PDA

View Full Version : Lây nhiễm HIV qua bồn tắm trong quán massage từ tinh dịch của người khác qua hậu môn

duong.minh.khiem
24-11-2014, 16:26
Chào anh chi,
Mong anh chị tư trả lời giúp em cho em bớt căng thẳng lo lắng. Câu hỏi có gì ngớ ngấn mong anh chị bỏ quá cho.
Việc là thế này, hôm vừa rồi em có đi massage ở Sài Gòn phòng VIP.
Em có tiền sử bị bệnh trĩ, hôm tối đi massage thì chiều đấy đi ngoài có ra máu tươi nên em nghĩ là còn vết thương hở ở hậu môn.
1. Lúc đầu vào em gái massage có tắm cho em ở bồn tắm, em lo liệu tinh dịch của người trước hoặc là tinh dịch lúc gái massage rửa tay còn sót lại trong bồn tắm thì lúc em ngâm cả người với vết thương hở ở hậu môn, thì nguy cơ lây nhiễm HIV có không ah?
2. Gái massage có HJ và liếm ngực em, nguy cơ nhiễm HIV có không ah?

Xin chân thành cảm ơn các anh chị.

songchungvoi_HIV
24-11-2014, 16:32
Chào anh chi,
Mong anh chị tư trả lời giúp em cho em bớt căng thẳng lo lắng. Câu hỏi có gì ngớ ngấn mong anh chị bỏ quá cho.
Em có tiền sử bị bệnh trĩ, hôm tối đi massage thì chiều đấy đi ngoài có ra máu tươi nên em nghĩ là còn vết thương hở ở hậu môn.
1. Lúc đầu vào em gái massage có tắm cho em ở bồn tắm, em lo liệu tinh dịch của người trước hoặc là tinh dịch lúc gái massage rửa tay còn sót lại trong bồn tắm thì lúc em ngâm cả người với vết thương hở ở hậu môn, thì nguy cơ lây nhiễm HIV có không ah?

Những gì bạn kể ko có nguy cơ.

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

Các nghiên cứu nghiêm túc đã kết luận, nước bọt, nước mắt, nước tiểu, mồ hôi là những dịch thể ở cơ thể người không chứa nhiều HIV để đủ lây nhiễm cho người khác, ngay cả khi ôm hôn, tiếp xúc với mồ hôi, nước mắt và nước tiểu của người nhiễm HIV.

Vì thế ăn chung thức ăn, tắm chung bể bơi, dùng chung đồ dùng, bồn tắm, ngồi chung xí bệ không thể lây nhiễm HIV. Tuy nhiên, nếu các dịch thể này (nước bọt, nước tiểu, nước mắt…) có lẫn máu thì phải chú ý. Khi đó, nếu cơ thể có vết xây xát, khả năng lây nhiễm có thể xảy ra.
BS Hoài Hương
http://www.tinhnguyentre.net/

Kiểu hành vi này bao gồm, sờ soạng, ôm hôn, vuốt ve hay kích thích dương cật bằng tay... Khả năng lây nhiễm HIV của loại hành vi này được cho là "không có khả năng lây nhiễm".

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...v-3075785.html (http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc/gioi-tinh/vuot-ve-ban-cung-gioi-co-lay-hiv-3075785.html)

duong.minh.khiem
24-11-2014, 16:39
Những gì bạn kể ko có nguy cơ.

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
(http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

Cảm ơn anh đã trả lời.
Tuy nhiên anh có thể cho em biết rõ hơn tại sao tinh dịch nhiễm HIV hòa vào nước rồi đi thẳng vào vết thương hở vẫn không gây ra nguy cơ ah anh.

Tùng đẹp trai
24-11-2014, 16:43
Thứ ba, 4/3/2014 | 10:49 GMT+7
http://st.f1.doisong.vnecdn.net/i/v2/graphics/icon_fb.gifhttp://st.f1.doisong.vnecdn.net/i/v2/graphics/icon_tw.gifhttp://st.f1.doisong.vnecdn.net/i/v2/graphics/icon_google.gif|http://st.f1.doisong.vnecdn.net/i/v2/graphics/icon_print.gifhttp://st.f1.doisong.vnecdn.net/i/v2/graphics/icon_letter.gif

Virus HIV có sống được trong nước
Nếu trên cơ thể có vết thương chảy máu hoặc vừa mới quan hệ xong, đầu dương vật vẫn còn dính tinh trùng mà lại dùng nước trong nhà vệ sinh chung để rửa, vậy có nguy cơ nhiễm HIV không? (Quan Sơn)

