào thau dịch cũng không có nguy cơ. nhưng em mặc quần Jean nên có cọ xát với vết thương nên vết thương lâu lành hơn, chỉ nhìn xuống thấy không còn chảy máu thôi mà không biết đã đong miêm mạc hay chưa

Nguyen Ha
12-11-2014, 19:58
nhưng em mặc quần Jean nên có cọ xát với vết thương, chỉ nhìn xuống thấy không còn chảy máu thôi mà không biết đã đong miêm mạc hay chưa

Không còn chảy máu là niêm mạc da đã đíng cửa bảo vệ.

Charles
12-11-2014, 20:05
nhưng em mặc quần Jean nên có cọ xát với vết thương nên vết thương lâu lành hơn, chỉ nhìn xuống thấy không còn chảy máu thôi mà không biết đã đong miêm mạc hay chưa

Vết thương khi máu không còn chảy là niêm mạc đã đóng, vi rút không xâm nhập được.