PDA

View Full Version : QHTD ko an toàn lo lắng

emdangratso
11-11-2014, 17:15
cách đây gần 3 tuần em có quan hệ td ko sự dụng bcs với người yêu mới quen của em.trước khi yêu em cô ấy cũng đã yêu 2-3 người đàn ông khác.sau khi quan hệ ngay ngày hôm sau em đi làm thấy trong người khó chịu em nghĩ ngay đến mình bị nhiễm hiv từ đấy đầu óc em cứ mụ mi cả đi. em có hỏi và đưa bạn gái em đi xét nghiệm hiv và vien gan b tại 2 bệnh viện khác nhau bọn em đều âm tính 1 là bệnh viện tỉnh 2 là bệnh viện 103. sau khi xét nghiệm bác sỹ bảo kết quả này chỉ có tác dụng trước đây 3 tháng tính từ ngày quan hệ.em rất sợ và có hỏi cô ấy bảo lần gần nhất cô quan hệ cách đây hơn 1 năm rồi.bọn em đã cái nhau vì chuyện này vì em sợ cô ấy ko nói thật với em. giờ người em đag có rất nhiều triệu chứng giống hiv như đi ngoài cơ thể mệt mỏi đau nhức.em mong mọi người tư vấn giúp em. em mới quen cô ấy đc 2 tháng cô ấy là sinh viên vừa ra trường cao đẳng y.

Charles
11-11-2014, 17:32
cách đây gần 3 tuần em có quan hệ td ko sự dụng bcs với người yêu mới quen của em.trước khi yêu em cô ấy cũng đã yêu 2-3 người đàn ông khác.sau khi quan hệ ngay ngày hôm sau em đi làm thấy trong người khó chịu em nghĩ ngay đến mình bị nhiễm hiv từ đấy đầu óc em cứ mụ mi cả đi. em có hỏi và đưa bạn gái em đi xét nghiệm hiv và vien gan b tại 2 bệnh viện khác nhau bọn em đều âm tính 1 là bệnh viện tỉnh 2 là bệnh viện 103. sau khi xét nghiệm bác sỹ bảo kết quả này chỉ có tác dụng trước đây 3 tháng tính từ ngày quan hệ.em rất sợ và có hỏi cô ấy bảo lần gần nhất cô quan hệ cách đây hơn 1 năm rồi.bọn em đã cái nhau vì chuyện này vì em sợ cô ấy ko nói thật với em. giờ người em đag có rất nhiều triệu chứng giống hiv như đi ngoài cơ thể mệt mỏi đau nhức.em mong mọi người tư vấn giúp em. em mới quen cô ấy đc 2 tháng cô ấy là sinh viên vừa ra trường cao đẳng y.

Không chuẩn đoán HIV qua triệu chứng, muốn biết có nhiễm hay không duy nhất chỉ có XN máu. Bạn QHTD không an toàn với người không rõ tình trạng sức khỏe thì cần XN trong trường hợp này: 4 tuần sau nguy cơ làm XN Combo hoặc 6 tuần sau nguy cơ Test nhanh, và chốt ở tuần 12 theo khuyến cáo. Kết quả XN sau ngày quan hệ không chính xác cho lần quan hệ này, kết quả đó chỉ nói lên 3 tháng trở về trước cô ta không nhiễm.

emdangratso
11-11-2014, 17:53
anh xuân trường ơi cho em hỏi ở đâu có xét nghiệm combo.và xét nghiệm này có mất nhiều thời gian đợi kết quả không.và mước phí xét nghiệm này là bao nhiêu vậy
mong anh tư vấn giúp em

Charles
11-11-2014, 17:56
anh xuân trường ơi cho em hỏi ở đâu có xét nghiệm combo.và xét nghiệm này có mất nhiều thời gian đợi kết quả không.và mước phí xét nghiệm này là bao nhiêu vậy
mong anh tư vấn giúp em

Bạn muốn XN Combo phải ra HN chứ ở Bắc Ninh chưa có.