rả lời:
Chào bạn,
Trên lý thuyết, HIV chỉ tồn tại trong cơ thể người, khi ra khỏi cơ thể, HIV nhanh chóng bị tiêu diệt. Khi các dịch tiết cơ thể (như máu chẳng hạn) vốn chứa HIV pha loãng với nước, HIV sẽ tồn tại lâu hơn, thời gian tồn tại phụ thuộc vào nồng độ pha loãng, lượng virus trong máu người nhiễm, các yếu tố lý hoá khác như lượng clor, các chất tẩy rửa, nhiệt độ...
Tuy nhiên, trên thực tế, chưa ghi nhận trường hợp nào lây nhiễm qua các tiếp xúc như sử dụng chung nhà vệ sinh, nhà tắm hay bể bơi. Cần lưu ý rằng, do yếu tố pha loãng và tính chất "dễ chết của HIV ở môi trường ngoài cơ thể", lượng virus HIV trong các chất lỏng này giảm đi đáng kể, và thường thấp dưới ngưỡng gây nhiễm...
Trong tình huống mà bạn chia sẻ, thông thường, chúng ta không sử dụng lại nước người khác đã dùng, và khi rửa dưới vòi nước hay bằng gàu, phần nước thải nhanh chóng bị trôi đi. Điều này khiến cho sự tiếp xúc với HIV giảm đi đáng kể.
Ở đây, tôi xin lưu ý thêm về trường hợp người thân chăm sóc bệnh nhân HIV đang chảy máu. Tất cả tiếp xúc với máu đều cần phải mang găng tay sạch, điều này vừa đảm bảo vệ sinh khi chăm sóc vừa hạn chế phơi nhiễm HIV. Còn trường hợp phải vệ sinh chỗ sàn dính máu, có thể dội nhiều lần bằng nước sạch hoặc sử dụng thêm chất tẩy rửa, các hành động này nhằm gột rửa và tiêu diệt HIV nhanh chóng.
Thân ái.

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

Nguồn : vnexpress.net

songchungvoi_HIV
24-11-2014, 16:57
Cảm ơn anh đã trả lời.
Tuy nhiên anh có thể cho em biết rõ hơn tại sao tinh dịch nhiễm HIV hòa vào nước rồi đi thẳng vào vết thương hở vẫn không gây ra nguy cơ ah anh.
HIV muốn sống phải ký sinh trên tế bào sống, nước ko phải là tế bào sống cũng như môi trường cho HIV ký sinh

Charles
24-11-2014, 16:57
Chào anh chi,

Những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ.

Charles
24-11-2014, 16:59
Cảm ơn anh đã trả lời.

Nước không fải là môi trường sống của HIV. Bạn nên dành chút thời gian tìm hiểu kiến thức sẵn có tại diễn đàn trang bị cho bản thân.

duong.minh.khiem
24-11-2014, 17:15
Cám ơn các anh chị đã nhiệt tình trả lời.
Theo như anh chị thì em không có nguy cơ nên không cần phải xét nghiệm kiểm tra đúng không ah?

Anh chị cho em hỏi, nếu em vẫn muốn xét nghiệm kiểm tra cho yên tâm thì sau khoảng bao lâu từ ngày massage em mới nên đi xét nghiệm ah? Và nên xét nghiệm loại gì ah? Ở đâu có thể làm xét nghiệm đó được ah?

Cám ơn anh chị đã kiên nhẫn trả lời cầu hỏi rất nhiều.

songchungvoi_HIV
24-11-2014, 17:20
Theo như anh chị thì em không có nguy cơ nên không cần phải xét nghiệm kiểm tra đúng không ah?

Anh chị cho em hỏi, nếu em vẫn muốn xét nghiệm kiểm tra cho yên tâm thì sau khoảng bao lâu từ ngày massage em mới nên đi xét nghiệm ah? Và nên xét nghiệm loại gì ah? Ở đâu có thể làm xét nghiệm đó được ah?

Bạn đọc lại từ đầu đến cuối xem có chỗ mô nói bạn có nguy cơ k vậy???

Charles
24-11-2014, 17:56

Bạn yên tâm những gì đã được tư vấn. Không có nguy cơ XN làm gì cho tốn máu hại tiền.

duong.minh.khiem
24-11-2014, 17:59
Theo như anh chi tư vấn thì ko có nguy cơ nên không cần xét nghiêm, nhưng em hỏi
nếu em vẫn muốn xét nghiệm kiểm tra cho yên tâm thì sau khoảng bao lâu từ ngày massage em mới nên đi xét nghiệm ah? Và nên xét nghiệm loại gì ah? Ở đâu có thể làm xét nghiệm đó được ah?

songchungvoi_HIV
24-11-2014, 18:05
Theo như anh chi tư vấn thì ko có nguy cơ nên không cần xét nghiêm, nhưng em hỏi
nếu em vẫn muốn xét nghiệm kiểm tra cho yên tâm thì sau khoảng bao lâu từ ngày massage em mới nên đi xét nghiệm ah? Và nên xét nghiệm loại gì ah? Ở đâu có thể làm xét nghiệm đó được ah?

Nếu bạn XN khi KQ âm tính bạn quay về hỏi ngược lại BQT KQ này an toàn chưa thì đừng trách tại sau BQT vô tình, bạn muốn biết lý do tại sau thì bấm vào đây xem:
Gởi đến toàn thể TV của Diendanhiv.vn (http://diendanhiv.vn/threads/18036-Goi-den-toan-the-TV-cua-Diendanhiv-vn)

Charles
24-11-2014, 18:05

Bạn không có nguy cơ thì XN sẽ ÂT mọi thời điểm. Chia sẻ rồi, còn bạn muốn XN thì tùy bạn, bạn có thể XN ở đâu miễn có XN HIV là được.

duong.minh.khiem
24-11-2014, 18:32
Cám ơn các anh chị đã tư vấn rất nhiều ah. Xin lỗi đã làm phiền anh chị nhiều.

