PDA

View Full Version : Xin hỏi về thuốc phơi nhiễm

hyvong11
17-11-2014, 22:23
Các bác ơi tư vấn giúp em với, em hoang mang quá. Chả là tối hôm kia em có quan hệ với GMD, có dùng BCS. Sau khi xong em gái ra rửa xong, em vào rửa thì bị va tay vào cái cần gạt của vòi hoa sen, bị sước tay hơi rỉ máu. Em sợ quá không biết có khả năng nhiễm không. Chiều nay em qua Bệnh viện đa khoa Đống Đa - HN bác sỹ Ngà bảo khả năng 50/50, và bảo em nên sử dụng thuốc phơi nhiễm vì em mới được 44 tiếng. Em chỉ biết nghe theo và mua lọ thuốc của bác sĩ giá 2tr, lúc đầu không kê xong em quay lại yêu cầu kê đơn. Bác sỹ bảo uống luôn 1 viên, tối về 22h uống 1 viên nữa. Ngày mai tiếp tục uống ngày 2 viên vào lúc 10h,22h.
Các bác xem giúp em với, em đang hoang mang quá.

Tuanmecsedec
17-11-2014, 23:05
Các bác ơi tư vấn giúp em với, em hoang mang quá. Chả là tối hôm kia em có quan hệ với GMD, có dùng BCS. Sau khi xong em gái ra rửa xong, em vào rửa thì bị va tay vào cái cần gạt của vòi hoa sen, bị sước tay hơi rỉ máu. Em sợ quá không biết có khả năng nhiễm không. Chiều nay em qua Bệnh viện đa khoa Đống Đa - HN bác sỹ Ngà bảo khả năng 50/50, và bảo em nên sử dụng thuốc phơi nhiễm vì em mới được 44 tiếng. Em chỉ biết nghe theo và mua lọ thuốc của bác sĩ giá 2tr, lúc đầu không kê xong em quay lại yêu cầu kê đơn. Bác sỹ bảo uống luôn 1 viên, tối về 22h uống 1 viên nữa. Ngày mai tiếp tục uống ngày 2 viên vào lúc 10h,22h.

Hình như vấn đề này,bạn có điện thoại cho Tuanmecsedec rồi thì phải,Tuanmecsedec trả lời không có nguy cơ và không cần dùng thuốc và khuyên bạn nên ngưng thuốc,chỉ khi nào thật sự có nguy cơ thì bắt buộc phải dùng .Vì thuốc phơi nhiễm HIV không phải là viên Sô cô la ngọt ngào đâu.

hyvong11
18-11-2014, 07:21
Vậy hôm qua em gọi cho anh rồi, vì em thấy số hotline ko biết là anh. Em cám ơn anh đã tư vấn giúp em. Hiểu biết của em về H còn thấp, mong anh tư vấn tiếp giúp em. Em nghĩ đến khả năng là nếu em chạm tay vào cái gạt ấy chảy máu, vậy có thể trước đấy au bị HIV cũng va vào đấy chảy máu/ hoặc GMD em vừa quan hệ cũng va vào chảy máu trước em. Nên em suy ra mình dễ bị nhiễm. Em hỏi hơi dốt, các anh chị tư vấn giúp em nhé.

Charles
18-11-2014, 07:35

Những gì bạn đang lo lắng hoàn toàn không có nguy cơ với HIV, HIV đâu có sống trên cái vòi hoa sen. PEP đâu phải kẹo ngọt đâu mà bạn thích thì uống vô tội vạ vậy, chỉ phải uống trong trường hợp có nguy cơ rõ ràng với HIV. Bạn nên dừng lại ngay đi.