Một số địa chỉ XN Combo tại HN:
1. Bệnh viện medatec, số 42 Nghĩa Dũng, Hà Nội
- HIV Combi PT, giá 100k

2. Bệnh viên Hồng ngọc , 55 Yên Ninh, và 70b Phạm Hùng
- Combo Ag/Ab, giá 200k

3. Bệnh viện Xanh Pol, đường Điện Biên Phủ, Hà Nội
- Combo Ag/Ab, giá 150k

4. Viện vệ sinh dịch phòng quân đội, 21 Trung Liệt
- Combo Ag/Ab, giá 300k

songchungvoi_HIV
11-11-2014, 17:59
Bạn xem biểu đồ nhé:

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần (Đường màu trắng p24), Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đườngmàu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV), 4 tuần đến 5 tuần Combo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. (Combo Ag/Ab có giá trị từ 4 tuần trở đi vì có Ab tìm kháng thể)
IgG và IgM là gì?
IgG, IgM, IgA, IgE,.....là các kháng thể mà cơ thể tạo ra nhằm chống lại tác nhân lạ từ bên ngoài (kháng nguyên) xâm nhập vào cơ thể như nhiễm trùng, protein lạ,...Các kháng thể này đặc hiệu cho một kháng nguyên cụ thể. Xét nghiệm đánh giá kháng thể là phương pháp gián tiếp xác định kháng nguyên mà cơ thể bị nhiễm.
Trong trường hợp bạn có test Dengue IgG, IgM (+), chứng minh bạn đã nhiễm virus Dengue trong đợt cấp.[IgG (+) chứng minh bạn đã có nhiễm những đợt trước đó].
Thông tin thêm về IgG, IgM và các globulin miễn dịch khác xin bạn tham khảo thêm ở: Chú thích:
- Kháng nguyên (Antigen)
- Kháng thể (Antibody)

emdangratso
11-11-2014, 18:00
anh trường ơi cho em hỏi đợi kết quả xét nghiệm có lâu ko ạ. và theo anh tư vấn thì chung tâm xét nghiệm nào anh vừa nói là tốt và nhiệt tình tư vấn tốt nhất hả anh.

Charles
11-11-2014, 18:04
anh trường ơi cho em hỏi đợi kết quả xét nghiệm có lâu ko ạ. và theo anh tư vấn thì chung tâm xét nghiệm nào anh vừa nói là tốt và nhiệt tình tư vấn tốt nhất hả anh.

Thời gian trả kết quả tùy BV quy định (thường sau 2-3 tiếng). Còn các địa chỉ trên bạn tới nơi nào cũng được.

Tuanmecsedec
11-11-2014, 20:33
mong anh tư vấn giúp em

Nếu bạn xét nghiệm 21 Trung liệt, chỉ có thứ 3 và 5 mới chạy máy xét nghiệm HIV Combo,nếu đi đúng hai ngày này thì có kết quả trong ngày, còn đi khác ngày thì phải thứ 3 -5 mới có kết quả.

emdangratso
11-11-2014, 21:20
em đang phân vân không biết có lên đi xet nghiệm nũa ko các anh ạ. em vừa nc với người yêu em xong cô ấy mắng em té tát vì đã ko tin tưởng cô ấy nói.cô ấy bảo nếu em quan hệ trong 3 tháng gần đây em mới là người no lắng nhất chứ ko phải anh và cô ấy khẳng định đã quan hệ cách đây 1 năm rồi. cách đây mấy hôm em và cô ấy có đi xet nghiệm 2 lần tại 2 bệnh viện khác nhau đều âm tính. nhưng ko hiểu sao em vẫn ko thể yên tâm đc.các anh tư vấn giúp em có lên đi hay là không hả anh. em vẫn bị stress mệt mỏi

emdangratso
11-11-2014, 21:32
em đang phân vân không biết có lên đi xet nghiệm nũa ko các anh ạ. em vừa nc với người yêu em xong cô ấy mắng em té tát vì đã ko tin tưởng cô ấy nói.cô ấy bảo nếu em quan hệ trong 3 tháng gần đây em mới là người no lắng nhất chứ ko phải anh và cô ấy khẳng định đã quan hệ cách đây 1 năm rồi. cách đây mấy hôm em và cô ấy có đi xet nghiệm 2 lần tại 2 bệnh viện khác nhau đều âm tính. nhưng ko hiểu sao em vẫn ko thể yên tâm đc.các anh tư vấn giúp em có lên đi hay là không hả anh. em vẫn bị stress mệt mỏi. anh tuấn ơi tư vấn giúp em với cảm ơn anh nhiều