Nguyen Ha
24-11-2014, 19:00
Chào anh chi,

Những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ với HIV.

Tuanmecsedec
24-11-2014, 23:15
Chào anh chi,

HIV 100% không lây nhiễm những gì bạn kể.

duong.minh.khiem
25-11-2014, 08:42
Cám ơn anh chị đã tư vấn rất nhiệt tình.

duong.minh.khiem
06-03-2015, 09:47
Chào anh chị,
Cám ơn anh chị đã nhiệt tình tư vấn giúp đỡ. Cho em hỏi, đợt vừa rồi em có đi massage, cô gái có HJ và đưa ngón tay vào hậu môn của em. Em có tiền sử bị trĩ nên hay bị chảu máu khi đi ngoài và ở hậu môn ít nhiều có những vết thương (lúc massage thì không thấy có máu ở hậu môn). Nếu cô gái massage có vết xước ở tay thì có khả năng lấy nhiễm HIV từ cô gái sang em ko ah.
Cám ơn các anh chị nhiều.

Charles
06-03-2015, 09:59
Chào anh chị,
Cám ơn anh chị đã nhiệt tình tư vấn giúp đỡ. Cho em hỏi, đợt vừa rồi em có đi massage, cô gái có HJ và đưa ngón tay vào hậu môn của em. Em có tiền sử bị trĩ nên hay bị chảu máu khi đi ngoài và ở hậu môn ít nhiều có những vết thương (lúc massage thì không thấy có máu ở hậu môn). Nếu cô gái massage có vết xước ở tay thì có khả năng lấy nhiễm HIV từ cô gái sang em ko ah.
Cám ơn các anh chị nhiều.

Kích dục bằng tay là tình dục an toàn, đó không phải đường lây HIV. Bạn yên tâm không có nguy cơ.

duong.minh.khiem
06-03-2015, 10:03
Em lo lắng là và có tìm hiểu thì được biết niêm mạc hậu môn dễ bị tổn thương mà em lại bị trĩ nữa, nên nếu ngón tay cô gái đó có vết xước và ít nhiều có một tí máu thì có khả năng lây HIV qua niêm mạc hậu môn được không ah.

Charles
06-03-2015, 10:07
Em lo lắng là và có tìm hiểu thì được biết niêm mạc hậu môn dễ bị tổn thương mà em lại bị trĩ nữa, nên nếu ngón tay cô gái đó có vết xước và ít nhiều có một tí máu thì có khả năng lây HIV qua niêm mạc hậu môn được không ah.

Bạn suy diễn thôi, nếu tay đang đau sao mà kích thích cho bạn được. Khi nào tay cô ta như hình này kích thích hậu môn bạn mới lo.

Tuanmecsedec
06-03-2015, 10:23

Bạn suy diễn thôi.Nếu ngón tay có một vết thương đang chảy máu thì rất đau.

Nếu là bạn thì có dùng được ngón tay đó kích thích hậu môn cho người khác không?.Bạn tự trả lời câu này thì cũng là bạn trả lời câu hỏi trên của bạn.

duong.minh.khiem
06-03-2015, 14:05
Cám ơn 2 anh đã tư vấn. Đúng là những gì 2 anh suy luận phần nào làm em yên tâm hơn.
Chỉ muốn hỏi thêm 2 anh là với những vết xước thông thường trên tay của cô gái (không đến mức chảy máu thấy rõ) và hậu môn bị trĩ (có vết thương) thì không có khả năng lây nhiễm HIV đúng không ah? Việc này đồng nghĩa với việc hành động này là không có nguy cơ và không phải xét nghiệm đúng ko ah?

Tùng đẹp trai
06-03-2015, 15:07
Bạn an tâm đi không có nguy cơ. Khi nào tay cô gái kia toét tờ loe máu là hậu môn cũng toét tờ loe máu thì mới có nguy cơ nhưng bạn thử nghĩ khi toét toe máu thế ngta có kích dục cho bạn ko ?
AN tâm đi ko có nguy cơ!!

Tuanmecsedec
06-03-2015, 15:27
Cám ơn 2 anh đã tư vấn. Đúng là những gì 2 anh suy luận phần nào làm em yên tâm hơn.
Chỉ muốn hỏi thêm 2 anh là với những vết xước thông thường trên tay của cô gái (không đến mức chảy máu thấy rõ) và hậu môn bị trĩ (có vết thương) thì không có khả năng lây nhiễm HIV đúng không ah? Việc này đồng nghĩa với việc hành động này là không có nguy cơ và không phải xét nghiệm đúng ko ah?

Bạn yên tâm,Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa không có nguy cơ.

duong.minh.khiem
06-03-2015, 15:54
Cám ơn anh chị ah.