Charles
18-11-2014, 07:39
Vậy hôm qua em gọi cho anh rồi, vì em thấy số hotline ko biết là anh. Em cám ơn anh đã tư vấn giúp em. Hiểu biết của em về H còn thấp, mong anh tư vấn tiếp giúp em. Em nghĩ đến khả năng là nếu em chạm tay vào cái gạt ấy chảy máu, vậy có thể trước đấy au bị HIV cũng va vào đấy chảy máu/ hoặc GMD em vừa quan hệ cũng va vào chảy máu trước em. Nên em suy ra mình dễ bị nhiễm. Em hỏi hơi dốt, các anh chị tư vấn giúp em nhé.

Dù là tay ai đó có chảy máu cầm vào cái gạt đó sau đó bạn cầm vào cũng không sao cả, HIV không lây gián tiếp như vậy. Virus HIV là virus yếu, để tồn tại virus bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành. Bạn nên dành thời gian tìm hiểu kiến thức sẵn có tại diễn đàn trang bị cho bản thân và cũng để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Chủ đề: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

Tuanmecsedec
18-11-2014, 08:00

HIV hoàn toàn 100% không lây nhiễm như vậy bạn.Bạn nên ngưng thuốc,nếu bạn quyết định dùng thuốc thì tùy bạn.

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại .

songchungvoi_HIV
18-11-2014, 09:14
em vào rửa thì bị va tay vào cái cần gạt của vòi hoa sen, bị sước tay hơi rỉ máu. Em sợ quá không biết có khả năng nhiễm không. Chiều nay em qua Bệnh viện đa khoa Đống Đa - HN bác sỹ Ngà bảo khả năng 50/50 => nây2y tào lao vớ vẫn nhãm rùi muỗi bu, Hay nói đúng hơn BS bị khùng => Cho bạn dùng PEP bạn cũng bị khùng

hyvong11
18-11-2014, 09:29
Hic. Cám ơn các anh chị đã tư vấn kịp thời. Bác sỹ này lúc bán thuốc cho em như kiểu bán chui, bảo chị coi em như người nhà nên bán cho em loại tốt, nhập ngoại... Sao bác sỹ mà họ ko nắm đc nguyên lí như em mô tả nhỉ, hay là muốn bán thuốc ạ. Theo lời khuyên các anh chị em nên dừng thuốc ngay ạ? Uống vào đau đầu, chóng mặt quá :(

Tuanmecsedec
18-11-2014, 09:32
Hic. Cám ơn các anh chị đã tư vấn kịp thời. Bác sỹ này lúc bán thuốc cho em như kiểu bán chui, bảo chị coi em như người nhà nên bán cho em loại tốt, nhập ngoại... Sao bác sỹ mà họ ko nắm đc nguyên lí như em mô tả nhỉ, hay là muốn bán thuốc ạ. Theo lời khuyên các anh chị em nên dừng thuốc ngay ạ? Uống vào đau đầu, chóng mặt quá :(

Bạn nên dừng thuốc vì 100% không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
18-11-2014, 09:32
Nói chung bạn ko cần quan tâm vấn đề bán chui bán nhủi, bạn ko có nguy cơ = Ko cần PEP, còn Y Đức thì tùy mỗi người đánh giá => Dừng ngay thuốc, ko cần uống, vì ko có nguy cơ

anhchigiupem
18-11-2014, 09:36
không có nguy cơ mà cho dùng thuốc..bác sỉ nào vậy trời

lastchristmas
18-11-2014, 09:53

Trường hợp này bạn không có nguy cơ đâu.Bác sĩ nào mà kì quá tự nhiên không có nguy cơ lại còn bắt bạn mua thuốc uống,chưa kể thuốc này tác dụng phụ kinh lắm bạn ơi.

hyvong11
18-11-2014, 10:54
Cám ơn các anh chị nhé, em dừng uống ạ. Bác sỹ tư vấn làm em càng lo, không có nguy cơ mà họ cũng nói 50/50.

songchungvoi_HIV
18-11-2014, 10:57
Cám ơn các anh chị nhé, em dừng uống ạ. Bác sỹ tư vấn làm em càng lo, không có nguy cơ mà họ cũng nói 50/50.
Dừng ngayyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy

Charles
18-11-2014, 11:01

Bạn không có nguy cơ. Hãy dừng PEP luôn và ngay.

hyvong11
18-11-2014, 21:09
Dù là tay ai đó có chảy máu cầm vào cái gạt đó sau đó bạn cầm vào cũng không sao cả, HIV không lây gián tiếp như vậy. Virus HIV là virus yếu, để tồn tại virus bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo. Để lây nhiễm, máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành. Bạn nên dành thời gian tìm hiểu kiến thức sẵn có tại diễn đàn trang bị cho bản thân và cũng để có cái nhìn đúng về HIV/AIDS.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Chủ đề: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

Trường hợp của em có giống như đi cắt tóc, chung dao cạo râu ko ạ?

Tuanmecsedec
18-11-2014, 22:09
Trường hợp của em có giống như đi cắt tóc, chung dao cạo râu ko ạ?

Tuanmecsedec khẳng định trường hợp của bạn 100% không có nguy cơ.

hyvong11
19-11-2014, 18:11
Các anh ơi mấy hôm nay em vẫn lo lắng quá. Em vẫn cứ ám ảnh vết sước rỉ máu ở tay, liệu có dùng thuốc cho chắc ko ạ. Thuốc em ghi ở trên có đúng loại và đúng liều ko ạ. Hichic. Các anh đừng giận em nhé.

Tùng đẹp trai
19-11-2014, 18:14
Các anh ơi mấy hôm nay em vẫn lo lắng quá. Em vẫn cứ ám ảnh vết sước rỉ máu ở tay, liệu có dùng thuốc cho chắc ko ạ. Thuốc em ghi ở trên có đúng loại và đúng liều ko ạ. Hichic. Các anh đừng giận em nhé.

Bạn không biết đọc chữ hả ??
Đã được tư vấn zùi đây

Bạn nên dừng thuốc vì 100% không có nguy cơ.

Charles
19-11-2014, 18:21

Cái cần gạt vòi nước có làm tay bạn đứt lìa ra cũng không có nguy cơ với HIV.

Tùng đẹp trai
19-11-2014, 18:25
Cái cần gạt vòi nước có làm tay bạn đứt lìa ra ....

cái này nghe rợn người quá anh Truong Xuan ơi X.x Như Film kinh dị ấy :zk20145::yociexp76:

hyvong11
19-11-2014, 18:49
Cái cần gạt vòi nước có làm tay bạn đứt lìa ra cũng không có nguy cơ với HIV.
Trường hợp cái cần gạt ấy vừa dính máu có Hiv, nó làm đứt tay mà cũng ko có nguy cơ à anh? Nó khác trường hợp chung kim tiêm thế nào ạ. Em cảm ơn anh nhiều.

Charles
19-11-2014, 19:29
Trường hợp cái cần gạt ấy vừa dính máu có Hiv, nó làm đứt tay mà cũng ko có nguy cơ à anh? Nó khác trường hợp chung kim tiêm thế nào ạ. Em cảm ơn anh nhiều.

Cái cần gạt nó có cấu tạo giống kim tiêm đâu mà bạn ví với kim tiêm?? Yên tâm những gì đã được tư vấn đi bạn.

hyvong11
19-11-2014, 22:01
Em cám ơn anh. Vậy em yên tâm, ko có nguy cơ vì em ko phải trường hợp tiếp xúc trực tiếp với máu anh nhỉ.

Tuanmecsedec
20-11-2014, 07:14

Em cám ơn anh. Vậy em yên tâm, ko có nguy cơ vì em ko phải trường hợp tiếp xúc trực tiếp với máu anh nhỉ.

Bạn đã được mọi người tư vấn và khẳng định rồi.

songchungvoi_HIV
20-11-2014, 13:21
Bấm vào đây tìm hiểu kiến thức
HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)