ptsu3
11-11-2014, 21:38
em đang phân vân không biết có lên đi xet nghiệm nũa ko các anh ạ. em vừa nc với người yêu em xong cô ấy mắng em té tát vì đã ko tin tưởng cô ấy nói.cô ấy bảo nếu em quan hệ trong 3 tháng gần đây em mới là người no lắng nhất chứ ko phải anh và cô ấy khẳng định đã quan hệ cách đây 1 năm rồi. cách đây mấy hôm em và cô ấy có đi xet nghiệm 2 lần tại 2 bệnh viện khác nhau đều âm tính. nhưng ko hiểu sao em vẫn ko thể yên tâm đc.các anh tư vấn giúp em có lên đi hay là không hả anh. em vẫn bị stress mệt mỏi. anh tuấn ơi tư vấn giúp em với cảm ơn anh nhiều

Xét nghiệm đi bạn, 2 bạn muốn yêu nhau lâu dài và tiến đến hôn nhân thì XN là điều cần thiết

emdangratso
11-11-2014, 21:47
tk bạn thôi 2 tuần nũa lên hà nội xét nghiệm combo vậy chứ cứ sống trong hoang mang như này ko chết vì hiv thì cũng chết vì stress quá.

laytroilayphat
11-11-2014, 22:20
Ng yêu mình mà đem đi xn rồi còn tra vấn hỏi han các kiểu. Ko hiểu các bạn trẻ nghĩ gì. Sao bạn ko nghĩ bạn có thể lây cho cô ấy. Chuyện xn là chuyện bt nhưng cũng phải tâm lý, nhẹ nhàng. Còn ch nhiễm thì hiv ko chẩn đoán qua triệu chứng.

emdangratso
11-11-2014, 23:00
mình thì không có hành đọng gì để lây nhiễm cả mình làm công ty nước ngoài khoám sức khỏe và xet nghiệm máu liên tục đều không bị sao. và trong 1 năm qua mình cũng chưa quan hệt với ai. vừa rồi đưa người yêu đi xet nghiệm và mình cũng xet nghiệm luôn 2 lần ở 2 bệnh viện khác nhau kết quả đều âm tính. cô ấy cũng đã quả quyết với mình lần gần nhất cô quan hệ với ban trai cũ là cách đây 1 năm và cũng có sừ dụng bcs. nhưng chẳng hiểu sao mình ko thể nào yên tâm đc mình vẫn muốn đi xet nghiệm lần nũa. ko có bị stress ko thể nào chiu đc. mệt mỏi

Charles
12-11-2014, 06:54
mình thì không có hành đọng gì để lây nhiễm cả mình làm công ty nước ngoài khoám sức khỏe và xet nghiệm máu liên tục đều không bị sao. và trong 1 năm qua mình cũng chưa quan hệt với ai. vừa rồi đưa người yêu đi xet nghiệm và mình cũng xet nghiệm luôn 2 lần ở 2 bệnh viện khác nhau kết quả đều âm tính. cô ấy cũng đã quả quyết với mình lần gần nhất cô quan hệ với ban trai cũ là cách đây 1 năm và cũng có sừ dụng bcs. nhưng chẳng hiểu sao mình ko thể nào yên tâm đc mình vẫn muốn đi xet nghiệm lần nũa. ko có bị stress ko thể nào chiu đc. mệt mỏi

Yêu nhau mà sau khi quan hệ lo sợ như này thì cũng mệt mỏi thật. Từ giờ yêu cô nào mà muốn QHTD thì trước khi quan hệ yêu cầu cô ấy đi XN HIV đi nha.

Tuanmecsedec
12-11-2014, 08:20

Điều bạn lo lắng sợ lây nhiễm thì với tư cách người tham vấn thì riêng bản thân Tuanmecsedec không trách.

