PDA

View Full Version : QHTD ko an toàn uống PEP sau 44 giờ

forzaitalia
15-11-2014, 22:55
Hm trc đi với cơ quan nên e đã quan hệ với GMD ở Đồ Sơn. Nhưng lúc đó say nên e tháo bao và quan hệ khoảng 30 r xuất ra ngoài. Do k hiểu nên sau 44h e mua thuốc để uống. Vậy các bác chobe hổ sau 44h thì có dễ bị nhiễm k và có cần đến bác sĩ k hay chỉ cần gọi hỏi tư vấn online? Mà theo e bít k phải trường hợp nào quan hệ một lần cũng dễ nhiễm đúng k ah? E đang lo quá

Tùng đẹp trai
15-11-2014, 23:03
Hm trc đi với cơ quan nên e đã quan hệ với GMD ở Đồ Sơn. Nhưng lúc đó say nên e tháo bao và quan hệ khoảng 30 r xuất ra ngoài. Do k hiểu nên sau 44h e mua thuốc để uống. Vậy các bác chobe hổ sau 44h thì có dễ bị nhiễm k và có cần đến bác sĩ k hay chỉ cần gọi hỏi tư vấn online? Mà theo e bít k phải trường hợp nào quan hệ một lần cũng dễ nhiễm đúng k ah? E đang lo quá

Bạn quan hệ không sử dụng bao cao su với gmd là quan hệ không an toàn.
Xét nghiệm HIV ở thời điểm 30 ngày, 6 tuần và 12 tuần theo khuyến cáo của bộ y tế.
bạn đã được bác sỹ cho uống thuốc gì có thể cho biết tên để mọi người tư vấn :)

ptsu3
15-11-2014, 23:08
Bạn QHTD không sử dụng Bao cao su với đối tượng có nguy cơ cao là nguy hiểm,

việc bạn tự ý mua PEP uống là sai quy trình , tuy nhiên cũng chưa chắc đã lây nhiễm, vì vậy bạn vui lòng chờ đủ ít nhất 6 tuần XN để biết rõ tình trạng sức khỏe của mình . Chúc bạn Âm tính !

Daulong
15-11-2014, 23:13
Bạn có nguy có...bạn uống PEP chuẩn bạn sẽ rất tốt vì chưa ai uống PeP chuẩn mà nhiễm..nhớ pep cần sự hỗ chợ của bác sỹ hoặc các anh có chuyên môn.bạn xn ở 4 tuần bằng pp combo, 6 tuần chở ra dùng pp xn nào cũng được...bình tĩnh nhé...vào đây để xem bài của tôi sẽ giúp bạn phần nào...http://diendanhiv.vn/threads/21687-Em-rat-hoang-mang-du-da-xn-at-o-84-ngay-thoi-diem-55-ngay-em-uong-thuoc-dexamethano?highlight=Daulong

forzaitalia
15-11-2014, 23:30
Dạ. E có hỏi a Tuanmecsedec. A bảo e mua lamzidivir uống. K cần đi bác sĩ. E nghĩ a ý là bác sĩ r cần j hỏi ai nữa ah?. Vậy uống Lamzidivir không thôi hay phải uống j khác nữa không ah?

ptsu3
15-11-2014, 23:47
Dạ. E có hỏi a Tuanmecsedec. A bảo e mua lamzidivir uống. K cần đi bác sĩ. E nghĩ a ý là bác sĩ r cần j hỏi ai nữa ah?. Vậy uống Lamzidivir không thôi hay phải uống j khác nữa không ah?

oh, nếu đã được tư vấn sử dụng PEP thì không sao bạn, bạn yên tâm trong trường hợp này điều trị PEP đúng cách sẽ an toàn thôi !

Daulong
16-11-2014, 00:46
Anh tuấn là quá chuẩn rồi...hơn cả bác sỹ ...chú an tâm đê...

mongbinhan
16-11-2014, 08:05
bạn giờ cố găng tuân thủ pep cho thật đúng đi chưa ai dùng pep và tuân thủ đúng mà bị cả

songchungvoi_HIV
16-11-2014, 08:20
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, virut sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đầu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

forzaitalia
16-11-2014, 09:27
Dạ, trước tiên e xin cảm ơn các a ah. A Tuấn bảo e rồi. Chỉ cần uống Lamzidivir thôi. Và uống đúng h là đc. Các bác cho e hỏi thêm có phải kiêng j k? Vì cơ quan e hay bia rượu

songchungvoi_HIV
16-11-2014, 09:31
Dạ, trước tiên e xin cảm ơn các a ah. A Tuấn bảo e rồi. Chỉ cần uống Lamzidivir thôi. Và uống đúng h là đc. Các bác cho e hỏi thêm có phải kiêng j k? Vì cơ quan e hay bia rượu
Ko kiêng cử gì cả, chỉ ko được uống thuốc = nước có chất kích thích (Rượu bia, nước có gas) thôi

Tuanmecsedec
16-11-2014, 09:34

Bạn uống thuốc trước 72 giờ thì thành công rất cao.Chưa có ca nào bị thất bại.

forzaitalia
16-11-2014, 12:38
Cho e hỏi thuốc Lamzidivir có bị giả k ah? E mua ở hiệu thuốc Hoingf Ngọc hay Bích Ngọc j đó ở bv Đống Đa nhưng thấy vỏ hộp mỏng và sơ sài quá.

songchungvoi_HIV
16-11-2014, 12:42
Cho e hỏi thuốc Lamzidivir có bị giả k ah? E mua ở hiệu thuốc Hoingf Ngọc hay Bích Ngọc j đó ở bv Đống Đa nhưng thấy vỏ hộp mỏng và sơ sài quá.
Lamzidivir là thuốc do Bô Y Tế nhập và quản lý, ko có chuyện giả

Tuanmecsedec
16-11-2014, 15:17

Ai nói thuốc Lamzidivir có thuốc giả là tào lao vớ vẩn.

forzaitalia
14-02-2015, 09:20
E quan hệ vố gmd mà tụt bao ngày 14/11/14. Sau đó e uống pep do a Tuấn chỉ. Hm nay 14/2/15 tức sau 3 tháng e xét nghiệm ở medlatec chỉ số 0.3 com hay coi j đó. Cho âm tính. Vậy e an toàn chưa các a

Charles
14-02-2015, 09:23
E quan hệ vố gmd mà tụt bao ngày 14/11/14. Sau đó e uống pep do a Tuấn chỉ. Hm nay 14/2/15 tức sau 3 tháng e xét nghiệm ở medlatec chỉ số 0.3 com hay coi j đó. Cho âm tính. Vậy e an toàn chưa các a

Bạn uống PEP XN sau 3 tháng ÂT thì bạn có thể yên tâm mình không nhiễm HIV, vì 100% không có trường hợp nào lật kèo ở tuần chốt 24 theo khuyến cáo.

songchungvoi_HIV
14-02-2015, 09:23
KQ này bạn an toàn 1000000000%

Tuanmecsedec
14-02-2015, 10:21

Bạn yên tâm kết quả này mình đã không nhiễm.