PDA

View Full Version : xin tư vấn giúp em về nguy cơ lây nhiễm cho con trai

hayvuilen
16-09-2013, 07:30
anh Tuấn chị Hà tư vấn giúp em em đang lo quá, sáng hôm nay em có QH với vợ, có dùng BCS, sau khi quan hệ xong em dung khăn mặt của em để tuột BCS ra,xong em có xả nước sơ sơ khăn mặt, cũng vừa sáng nay, bà ngoại xuống nhà chơi với cháu nhà em do ko biết nên lại dùng khăn đó lau mặt cho cháu nhà em, khi lau xong em mới biết thì muộn rồi( chắc chắn khăn đó còn dính tinh dịch vì em chưa kịp giặt khăn mới xả nước sơ sơ ) xin hỏi cháu nhà em có nguy cơ nhiễm H từ em ko nếu em bị nhiễm vì em sợ cháu nhiễm qua niêm mạc mắt khi rửa mặt, nước ở khăn thấm vào mắt( thường khi rửa mặt thì minh thường nhắm mắt lại )ko biết cháu có lây ko anh chị nhỉ em lo quá?

Tuanmecsedec
16-09-2013, 07:47
anh Tuấn chị Hà tư vấn giúp em em đang lo quá, sáng hôm nay em có QH với vợ, có dùng BCS, sau khi quan hệ xong em dung khăn mặt của em để tuột BCS ra,xong em có xả nước sơ sơ khăn mặt, cũng vừa sáng nay, bà ngoại xuống nhà chơi với cháu nhà em do ko biết nên lại dùng khăn đó lau mặt cho cháu nhà em, khi lau xong em mới biết thì muộn rồi( chắc chắn khăn đó còn dính tinh dịch vì em chưa kịp giặt khăn mới xả nước sơ sơ ) xin hỏi cháu nhà em có nguy cơ nhiễm H từ em ko nếu em bị nhiễm vì em sợ cháu nhiễm qua niêm mạc mắt khi rửa mặt, nước ở khăn thấm vào mắt( thường khi rửa mặt thì minh thường nhắm mắt lại )ko biết cháu có lây ko anh chị nhỉ em lo quá?

HIV không lây nhiễm một vật trung gian như vậy bạn,nhất là tinh dịch nếu có dính vào khăn.Hoàn toàn không lây nhiễm kiểu này cho dù bạn có HIV.

CrisM
16-09-2013, 10:24
Con của bạn không có nguy cơ lây nhiễm, yên tâm

Nguyen Ha
16-09-2013, 12:12

HIV không lây qua vật trung gian. Dù bạn có bị H thì con bạn vẫn an toàn trong trường hợp này.

songchungvoi_HIV
16-09-2013, 12:16
- Thật ra tôi thấy câu hỏi này chưa rõ cho lắm. Vấn đề là bạn có nhiễm H k? Nếu bạn là NCH thì bạn đã được tập huấn tại nơi bạn điều trị, hoặc đã được các tham vấn viên nơi bạn đang điều trị tư vấn cho bạn những con đường lây nhiễm.
I. Với một người có nhiễm HIV sống trong một gia đình thì những trường hợp sau không có nguy cơ lây cho chính những người trong gia đình như:
1. Ăn chung chén, dùng chung ly, chung đũa muỗng.
2. Ngủ chung giường, ôm hôn, cả hôn sâu, bắt tay.
3. Mặc chung quần áo, dùng chung khăn. giặt chung quần áo.
4. Đi nhà vệ sinh chung, tắm chung bồn tắm, cả tắm chung hồ bơi.
4. Muỗi chích.
II. Nếu bạn là người không nhiễm H thì không có nguyên nhân gì để sợ lây cho người trong gia đình. Những trường hợp sau có nguy cơ cho chính những người trong gia đình:
1. NCH có vết thương hở, vết thương hoại tử, vết thương nhiễm trùng có dịch tiết ra mà vô tình dịch tiết này dây trúng vết thương hở của người thân.
2. Máu của người nhiễm vây trúng vết thương hở cho những người trong gia đình.
3. Dùng chung các vật nhọn như: kềm bấm mống, dao cạo, cây ráy tai, bàn chảy đánh răng (với điều kiện các vật này người nhiễm vừa dùng xong mà chưa vệ sinh các dụng cụ).
- Nếu bạn đang trong thời kỳ dùng PEP, thì thật sự cũng không là nguyên nhân để lây nhiễm cho gia đình.
- Nếu NCH đã và đang dùng ARV thì nguy cơ lây cho những người trong gia đình cực kỳ thấp với những điều kiện có trong mục 1, 2, 3

pch
26-09-2013, 17:30
con của bạn không sao, bạn yên tâm nhé, không sao đâu, HIV không lây qua vật trung gian như vậy , nhất là khăn có bạn đã xả qua nước rồi.....