Nhưng cũng là đàn ông như bạn,thấy bạn gọi hai chữ người yêu và sau khi (hạ) được người ta rồi lại sợ nhiễm bệnh.Nói thiệt ngay từ khi gặp lần đầu cô ấy thì không ai tự nhiên cho bạn quan hệ tình dục cả (trừ khi cô gái ấy hành nghề mại dâm để được đồng tiền bạn).

Phải chăng lúc đầu bạn cũng đường mật ngọt v.v.v,nên người ta mới có tình cảm rồi siêu lòng (nhẹ dạ) trao thân cho bạn.Là đàn ông,Tuanmecsedec khuyên bạn sống có bản lĩnh,dám làm dám chịu.

Những bạn nữ nào vô tình đọc được những lời này của Tuanmecsedec thì nên cân nhắc chọn kỹ một người đàn ông cho cuộc đời mình,nhất là cân nhắc trước khi trao thân cho một người đàn ông.

emdangratso
13-11-2014, 04:04
tối hôm nay đi làm tự dưng ở kẽ móng chân cái của em đau đau kiểm tra xem thì thấy có cái gì đó đen đen zinh vào em gẩy nó ra giờ ngon chân đó của em sưng vù lên và rất đau kiểu như nung mủ vậy. các anh cho em hỏi đấy có phải là nấm móng hiện tượng thường gặp của người nhiễm hiv ko em đang bị stresss lặng quá.các anh tư vấn hộ em với.em đã cố quên đi mọi thứ đợi đủ ngày xét nghiệm mà tại sao bệnh tật nó cứ kéo tới vào lúc này đã hoang mang giờ lại càng hoang mang hơn.

Nguyen Ha
13-11-2014, 06:47
tối hôm nay đi làm tự dưng ở kẽ móng chân cái của em đau đau kiểm tra xem thì thấy có cái gì đó đen đen zinh vào em gẩy nó ra giờ ngon chân đó của em sưng vù lên và rất đau kiểu như nung mủ vậy. các anh cho em hỏi đấy có phải là nấm móng hiện tượng thường gặp của người nhiễm hiv ko em đang bị stresss lặng quá.các anh tư vấn hộ em với.em đã cố quên đi mọi thứ đợi đủ ngày xét nghiệm mà tại sao bệnh tật nó cứ kéo tới vào lúc này đã hoang mang giờ lại càng hoang mang hơn.
Đó không phải là triệu chứng của HIV. Bạn nên nhớ rằng càng stress nặng bao nhiêu thì triệu chứng của stress nặng bấy nhiêu.

Tuanmecsedec
13-11-2014, 08:02

Muốn biết có nhiễm hay không thì cần phải đi xét nghiệm bạn,ngya cả một Bác Sỹ nhìn và khám bề ngoài của một người cũng không biết.Bạn càng tìm hiểu về triệu chứng thì chính bạn sẽ loạn thông tin và stress gây ra cho bạn nhiều bệnh.

emdangratso
13-11-2014, 12:16
em cám ơn chị Hà và anh Tuấn. thôi kệ cha nó cứ ăn khoẻ ngủ khoẻ đã đợi hết tuần sau đi làm xet nghiệm combo.khi nào bi stree quá mong các anh chị tư vấn zum em nhé

emdangratso
13-11-2014, 12:29
ah anh tuấn và chị Hà ơi cho em hỏi. đầu ngón tay mà bị xước mang cá rô hơi hơi nhưng ko chảy máu hay đau rát gì khi cho tay vào AD và zinh vào dich nhờn AD như vậy có bị lây nhiễm hiv không vậy. tư vấn zum em câu hỏi này đc ko ạ.hoặc móng tay của người nhiễm hiv cào chảy máu mình trong khi họ ko bị chảy máu thì cũng có bị nhiễm ko ạ.

Tùng đẹp trai
13-11-2014, 12:36
ah anh tuấn và chị Hà ơi cho em hỏi. đầu ngón tay mà bị xước mang cá rô hơi hơi nhưng ko chảy máu hay đau rát gì khi cho tay vào AD và zinh vào dich nhờn AD như vậy có bị lây nhiễm hiv không vậy. tư vấn zum em câu hỏi này đc ko ạ.hoặc móng tay của người nhiễm hiv cào chảy máu mình trong khi họ ko bị chảy máu thì cũng có bị nhiễm ko ạ.

Hoàn toàn không có nguy cơ!

Tuanmecsedec
13-11-2014, 14:24

Vết xướt măng rô không phải là một vết thương hở cho dù có tiếp xúc với dịch hay máu cũng không có nguy cơ.

emdangratso
18-11-2014, 22:28
bẹnh viện đa khoa hồng ngọc 55 Yên Ninh, Ba Đình, Hà Nội. mấy hôm nũa em muốn đi xet nghiệm combo ở đây đc ko các anh.từ giờ cho tới chủ nhật 28 ngày rồi.mà em cũng ko biết bệnh viên có làm việc chủ nhật ko nũa.mà 28 ngày đi xét nghiệm combo liệu đã đc chưa hả anh.anh, chị ai đã đi xet nghiệm ở đây rồi tư vấn zùm em với.thủ tục có lâu không và kết quả đợi trong bao lâu....... tk mọi người mà hiện tai em đang ở hà Nam theo mọi người thì tới bẹnh viện nào thì gần nhất để xet nghiệm combo

Tuanmecsedec
18-11-2014, 22:32
bẹnh viện đa khoa hồng ngọc 55 Yên Ninh, Ba Đình, Hà Nội. mấy hôm nũa em muốn đi xet nghiệm combo ở đây đc ko các anh.từ giờ cho tới chủ nhật 28 ngày rồi.mà em cũng ko biết bệnh viên có làm việc chủ nhật ko nũa.mà 28 ngày đi xét nghiệm combo liệu đã đc chưa hả anh.anh, chị ai đã đi xet nghiệm ở đây rồi tư vấn zùm em với.thủ tục có lâu không và kết quả đợi trong bao lâu....... tk mọi người mà hiện tai em đang ở hà Nam theo mọi người thì tới bẹnh viện nào thì gần nhất để xet nghiệm combo

Đa khoa Hồng Ngọc có làm việc ngày chủ nhật.

emdangratso
20-11-2014, 15:52
ngày mai là 26 ngày sau ngày em quan hệ với bạn gái em muốn ra hồng ngọc xét nghiệm combo đã được chủa các anh hay phải đợi đủ 28 ngày mới đc. em đang stress lặng quá đêm ngủ toàn ac mộng về H tỉnh zậy toát hết cả mồ hôi:yociexp76:

songchungvoi_HIV
20-11-2014, 16:04
ngày mai là 26 ngày sau ngày em quan hệ với bạn gái em muốn ra hồng ngọc xét nghiệm combo đã được chủa các anh hay phải đợi đủ 28 ngày mới đc. em đang stress lặng quá đêm ngủ toàn ac mộng về H tỉnh zậy toát hết cả mồ hôi:yociexp76:
26 hay 28 ngày đều như nhau vì nằm trong tuần thứ 4. Nếu bạn lo lắng thì tốt nhất chờ đủ 28 ngày, nếu bạn tin vào KQ ở 26 ngày bạn có thể XN, còn ko tin thì chờ đủ 12 tuần sau nguy cơ XN luôn 1 lần, vậy khỏi sợ xuồng lật kèo đổ

emdangratso
20-11-2014, 16:11
anh sốngchunghiv ơi 26-28 đều như nhau vì cùng đều là tuần thứ 4 phải ko anh. tại hôm chủ nhật em vẫn phải đi làm ko xin nghỉ đc. mong anh tư vấn

songchungvoi_HIV
20-11-2014, 16:19
anh sốngchunghiv ơi 26-28 đều như nhau vì cùng đều là tuần thứ 4 phải ko anh. tại hôm chủ nhật em vẫn phải đi làm ko xin nghỉ đc. mong anh tư vấn
Songchung trả lời rất rõ ở trên, bạn ko đọc được sao cà??

Charles
20-11-2014, 16:20

26-28 ngày giá trị như nhau bạn.

emdangratso
20-11-2014, 16:34
tk 2 anh thôi ngày mai em quyết định đi xet nghiệm

Tuanmecsedec
20-11-2014, 22:30

tk 2 anh thôi ngày mai em quyết định đi xet nghiệm

26 ngày bạn làm xét nghiệm HIV Ag/Ab được.

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)